ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถ ตจว.กลางคืน ความเร็วที่สามารถเเก้สถานการณ์ฉุกเฉินได้ทัน (B SEG)  (อ่าน 7294 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ช่วงนี่ว่างจัดเลยไปเที่ยว ตจว.สบาย เช้าเย็นกลับ หลีกเลี่ยงขับตอนกลางคืนไม่ได้เลย

80-100 นี่ โอเคไหมครับ เพี่อนๆขับกันเท่าไหร่ครับ (ไม่เอาเส้นทางที่ขับผ่านประจํานะครับ)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พูดกันตามตรง ความเร็วที่ปลอดภัยคือ 40 กม./ชม. ครับ ถ้ารถคุณไม่มี VSC หมาวิ่งตัดหน้าที่ 80 ตกใจหักหลบรถก็หมุนแล้วครับ แต่ยังไงขับช้าก็มีโอกาสเบรคทัน จะหนักเป็นเบาครับ

ออฟไลน์ mc_odama

• Jr. Member
  • **
ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง สดๆร้อนๆ 
เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา 15 เมษา
--
ผมเดินทางกลับ จากนครศรี > กรุงเทพ  ออกมาเวลาตีสาม
น้องชายผมขับให้ (BMW 520d F10)
---
ทางมืดมาก น้องผมแม่มมมก็ขับเร็วจริงๆ (120-140) ทางมืดตึ้ดตื๋อ ขนาดนี้ก็จัดว่าเร็วมาก
---
จนมาถึงสุราษฎร์ธานี อยู่ดีๆ ก็พบเก้าอี้พลาสติกตั้งอยู่เลนขวาสุด บ้าแล้ว !!! เหยียบเร็วมาก กว่าจะมองเห็นเก้าอี้นั่น มันก็โคตรไกล้มากๆ ด้วยสติ และทักษะ น้องผมหักซ้ายหลบได้ฉิวเฉียด พร้อมหักมาเลนขวาทันที
---
ไม่มีเสียงยางเอี้ยดเลย DSC อะไรนั่นไม่ทำงานเลย คมมาก แฮนลิ่งกะช่วงล่างโคตรโหด ซื้อรถมาก็นาน ครั้งนี้นี่แหละที่รู้สึกว่าเห็นคุณค่าราคาสามล้านต้นๆมันช่วยชีวิตเราไว้
---
เสียดายไม่มีกล้องหน้ารถครับ ไม่งั้นยอดขายบีเอมน่าจะเพิ่ม 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2017, 20:44:13 โดย mc_odama »

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
เคสผมคล้ายคุณ mc_odama

พฤศจิกายน​ 2558
กับ Mazda 3 Skyactiv ขับความเร็ว 90 กม./ชม.
มีเก้าอี้พลาสติกนอนแอ้งแม้งอยู่กลางเลนขวา หักหลบขวาแล้วโยกกลับมาซ้าย รถออกอาการท้ายออกหน่อยๆ ไฟ DSC กระพริบ​  จากวันนั้นเลยคิดว่า คันต่อไปต้องมี ESC
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Underseven

ถ้าขับรถโดยปลอดภัย ไม่พึ่งพาระบบ
ก็ต้องขับรถด้วยความเร็วเท่าที่คุณจะสามารถหยุดรถได้ทัน
ในขอบเขตที่สายตามองเห็นได้และสอดคล้องกับระยะทางที่ไฟหน้ารถส่องถึงครับ  :D

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ดูเหตุการณ์ของเเต่ละคน จะเป็นลม น่ากลัวววว
Meanwhile,รถตัวเองยังไม่มี ABS เลย เบรกที ต้องกะเเรงให้ดีๆ

• **
เคสผมคล้ายคุณ mc_odama

พฤศจิกายน 2558
กับ Mazda 3 Skyactiv ขับความเร็ว 90 กม./ชม.
มีเก้าอี้พลาสติกนอนแอ้งแม้งอยู่กลางเลนขวา หักหลบขวาแล้วโยกกลับมาซ้าย รถออกอาการท้ายออกหน่อยๆ ไฟ DSC กระพริบ  จากวันนั้นเลยคิดว่า คันต่อไปต้องมี ESC

สมัยหลายปีก่อน ผมเจอแก๊งปาหิน ที่เพชรบุรีครับ มันวางหินก้อนใหญ่ไว้ทางขวา บังคับให้เราหักมาซ้าย แล้วก็โยนหินใส่ครับ ตอนนั้นกระจกแค่ร้าว เพราะมันโดนฝากระโปรงรถก่อน แล้วค่อยโดนกระจก พอมาถึงเหตุการณ์ล่าสุด ผมนี่นึกถึงตอนเก่านั้นเลยครับ (เหตุการณ์ล่าสุด น้องผมมันเลยหักซ้าย แล้วขวาต่อเลยครับ กลัวหิน

ออฟไลน์ Tha10050

ผม Eco car

ถ้าเป็นเส้นทางที่ไม่เคยไปมาก่อน

ตอนเย็นๆใกล้คำ่ ก็ขับ 60-100

ตอนคำ่มืดสนิทเเล้ว ก็ 80-100

เเล้วเเต่ปริมาณรถ หรือ เขตชุมชนหรือข้างทางมีเเต่ป่า

ปล. เลนสวน หรือ สี่เลน ก้อคงพอๆกัน ประมาณนี้เเหละคนับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขับเร็วไม่ได้ครับ ต้องขับย่องๆ
หรือหาผู้นำด้านหน้าที่ดูเชี่ยวชาญในเส้นทาง
ซึ่งจะเป็นแพะรับบาปก่อนเวลาที่มีอะไรเกิดขึ้นข้างหน้า

555 ผมใช้แพะรับบาปในความหมายที่ผิดแหะ

ออฟไลน์ CNX

FIESTA 1.5 , 4ปี 193,xxx km. เที่ยวทั่วไป
(รอหมดไฟแนนซ์ จะออกนอกสยามประเทศ ;) )

เรื่องขับเร็ว (ความระห่ำ) ทักษะการขับ สมรรถนะรถ ทรรศนวิสัย อันนี้แล้วแต่รถนิยม แต่ละท่านครับ

เคยชนหมา ที่ความเร็ว80/ชม. เวลา1ทุ่ม ตะพง ระยอง
ตำแหน่งชนด้านขวา
มองเห็นหมา ที่ระยะเวลา1วินาที หลบไม่ทัน
ความเสียหาย กระปุกน้ำปัดกระจกแตก กันชนแตก
รถพัง  ก็ซ่อมได้ แต่เสียใจชีวิตน้องหมาครับ

กลางคืน ทางมึด ถ้าไม่มั่นใจ ชลอความเร็วลงครับ

เดินทางปลอดภัย เที่ยวทั่วไทย ไปให้ถึง กลับให้ได้
เก็บไมล์ท่องเที่ยวกันครับ :)  ::)   ;)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tan Int

เท่าที่ขับวีออสรุ่นล่าสุดตอนกลางคืน ให้ที่ 100 ครับ คือถ้าระดับหักหลบฉุกเฉินจริงๆคงคว่ำ แต่ผมขับเท่านี้ยังมั่นใจได้อยู่ ถ้าเอา safe คง 60-80
Altis หน้าแบนให้ 120 วีโก้ให้ 90 โคตรจะเร็วแล้ว Almera ให้ที่ 100
ทุกวันนี้ขับ EG แต่คันนี้ไม่เคยขับในความมืด แค่ขับกลางวันเบรกในโค้ง 90 รถนี่ปัดซะ 555555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ blitzpao

80พอได้อยู่ครับแต่รถควรจะมีระบบพร้อมนะ
ผมมาเช่ารถขับมาเลคนที่นี้ขับเร็วมากกกก

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

ล่าสุดขับฟอร์จูนเนอร์ ขับ2 โฉมปี2010 ลงสตูลมาครับ ออกจาก กทม ตีสามครึ่ง ผมขับ 120-140ในช่วงที่มีไฟทางหลวงสว่างเพียงพอในการมองไปข้างหน้า แต่พอไม่มีไฟถนนเหลือแต่ไฟหน้าก็ลดคความเร็วลงมาที่ 100-110 จังหวะนั้นเองทางก็มืดๆ ขับอยู่ประมาณ110 เจอซาเล้งอยู่เลนขวาสุด ไฟท้ายเหมือนดวงวิญญาณอันริบหรี่ มองเห็นในระยะประมาณ 40-50 เมตร ด้วยความเร็วขนาดนั้น ภาพข้างหน้ามันซูมมาไวมาก แต่เดชะบุญตอนนั้นถนนโล่งมากๆ ผมไม่ทันมองกระจกซ้ายเลยครับ โยกซ้ายทันที รอดไปหวุดหวิดมากๆ เลยจุดๆนั้นมาผมนี่ยกไฟสูงตลอด + อัพเลเวลสมาธิเข้าไปอีก ยอมรับว่าเหนื่อยเหมือนกันครับ ขับกลางคืนรถโล่งมากๆแต่ถ้าขับ 100-110 มันจะหลับให้ได้ พอจะขับให้ไวกว่านั้นก็ชอบมีอะไรมาเซอไพรท์แบบนี้ตลอด ต้องมีสติ พักผ่อนให้พอก่อนออกเดินทางครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เคยครับ ฝนตกปรอย ๆ ขับ 80-100 หมาวิ่งตัดหน้ารถ ทางโค้งด้วย แตะเบรคเล็กน้อย  ตั้งพวงมาลัยตรง ๆ  ปล่อยไหลเข้าใส่หมา  ผลคือกันชนฉีก รถเสียหลักเล็กน้อย แต่เอาอยู่ สาว ๆ ในรถ ร้องกรี๊ดเสียงดังมาก ๆ   หลังจากชนแล้วทับผ่านไป ก็แผ่เมตตาให้ครับ ขออโหสิกรรม เพราะไม่มีทางเลี่ยง

อีกกรณีหนึ่ง เห็นกับตา ทางโคราช สมัยก่อน ตอนตี 2 กว่า มีคนแอบเอา คูลเลอร์น้ำสีขาวขุ่น ใบโต ๆ แอบกลิ้งขึ้นมาบนถนน ครับ เพื่อหวังเกิดอุบัติเหตุแล้ว ขึ้นไปปลดทรัพย์ โชคดีคือ ขับผ่านไปก่อน แล้วมองกระจกหลังเห็นครับ

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
ถ้าเป็นถนนทางหลวงที่รถเยอะๆ ตอนกลางคืนผมก็ใช้ความเร็วตามๆชาวบ้านกันไป

แต่ถ้ามืดๆ รถน้อยๆ ถนน 4 เลน ถ้ารถเป็นไฟฮาโลเจนปกติก็ประมาณ 100-110 ถ้าสามารถเปิดไฟสูงได้ก็ 120 ส่วนคันที่เป็นซีนอนก็ประมาณ 120 ครับ ถ้าเปิดไฟสูงได้ก็เร่งขึ้นเป็น 130 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2017, 22:52:51 โดย FastButSlow »

ออฟไลน์ Pegasus7700

FIESTA 1.5 , 4ปี 193,xxx km. เที่ยวทั่วไป
(รอหมดไฟแนนซ์ จะออกนอกสยามประเทศ ;) )

เรื่องขับเร็ว (ความระห่ำ) ทักษะการขับ สมรรถนะรถ ทรรศนวิสัย อันนี้แล้วแต่รถนิยม แต่ละท่านครับ

เคยชนหมา ที่ความเร็ว80/ชม. เวลา1ทุ่ม ตะพง ระยอง
ตำแหน่งชนด้านขวา
มองเห็นหมา ที่ระยะเวลา1วินาที หลบไม่ทัน
ความเสียหาย กระปุกน้ำปัดกระจกแตก กันชนแตก
รถพัง  ก็ซ่อมได้ แต่เสียใจชีวิตน้องหมาครับ

กลางคืน ทางมึด ถ้าไม่มั่นใจ ชลอความเร็วลงครับ

เดินทางปลอดภัย เที่ยวทั่วไทย ไปให้ถึง กลับให้ได้
เก็บไมล์ท่องเที่ยวกันครับ :)  ::)   ;)
สงสารน้องหมา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Fly to dream

Fiesta ผมหักหลบหมาตอนลงสะพาน 110-120 รอดมาได้ครับ ไม่เสียอาการและกระชั้นชิดมากเพราะโคมโปรเจ็คเตอร์กว่าจะเห็นพื้นและหมามันก็ตอนขาลงสะพานมาแล้ว ตอนนั้นหักจากเลนขวาไปเลนซ้ายแล้วอยู่เลนซ้ายต่อ ตอนหักก็ไม่คิดอะไรมารู้แต่ต้องไม่ชน รอดไทั้งรถทั้งหมา

มากกว่าหรือเท่าๆกลางวันครับเพราะปกติเป็นคนที่ชอบขับกลางคืนเลยชินกับสภาพแวดล้อมนี้และคุมง่ายกว่า ยกเว้นถนนเลนสวน 60-80

ลืมไป แนะนำเลยขับกลางคืนหาคันตามห่างๆสักคันครับ ตามยาวๆไปเลยขับได้ปลอดภัยด้วย บางช่วงนำให้เค้าบ้าง มีอะไรก็เปิดไฟเลี้ยวเตือนเค้า เค้าจะเตือนเราตลอดจนแยกกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 03:21:55 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ถ้าเอาเส้นทางที่ไม่ชิน ก็ 80-100 ครับ

ถ้าเป็นไปได้ ผมจะหารถเจ้าถิ่นนำร่อง ตบซ้าย ให้เขาแซง และดูดตาม ห่างๆ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เหตุการณ์ผมคล้ายๆคุณ mc_odama และคุณ TheRoadToHell ครับ แต่อุปสรรคที่ผมเจอไม่ใช่เก้าอี้พลาสติก แต่เป็นซากหมาที่ตายแล้ว

ผมจำวันที่ไม่ได้ แต่เป็นวันสุดท้ายของปีครับ น่าจะ 2-3 ปีที่แล้ว ผมขับรถจะไปเขาค้อเพื่อไป count down ผมขับรถด้วยความเร็ว 120 km/h ผมดูไมล์ความเร็วตลอด ถนนช่วงตอนนั้นถ้าผมจำไม่ผิดเป็น 3 เลนส์ครับ ผมใช้ไฟซีน่อนไฟต่ำซึ่งปลายแสงน่าจะไกลสัก 60-80 เมตร แต่ปลายแสงไม่ได้ชัดเจนมากนะครับ เพราะเป็นซีน่อนจีน แสง 6000k ธรรมดา ผมขับไปเลนส์กลางแล้วจู่ๆก็เห็นซากหมาโผล่ขึ้นมาในเลนส์ตัวเอง ผมเลยหักขวาและหักซ้ายโดยอัตโนมัติ รถเปลี่ยนจากเลนกลางไปอยู่เลยขวาพอดีเด๊ะยังกะนักขับมืออาชีพ ตามรูปเลยครับ

ผมขับรถอัลติสหน้าหมู ใส่สตรัทราคา 16,000 บาท ผมรู้สึกว่าสตรัทที่เปลี่ยนมา คุ้มค่า ก็ครั้งนี้แหละครับ หลังจากวันนั้น เวลาขับกลางคืน ก็ไม่ได้เบาลงเลยครับ กลับขับเร็วขึ้น เป็น 120-150 แล้วแต่สภาพถนน ไม่ว่าจะเคยหรือไม่เคยไปมาก่อน แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ซีน่อนดีๆแล้วครับ สว่างขึ้น บวกกับฟิล์มกระจกหน้าผมใสมาก เห็นค่อนข้างชัดเจนแม้จะเป้นวัตถุนอกแสงไฟ ถ้าเป้นคืนที่คืนเดือนหงายนิดนึง ก็พอมองเห็นลางๆ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ J_Serie5

b sec ไม่เกิน 60 แต่ถ้ารถแต่งก็ limit สูงกว่านั้นผมให้ 80-100 ถ้ารถยุโรปก็ 120-140 แต่เอาที่เจอกับตัวก็ 150+ bmwแต่ง หักหลบรถตัดหน้าไม่มีไฟท้าย รถส่ายแรงมากแต่เอาอยู่  ถ้ารถ b seg น่าจะไปวัดละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 02:25:34 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยเจอแบบ peak ๆ เลย คือซากต้นไม้เพิ่งโดนฟ้าผ่าหักโค่นลงมาขวางทั้งถนนหลังฝนตก
โชคดีมากที่ตอนนั้นขับไม่เร็ว 70-80 แต่ก็เบรคสุดตัวเหมือนกันเพราะถนนลื่น

ถ้า jackpot เจอแบบผมช่วงล่างดีแค่ไหนก็หลบไม่พ้นแน่ครับถ้ามาเร็วเกิน

ออฟไลน์ zeriw009

60-120 ครับ แต่กลางคืนมันอาจจะหลอนความรู้สึกนิดนึง ขับ 80 เหมือนขับ 120 กลางวัน
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ RP2112

• **
ประมาณ 2ปีก่อน ผมขับบนถนนพระราม 2 ขาเข้า แถวๆนาเกลือ เจอรถขับแช่ขวา ผมเลยเร่งแซงซ้ายออกมา แลวเจอเก้าอี้พลาสติกสีน้ำเงินวางตะแคงอยู่กลางถนนจะหลบก็ไม่ทัน จะหักซ้ายก็มีรถหรือคิดไม่ทัน ชนไปด้วยความเร็ว 160กม. + เก้าอี้เและกรอบป้ายทะเบียนผมกระจายเลยครับ เก้าอี้เป็นเศษข้ามรถไปเลย

ผมว่าความเร็วที่ปลอดภัยคือตามที่กฎหมายกำหนดครับ 90กม.
*ตอนนี้อายุมากขึ้นความรับผิดชอบมากขึ้นเลิกขับเร็วแล้วครับ อันตรายกับคนอื่นด้วยครับ*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 06:13:17 โดย RP2112 »

ออฟไลน์ zeriw009

ผมมีคำถาม จากหลายๆคอมเมนต์จะเห็นได้ว่า เก้าอี้ ชอบร่วงกลางถนน เจตนาหรือเจ้าของทำร่วงไม่รู้ตัวครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 06:50:10 โดย zeriw009 »
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ i-dine

• **
ถนนเลนสวน สองข้างทางไม่มีไฟ

ไฟต่ำไม่เกิน 60 ไฟสูงไม่เกิน 90 ครับ

ถ้าเป็น 4 เลน มีไฟข้างทางเป็นระยะ ความเร็วก็ไม่เกิน 90 อยู่ดีครับ  กลางคืน ชอบมีอะไรมาจ๊ะเอ๋ บ่อยๆ เลยต้องระมัดระวังนิดหนึ่ง

ถ้าต่างจังหวัดแถวบ้านผม ช่วงหัวค่ำจะเป็น รถไถ  รถซาเล้ง รถมอร์โซด์ ที่ไฟท้ายไม่ติด ไฟหน้าริปหรี่  หรือ ไม่มีไฟสักดวงเลยก็มี ยังไม่รวม แมว หมา รถมอไซด์เลี้ยวตัดหน้า  รถยนต์โผลพรวดพราด  หรือแม้แต่ จอดคนละเลน เปิดกระจกคุยกัน  สารพัดรูปแบบครับ อันตรายจริงๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทางหลวงมาเลเซียเพื่อนบ้านเรา

เค้าเก็บค่าผ่านทางครับ ไม่ได้ให้ใช้ฟรี ๆ มีด่านแบบทางด่วนบ้านเรา

ตลอดเส้นทางของทางหลวงจะเหมือนทางด่วน มีรั้วตลอดทาง ไม่มีไฟแดง ไม่ต้องหยุด

จุดพักรถและปั้มน้ำมัน มีทางเบี่ยงออกชัดเจน ส่วนข้างทางนั้นห้ามจอดโดยเด็ดขาด

มีช่องเบี่ยงออกนอกทางสำหรับให้มอเตอร์ไซค์หลบฝนด้วย

สรุปแล้วโอกาศเสี่ยงน้อยมาก ที่จะมีเด็กปาหิน หรือวัวแพะจะข้ามถนน หรือรถขนอ้อยยูเทิร์นครับ

ส่วนบ้านเรา แค่มันไม่ต้องซ่อมบ่อย ๆ ผมก็ดีใจมากแล้วครับ

ออฟไลน์ thiti

• **
ขับ Isuzu V-Cross 4x4 4 ประตู ช่วงล่าง Old man Emu + Dobinson ล้อและยางเดิมๆ ผู้โดยสารรวมผู้ขับขี่ 3 คนพรัอมสัมภาระในกระบะหลัง เวลาประมาณตี 5 เส้นทางภูเก็ต - กทม. ช่วงระหว่าง บ้านโคกลอย เข้า พังงา ถนนโล่ง เส้นทางบางช่วงคดเคี้ยว เห็นเส้นถนนชัดเจน วิ่งเลนขวา ความเร็วประมาณ 90 ~120 ไม่มีไฟถนน และมีโตโยต้า แคมรี ตามหลังมาติดๆ หักหลบทะลายปาล์มที่ตกกลางถนนในระยะกระชั้นชิดเท่าที่มองเห็นทันจำนวน 3 ทะลายกระจายกันเป็นก้อนกลางถนน เพราะมันไม่สะท้อนแสงไฟหน้ากลับมา มืดมองไม่เห็น จนเข้ามาระยะใกล้มาก รอดทั้งคู่  ใกล้กันนั้นมีรถเก๋ง 1 คันจอดกระพริบไฟข้างถนน และมีคนลงมายืน คาดว่าน่าจะชนทะลายปาล์มเข้าไปแล้ว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถนนเลนสวน สองข้างทางไม่มีไฟ

ไฟต่ำไม่เกิน 60 ไฟสูงไม่เกิน 90 ครับ

ถ้าเป็น 4 เลน มีไฟข้างทางเป็นระยะ ความเร็วก็ไม่เกิน 90 อยู่ดีครับ  กลางคืน ชอบมีอะไรมาจ๊ะเอ๋ บ่อยๆ เลยต้องระมัดระวังนิดหนึ่ง

ถ้าต่างจังหวัดแถวบ้านผม ช่วงหัวค่ำจะเป็น รถไถ  รถซาเล้ง รถมอร์โซด์ ที่ไฟท้ายไม่ติด ไฟหน้าริปหรี่  หรือ ไม่มีไฟสักดวงเลยก็มี ยังไม่รวม แมว หมา รถมอไซด์เลี้ยวตัดหน้า  รถยนต์โผลพรวดพราด  หรือแม้แต่ จอดคนละเลน เปิดกระจกคุยกัน  สารพัดรูปแบบครับ อันตรายจริงๆ

ผมชอบมากเลยครับรถที่คาไฟสูงไว้แล้วปรับเป็นไฟต่ำลงอัตโนมัติเวลามีรถสวนหรือมีคน
ไม่แน่ใจรุ่นท็อปของมาสด้าหลายรุ่นใส่มาให้ใช่มั้ย

ออฟไลน์ tarahlm

ผมมีคำถาม จากหลายๆคอมเมนต์จะเห็นได้ว่า เก้าอี้ ชอบร่วงกลางถนน เจตนาหรือเจ้าของทำร่วงไม่รู้ตัวครับ 555
เก้าอี้ต้านลม มัดไม่ดีร่วงง่าย
มักเป็นของรถพ่อค้าแม่ค้าตลาดนัด พ่อค้ารถเร่

• **
เหตุการณ์ผมคล้ายๆคุณ mc_odama และคุณ TheRoadToHell ครับ แต่อุปสรรคที่ผมเจอไม่ใช่เก้าอี้พลาสติก แต่เป็นซากหมาที่ตายแล้ว

ผมจำวันที่ไม่ได้ แต่เป็นวันสุดท้ายของปีครับ น่าจะ 2-3 ปีที่แล้ว ผมขับรถจะไปเขาค้อเพื่อไป count down ผมขับรถด้วยความเร็ว 120 km/h ผมดูไมล์ความเร็วตลอด ถนนช่วงตอนนั้นถ้าผมจำไม่ผิดเป็น 3 เลนส์ครับ ผมใช้ไฟซีน่อนไฟต่ำซึ่งปลายแสงน่าจะไกลสัก 60-80 เมตร แต่ปลายแสงไม่ได้ชัดเจนมากนะครับ เพราะเป็นซีน่อนจีน แสง 6000k ธรรมดา ผมขับไปเลนส์กลางแล้วจู่ๆก็เห็นซากหมาโผล่ขึ้นมาในเลนส์ตัวเอง ผมเลยหักขวาและหักซ้ายโดยอัตโนมัติ รถเปลี่ยนจากเลนกลางไปอยู่เลยขวาพอดีเด๊ะยังกะนักขับมืออาชีพ ตามรูปเลยครับ

ผมขับรถอัลติสหน้าหมู ใส่สตรัทราคา 16,000 บาท ผมรู้สึกว่าสตรัทที่เปลี่ยนมา คุ้มค่า ก็ครั้งนี้แหละครับ หลังจากวันนั้น เวลาขับกลางคืน ก็ไม่ได้เบาลงเลยครับ กลับขับเร็วขึ้น เป็น 120-150 แล้วแต่สภาพถนน ไม่ว่าจะเคยหรือไม่เคยไปมาก่อน แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ซีน่อนดีๆแล้วครับ สว่างขึ้น บวกกับฟิล์มกระจกหน้าผมใสมาก เห็นค่อนข้างชัดเจนแม้จะเป้นวัตถุนอกแสงไฟ ถ้าเป้นคืนที่คืนเดือนหงายนิดนึง ก็พอมองเห็นลางๆ

เนี่ยแหละครับพอรู้ว่า Performance ของรถมันเยอะ ไม่มีใครขับช้ากันเลยจริงๆ 555