ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดว่าขับ Civic FC แล้วเหมือนกำลังขับ Accord บ้างครับ  (อ่าน 9367 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ผมว่า Civic FC ช่วงหน้ายาวๆ บอดี้ยาวๆ เหมือน
Accord เลย คงเพราะสร้างมาบนพื้นฐาน Accord เก่าด้วย

ออฟไลน์ XyteBlaster

ลองเดินขึ้น เดินลงระหว่างรถ 2 คัน ขับสลับกัน

มันคนละอารมณ์นิด ๆ นะครับ ทั้งการตกแต่ง ความสบาย ความสนุก พื้นที่

รวมๆ  FC ขยับเข้ามาใกล้ G9 มากกว่า FB ครับ  แต่ก็ยังต่างกันอยู่ ทั้งเบาะหน้าเบาะหลัง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเคยขับรถที่บ้าน 1.8fc / accord hybrid  นอกจากความหรู / เครื่อง ac แรงกว่าแล้ว
พวงมาลัย ac เบากว่าแหะ เบาะหลัง ac ยาวกว่านิดหน่อย  แต่เบาะ fc เตี้ยกว่า ทั้งหน้า-หลัง
ส่วนตัวชอบน้ำหนักพวงมาลัย fc มากว่า
ที่สำคัญ ร้านล้างรถแถวบ้าน มันคิดค่าล้างรถ fc เท่า ac g9  มันว่าใหญ่พอกัล อืมมม :P

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ถ้านับเฉพาะเรื่องฟีลลิ่งการขับ ผมชอบ Civic (turbo) มากกว่าอีกนะครับ  ::)
แถมน้ำหนักพวงมาลัยให้อารมณ์รถใหญ่มากกว่า Accord ซะอีก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่า FC นี่เหมือน Accord รุ่นเก่าเลยครับ ขนาดโตเกิน

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ขับทุกวัน ยังไงก็ไม่รู้สึกเหมือน accord เลยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ขับสนุกกว่า Accord แต่ภายในสู้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
ผนขับ g9 แล้วรู้สึกคล้ายๆกับขับ civic ครับ

ขับสนุกกว่า Accord แต่ภายในสู้ไม่ได้ครับ

ถ้าภายใน Accord สุดยอดกว่าเยอะข้ามไปสองชั้นครับ 55

ออฟไลน์ phatta

ขับ fc คันที่บ้านบ้าง
ไม่รู้สึกว่าเหมือนนะครับ
แต่ fc ใหญ่ขึ้นเยอะ
กระโปรงหน้าแบนกว้างมากขึ้นแบบรู้สึกได้
ห้องโดยสารเหมือนมันจะกว้างเท่า avc40 ด้วยซ้ำ
แต่ความหรูหรา แน่นอนสู้เกรด D seg ไม่ได้
เหมือนแนวผู้ใหญ่ กับ วัยรุ่น

แต่โดยรวมผมชอบใช้มากกว่า new Altis อีกคันที่บ้าน😀

ออฟไลน์ mylife

• **
กระโปรงหน้าแบนกว้างมากขึ้นแบบรู้สึกได้
ห้องโดยสารเหมือนมันจะกว้างเท่า avc40 ด้วยซ้ำ
แต่ความหรูหรา แน่นอนสู้เกรด D seg ไม่ได้

แต่โดยรวมผมชอบใช้มากกว่า new Altis อีกคันที่บ้าน😀

ช่วยอธิบายความชอบที่มีต่อ new Altis ให้ฟังหน่อยครับถือเป็นการแนะนำ ผมไเคยสัมผัส Altis มาก่อนเลย

ออฟไลน์ Anvers30

ถ้านับเฉพาะเรื่องฟีลลิ่งการขับ ผมชอบ Civic (turbo) มากกว่าอีกนะครับ  ::)
แถมน้ำหนักพวงมาลัยให้อารมณ์รถใหญ่มากกว่า Accord ซะอีก

เห็นด้วยตามนี้ครับ

ออฟไลน์ mylife

• **
ส่วนตัวผมนะ  Civic FC กับ Accord   แค่เบาะนั้งคนขับก็ต่างแล้วครับ เราไปถึง พวงมาลัยด้วย แม้แต่วัสดุภายในก็ต่าง  Civic FC ไม่มีอารมเหมือน Accord   เลยครับ ผมว่าต่างอย่าเห็นได้ชัดนะ

ช่วยอธิบายความชอบที่มีต่อ new Altis ให้ฟังหน่อยครับถือเป็นการแนะนำ ผมไเคยสัมผัส Altis มาก่อนเลย

ถ้าถามผม ภายในของ Altis ดูแข็งต่อสายตามากไป นั่งแล้วไม่ relax

ส่วนตัวผมนะ  Civic FC กับ Accord   แค่เบาะนั้งคนขับก็ต่างแล้วครับ เราไปถึง พวงมาลัยด้วย แม้แต่วัสดุภายในก็ต่าง  Civic FC ไม่มีอารมเหมือน Accord   เลยครับ ผมว่าต่างอย่าเห็นได้ชัดนะ

เกี่ยวกับเรื่องมิติภายนอกมากกว่าครับ ที่ดูใหญ่ ยาวแกรนด์ขึ้น
ภายในไม่ต้องเทียบ สู้ไม่ได้อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ AkE

ใกล้เคียงครับ แต่ผมชอบfeel พวงมาลัย accord มากกว่า เบาดีครับ

ออฟไลน์ aunn2515

• **
ภายนอกสวย ติดตรงภายในนี้แหละ น่าจะทำได้ดีกว่านี้
ไม่งั้นคงจองไปแล้ว

ออฟไลน์ 0%

accord รุ่นนี้ก็ทำรถใหญ่ให้ขับเหมือนรถเล็ก

มันเลยต่างไม่มาก

ต่างคืองานออกแบบ วัสดุ ที่บ่งบอกถึงชั้นของรถมากกว่า

ถ้า civic ใหม่ขับแล้วเหมืนอ g8 นี่สุดยอดเลยนะเพราะ g8 ขับแล้วดูดถนนดี เหมือนขับรถใหญ่ พวงมาลัย และ ช่วงล่าง มันเกาะ และ แข็งมาก

accord รุ่นนี้ก็ทำรถใหญ่ให้ขับเหมือนรถเล็ก

มันเลยต่างไม่มาก

ต่างคืองานออกแบบ วัสดุ ที่บ่งบอกถึงชั้นของรถมากกว่า

ถ้า civic ใหม่ขับแล้วเหมืนอ g8 นี่สุดยอดเลยนะเพราะ g8 ขับแล้วดูดถนนดี เหมือนขับรถใหญ่ พวงมาลัย และ ช่วงล่าง มันเกาะ และ แข็งมาก

ผมเคยอ่านผ่านๆ เว็บนึงของอเมริกัน ให้ G8 เป็น full size sedan เลย
ส่วนใน wiki ให้ Inspire ซึ่งก็คือ Accord โฉม G8 ในญี่ปุ่นเป็นคู่แข่ง Crown กับ Fuga เลย full ไม่ full ให้มันรู้ไป
"the Inspire competes with the Toyota Crown, and the Nissan Fuga."

g8 มันมิติใหญ่จริง และคนละระดับกับ Camry ACV40 ดังนั้นถูกแล้วที่คุณ Jimmy จะจั่วหัวว่า
forget the Camry ตอนรีวิว

ออฟไลน์ phatta

ความเห็นส่วนตัว อัลติส โดยรวมดีไซน์ข้างใน
เข้าไปนั่งแล้วอึดอัดครับ รถทรงสวย ภายนอกดูสูงโปร่ง
เวลาขับไม่โปร่ง คอนโซลหน้าชันตั้งสูง (ผมสูง 185)

แผงก้านประตูหน้าเน้นดีไซน์ใช้งานจริงไม่มีแรงเปิดออก
แถมยังกดปุ่มสวิตซ์ยากหน่อย อยู่หลืบกลางคืนมืดๆคลำๆ
ตำแหน่งขับกางขาซ้ายโล่งหน่อยเพราะเกียร์ตำแหน่งต่ำ
ตำแหน่งนั่งหลัง เวลากางขาเจอสันขอบประตู
คือโดยรวมแล้ว การนั่ง หน้า-หลัง civic จะนั่งสบายๆกว่า กว้างขวางกว่า
(แต่ตำแหน่งเข้านั่งเตี้ยกว่า แต่นั่งแล้ว ก็แล้วกัน55)
ที่แปลก civic เป็นรถที่ขับแล้ว ชะเง้อมองเห็นฝากระโปรงหน้า
ไม่เคยเจอรถแบบนี้มานานมาก

ที่ชอบ อัลติส ผมว่าเขาทำดูเส้นสายละเอียด
คือมองเป็นส่วนๆ ดูใส่ใจในงานออกแบบ งานประกอบดี
ใช้แล้วสบายใจครับ 55 ผู้ใหญ่ที่บ้าน 60ปลายๆชอบจึงจัด ให้ครับ  😀
แต่ civic ผมก็ยังไม่เจออะไรนะครับ ภาวนา. (ยังไม่ถึง หมื่นโล ทั้งคู่ )

ผมขับ Civic FC อยู่2เดือนเต็ม ตอนที่แอคคอร์ด G9 เข้าศูนย์

ต้องบอกว่า FC มันกว้าง และ คันใหญ่ จนทำให้รู้สึกไม่ค่อยต่างจากขับ D-segment เท่าไร เวลานั่งอยู่เฉยๆ รถจอดอยู่กับที่

แต่พอเวลาขับ ผมคิดว่า FC ช่วงล่างยังสะเทือน และ มีโยนตัวมากกว่าแอคคอร์ดพอสมควร  ยิ่งนั่งหลังยิ่งรู้สึกได้ว่า G9 นั้นนิ่งและมั่นใจได้มากกว่าเวลาขับสัก 130 ขึ้นไป

แต่ผมชอบฟิลลิ่งพวงมาลัยของซีวิคมากกว่าเวลาขับทางไกล

ส่วนขับในเมือง G9 พวงมาลัยไวกว่า คล่องกว่า

มันดันกลับกันซะงั้น ถ้าให้ขับในเมืองกลายเป็น แอคคอร์ด ขับง่ายกว่า
แต่ขับทางไกลวิ่งข้ามจังหวัด ผมคิดว่าผมชอบแฮนลิ่งของซีวิคในการคุมรถมากกว่า

ผมคิดว่าซีวิค FC เป็นรถ Compact ที่ให้อารมณ์ในการใช้งานได้ใกล้เคียง D-segment มากที่สุด
และก็ไม่ค่อยแปลกใจ ที่มันขายดี เสียดายตรงคอนโซล2ชั้น ได้หายไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2017, 00:42:12 โดย กด9เพื่อกลับสู่เมนูหลัก »

ออฟไลน์ SM.

รถคันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆครับ ถ้าเทียบกับ accord ตัวเก่าๆ จะยิ่งชัดเลย

ออฟไลน์ Xyclop

ถ้าเเง่ช่วงล่าง. ใช่
ถ้าความหรู ภูมิ.ทน ยังห่างหลายขุม

ผมขับ Civic FC อยู่2เดือนเต็ม ตอนที่แอคคอร์ด G9 เข้าศูนย์

ต้องบอกว่า FC มันกว้าง และ คันใหญ่ จนทำให้รู้สึกไม่ค่อยต่างจากขับ D-segment เท่าไร เวลานั่งอยู่เฉยๆ รถจอดอยู่กับที่

แต่พอเวลาขับ ผมคิดว่า FC ช่วงล่างยังสะเทือน และ มีโยนตัวมากกว่าแอคคอร์ดพอสมควร  ยิ่งนั่งหลังยิ่งรู้สึกได้ว่า G9 นั้นนิ่งและมั่นใจได้มากกว่าเวลาขับสัก 130 ขึ้นไป

แต่ผมชอบฟิลลิ่งพวงมาลัยของซีวิคมากกว่าเวลาขับทางไกล

ส่วนขับในเมือง G9 พวงมาลัยไวกว่า คล่องกว่า

มันดันกลับกันซะงั้น ถ้าให้ขับในเมืองกลายเป็น แอคคอร์ด ขับง่ายกว่า
แต่ขับทางไกลวิ่งข้ามจังหวัด ผมคิดว่าผมชอบแฮนลิ่งของซีวิคในการคุมรถมากกว่า

ผมคิดว่าซีวิค FC เป็นรถ Compact ที่ให้อารมณ์ในการใช้งานได้ใกล้เคียง D-segment มากที่สุด
และก็ไม่ค่อยแปลกใจ ที่มันขายดี เสียดายตรงคอนโซล2ชั้น ได้หายไปแล้ว

โอเคครับ ผมก็คาดว่าอย่างงั้น (แต่ไม่ได้ใช้ทั้งคู่ 555)

ออฟไลน์ JeansZ

รู้สึกว่าเหมือนขับ BMW Series 3 มากกว่าครับ โดยเฉพาะตัว RS
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เทียบตอนนี้ ณนาทีนี้ รุ่นพี่จะแอบเสียเปรียบอยู่
เพราะซีวิคเอาแพลตฟอร์มแอคคอร์ดมาใช้ รอG10ผมว่าภาพจะชัดขึ้น
ผมยังเชื่อเล็กๆว่าเจนนี้แอคคอร์ดจะทำช่วงล่างให้ดีขึ้นกว่า8-9

ออฟไลน์ Megalodon

ผมว่าขนาดเข้ามาใกล้เคียงกันมากนะครับ ตัวซีวิคใหม่กับแอคคอร์ดปัจจุบัน
แต่ความหรูหราผมก็ยังรู้สึกว่าแอคคอร์ดดูหรูหราโอ่โถงกว่านะ  :-[

ผมว่าขนาดเข้ามาใกล้เคียงกันมากนะครับ ตัวซีวิคใหม่กับแอคคอร์ดปัจจุบัน
แต่ความหรูหราผมก็ยังรู้สึกว่าแอคคอร์ดดูหรูหราโอ่โถงกว่านะ  :-[

ใช่ครับ