ผู้เขียน หัวข้อ: มีสมาชิกท่านใด แอบมองๆบิ้กไบท์ บ้างครับ และเหล่ยี่ห้อไหนครับ  (อ่าน 4933 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
ผมแอบมองบิ้กไบท์ไว้ แต่เห็นข่าวแล้วกลัว ผมเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วด้วย ตั้งงบไว้ไม่เกินสามแสน แต่ไปเหล่มอง ดูคาติ เห็นราคาแล้วพับโครงการเลย

ออฟไลน์ Ponthakorn

ไม่ต้องกลัว เดียวนี้เขามีสอนมีอบรมการขี่รถบิ้กไบท์
อีกอย่างถ้าเราไม่ประมาทโอกาศเกิดอุบัติเหตุก็น้อย ของผมจอง honda reble 500cc ครับรอมาเดือนแล้วครับยังไม่ได้รถเลย

ออฟไลน์ GoatGoat

ชอบ Naked Bike เลยจะซื้อดูคาติมอนสเตอร์มาขับเล่นขำๆ ลองคร่อมๆขับๆได้แปปเดียว เลิกเลย มันร้อนมากก ทั้งเครื่องยนต์ ทั้งอากาศ บ้านเรา ทั้งหมวก กลับไปขับรถแอร์เย็นเหมือนเดิมดีกว่า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
แต่ก่อนชอบ Ducati streetfighter ครับ แต่ถ้าตอนนี้ ต้องนี่เลย Yamaha mt10 ครับ

ออฟไลน์ Nazare

รอเสร็จธุระเรื่องสร้างบ้านใหม่กับผ่อนรถคันปัจจุบันหมดเรียบร้อย
อยากตามฝันอยู่เหมือน ตอนนี้มองๆ Triumph Street Twin หรือไม่ก็ Honda X-ADV
ผมสายชิลล์ ไม่เน้นแรงครับ

เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
อยากได้ อยากขับอีกครั้ง แต่ เมียไม่ให้ จบเลย
สมัยก่อนก็ CBR400RR ,สมัยผู้หญิงข้าใครอย่าแตะ 2
ตอนนี้มอง Reble 500 แต่เห็นหลายคนรอนาน
ขอแล้ว ขออีก ก็ไม่ให้สักที เลยไม่ขอแล้วครับ ขับรถยนต์นี่แหละ 555

ออฟไลน์ ww

• Jr. Member
  • **
ชอบรถแนว sport naked touring ที่ยังอยากได้และเคยอยากได้ 959/1299panigale z800 z900 r1 r6 cb650f s1000rr hypermotard multistada gs1200 versys1000/650 หลักๆก็เท่านี้ ที่เหลือนึกไม่ออกแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่ได้5555 ฝันต่อไป

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
ไม่ต้องกลัว เดียวนี้เขามีสอนมีอบรมการขี่รถบิ้กไบท์
อีกอย่างถ้าเราไม่ประมาทโอกาศเกิดอุบัติเหตุก็น้อย ของผมจอง honda reble 500cc ครับรอมาเดือนแล้วครับยังไม่ได้รถเลย

เห็นด้วยกับการเรียน Riding Course ครับ ต้องมีพื้นฐานการควบคุมรถก่อน และต้องไม่ประมาท เดี๋ยวนี้คนขายก็อยากขาย คนซื้อก็ซื้อง่ายมาก อุบัติเหตุร้ายแรงจึงเกิดให้เห็นทุกวันครับ ขอให้ได้รถไวๆครับ ขับขี่ปลอดภัย
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ eaton fuller

ชอบ Naked Bike เลยจะซื้อดูคาติมอนสเตอร์มาขับเล่นขำๆ ลองคร่อมๆขับๆได้แปปเดียว เลิกเลย มันร้อนมากก ทั้งเครื่องยนต์ ทั้งอากาศ บ้านเรา ทั้งหมวก กลับไปขับรถแอร์เย็นเหมือนเดิมดีกว่า  ;D ;D ;D

ใช่เลย

ออฟไลน์ joa123

ซื้อ xdiavel s ตอนลูกได้ 6 เดือน ผ่านมาเกือบปีๆ วิ่งไป200 กม. เดือนหนึ่งวิ่งวอมครั้งหนึ่ง
ความเร็วราวๆ60-80 กม/ชม วิ่ง5-15กิโล
อุปกรณ์ชุดป้องกันเพียบครับ หมวก ruby 2ใบ arai 1ใบ ชุดป้องกัน rolanesand

ทุกอย่างตอนนี้เก็บเข้าตู้ไปก่อนครับ >>>> ทุกครั้งที่ขี่ ยอมรับว่าห่วงลูกครับ เลยเป็นสายจอดเช็ดดีกว่าครับ

ปล.เคยขี่มาหลายคันพอสมควรครับ แต่จะตอบตัวเองเสมอครับว่า เราไม่เก่ง จะได้ไม่ประมาทครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมซี้อ CB300F ปี 2016 ฝาทอง หลังจากมองอยู่ร่วม 3 ปี

ตัวรถก็ไม่เชิง Big เท่าไร แถมเครื่องก็แค่ 300 แต่ดีตรงขับง่าย แรงบิดมารอบต่ำ ยัดเกียร์ 5 วิ่ง 40 - 50 สบายๆ แต่ผมไม่ชอบซิ่งครับ เต็มที่ก็ 90 กม/ชม จากนั้นก็ผ่อนคันเร่งลง บอกตรงๆว่ากลัวครับ

ข้อเสียของรถคือมุดในเมืองลำบาก จะเข้าซอกทีก็ติดกระจกข้าง เลยไม่ค่อยอยากขี่เท่าไร

ซี้อมา 6 เดือน วิ่งไป 500 กม. จอดมากกว่าวิ่ง อาจเพราะยังไม่ชินกับรถ รวมถึงกำลังรอเรียนคอร์สรถใหญ่ที่ศูนย์ฝึกฮอนด้าสุขาภิบาล 3 เปิดช่วงพฤษภาครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
คันเดียวที่ผมใฝ่ฝันมานาน อยากได้มาครอบครอง แม้จะขับไม่เป็น เอามาจอดโชว์ก็ได้ คือ Hayabusa ครับ

ออฟไลน์ CNX

ฝันไว้ว่า
ถ้าขับเล่นชิลๆ รับลมเย็นๆ ตอนค่ำ กลางคืน : Royal Enfield 500

ขับเที่ยวทั่วไทย BMW F700GS (485,000THB)

ฝันๆๆ รอๆๆ ไม่ถูกหวยสักที ฮาาาาาา
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
ผมโชคดีหน่อย จากที่ทำงานกลับมาบ้านต้องฝ่ารถติดข้ามแม่น้ำ เลยขออนุญาติเมียซื้อ Ducati Scramble
เมียถามว่าซื้อทั้งทีทำไมไม่เอาไทรอัมท์ เลยได้T120 มาแบบงงๆ
เดี๋ยวนี้ทุกวันศุกร์กับวันเสาร์กลับบ้านก่อนฟ้ามึดเกือบทุกอาทิตย์

ออฟไลน์ frame@kk

เคยใช้สปอร์ตอยู่ช่วงนึง cbr600rr แต่มีเหตุต้องปล่อยไป แล้วมาจับ cb400 รถสรรพสารมิต
พอมาเจอช่วงเคร่งเรื่องทะเบียนก็เปลี่ยนมาใช้ ducati monster จนถึงปัจจุบัน
ร้อนจริงตอนติดไฟแดง สั่น กระชาก แต่ก็รักมันเวลาขับแล้วพอมือแล้ว ติดไฟแดงเห็นเกิน 40 วิ ขึ้นก็ดับเครื่องเอา ค่าเซอร์วิสตอนนี้ก็มีการปรับราคาลงมาแล้วก็รับได้
แผนในอนาคตอยากจะจับสปอร์ตอีกครั้งมอง Suzuki GSX-R 1000 ไว้ไปดูมาที่งานมอเตอร์โชว์เกือบจองไป โดนผบ.เบรคไว้ก่อน  ;D ;D

เรื่องการขับขี่ผมมีโอกาสผมไปลงเรียนขับขี่ปลอดภัยตั้งแต่ขั้นเริ่มต้นไปถึงแอดวานซ์มาแล้วก็เอามาปรับใช้ได้จริง ถือว่าดีมาๆ ถ้ามีโอกาสผมคงไปลองลงครอสเรสซิ่งคงจะได้อะไรเพิ่มอีกมาก
และข่าวๆลตอนนี้ผมดูแล้วก็กลัว แต่พอกลัวแล้วก็ได้เอาตรงนั้นมาเตือนใจตัวเองตลอดว่าถ้าเกิดประมาทขึ้นมาจะเกิดอะไร ทำให้ขับแบบมีสติอยู่ตลอดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 21:55:42 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ vatmee

• Newbie
  • *
ตอนนี้ขี่ Ducati Scramber มา2ปี แล้วครับ ไว้ไป seven บ้าง กินข้าวใกล้ๆ บ้าง ช่วงนี้ร้อนจัด เลยขับแต่รถยนต์ มอเตอร์ไซค์จอดสนิทเลย :D

ออฟไลน์ gorilla

ขี่ BB ไม่จำเป็นต้องซิ่งนิครับ  ข่าวส่วนมากที่เกิดขึ้นก็มาจากขี่เร็วทั้งนั้นครับ ใจเกินร้อย ขับเร็วบนถนนสาธารณะ ไม่คิดถึงความเสี่ยงที่มีอยู่มากมาย

อยากขี่ก็ซื้อเลยครับ  ไม่ได้ขี่ยากเย็นอย่างที่คิด  ส่วนตัวที่บ้านไม่ให้ขี่มอไซต์เลยครับ ทั้งชีวิตขี่มอไซต์ไม่เกิน 5-6 ครั้ง จนมาซื้อ MIO มือสองเมื่อ 2 ปีก่อน กะว่าเอาไว้ขี่ไปไหนใกล้ๆ ช่วงแรกๆที่ออกถนนก็ค่อนข้างเกร็งอยู่บ้างครับ ขี่ไปพักนึงก็เริ่มคล่องขึ้นและมีอาการอยากลองของ 1200GSA ของคุณพ่อ  มีโอกาสช่วงที่บ้านไม่อยู่แอบเอาไปลองขี่ดูทั้งๆที่ก่อนหน้านี้คือขี่ MIO และเคยขี่รถมีคลัช(Sonic แต่งของน้องที่รู้จัก)แค่ครั้งเดียวเท่านั้น เข้าเกียร์ตบขึ้นตบลงผมยังงงๆอยู่เลยครับ   ลองเอาออกไปก็ไม่ได้ยากเย็นมาก มีติดๆดับๆบ้างครับ พอลอยตัวก็ง่ายแหละ

ทุกวันนี้มีของตัวเองอยู่ 2 คัน คือ MIO กับ ER6N   คันหลังจอดซะส่วนมาก เอาออกมาวอร์ม 1-2อาทิตย์/ครั้ง  ซื้อมา 1 ปี ผมขี่ไปเพียง 1000 กิโลเท่านั้นครับ

ถ้ามีเวลาก็อยากจะลงเรียนเป็นเรื่องเป็นราวอยู่ครับ  ตอนนี้ขี่เรื่อยๆครับ ความเร็วเฉลี่ย 8-90   พวก PCX  NMAX แซงฉลุยครับ 5555  มีครอบครัวแล้วเน้นชิลดีกว่าครับ

งบ 3 แสนก็พอได้อยู่หลายตัวนะครับ  มือสองก็เยอะแยะครับ สภาพกริ๊บๆหาได้เรื่อยๆเลยครับ    ขี่ในเมืองหาตัวเบาๆหน่อยครับ จราจรติดขัดเหนื่อยเอาเรื่องครับ  ส่วนถ้าเน้นวิ่งทางไกลผมว่าพวก Adventure เหมาะมากครับ  ขี่สบาย ไม่เหนื่อย  รถ Sport หรือ Naked ผมว่าโคตรเหนื่อยเลยครับ ใจไม่รักจริงยอมถอยดีกว่าครับ

คันที่อยากได้ตอนนี้ AGUSTA Dragster กับ XDiavel S Custom  แค่อยากนะครับ คงไม่ได้ซื้อแน่ๆ ที่มีอยู่ยังไม่ได้ขี่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 22:48:06 โดย gorilla »

ออฟไลน์ SM.

อยากได้คันเดียวกับผมเลย  ::) ::) ::) ::)

แต่ผมขี่มอไซไม่แข็ง เลยไม่กล้า

ออฟไลน์ zeriw009

งบประมาณนี้ถ้าเป็นผม
scrambler
benelli leoncino แต่ยังไม่มีจำหน่ายในไทย
Ducati  sixty2

Naked
MT-07, CB650F, Z650
เมื่อก่อนเคยชอบแนวสปอร์ต พออายุเริ่มเยอะความชอบเปลี่ยนไปครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยลองเอารถน้องไปขับ เป็นรถทรงสปอร์ท พวก haya ,zx ตอนแรกชอบเพราะทรงสวย แต่ขับแล้วไม่สบาย หมอบจนเมื่อย 😁 อีกทั้งคันใหญ่ไม่เหมาะ หลังๆมาชอบแนวทัวร์ริ่ง นั่งสบายกว่าเยอะ แต่ก็ไม่ใช่แนวตัวเองอยู่ดี ขับไกลๆต้องไม่กลัวฝน เสร็จ 4ล้ออยู่ดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆผมชอบหมดละสองล้อสี่ล้อ

เอาที่ชอบๆเลยก็คือ H2 Diavel GSX1000 Z800 1299panigale

แต่ถ้าให้ซื้อขับคงไม่ เพราะกลัว แต่ถามว่าชอบไหมชอบครับ

ออฟไลน์ GizzY

ผมเคยเล็งๆ ducati monster ไว้ เพราะชอบเสียงมันมาก
เกือบจะซื้อละ ตอนนั้นเพื่อนก็ออก ninja, z1000, R8 กัน
แต่ช่วงนั้นผมเจอ คนเจ็บ ตาย เพราะ bigbike เยอะมาก
มีเคสนึง เพิ่งเริ่มทำงาน ตาย แม่มานั่งร้องไห้หน้าศพ ผมเลยเลิกล้มความคิดไปเลย

เก็บตังเพิ่ม มาซิ่งเก๋งดีกว่า

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
คันนี้เลยครับ จอดคู่กับ M4CS หล่อเลย  ;D :-* :-[ แต่เมียบอกว่า มรึงซื้อมา กุทุบทิ้ง .........

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าบิ๊กไบท์ก็เคยมองนะครับ ชิ้นมันใหญ่ดี ของ CP แต่ส่วนใหญ่ชอบกินชีสไบท์มากกว่า

ส่วนบิ๊กไบค์นี่แค่เห็นคนขับก็เสียวแล้วครับ เสียวว่าจะชนนะ ชอบขับในถนนเส้นในที่เค้าไม่ให้ขับ แล้วพวกแต่งท่อดังๆ นี่อยากส่งให้ตำรวจจับมากๆ

ออฟไลน์ ProVaMed

แอบมองๆ  Ninja h2 ครับ แต่ราคาแรงเหลือเกิน

ออฟไลน์ imvile

Ducati supersport ท่อนบน panigale แต่ไม่หมอบเท่า ราคาเท่า monster ตัวล่าง น่าสนมาก

การขี่ bb ทำให้เรารู้จักเคารพรถยนต์ เวลาขับรถยนต์ ก็เข้าใจ bb รู้ว่าจุดบอดของแต่ละคันคืออะไร

เคยอ่านประโยคนึงชอบมาก อย่าประมาท ไม่ต้องขี่เร็ว จะได้อยู่กับสิ่งที่เราชอบนานๆ

ขี่ bb ไปกะก๊วนเพื่อน มันก็ได้อารมณ์อีกแบบที่รถยนต์ให้ไม่ได้ แต่ช่วงนี้ แดดร้อนจัด ขอหลบ ขับรถยนต์ก่อน 555 เดือนหน้าก็ฝนอีก เฮ้อ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ใช้ Kawasaki Ninja 650 อยู่ครับ ถ้าอากาศดีๆก็ขับไปทำงาน

ตอนนี้เหล่ๆ NC750X ไว้ครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
Honda cb500x,rebel
Kawasaki Vulcan s
แต่พอเจออากาศนอกบ้านกับเมียฝากซื้อไม้กวาด 2 อัน เลยกลับมาขับรถเหมือนเดิมดีกว่า
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

มองๆอยู่ แต่ไม่กล้าเพราะเค้าบอกว่าไขมันเยอะ เลยเล่นของบีลัคกี้แทน

ออฟไลน์ jumpon77

มีครับผมมองตัวSuzuki V-Strom650XT อยู่ครับเรียกว่าอยากได้เลยครับบบพักหลังๆๆเริ่มมองรถยนต์น้อยไปบ้างแต่ว่ายังชอบรถอยู่เหมีอนเดิมครับบบบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003