ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง shell HX8 เบนซิน สำหรับประเทศไทย ปกติเปลี่ยนเมื่อไหร่ดีครับ  (อ่าน 9497 ครั้ง)

ออฟไลน์ prokek

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่อง shell HX8 เบนซิน สำหรับประเทศไทย แล้ว ควรเปลี่ยนที่กี่ระยะเท่าไหร่  หรือชั่วโมงทำงานเท่าไหร่ครับ

จากเดิมใช้ตัว ultra รู้สึกอาการเริ่มเปลี่ยนตอน 8000-9000 โล หรือราว ๆ 110 ชั่วโมง ครับ

ถ้าเทียบกันระหว่าง HX8 กับ ultra ในราคาที่เสียไป ตัวใหนน่าสนกว่ากันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 22:41:22 โดย prokek »

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
ในเว็ปของเชลล์  HX 8  8,000 km  Ultra 10,000 km อ่ะครับ  ผมพึ่งลองใช้เหมือนกัน ว่าจะลองลากHX8 สัก 10,000 km ดู ถ้าสียังไม่เปลี่ยนมาก หรือยังไม่มีอาการทำให้อยากเปลี่ยนอ่ะครับ

เพิ่มเติมนิดนึง  ผมเห็น ตัวUltra ในพวก Club รถขายกันที่ประมาณ 1400 บาท แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าแท้ไหม ถ้าแท้ก็อยากลองดูครั้งหน้าเหมือนกัน เพราะ HX8 ผมเปลี่ยนที่ปั๊มก็ 1350 แล้ว ส่วนUltra ปั๊ม อยู่ที่ 2400 บาท ถ้าราคาต่างกันเกือบ 2เท่าตัวอย่างนี้ผมเลือก HX8 อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2017, 00:53:56 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ในเว็ปเคลมไว้ที่ 8 พันโล แต่ผมเคยลากยาวถึงหมื่นโลค่อยเปลี่ยนก็เคยมาแล้วครับ อันนี้แล้วแต่วิจารณญานของท่านนะครับ
แต่รถจะมีอาการตอน 5 พันโลครับ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ในเว็ปของเชลล์  HX 8  8,000 km  Ultra 10,000 km อ่ะครับ  ผมพึ่งลองใช้เหมือนกัน ว่าจะลองลากHX8 สัก 10,000 km ดู ถ้าสียังไม่เปลี่ยนมาก หรือยังไม่มีอาการทำให้อยากเปลี่ยนอ่ะครับ

เพิ่มเติมนิดนึง  ผมเห็น ตัวUltra ในพวก Club รถขายกันที่ประมาณ 1400 บาท แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าแท้ไหม ถ้าแท้ก็อยากลองดูครั้งหน้าเหมือนกัน เพราะ HX8 ผมเปลี่ยนที่ปั๊มก็ 1350 แล้ว ส่วนUltra ปั๊ม อยู่ที่ 2400 บาท ถ้าราคาต่างกันเกือบ 2เท่าตัวอย่างนี้ผมเลือก HX8 อ่ะครับ

สงสัยเหมือนกันครับว่าของแท้จริงหรือไม่ ด้วยราคาที่ถูกเว่อร์ หาราคานี้จากที่อื่นไม่ได้เลย แต่เห็นเค้าขายมานาน คนซื้อก็เยอะพอสมควร ถ้าปลอมน่าจะมีคนจับได้บ้าง (รึเปล่า)
อยากถามผู้เชี่ยวชาญในเว็บนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ตามชั่วโมงการทำงาน, ระยะทาง หรือเวลาครับ
HX8 กับ Ultra ผมว่าแตกต่างกันน้อยมาก
เข้าใจว่าแตกต่างที่ add pack สัดส่วน gtl ครับ
ทำให้ hx8 มีการรับรองมาตรฐานน้อยกว่าตัว ultra

ส่วนตัวผม เข้าใจว่า hx8 5w-40 = ultra 5w-40 ที่ไม่ทำแล้ว แต่ตัด additive บางตัวออก

ผมให้ hx8 คุ้มกว่า

• Newbie
  • *

ขอบคุณครับ

ตัว ultra ส่วนมากผมได้มาราว ๆ 1800 มีของแถมแล้วแต่ช่วง ส่วตัว 1400 ยังไม่เคยลองเหมือนกัน เพราะไม่กล้าครับ T T

ในเว็ปเคลมไว้ที่ 8 พันโล แต่ผมเคยลากยาวถึงหมื่นโลค่อยเปลี่ยนก็เคยมาแล้วครับ อันนี้แล้วแต่วิจารณญานของท่านนะครับ
แต่รถจะมีอาการตอน 5 พันโลครับ

ขอบคุณครับ

ตามชั่วโมงการทำงาน, ระยะทาง หรือเวลาครับ
HX8 กับ Ultra ผมว่าแตกต่างกันน้อยมาก
เข้าใจว่าแตกต่างที่ add pack สัดส่วน gtl ครับ
ทำให้ hx8 มีการรับรองมาตรฐานน้อยกว่าตัว ultra

ส่วนตัวผม เข้าใจว่า hx8 5w-40 = ultra 5w-40 ที่ไม่ทำแล้ว แต่ตัด additive บางตัวออก

ผมให้ hx8 คุ้มกว่า

ขอบคุณครับ

ผมวัดโดยระยะทาง (จากไมล์รถ)และวัดชั่วโมงทำงานของเครื่องยนต์โดยทำตัววัดชั่วโมงการทำงานขึ้นมาเองครับ (ตามรูปแนบ)

ถ้าระยะทางและชั่วโมงทำงานพอ ๆ กันอาจจะหันมาคบกับ HX8 ดูครับ เพราะราคาห่างจากตัว ultra ที่หาได้ประมาณ 600

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
แต่ก่อนผมก็เคยคิดแบบนี้นะ
HX5 เปลี่ยน 5000
HX7 เปลี่ยน 7000
HX8 เปลี่ยน 10,000

จากที่ผมได้ศึกษาเกี่ยวกับระยะเวลาถ่าย นมค จากข้อมูลหลายๆแหล่ง และเพื่อนชาวมาเลย์ ที่รับซ่อม Turbo
พบว่า รถของเราเองเป็นตัวกำหนดการถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

ตัวอย่างเช่น ถ้ารถเราก็หนดว่าให้ใช้ API SN ขึ้นไป และถ่าย นมค ทุกๆ 10,000 กม ไม่ว่าเราจะเติมน้ำเครื่องเกรดใหน (สังเคราะห์ กึ่งสังเคระห์ แบบเกรดรวม ฯลฯ) ถ้าผ่าน มาตรฐาน API SN ก็เท่ากับว่าถ่ายที่ 10,000 กม ครับ

น้ำมันเครื่อง ยิ่งเปลี่ยนเร็ว ยิ่งเปลี่ยนบ่อย ยิ่งดีครับ แต่จะเปลืองเงิน  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ sk-non

สองปีก่อนผมใช้ LPG
ใช้ทั้ง ultra และ hx8
ลากไปหมื่น กม ตลอด
เครื่องยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ bluestone

• Newbie
  • *
ผมวัดโดยระยะทาง (จากไมล์รถ)และวัดชั่วโมงทำงานของเครื่องยนต์โดยทำตัววัดชั่วโมงการทำงานขึ้นมาเองครับ (ตามรูปแนบ)

โทษนะครับ สนใจตัวนี้ ไม่ทราบพอจะบอกได้ไหม ใช้เซนเซอร์หรือหลักการอะไรจับว่าเครื่องยนต์เดินอยู่
ดูจากหน้าจอที่เป็นของพวก mcu ท่านใช้ arduino หรือตัวไหนทำครับ
รบกวนขอโค้ดบ้างได้ไหม ?

ถ้าไม่สะดวกไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาแบบไม่รู้ลักษณะการใช้งาน ผมว่าสัก100ชม. ก็พอครับ

ถ้ารู้ลักษณะการใช้งาน ของเชลล์อ้างอิงจากการฟนี้ก็พอได้ครับ GroupIIl GTL, ยืมมาจากเปเปอร์ของชาวบานเขา ขออภัยจำแหล่งที่มาไม่ได้ครับ

ร้อนจัดมากค่าความหนืดจะเพี้ยนมากหน่อยครับ

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member

เคยใช้ ultra มา 2 แกลอนซื้อใน club ครับผมก็ถามคนที่ขายว่าทำไมขายถูก เค้าบอกว่ามันจะมีโปรโมชั่นแต่ละเดือนของ เชลล์ว่าให้ทางดีลเลอร์ทำเป้าเท่าไร ถ้าซื้อกับคนที่ขายเป็นประจำ ผมว่าไว้ใจได้ครับเพราะคนนี้ ให้ผมดูบิลที่เปิดเป็นชื่อร้านเลย แต่เค้าตัดราคาทุนออกครับ  เสียดายครั้งที่แล้วซื้อมาเก็บไว้แค่ 2 แกลอนเอง  ต้องรอโปรรอบใหม่ครับ กะจะซื้อตุนไว้ซัก 1 ลัง  เพราะที่บ้านใช้รถกันหลายคัน
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

• Newbie
  • *
แต่ก่อนผมก็เคยคิดแบบนี้นะ
HX5 เปลี่ยน 5000
HX7 เปลี่ยน 7000
HX8 เปลี่ยน 10,000

จากที่ผมได้ศึกษาเกี่ยวกับระยะเวลาถ่าย นมค จากข้อมูลหลายๆแหล่ง และเพื่อนชาวมาเลย์ ที่รับซ่อม Turbo
พบว่า รถของเราเองเป็นตัวกำหนดการถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

ตัวอย่างเช่น ถ้ารถเราก็หนดว่าให้ใช้ API SN ขึ้นไป และถ่าย นมค ทุกๆ 10,000 กม ไม่ว่าเราจะเติมน้ำเครื่องเกรดใหน (สังเคราะห์ กึ่งสังเคระห์ แบบเกรดรวม ฯลฯ) ถ้าผ่าน มาตรฐาน API SN ก็เท่ากับว่าถ่ายที่ 10,000 กม ครับ

น้ำมันเครื่อง ยิ่งเปลี่ยนเร็ว ยิ่งเปลี่ยนบ่อย ยิ่งดีครับ แต่จะเปลืองเงิน  ;) ;) ;)

สองปีก่อนผมใช้ LPG
ใช้ทั้ง ultra และ hx8
ลากไปหมื่น กม ตลอด
เครื่องยังปกติดีครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

โทษนะครับ สนใจตัวนี้ ไม่ทราบพอจะบอกได้ไหม ใช้เซนเซอร์หรือหลักการอะไรจับว่าเครื่องยนต์เดินอยู่
ดูจากหน้าจอที่เป็นของพวก mcu ท่านใช้ arduino หรือตัวไหนทำครับ
รบกวนขอโค้ดบ้างได้ไหม ?

ถ้าไม่สะดวกไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

ตัวนี้ใช้ arudino ธรรมดาครับ

ใช้การ tap ไฟจากที่ปัดน้ำฝนมา  พอสตาร์ทเครื่องไฟเกิน 12.8 v ให้บอร์ดจับเวลาไปเรื่อย ๆ  พอดับเครื่องก็ให้บันทึกลง rom ครับ เมื่อเปิดเครื่องใหม่ก็อ่านค่ามาแล้วบวกเพิ่มไปเรื่อย ๆ ครับ

เอาแบบไม่รู้ลักษณะการใช้งาน ผมว่าสัก100ชม. ก็พอครับ

ถ้ารู้ลักษณะการใช้งาน ของเชลล์อ้างอิงจากการฟนี้ก็พอได้ครับ GroupIIl GTL, ยืมมาจากเปเปอร์ของชาวบานเขา ขออภัยจำแหล่งที่มาไม่ได้ครับ

ร้อนจัดมากค่าความหนืดจะเพี้ยนมากหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ผมเคยพยายามจะลากไป 150 ชม หลายที ฟังเสียงเครื่องแล้วไม่ค่อยกล้าเลยครับ T T

เคยใช้ ultra มา 2 แกลอนซื้อใน club ครับผมก็ถามคนที่ขายว่าทำไมขายถูก เค้าบอกว่ามันจะมีโปรโมชั่นแต่ละเดือนของ เชลล์ว่าให้ทางดีลเลอร์ทำเป้าเท่าไร ถ้าซื้อกับคนที่ขายเป็นประจำ ผมว่าไว้ใจได้ครับเพราะคนนี้ ให้ผมดูบิลที่เปิดเป็นชื่อร้านเลย แต่เค้าตัดราคาทุนออกครับ  เสียดายครั้งที่แล้วซื้อมาเก็บไว้แค่ 2 แกลอนเอง  ต้องรอโปรรอบใหม่ครับ กะจะซื้อตุนไว้ซัก 1 ลัง  เพราะที่บ้านใช้รถกันหลายคัน

ขอบคุณครับ

อาจจะเหมือนของ ปตท นะครับแบบนี้  เคยเห็นคนรู้จักที่ขายอยู่ประป๋องสีทอง ๆ จาก 2000 ได้มา 1000 นิด ๆ เอง

ออฟไลน์ mcat231032

สอบถามครับ อุปกรณ์ ต้องลงทุนเยอะไหม ครับหม น่าสนใจมากครับ  :D