ผู้เขียน หัวข้อ: มีนํ้ามันเครี่องตัวไหนที่มีสารชะล้างเยอะๆไหมครับ?  (อ่าน 5382 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member

ออฟไลน์ neoclassic

• Newbie
  • *
หา flushing oil ใช้ตอนก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีกว่าไหมคับ ถ้าต้องการทำความสะอาดเครื่องกรณีใช้งานมานานหรือเลยเวลาเปลี่ยนมานานครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
เชลล์ครับ เพราะนมค.ยี่ห้อนี้เกือบทุกตัวจะมีสารเอคทรีฟครีนนิ่งครับ ผมเคยใช้นมค.เชลล์มา เท่าที่สังเกตุจะดำเร็วกว่ายี่ห้ออื่นๆมากครับ (ดำเร็วดำช้าไม่ใช่คำตอบของนมค.เสื่อมนะครับ เข้าใจเสียใหม่ ดำเร็วผมว่าดีซะกว่าอีก เพราะมันชะล้างสิ่งสกปรกได้มากกว่าทั่วไป)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

เชลล์ครับ เพราะนมค.ยี่ห้อนี้เกือบทุกตัวจะมีสารเอคทรีฟครีนนิ่งครับ ผมเคยใช้นมค.เชลล์มา เท่าที่สังเกตุจะดำเร็วกว่ายี่ห้ออื่นๆมากครับ (ดำเร็วดำช้าไม่ใช่คำตอบของนมค.เสื่อมนะครับ เข้าใจเสียใหม่ ดำเร็วผมว่าดีซะกว่าอีก เพราะมันชะล้างสิ่งสกปรกได้มากกว่าทั่วไป)

ถามต่อนิดนึงครับ Shell HX5,7 ยังคงล้างดีอยู่ใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ tom46

motul 300 V ครับ ใช้งานครั้งแรกนี่ดำแบบตกใจเลยละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ final

Shell น่าจะเยอะสุดครับ เพราะเอาเรื่องนี้เป็นจุดขายเลย

ถามต่อนิดนึงครับ Shell HX5,7 ยังคงล้างดีอยู่ใช่ไหมครับ?

ผมเคยใช้แต่ตัวอัลตร้า และ HX8 ขออภัยด้วยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สารชะล้างเยอะ ต้องดูว่าหมายถึงสารชะล้างอะไร

Base oil group II เป็นตัวทำละลายที่ดีเวลาอุณหภูมิสูง ใช้ทำ Flushing Oil

Shell, Havolineทุกรุ่นใช้สารป้องการการก่อตัวของSLUDGE  สารเหล่านั้นจะอยู่ในกลุ่ม Phenate  ที่ทำหน้าที่ได้ดี

แต่ถ้าน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ในตลาดยี่ห้อตลาดอื่นๆ มีสารชะล้างหลากหลายชนิด ในปริมาณที่เหมาะสมครับ

ถ้าเน้นชะล้าง ไม่ได้ใช้Shell,Havoline ก็ใช้น้ำมันเครื่อง ธรรมดาแล้วถ่ายเร็วครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ชะล้างเพื่อเอาออกเหรอครับ
ผมใช้วิธีเอา semi ราคาประหยัด +กรองเทียบ
ใส่เข้าไปหลังถ่ายน้ำมันเครื่องเก่า ตืดเครื่องทิ้งไว้ถ่ายออก แล้วค่อยเอากรองแท้+น้ำมันที่จะใช้จริงใส่เข้าไปใหม่

ชะล้างเพื่อเอาออกเหรอครับ
ผมใช้วิธีเอา semi ราคาประหยัด +กรองเทียบ
ใส่เข้าไปหลังถ่ายน้ำมันเครื่องเก่า ตืดเครื่องทิ้งไว้ถ่ายออก แล้วค่อยเอากรองแท้+น้ำมันที่จะใช้จริงใส่เข้าไปใหม่

ใช้น้ำมันล้างโดยเฉพาะดีกว่านะครับผมว่า

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
ผมชอบ Blitz ตอนที่ทำโปรโมชันเมื่อ 4 ปีที่แล้วที่งานมอเตอร์เอ็กโป ได้มา 3 แกลอน ถือไม่ไหวเพราะเดินเล่นในงานด้วย

ชะล้างดีมากครับใส่ไป วิ่ง 2-3000 โลดำมากกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ   พอจะหาซื้อใหม่เพราะติดใจ ราคากระโดดไปไกลมาก เลยต้องหาน้ำมันเครื่องโปรโมชั่นยี่ห้ออื่นๆต่อไปครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่