ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่าmazda2 1.5Dเดิมๆ เป็นรถเก๋งที่เปลี่ยนท่อทั้งเส้นแล้วเห็นผลชัดเจนมากที่สุด  (อ่าน 13437 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
วันนี้ได้มีโอกาสลองขับช่วงสั้นๆรถเดิมๆของเด็กในกลุ่ม ขับไปเดินท่อใหม่ทั้งเส้น
ยิงตรงจากหลังเทอร์โบไม่มีหม้อพักใช้ท่อเลสขนาดน่าจะ1.7นิ้วไม่ถึง2นิ้ว
ยันท้ายรถ ทำเสร็จสตาร์เครื่อง ฮากันเลยคับเสียงนี้แหบมาเลย ลองเร่งเครื่องดูเสียงดีแม็กชัดๆ
ออกไปลองวิ่ง อัตราเร่ง แรงดึง อารมณ์ความรู้สึกซิ่ง ดีกว่าเดิมๆทุกอย่างชัดเจน 0-100
น่าจะเร็วขึ้นเกือบวิ ควันสวยอีกต่างหากกดเต็มมองกระจกหลังจะโชยๆ ก่อนทำท่อไม่มีเลย
เดิมๆยังไม่ได้ลงกล่อง หน้าปัดไฟรูปเครื่องโชว์คับชิวๆหาอะไรมาบังไปก็จบ
ใครใช้ M2 1.5D น่าทำคับถ้ารับกับเสียงได้ ลื้นไหล ดึงหนักกว่าเดิมชัดเจนคับ
ท่อเดิมผมว่าแคทมันอั้นมากพักท้ายอีก รอบสูงมันตื้อๆตันๆไงไม่รู้

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
1.5 turbo ผมว่ามันต้องทำได้ดีกว่าที่เป็นอยู่แล้ว แต่ถูกเซ็ตมาเพื่อ 20+ โลลิตร

ออฟไลน์ -Brian

ของเดิมจูนมาเพื่อ Co2 99 g/km ไงครับ ถึงทำแล้วเห็นผลชัด แต่หลังทำแล้ว ความทนทานเป็นไงไม่ทราบนะครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
แรงดึงสำหรับผมพอเพียงแล้วถ้ามันลดอาการแล๊คของคันเร่ง ให้ไว้กว่านี้ คือเซทมาจากโรงงานเลย คงจะเพอเฟคเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ GOBBS

"หน้าปัด ไฟรูปเครื่องโชว์"
....แค่นี้ก็ไม่น่าทำแล้วครับ แถมไปตัดของให้มันเกิดมลพิษเพิ่มไปอีก
ผมก็เป็นเจ้าของ 1.5d sky นะ แต่ยิ่งขับยิ่งรู้สึกรักเครื่องเดิมๆ อะไรเดิมๆ นะ แรงก็เหลือจะพอ ประหยัดก็ดีมากอยู่แล้ว
ระบบเดิมๆ มันเยอะ มันแอบเรื่องมากครับ ขนาดคนในนี้ถ้าจำกันได้ เอาไปอัด top speed แล้วดับกลางอากาศมาแล้ว นี่ไปโมแล้วไฟเครื่องโชว์แบบนี้
ถ้าอัดแล้วดับเหมือนคันนั้น ไม่รอดก็ซวยไป ถ้ารอดก็เคลมกับศูนย์ไม่ได้อีกหนะ.....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
เห็นพวกจูนรถดีเซลบนถนน..ที่บอกว่าควันสวย..นี้มันขยะสังคมชัดๆ

ออฟไลน์ CJ.

ผมก็เคยเห็นนะครับ mazda 2 ที่แต่งๆติดไฟ มีควันโขมงแบบกระบะดันราง
แต่ผมว่า mazda 2 เดิมๆคงแรงน่าดูละมั้ง เห็นแต่ละคันขับกันกระจุยกระจายมาก
วันดีคืนดีขับ MB ขับ Jaguar ก็โดน mazda ไล่บี้ซะอีก feel the drive จริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จริงๆถ้าเอา แคต ออกไม่ว่าเครื่องตัวไหนก็เร่งดีขึ้นครับ 

ลองหาบทความเก่าอ่านดูก็ได้เกี่ยวกับ 323ไฟป็อปอัพ   

ที่พอใส่ แคต มาเรี่ยวแรงหายเพียบ 

:-X :-X :-X :-X

เรื่องมลพิษไม่ขอยุ่งละกัน    เพราะเห็นเพื่อนที่ทำงานคนนึง ย้อนแย้งสุดๆ
แต่ง Civic ES  ไว้ซิ่งด้วยใช้งานด้วย  แคมเปลี่ยน หัวฉีดเปลี่ยน  กรอง กล่อง ท่อ
แต่ไอ้นี่ไม่เคยใช้แก้วกาแฟพลาสติก    แยกขยะที่ทิ้งเป็นระเบียบมาก   ไม่สตาร์ทรถทิ้ง   แดดร้อนๆไม่เกี่ยงเดิน  ปิดไฟทุกครั้งที่เลิกใช้  ปิดหน้าจิคอมทุกพักเที่ยง  ไม่ดื่มน้ำเปล่าขวดพลาสติก  หากจำเป็นต้องซื้อคือ 1.5 ขึ้นไป

จะว่ามันทำร้ายโลกก็ด่าไม่ลง   :( :( :(

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ akewizard

ผมคิดว่าผลลัพธ์คงมาในแนวเดียวกับกระบะดีเซลเทอร์โบครับ คือได้แรงบิดและแรงม้าสูงขึ้นมาก
แต่ผลเสียมันก็จะตามมาเหมือนกัน

อย่างแรกเลยผมว่าเกียร์เดิมๆคงไม่ทนกับแรงบิดเครื่องที่สูงกว่าเดิมมาก โดยเฉพาะคนที่ไม่ค่อยรู้ว่าต้องถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆเอาเครื่องไปจูนมาแล้วเล่นกับเกียร์เดิมๆ ผมว่ามีลุ้น........

ต่อมาเครื่องควันดำที่ปล่อยออกมามันจะรบกวนทัศนะวิสัยของคนขับที่ตามหลังมา และมันเป็นมารยาทที่ไม่ดีที่จะทิ้งอะไรดำๆเหม็นๆใส่รถคันหลัง

เรื่องเสียงท่อที่ดังขึ้น เจ้าของรถอาจคิดว่าฟังแล้วดิบๆเท่ห์ๆ แต่บนท้องถนนจะมีแต่คนด่าเพราะเสียงมันไปรบกวนโสตประสาทชาวบ้านเขา

และเรื่องการขับรถแรงบิดสูงๆเข้าโค้ง มันจะเจอปัญหาแบบเดียวกับพวกกระบะขาแรงทั้งหลายนั้นแหล่ะ ต่างกันตรงที่มันเป็นรถขับหน้าอาการมันอาจจะเกิดในอีกรูปแบบหนึ่ง
ใครที่ขับรถไม่ชำนาญแล้วเกิดจากลองของกับรถยึ่ห้ออื่นๆ ผมว่าจะมีลุ้นรอบที่สองนะ.............

ออฟไลน์ Ai2ivi

• Newbie
  • *
ไม่ได้โลกสวยนะ แต่ไม่ชอบพวกดีเซลควันดำบนถนนเอามากๆ ควันดำไท่พอ ส่วนใหญ่ขับรถ...มาก

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ควันสวยคืออะไรครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ paeybu

ควันสวย.. รสนิยมต่ำๆ

ออฟไลน์ Teera

ถ้าจะเปลี่ยนท่อ น่าจะมีตรงรุ่นนะ
แต่ เอาหม้อพัก ออก ควันสวย นี่ รับยากนะ เสียงดังรบกวนชาวบ้านด้วย

ออฟไลน์ AboveGod

ท่อเสียงดัง แต่ไม่เกินที่กฏหมายกำหนดนี่เรียกว่า รบกวนไหมครับ  :-\

ออฟไลน์ kongktkt

• Newbie
  • *
ในความรู้สึกส่วนตัวเสียงท่อและควันสวยในแบบที่คุณบอก ผมว่าโครตบ้านนอกมากกก *ในนี้มีเยาวชนมาหาข้อมูลเรื่องรถเยอะนะครับ อยากให้คุณพิจารณารูปภาพชื่อคุณสักหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ*

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
วิ่งดีมั้ยไม่รู้ แต่เมื่อมีลูกค้ามาที่ร้านเป็น MZ2 ดีเซลทำท่อเสียงเพราะจริงๆ เสียดายลืมถามทำที่สำหนักไหน แต่ก็ไม่เห็ยว่าจะมีควันนะครับ (ส่วนตัวก็ไม่ชอบควันดำ)
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมค้นหาของแต่งซิ่งของ skyactive เบนซิน ไม่ค่อยเจอ

ส่วนมากจะเจอแต่ดีเซลครับ

ผมมีแผนว่าถ้าเอา cx3 มาขับชิว ๆ ซัก 3 ปีค่อยโมแก้เบื่อ นี่ต้องคิดหนักเลยครับ หาท่อตรงรุ่นไม่ได้ ไม่มีใครทำ  :'(

ออฟไลน์ Arm

คนจริง เค้าต้องแรงไร้ควันครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X

ถ้ารสนิยมจะทำแบบนี้ เล่นกระบะเจ้าตลาดไม่ดีกว่าหรือครับ เข้าประเด็นไปเลย
(ดูๆไปก็น่าสนใจนะ ทำแบบนี้ แต่ใครๆเขาก็พูดมาว่าหน้าตาข้าพเจ้าไม่ให้เลย)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ 0%

ควันสวย  :'( :'( :'(

ดีเซลควันดำ
ไร้สามัญสำนึก บ่งบอกระดับถึงการศึกษา ของคนได้เลยนะ

บอกเลยโคตรเสี่ยว รสนิยมต่ำมากก

ออฟไลน์ panjap

ไฟโชว์ หาอะไรมาบัง คิดได้ไง  ผมว่า มันไม่โชว์นานนะ ต่อไปน่าจะมีอะไรพัง

ออฟไลน์ AboveGod

ไฟโชว์ หาอะไรมาบัง คิดได้ไง  ผมว่า มันไม่โชว์นานนะ ต่อไปน่าจะมีอะไรพัง

ออฟไลน์ lexus

แหม่..ควันสวย ถ้าชอบควันขนาดนั้นไม่หันท่อไอเสียมาด้านหน้ารถแล้วให้ควันผ่านหน้ารถตัวเองไปเลยละครับ
จะได้ชื่นชมให้สมใจอยาก ถถถถ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

รบกวนคันหลังมากครับ เคยขับตาม กระบะเเต่ง ควันสวยๆนี้เเหละ  เข้า ซอยกลางคืน

พวกเร่งทีควันออกมา  ะิกระทบกะไฟหน้าเรา กลายเป็นเหมือนหมอกลงจัดๆ 

ทำให้เรา มองถนนไม่เห็นเลย  ขับอันตรายมากๆ

ออฟไลน์ NoName__???

เดิมๆแรงบิดมันต่ำ แค่เน้นประหยัด ถ้ารีเมพก็ต้องดูว่าเกียร์ไหวแค่ไหน จริงๆรถเทอร์โบมันทำได้ไกลกว่าN/Aอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปรีแมพเพิ่มอีกน่าจะสมใจ

ออฟไลน์ belkw202

ไม่เดินท่อเข้าไปในรถละครับ
จะได้ชมควันสวยๆคนเดียว
ไม่ต้องเดือดร้อนคนอื่น
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ว่างๆช่วยจัด 320d/525d ให้ด้วยนะครับ  8) :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.