ผู้เขียน หัวข้อ: Series 3 F30 เอาไปติด Lane Departure Warning, Blind Spot Warning เองได้มั้ยครับ  (อ่าน 5365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeayoung Homme

• Jr. Member
  • **
มองรถ C-Segment ไว้ อยู่ คือ Mazda 3 ตัวท็อป เพราะอยากได้ LDW. BSW เพราะคิดว่าตัวเองชอบขับรถไม่ตรงเลน
กับ เผื่อเวลาออกซอย บ้านแล้วไม่เห็นรถทางขวา อะไรอย่างนี้ เลยอยากได้รถที่มี ฟังชั่น สองตัวนี้

แต่ใจก็อยากได้ F30(แต่คงซื้อมือสอง) เพราะชอบมากๆๆ เลยอยากถามว่า ถ้า F30 เนี่ย เอาไปติดตั้งเองได้มั้ยครับ
เพราะดู อุปกรณ์ในเว็บBMW THแล้วไม่มี

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: Series 3 F30 เอาไปติด Lane Departure Warning, Blind Spot Warning เองได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:20:39 »
ทำได้ แต่คงแพงมหาศาล ผมว่า ต้องมีหลายๆๆๆๆแสน เพราะต้องมีกล้อง เปลี่ยนกระจกหน้า กระจกข้าง รวมถึง คำสั่งในการ flash ecu ใหม่ ซึ่ง ต้องสั่งซื้อ option จากโรงงานก่อน ถึงจะเปิดให้มันใช้การได้  ฟังราคาแล้วอาจจะคิดว่า เอารุ่นที่มีแบบนี้ไปเลยจะดีกว่า  ขนาดเบนซ์ทำไฟ ils ยังมีสองแสนเลย

ออฟไลน์ Stp

Re: Series 3 F30 เอาไปติด Lane Departure Warning, Blind Spot Warning เองได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:25:53 »
ของ Benz เคยถามร้านที่ดีลกับศูนย์เบิก Part แท้มาและเซตค่า ประเมินมา 130,000 ครับ ใช้ Part ของ S-Class มาใส่ให้ เฉพาะ Blind Spot นะ

ส่วน Lane Keeping ต้องใช้เซ็นเซอร์ที่กระจกหน้า แต่ละรุ่นบางทีมาไม่ครบ อาจต้องเปลี่ยนทั้งกระจกเพราะทำกรอบมาพอดี
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 11:36:15 »
ผมว่าระบบพวกนี้ติดตั้งจากโรงงานมาจะดีกว่านะครับ น่าจะปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:11:56 »
 Lane Keeping ของผมเป็นรุ่นเก่าใน w207 พวงมาลัยสั่นเตือน ผมปิดทิ้งครับ บางทีลืมนึกว่าพวงมาลัยเป็นอะไรทำไมสั่นๆ  รุ่นใหม่ๆไม่รู้ยังสั่นเตือนอยู่รึป่าวครับ

เปิดแต่ blind spot  อันนี้ได้ใช้ประโยชน์หลายครั้งเลยครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:21:05 »
ออฟชั่นพวกนี้ อนาคตอันใกล้ๆนี้ก็คงมีติดมากับกล้องติดรถแล้ว
ในขณะปัจจุบันยังมี Lane Keeping ติดมาในกล้องตัวละพันกว่าบาท ที่ขายแบกะดินเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 12:44:47 »
ต้องแยกว่า จะเอาแบบที่ติดรถมา ทำงานตั้งแต่ พวงมาลัย เสียง ความไว และอื่นๆ เลยหรือป่าว

อย่างที่ท่านบนเอ่ยมา กล้องติดรถ(ผมใช้อยู่) มีตั้งแต่ Lane Departure , From collision Warning , Front Vehicle Moving Warning ให้แล้ว แต่อย่างว่า ความฉลาดหรือความไว ยัง delay อยู่ประมาณ 2-3 วิ ซึ่งไว้ใจไม่ได้(ผมเลยปิดระบบเตือนนี้ของกล้องทิ้งไป) อันตรายด้วย

แต่ถ้าจะทำแบบว่า ให้เหมือนใน G30 ที่ติดมาจากโรงงาน แต่ทำข้างนอก ผมว่าอาจจะยาก ไม่คุ้มทำ ค่ายใช้จ่ายบานปลาย ระบบไม่ฉลาดพอ อาจจะอันตรายมากกว่าไม่มีด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 21:31:24 »
เคยใช้ เลน keepling ของกล้องติดหน้ารถ ไม่ถึง 20 นาที ปิดทิ้งเลยครับน่ารำคาญมาก ตอบสนองช้า กลัวจะเตือน คงหลุดโค้งไปนาน ยิ่งเจอ ถนนที่เส้นแบ่งเลนไม่ชัด มั่วไปหมด แต่ถ้า blind spot สนับสนุนครับแต่สนับสนุนติดมาจากโรงงานเลยครับ f30 กระจกมันจะสั้นไปใหน ส่วนปลายก็โค้งๆว้าวๆ ใหม่ๆยังไม่ชิน ก็เกือบเบียดรถข้างหล่ยครั้ง เบาะนั้งต่ำพอจะออกจากซอยหรืออกคู่ขนาน ต้องยื่นคอยังกะยีราฟแล้ว ถึงยังนี้ก็ยังรักอยู่นะ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 21:34:38 โดย arte »

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 21:38:15 »
เอามาแล้วจะปิด แทบไม่ใช้มันอีกเลย เชื่อผมสิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 11:56:30 »
เอาไปทำ คงมีหลายตังค์แน่ๆครับ ที่น่ากลัวคือ ระบบจะรวนมั๊ย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 17:45:54 »
-ระบบเตือนออกนอกเลน ไม่ค่อยมีประโยชน์ คันของผมก็ปิดทุกครั้งที่ใช้ขับทางไกล ถ้าถอดขายได้ 1,500 ก็เอาแล้วครับ
-blind spot ต้องดูเป็นยี่ห้อๆไป ประเภทต้องเปิดไฟเลี้ยวก่อนถึงจะทำงาน แบบนี้ก็ประโยชน์น้อย
  แต่ถ้าเป็นระบบเบรคอัตโนมัติ หลักแสน ผมว่ายังคุ้ม

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 20:44:55 »
Blindspot ใน Teana L33 ใช้ดีมากครับ ไม่ต้องเปิดไฟเลี้ยวก็ทำงานเหมือนกัน ชอบ แต่ LDW ไม่น่าสนใจครับ ผมก็ปิดทิ้งไปเลยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 00:29:51 »
ออฟชั่นพวกนี้ อนาคตอันใกล้ๆนี้ก็คงมีติดมากับกล้องติดรถแล้ว
ในขณะปัจจุบันยังมี Lane Keeping ติดมาในกล้องตัวละพันกว่าบาท ที่ขายแบกะดินเลย

ประมาณนี้ครับ กล้องหน้ามีมาให้แทบจะทุกรุ่นแล้ว
ส่วนไบน์สปอตขับคันไหนก็ปิด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 00:00:09 »
3 แท้ จะแพ้ 3 ยุ่น ก็คราวนี้แหละ มีประโยชน์ แต่ไม่น่าคุ้มครับ