ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราขับรถจาก กทม ถึงเชียงใหม่ โดนใบสั่งความเร็วเกินทุกจังหวัดเลย จะทำยังงัยครับ  (อ่าน 13019 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
เวรกรรม...กฎหมายไม่ทันยุคเล้ยยยยย (ให้ขับอยู่ได้ยังไงฟระ 90)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

"ทำใจ" ครับ

ทำไงได้ ทำผิดกฏหมายก็ต้องจ่าย อ้างโน่น นี่ นั้น ไม่ได้ เพราะ 100 คน 100 เหตุผล ครับ

ผมก็เดยโดน ชลบุรี กับ ระยอง ก็ต้องจ่ายครับ เพราะทำขับเกินรู้อยู่แล้วว่าผิด แต่ก็ยอมที่จะทำผิด เถียงเขาไม่ขึ้นครับ...

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Untouchable

ต้องจ่ายทุกใบครับ  แต่จริงๆแล้วทางตำรวจควรจะอำนวยความสะดวกในการจ่ายค่าปรับให้กับประชาชนครับ เช่น ถ้าในกรณีโดนของส่วนพื้นที่นครบาลสามารถนำไปจ่ายที่กรุงไทยได้ทุกสาขาครับ ผมโดนมาแล้ว2ใบในพื้นที่นครบาลจ่ายกรุงไทยได้เลยด้านหลังมีบอกอยู่

ถ้า สตช. ทำให้ทุกใบสั่งในทุกพื้นที่ของไทยไปจ่ายที่กรุงไทยได้เหมือนของนครบาลจะดีมากครับ

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
หันมาขับช้าๆ ไม่ได้แย่อย่างที่คิดนะครับ อย่างน้อยก็ช่วยประหยัดน้ำมันเราได้อย่างชัดเจน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆครั้งหน้าผมจะนั่ง​เครื่องบิน​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถามเพิ่มหน่อยสิครับ เห็นบอกว่าจะมีให้จ่ายค่าปรับเลยที่ขนส่งก่อนที่จะต่อ พรบ. อันนี้จริงใหมครับ
เพราะจะได้จ่ายทีเดียวเลย
ส่วนเรื่องขับจาก กทม.-เชียงใหม่ โดนใบสั่งนี่ไม่เคยครับ ล่าสุดไปลำปาง กดยับเลย แฟนบอกโดนทุกจังหวัดแหงๆ กลับไม่โดนโชคดีมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถามเพิ่มหน่อยสิครับ เห็นบอกว่าจะมีให้จ่ายค่าปรับเลยที่ขนส่งก่อนที่จะต่อ พรบ. อันนี้จริงใหมครับ
เพราะจะได้จ่ายทีเดียวเลย
ส่วนเรื่องขับจาก กทม.-เชียงใหม่ โดนใบสั่งนี่ไม่เคยครับ ล่าสุดไปลำปาง กดยับเลย แฟนบอกโดนทุกจังหวัดแหงๆ กลับไม่โดนโชคดีมาก

จริง ครับ เริ่มตั้งแต่ ม.44 บังคับใช้มาปลาย มี.ค.60 ที่ผ่านมา ถ้ามีใบสั่งค้างชำระ จะต่อภาษีไม่ได้ ถ้าจะจ่าย ก็สามารถจ่ายค่าใบสั่งพร้อมกับจ่ายค่าภาษีรถ ที่กรมการขนส่งทางบก ได้เลย

ปล.ใบสั่งกล้อง จ่ายที่ ธ.กรุงไทย ได้เลย แต่ถ้าใบสั่งแบบเล่มหรือแบบเขียน จ่ายตาม ส.น.ที่ระบุในใบสั่ง

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ผมเคยโดนด่านใกล้ๆกัน ก็เอาใบสั่งแรกให้เค้าดู บอกว่าโดนปรับมาแล้ว เค้าก็งงๆ แล้วก็ปล่อยไปครับ

ออฟไลน์ TRcdi

กรุงเทพ - ลำปาง  โดนมาที่บ้าน 3 ใบ
ใบละ 1,000   เจ็บปวดมาก

ไปจ่ายทั้ง 3 ใบละครับ  ทำผิดจริง  ก็ว่ากันตามนั้น

ทำให้ผมขับช้าลงแบบชงัดมากเลย
ปลอดภัยดีครับ   แต่ถ้ายังมีใบมาอีก  ผมไม่ยอมแน่
เพราะขับไม่เกิน 115 ตลอดทางหลัก

ต่อไปจะซื้อรถ  หาที่มี 100 แรงม้าพอละ
รถแรงๆ ไม่สามารถขับเร็วได้  อึดอัดกว่าอีก 55

ออฟไลน์ Xyclop

กรุงเทพ - ลำปาง  โดนมาที่บ้าน 3 ใบ
ใบละ 1,000   เจ็บปวดมาก

ไปจ่ายทั้ง 3 ใบละครับ  ทำผิดจริง  ก็ว่ากันตามนั้น

ทำให้ผมขับช้าลงแบบชงัดมากเลย
ปลอดภัยดีครับ   แต่ถ้ายังมีใบมาอีก  ผมไม่ยอมแน่
เพราะขับไม่เกิน 115 ตลอดทางหลัก

ต่อไปจะซื้อรถ  หาที่มี 100 แรงม้าพอละ

รถแรงๆ ไม่สามารถขับเร็วได้  อึดอัดกว่าอีก 55

ถนนหลวงจำกัด 90ไม่ใช่เหรอ เราต้องขับ 85?

ออฟไลน์ Tapanan

แล้วงี้ เดือนหน้า จะต้องเข้า กทม. ผมคงต้องวิ่ง 80 กม./ชม. จาก ชม. ถึง กทม. เลยแน่...

ดีแล้วครับปลอดภัยกับตัวเองด้วย ส่วนตัวผมขับมอเตอร์เวย์ก่อนหน้านี้โดนมันทุกอาทิตย์ แต่ตอนหลังนี้หันมาใช้ Cruise Control ไม่เกิน 120 km/hour ก็ขับได้เหมือนกันครับ ไปเรื่อยๆ ไม่เครียด ::)

ปกติผมก็ขับ Lock Cruise ที่ 110 กม./ชม. ยังไม่เคยโดนใบวั่งแต่อย่างไร...

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
ขับมา 130,000 km

ยังไม่เคยโดนใบสั่งความเร็วเลย 8)
เคยเเต่โดน ออกไปเส้นคู่ขนาดในช่องเข้า 2ใบ
เเละผมก็ไปจ่ายทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ Newhang

http://www.tnews.co.th/contents/bg/314426

อยากได้รุ่นนี้ เอาขับจากใต้ขึ้นเหนือสบายเลย

ออฟไลน์ SaiXaiZai

แล้วงี้ เดือนหน้า จะต้องเข้า กทม. ผมคงต้องวิ่ง 80 กม./ชม. จาก ชม. ถึง กทม. เลยแน่...
.
.
ครับ คงต้องเป็นอย่างนั้น ต้องพยายามทำตัวให้ชินกับการขับรถช้าลง(ม๊ากกกกกกกกกกก)  และที่สำคัญคนเคยขับรถเร็วแล้วมาขับช้า ต้องระวังหลับในครับ มันพาง่วงงงงง จริงๆ ป่านนี้ผมเองยังไม่ชินเลย แต่ค่าใบสั่งที่ต้องไปจ่ายให้..ต..... รับไม่ได้ เลยต้องพยายามอยู่ที่จะไม่ต้องโดนใบสั่ง เพื่อไม่คต้องไปจ่ายเงินให้มันใช้ เหนื่อยใจ จริงๆ

ออฟไลน์ Newhang

.
.
ครับ คงต้องเป็นอย่างนั้น ต้องพยายามทำตัวให้ชินกับการขับรถช้าลง(ม๊ากกกกกกกกกกก)  และที่สำคัญคนเคยขับรถเร็วแล้วมาขับช้า ต้องระวังหลับในครับ มันพาง่วงงงงง จริงๆ ป่านนี้ผมเองยังไม่ชินเลย แต่ค่าใบสั่งที่ต้องไปจ่ายให้..ต..... รับไม่ได้ เลยต้องพยายามอยู่ที่จะไม่ต้องโดนใบสั่ง เพื่อไม่คต้องไปจ่ายเงินให้มันใช้ เหนื่อยใจ จริงๆ
ผมก็เป็นแบบนั้นครับคุณ kujjung เหตุผลเดียวกันเป๊ะเลย

ออฟไลน์ korawithm

• Newbie
  • *
-นอกเรื่องนิดนึง-
ลองมาเที่ยวขอนแก่นดูสิครับ มีกล้องทุกแยกและช่วงทางตรงยาวถนนมิตรภาพในตัวเมือง
///แต่เห็นสถิติหลังจากติดกล้องจับความเร็วสามารถลดอุบัติเหตุลงถึง 80% เลยนะครับ///

ออฟไลน์ john

ก็ไปจ่ายให้ครบ คราวหน้าขับให้ช้าลงสิครับ