ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราขับรถจาก กทม ถึงเชียงใหม่ โดนใบสั่งความเร็วเกินทุกจังหวัดเลย จะทำยังงัยครับ  (อ่าน 13007 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
สมมุตินะครับ 
พอกลับมาบ้าน ใบสั่งส่งมาเกือบครับทุกจังหวัด เราต้องจ่ายกันอ่านเลยหรือครับ

ใครเคยโดนอะไรคล้ายแบบนี้ แล้วต้องทำงัยครับ
แล้วกรณี ผ่านจุดนึ้ทุกวัน แล้วโดนทุกวันใน1เดือน. เราต้องจ่ายทั้ง 30วันเลยเหรอ
ตายแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 14:02:19 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
น่าจะใช่นะครับ ปี 2558 ผมโดนไป 3 ใบ ก็ จ่าย 3 ครั้ง / นนทบุรี / ปทุมธานี / สระบุรี  :P

ตอนนี้กฏหมาย ถ้าไม่จ่าย ก็ต่อ พรบ ไม่ได้

ออฟไลน์ bubball

เห็นญาติสนิทบอกว่า สามารถใช้บัตรตำรวจลดราคาได้ ถ้าจำไม่ผิดจะลด 50% แต่ต้องเดินทางไปจ่ายที่ สน. ที่เราทำผิดด้วยตนเองเท่านั้น เพื่อเป็นการนำบัตรตำรวจไปยืนยัน (ผู้ขับไม่จำเป็นต้องเป็นตำรวจ แค่นำบัตรตำรวจไปเท่านั้น)

ในกรณีที่เจ้าของกระทู้ถาม ถ้าโดนทุกจังหวัดที่ขับผ่าน แล้วคุณมีบัตรตำรวจ ก็ได้ขับกลับเส้นเดิมอีก 1 รอบเผื่อลดราคา 50% แน่นอนครับ คุ้มหรือไม่ก็ลองคิดดูครับ 55555555555555

ออฟไลน์ chaithawat

จ่ายแค่ใบเดียวครับ โดยหลักคือกรรมเดียวผิดกฏหมายบทเดียวกัน พูดง่ายๆทำความผิดบทเดียวกันในวันเดียวกัน ออกใบสั่งซ้ำซ้อนไม่ได้ ขึ้นศาลยังไงก็ชนะ เหมือนเราโดนใบสั่ง1ใบแล้วไปเจอจับอีกรอบด่านหน้าอ้างใบเดิมได้ครับ มันเป็นเรื่องของคุณเองที่ตั้งซ้ำซ้อนเองช่วยไม่ได้ 
ของผมหลายใบก็ไม่ได้จ่ายนะ ใบทวงมาสองรอบก็เงียบไปเอง เห็นสั่งจ่ายไม่ซ้ำกันแต่ละที่ก็งงๆเหมือนกัน ระบุสั่งจ่าย พ. ร.หรือ สน. ผบ...ทางไปรษณีย์ ทางกรุงไทย  แอบสงสัยเหมือนกันว่าถ้าจ่ายซ้ำไปแล้วเงินไปไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 14:25:56 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ tarahlm

จ่ายแค่ใบเดียวครับ โดยหลักคือกรรมเดียวผิดกฏหมายบทเดียวกัน พูดง่ายๆทำความผิดบทเดียวกันในวันเดียวกัน ออกใบสั่งซ้ำซ้อนไม่ได้ ขึ้นศาลยังไงก็ชนะ เหมือนเราโดนใบสั่ง1ใบแล้วไปเจอจับอีกรอบด่านหน้าอ้างใบเดิมได้ครับ มันเป็นเรื่องของคุณเองที่ตั้งซ้ำซ้อนเองช่วยไม่ได้ 
ของผมหลายใบก็ไม่ได้จ่ายนะ ใบทวงมาสองรอบก็เงียบไปเอง เห็นสั่งจ่ายไม่ซ้ำกันแต่ละที่ก็งงๆเหมือนกัน ระบุสั่งจ่าย พ. ร.หรือ ผบ...ทางไปรษณีย์ ทางกรุงไทย  แอบสงสัยเหมือนกันว่าถ้าจ่ายซ้ำไปแล้วเงินไปไหน

ผมเข้าใจไปว่าตามกฎหมาย ต่างเหตุการณ์ ต่างเวลากัน คือ ความผิดคนละกระทงกัน แต่เป็นข้อหาความผิดแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ Stp

โดนไม่ซ้ำจุด ต่างกรรมต่างเวลา รับครบไปเลย ยกเว้น... นั่นแหละ ;)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sympho

ผมเข้าใจว่าถึงในวันเดียวกันต้องจ่ายทุกใบนะครับ

คนละกรรม (ต่างจุด) คนละวาระ (ต่างเวลา)

แต่ถ้าจุดเดียวตั้งกล้อง 3 ตัว อันนี้แหละ จ่ายใบเดียว

ออฟไลน์ Smith686

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 16:04:01 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ nuntapon.s

ของผมหลายใบก็ไม่ได้จ่ายนะ ใบทวงมาสองรอบก็เงียบไปเอง เห็นสั่งจ่ายไม่ซ้ำกันแต่ละที่ก็งงๆเหมือนกัน ระบุสั่งจ่าย พ. ร.หรือ สน. ผบ...ทางไปรษณีย์ ทางกรุงไทย  แอบสงสัยเหมือนกันว่าถ้าจ่ายซ้ำไปแล้วเงินไปไหน

ถ้าเป็นเคสประเภทไม่ติดป้ายทะเบียน  ก็พออ้างแบบนั้นได้ครับว่าเพิ่งโดนยังไม่ทันได้แก้ไข  แต่ไอ้โดนดักความเร็วทุกจังหวัดนี่ต่างกรรมต่างวาระนะครับ โดนทุกใบสิครับถึงจะถูก

Re: ถ้าเราขับรถจาก กทม ถึงเชียงใหม่ โ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 16:06:34 »

ออฟไลน์ akewizard

อันนี้ผมว่าน่าจะเข้าใจผิดนะครับ

ถ้าโดนใบสั่งจากกล้องตรวจจับความเร็วที่จุดเดียวกัน เวลาเดียวกัน แต่โดนหลายใบอันนั้นถึงจะเรียกซ้ำซ้อนครับ
แต่ถ้าโดนจากกล้องคนละจุด ซึ่งอาจจะดูแลโดยตำรวจคนละพื้นที่กัน และโดนในเวลาต่างกัน ก็นับว่าเป็นคนละกระทงครับ

เดี๋ยวหลายคนจะเข้าใจผิด คิดว่าโดนเรื่องความเร็วในวันเดียวกันแล้วจ่ายค่าปรับแค่ใบเดียวพอ ที่นี้ก็รูดกันมันส์เลย มารู้ตัวอีกทีใบสั่งมากองเต็มบ้าน......

ออฟไลน์ Newhang

จ่ายครับ ห้ามเถียง และห้ามจ่ายช้าด้วย รู้ยัง

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
~~

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ผมขับจาก นครสวรรค์ มา กรุงเทพโดนไปแล้ว 3 ใบ นครสวรรค์ ชัยนาท สิงห์บุรี
ตอนนี้ก็มาลุ้นต่อว่าจะมีส่งมาอีกไหม โดนตั้งแต่ต้นเดือนแต่กว่าจะส่งมาถึงก็ 20'วันแล้ว

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ต่างกรรม ต่างวาระครับ เป็นความผิดเกี่ยวกับขับขี่(พรบ.จราจร) ตามหลักก็ต้องเสียค่าปรับทุกใบ เปรียบให้ดูง่ายๆ เหมือนการฝ่าไฟแดงแยก ก. แล้ว ไปฝ่าไฟแดงแยก ข. อีก มันคนละเหตุ คนละครั้งกัน แต่ข้อหาเดียวกัน
ส่วนความผิดเกี่ยวกับตัวรถ พวกอุปกรณ์ ส่วนควบ พรบ. ป้ายต่างๆ(ตาม กฎหมาย พรบ.รถยนต์) ถ้าตรวจพบในระยะกระชั้นกัน ปกติจะไม่จับซ้อนนะเท่าที่พบมาเหมือนให้เวลาไปดำเนินการแก้ไขให้เรียบร้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 19:37:33 โดย พ่อบ้านสายเที่ยว »
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าต้องจ่ายทุกใบนะครับ

ออฟไลน์ golf8023

จ่ายทุกใบครับ
หรือไม่ก็ไม่ต้องจ่ายเลยซักใบ แล้วไปลุ้นเอาว่าจะเป็นไงต่อไป
ทำผิดกฎหมายครับ ต้องชำระค่าปรับตามกฎหมาย เป็นเรื่องปกติครับ

ถ้าไม่อยากโดนใบสั่งในครั้งต่อไป ก็ขับด้วยความเร็วตามที่กฎหมายกำหนดครับ
แค่นี้ท่านก็ไม่โดนใบสั่งในครั้งต่อๆไปแล้วครับ ง่ายนิดเดียว

อีกอย่าง จ่ายค่าปรับตามใบสั่งทุกวัน ไม่ตายหรอกครับ
แต่ขับด้วยความเร็วเกินกว่าที่กฏหมายกำหนด จะเสี่ยงตายมากกว่าครับ
 :) :) :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 20:57:44 โดย golf8023 »

ออฟไลน์ Tapanan

แล้วงี้ เดือนหน้า จะต้องเข้า กทม. ผมคงต้องวิ่ง 80 กม./ชม. จาก ชม. ถึง กทม. เลยแน่...

ออฟไลน์ DAVE

• Newbie
  • *
แล้วงี้ เดือนหน้า จะต้องเข้า กทม. ผมคงต้องวิ่ง 80 กม./ชม. จาก ชม. ถึง กทม. เลยแน่...

ดีแล้วครับปลอดภัยกับตัวเองด้วย ส่วนตัวผมขับมอเตอร์เวย์ก่อนหน้านี้โดนมันทุกอาทิตย์ แต่ตอนหลังนี้หันมาใช้ Cruise Control ไม่เกิน 120 km/hour ก็ขับได้เหมือนกันครับ ไปเรื่อยๆ ไม่เครียด ::)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

โดนกี่ใบ ต้องจ่ายทุกใบครับ แต่หา 1 สน. ที่รู้จักแล้วจ่ายให้ครบ Clear ได้หมดทุกใบ

ออฟไลน์ 6162002

ทำตัวให้ชินเถอะครับ ยังไงประเทศมันก็ต้องพัฒนาไปอยู่ในจุดที่ โดนปรับทีนึง กินแกลบ ทั้งเดือน เหมือนพวกประเทศเจริญแล้วนั่นแหละ  ค่าปรับของไทยถูกมาก คิดซะว่าเป็นค่าทางด่วน(มากๆ) ละกัน -.-

ออฟไลน์ Terng

ทุกจังหวัดเลย...แต่เลยมีจังหวัดเดียวครับ เพราะงั้นใบเดียว ชิลลลล (เดี๋ยวนะๆ  ::))
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Fly to dream

เราผิดก็ยอมรับผิดครับ จ่ายๆไป แต่บางจุดถนนสายหลักโดน 80-90 ก็ไม่ไหวเหมือนกัน บางทีวิ่ง 110 แล้วโดน แบบนี้ก็ช่างแม่งครับขับให้บ้าเหมือนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ใครเคยโดนอะไรคล้ายแบบนี้ แล้วต้องทำงัยครับ
แล้วกรณี ผ่านจุดนึ้ทุกวัน แล้วโดนทุกวันใน1เดือน. เราต้องจ่ายทั้ง 30วันเลยเหรอ
ตายแน่ๆ
มันก้ต้องมีการเรียนรู้บ้างสิคับ ว่าถ้าเราเคยโดนจุดไหน ครั้งต่อไปเราก้ควรชลอความเรวลงเวลาผ่าน อย่างผมเคยโดนตรงแพร่ ครั้งต่อไปเวลาผ่านกล้องผมก้ชลอความเร็วลงนะคับ :)

ออฟไลน์ Pat.Lee

เราผิดก็ยอมรับผิดครับ จ่ายๆไป แต่บางจุดถนนสายหลักโดน 80-90 ก็ไม่ไหวเหมือนกัน บางทีวิ่ง 110 แล้วโดน แบบนี้ก็ช่างแม่งครับขับให้บ้าเหมือนเดิม
เห็นด้วยครับโดยเฉพาะบางจังหวัด เช่น นนทบุรีพี่ที่ทำงานเคยโดนจับที่ความเร็ว 95 บนถนนรัตนาธิเบศน์ครับ ส่วนสระบุรีล่าสุดเลี่ยงสระบุรีเกิน 110 โดนปรับครับอย่าอ้างกฎหมายเก่าที่ความเร็วในเมือง 80 ระหว่างเมือง 90 มันล่าสมัยไปแล้วครับ อยากให้ปฎิรูปกฎหมายเรื่องความเร็วให้มันจริงจังและมีป้ายเตือนจำกัดความเร็วแบบประเทศที่เค้าเจริญๆ กันแล้วครับ ผมว่ามันดีนะ ส่วนเรื่องค่าปรับคงต้องจ่ายทุกใบครับ

ออฟไลน์ Tapanan

ดีแล้วครับปลอดภัยกับตัวเองด้วย ส่วนตัวผมขับมอเตอร์เวย์ก่อนหน้านี้โดนมันทุกอาทิตย์ แต่ตอนหลังนี้หันมาใช้ Cruise Control ไม่เกิน 120 km/hour ก็ขับได้เหมือนกันครับ ไปเรื่อยๆ ไม่เครียด ::)

55 กลัว ขับไป แล้วหลับไปครับ..

ออฟไลน์ SM.

จ่ายแยกแต่ละใบครับ โดนที่ไหน จ่ายที่นั้น ถ้าโดน ตจว ก็ลำบากหน่อย ต้องตามไปจ่าย

ถ้าโดนหลายๆใบ แนะนำให้เดินไปจ่ายเองที่โรงพักครับ แล้วต่อรองส่วนลดเอา  ::) ::) ::) ::)