ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรเจียจานเบรคยังครับ  (อ่าน 2434 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมควรเจียจานเบรคยังครับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 14:57:41 »
คือตอนนี้ล้อหลังซ้ายเวลาเหยียบเบรคจะมีเสียง วี้ดๆๆๆๆๆ ตามการหมุนของล้อเลยครับ บางทีก็รู้สึกรำคาญ ช่างบอกจานเบรคเป็นรอย ถ้าเจียจะหายดัง แต่เพิ่งวิ่งมาแค่ 12000 กม. เอง

เลยอยากถามว่าควรเจียเลยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
Re: ผมควรเจียจานเบรคยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 14:59:21 »
มีรูปไหมครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: ผมควรเจียจานเบรคยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 15:14:28 »
สาเหตุเบรคดัง
1. มีฝุ่นสกปรกที่หน้าผ้าเบรค
2. แผ่นรองหลังผ้าเบรคซับแรงสั่นไม่มี
3. จานเบรคเป็นรอย หรือเป็นคลื่น หรือไม่เรียบ
4. ลูกสูบเบรคเริ่มตาย เคลื่อนตัวไม่คล่อง หรือไม่ถอยกลับสุด
ดันผ้าเบรคสีกับจานตลอด
5. ชนิดของเนื้อผ้าเบรค กับจานที่ใช้ อาจจะทำให้เกิดเสียงดังได้

จะเห็นว่ามีสาเหตุได้หลายข้อครับ
ต้องพิจารณาเป็นอย่าง ๆ ไป
เรื่องเบรคดัง ไม่เลือกชั้นวรรณะและราคาของรถยนต์ ครับ