ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอวิธีเสนอผบ.ซื้อ Golf Gti หน่อยครับ  (อ่าน 6851 ครั้ง)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: รบกวนขอวิธีเสนอผบ.ซื้อ Golf Gti หน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 19:56:43 »
1. เตรียมการเลือกคันไว้ก่อน
2. รอหาจังหวะที่เธออารมณ์ดีมากๆ พูดกับเธอเพราะๆ และยกเรื่องราคาที่มันถูกลงมาจากป้ายแดงเยอะมาก เรื่องความปลอดภัยอื่นๆโกหกบลาๆ ดีกว่าคันอื่นตรงนั้นตรงนี้
3.ถ้าเธอเผลอตกลงแล้วรีบซื้อเลย

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
Re: รบกวนขอวิธีเสนอผบ.ซื้อ Golf Gti หน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:04:11 »
จากประสบการณ์ตรง ผมแอบไปซื้อ WRX ป้ายแดง ที่ กทม แล้วขับกลับบ้านที่เชียงใหม่ ถึงบ้านดึกๆ หน่อย ก็ไม่มีใครอยู่ให้บ่นแล้ว (หลับหมด)

รุ่งขึ้นมีคุยเกริ่นๆ กันนิดหน่อย พอเจอรถจริงๆ ก็มีแอบบ่น เราก็บอกไปเลยไม่ต้องโกหกว่าราคามันพอๆ กับ XV ที่บ้าน แต่มันแรงกว่าเยอะ
เกียร์ธรรมดาเธอก็ขับได้ จากนั้นก็ให้ไปขับเลย ซัดให้เต็มที่ น้ำมันหมดเราเติมได้

สุดท้าย เธอชอบ  ::) ::) ::)

ผ่านไปเดือนกว่าๆ เรื่องแดงขึ้น เพราะใบแจ้งหนี้มาที่บ้าน แล้วโดนเปิดอ่านก่อน

ซึ่งผมเตรียมการไว้แล้ว ก็อธิบายว่า รุ่นนี้มันถูกที่สุดแล้วนะ จริงๆอยากได้ตัว top แต่มันแพงกว่าตัวนี้ตั้ง 7 แสนกว่าๆ
เงิน 7 แสน เอาไปซื้อรถอีกคันหรือทำอย่างอื่นได้อีกเยอะเลย ชักแม่น้ำทั้งห้าเข้าไป

สุดท้าย เพื่อให้เรื่องสงบ ผมมีสองทางเลือก 1 ขายรถทิ้ง 2 ซื้อคันใหม่ให้เธอ

อีก 2 อาทิตย์ต่อมา forester ก็มาจอดที่บ้านอีกคัน

ปล. ทุกวันนี้ผมขับ forester แต่เธอขับ WRX
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:11:17 »
จขกท ศึกษาหาอู่ดีๆนะครับ VW Audi อู่ซ่อมมีหลายที่ แต่อู่ซ่อมแล้วจบผมยังไม่เจอเลยครับ ส่วนมากทำผมบานปลายไปเรื่อยๆครับ

อาการคล้ายๆผมตอนนี้แต่ผมจะเอา WRX Linear แต่พอภรรยาไปดูชอบ F30 320d ตอนนี้เลยจบกันไม่ลงคากันไปก่อนค่อยหาวิธีอ้อนทีหลัง

ขอบคุณครับ
ของท่านนี่น่าจะเคสหนักกว่าผมนะครับ WRX vs F30 น่าจะยากมากๆ
WRX หน้าเสือรถในฝันผมเหมือนกันครับ แต่ติดที่ราคาเลย พอราคาไปชนกับ BMW แล้วสู้แรงต้านทางคนรอบข้างไม่ไหวครับ

ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา อย่าแคร์คนรอบข้าง เงินเราคนอื่นไม่ได้ช่วยผ่อน

ขับรถที่เราขับแล้วมีความสุขดีกว่าคับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:25:53 »
จขกท ศึกษาหาอู่ดีๆนะครับ VW Audi อู่ซ่อมมีหลายที่ แต่อู่ซ่อมแล้วจบผมยังไม่เจอเลยครับ ส่วนมากทำผมบานปลายไปเรื่อยๆครับ

อาการคล้ายๆผมตอนนี้แต่ผมจะเอา WRX Linear แต่พอภรรยาไปดูชอบ F30 320d ตอนนี้เลยจบกันไม่ลงคากันไปก่อนค่อยหาวิธีอ้อนทีหลัง

ขอบคุณครับ
ของท่านนี่น่าจะเคสหนักกว่าผมนะครับ WRX vs F30 น่าจะยากมากๆ
WRX หน้าเสือรถในฝันผมเหมือนกันครับ แต่ติดที่ราคาเลย พอราคาไปชนกับ BMW แล้วสู้แรงต้านทางคนรอบข้างไม่ไหวครับ

ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา อย่าแคร์คนรอบข้าง เงินเราคนอื่นไม่ได้ช่วยผ่อน

ขับรถที่เราขับแล้วมีความสุขดีกว่าคับ

ขอบคุณทั้งคำแนะนำและ แชร์ประสบการณ์ให้ครับ
ตอนนี้เรื่องเงินยังเป็นปัญหาอยู่ครับ แต่เล็งไว้แล้วว่าสักวันนึง คงได้เจอกันแน่ครับ เจ้าหน้าเสือ (มือสอง ในวันที่ราคาสู้ไหวครับ)

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:28:16 »
ถ้ามีเหตุผลอื่นที่สำคัญกว่าในการใช้เงิน ก็อดทนไปก่อนครับ

ถ้าไม่ ก็ซื้อเลยครับ เงินเรา

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:29:54 »
1. เตรียมการเลือกคันไว้ก่อน
2. รอหาจังหวะที่เธออารมณ์ดีมากๆ พูดกับเธอเพราะๆ และยกเรื่องราคาที่มันถูกลงมาจากป้ายแดงเยอะมาก เรื่องความปลอดภัยอื่นๆโกหกบลาๆ ดีกว่าคันอื่นตรงนั้นตรงนี้
3.ถ้าเธอเผลอตกลงแล้วรีบซื้อเลย

ขอบคุณครับ ปัญหาหลักๆคือแฟนมองรถเป็นวัตถุทางแฟชั่นอะครับ เลยให้ความสำคัญกับหน้าตารถ
เวลาเกริ่นๆถึง MR-S หรือ MINI นี่หูกระดิก ตาโตเลยครับ
แต่พอพูดถึงเจ้า Golf Gti หน้าเฉยชามาก หาวิธีบิ้วท์อยู่ครับ

จริงๆก็ไม่ซีเรียสหรอกครับ ถ้าซื้อจริงๆก็คงไม่ห้ามเรา แต่ถ้ามันเกิดเสีย หรือมีปัญหาทีหลังขึ้นมา เกรงว่าจะโดนซ้ำแน่ๆครับ 555

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:33:40 »
เปิดทางมางี้ ผมไป beetle ครับ
ขับสนุกน้อยกว่า แต่เก๋ๆไม่ขัดใจเมีย

วกกลับมา gti ครับ
พาไปลองนั่งครับ ดูว่าเขารู้สึกยังไง
ไม่ต้องพูดถึงความแรง ถ้านั่งแล้วชอบอาจเริ่มเปิดใจ
ถ้าภรรยาขับรถด้วย ให้ลองครับว่ามันขับดียังไง
ของแบบนี้ ต้องสัมผัสครับ

แต่ถ้าเขาไม่ชอบ ไม่เอา ไม่เปิดใจจริงๆ
ก็แล้วแต่นโยบายภายในครอบครัวแล้วครับ
เกินกว่าที่คนนอกจะเข้าใจ

จริงๆผมสาวกซูครับ แต่ๆละคันที่เคยเสนอไปมักจะโดนเรื่อง "ภายใน" ที่ผบ.รับไม่ได้
ก็เลยหารถที่สมรรถนะการขับขี่พอๆกัน เลยมาลงที่ VW golf gti ครับ
แต่พอพูดถึง VW แล้ว ผบ.เลยสน Beetle ขึ้นมา
ยังไงผมจะลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:36:16 »
บอกภรรเมียครับว่า เบาะหลังบีทเทิ่ลแคบ เดี๋ยวลูกอึดอัด ซื้อกอล์ฟดีกว่า
ไม่งั้นก็พาไปดู R34 แล้วบอก พี่จะเอาคันนี้ เดี๋ยวเค้าจะว่าแพงไปไม่น่ารัก
จะเข้าทางได้รถในงบพอดี (มุกของพี่คนหนึ่งในบอร์ดต้องห้าม พาไปดูรถที่แพงกว่าเป้าหมาย)

ขอบคุณมากครับ มุกนี้น่าสนมาก
ผมเคยชี้เจ้า R34 ให้เธอดูแล้ว บอกราคาไป งงใหญ่เลยทำไมมันแพง
อ้าว ทีตอนดู Initial D ด้วยกัน ก็ชี้ให้ดูรอบนึงแล้ว จำไม่ได้ซะงั้น  ::)

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:37:56 »
ถ้าอ้อน จนได้โดนแลกกับกระเป๋า ก็น่าจะ ok(บ่นน้อยหน่อย)
แต่ถ้ามันเสียจะโดนอีกรอบนุง > <

ผบ.บ่นๆอยากได้กระเป๋าอยู่เหมือนกันครับ (อะไรจะพอดีขนาดนั้น)
จริงๆ ผมก็กลัวโดนด่า ตอนมันเสียนี่แหละครับ ค่าซ่อมโหดเอาเรื่อง  ;D

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 20:52:16 »
จากประสบการณ์ตรง ผมแอบไปซื้อ WRX ป้ายแดง ที่ กทม แล้วขับกลับบ้านที่เชียงใหม่ ถึงบ้านดึกๆ หน่อย ก็ไม่มีใครอยู่ให้บ่นแล้ว (หลับหมด)

รุ่งขึ้นมีคุยเกริ่นๆ กันนิดหน่อย พอเจอรถจริงๆ ก็มีแอบบ่น เราก็บอกไปเลยไม่ต้องโกหกว่าราคามันพอๆ กับ XV ที่บ้าน แต่มันแรงกว่าเยอะ
เกียร์ธรรมดาเธอก็ขับได้ จากนั้นก็ให้ไปขับเลย ซัดให้เต็มที่ น้ำมันหมดเราเติมได้

สุดท้าย เธอชอบ  ::) ::) ::)

ผ่านไปเดือนกว่าๆ เรื่องแดงขึ้น เพราะใบแจ้งหนี้มาที่บ้าน แล้วโดนเปิดอ่านก่อน

ซึ่งผมเตรียมการไว้แล้ว ก็อธิบายว่า รุ่นนี้มันถูกที่สุดแล้วนะ จริงๆอยากได้ตัว top แต่มันแพงกว่าตัวนี้ตั้ง 7 แสนกว่าๆ
เงิน 7 แสน เอาไปซื้อรถอีกคันหรือทำอย่างอื่นได้อีกเยอะเลย ชักแม่น้ำทั้งห้าเข้าไป

สุดท้าย เพื่อให้เรื่องสงบ ผมมีสองทางเลือก 1 ขายรถทิ้ง 2 ซื้อคันใหม่ให้เธอ

อีก 2 อาทิตย์ต่อมา forester ก็มาจอดที่บ้านอีกคัน

ปล. ทุกวันนี้ผมขับ forester แต่เธอขับ WRX

;D ;D ;D ;D ;D อันนี้ฮาจริงๆครับ คล้ายๆผมซื้อ iPad มา แต่แทบไม่เคยได้ใช้ มีหน้าที่คือ ชาตแบต อัพเดทแอป และ อัพเดท ios ให้เท่านั้นเอง