ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอวิธีเสนอผบ.ซื้อ Golf Gti หน่อยครับ  (อ่าน 6850 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านนะครับ
วันนี้มีเรื่องกลุ้มใจ ปนฮาหน่อยๆ ไม่ซีเรียสนะครับ
พอดีกำลังหารถขับสนุก มาใช้งานชีวิตประจำวันแนว Sleeper หน่อยๆ ไปกลับที่ทำงานวันละ 30 กิโล กะใช้สลับกับ CR-V คันเก่า

หลังจากคำนวนงบประมาณ บวกลบคูณหาร หารีวิวมาอ่าน เปรียบเทียบหลายคันมาก
จนตัดสินใจได้ว่าเจ้า VW Golf Gti (mark6) อาจจะเหมาะกับเราที่สุด

แต่..
พอเริ่มจะเกริ่นๆกับ ผบ. เท่านั้นแหละ
คำถามมาเป็นชุด

- ยี่ห้ออะไรอะ โฟล์คสวาเก้น ทำไมฟังดูเก่าๆเหมือนรถรุ่นพ่อเราเลย ? ( ตอบไงดีหว่า ?)
- เยอรมันเหรอ มันพอๆกับ Audi รึเปล่า ?
- คันเป็นล้าน (มือสอง) ทำไม "หน้าตา" แบบนี้ เหมือนรถบ้านเลย ?
- จะซื้อโฟล์ค ทำไมไม่ซื้อ Beetle ล่ะ (ผบ.รู้จักอยู่รุ่นเดียว) หน้าตาน่ารักกว่าเยอะ ?

พี่ๆช่วยผมคิดวิธีพูดด้วยครับ

ปล. ตัดสดมือสอง เงินเก็บส่วนตัวผมเอง ไม่เกี่ยวกะครอบครัว

ปล2. รถผมขับเอง 99% มี ผบ. นั่งไปด้วยบ่อยๆ และมีลูก 4 ขวบนั่งหลังไปด้วยหนึ่งคน (ผบ.ขับ C-segment Sedan ค่ายฝรั่งเศส พึ่งซื้อป้ายแดงมาสองปี)

ปล3. ไม่ใช่คนขับรถเร็วมาก ขับไม่เคยเกิน 110-120 แต่ชอบรถที่อัตราเร่งดีมาก กดเร่งแซงฉุกเฉินได้ดี
ไม่ชอบรถขับหลัง จากประสบการณ์ส่วนตัว ขับรถขับหน้ามาก่อน (เคยขับ Vios britney เสียอาการบนทางด่วน ถนนลื่น แล้วแก้อาการได้)

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: รบกวนขอวิธีเสนอผบ.ซื้อ Golf Gti หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 19:25:45 »
- จะซื้อโฟล์ค ทำไมไม่ซื้อ Beetle ล่ะ (ผบ.รู้จักอยู่รุ่นเดียว) หน้าตาน่ารักกว่าเยอะ ?

ผมว่าน่าจะได้คำตอบแล้วนะครับ
Beetle 2.0 turbo เครื่องเดียวกับgolf gti เอาสติกเกอร์รอบคันออก แกะคำว่าturboออก ผมว่านี่แหละ sleeperขั้นกว่า ::)  ว่าแต่คงหามือสองยาก

ไม่ก็ passat cc ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: รบกวนขอวิธีเสนอผบ.ซื้อ Golf Gti หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 19:48:18 »
ถ้าเป็นผม เงินผมเอง ไม่มีสิทธิ์มายุ่งครับ

แต่ถ้าเกรงใจภรรยา ไม่อยากมีปัญหา เห็นว่าภรรยาพูดถึง Audi ผมจะซื้อ S3 รถใหม่มาแทน ไม่ก็พวก C43 ให้ดูว่าภาพลักษณ์ดี จ่ายแพงอีกหน่อยน่าจะคุ้ม
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 19:49:33 »
ที่ต้องเป็นกอล์ฟ GTI เพราะว่ามันคือผู้นำหัวแถวในกลุ่มรถ5ประตูมีเทอร์โบในระดับ 2000cc แรงดันเทอร์โบระดับต้นมาตั้งแต่เนินนานจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีใครโค่นมันลงได้  :) มาสด้า3/ฟอร์ดโฟกัสที่ว่าช่วงล่างอยู่ในระดับหัวแถวของรถบ้านนี่ยังแพ้เมื่อเทียบกับกอล์ฟนะครับ  :-X   
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 19:56:21 »
ง่ายๆสั้นๆ
ถาม ผบ ไปเลยครับว่าด้วยงบเท่านี้จะให้ไปซื้ออะไร
Civic RS ยังไม่ได้เลย
แล้วถึงเทียบกับ Civic ผมว่า gti ก็ยังภาพลักษณ์ดีกว่า

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 20:48:15 »
เงินตัวเองก็ไม่ต้องไปเกรงใจอะไร รถใครขับใครใช้ใครซ่อมบำรุง  เลือกเองเถอะ จะอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 20:53:09 »
เห็นราคาแล้วเป็นผมไปวอลโว่ v40 cross country ตัวดีเซลดีกว่า อัตราเร่งน้อยกว่าวินึง แต่ประหยัดน้ำมัน สวยกว่าด้วย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 21:01:35 »
เปิดทางมางี้ ผมไป beetle ครับ
ขับสนุกน้อยกว่า แต่เก๋ๆไม่ขัดใจเมีย

วกกลับมา gti ครับ
พาไปลองนั่งครับ ดูว่าเขารู้สึกยังไง
ไม่ต้องพูดถึงความแรง ถ้านั่งแล้วชอบอาจเริ่มเปิดใจ
ถ้าภรรยาขับรถด้วย ให้ลองครับว่ามันขับดียังไง
ของแบบนี้ ต้องสัมผัสครับ

แต่ถ้าเขาไม่ชอบ ไม่เอา ไม่เปิดใจจริงๆ
ก็แล้วแต่นโยบายภายในครอบครัวแล้วครับ
เกินกว่าที่คนนอกจะเข้าใจ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 21:16:13 »
ตัว beetle นอกจากดีไซน์ไม่มีอะไรสู้ gti ได้เลย สองประตูอีก เก็บของก็น้อย ลูกสี่ขวบจะไปนั่งไหน

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 21:17:34 »
ขอความเห็นใจ ตีหน้าเศร้าบอกแฟนว่ามันเป็น ปม ความยาก และใผ่ฝันมาตั้งแต่เด็ก โชคดีครับ :-* ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2017, 21:19:50 โดย arte »

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 21:27:59 »
ถ้าอ้อน จนได้โดนแลกกับกระเป๋า ก็น่าจะ ok(บ่นน้อยหน่อย)
แต่ถ้ามันเสียจะโดนอีกรอบนุง > <

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 21:37:03 »
พ่อบ้านใจกล้า อย่าไปกลัวครับ แอบไปซื้อแล้วขับกลับบ้านเลยครับ  8)
เอาแบบโฆษณา GT86

ล้อเล่นนะครับ เอาจริงๆคิดว่าจะซื้อเมื่อไหร่ครับ

ถ้าเร็วๆนี้ แนะนำให้พาไปดู อิม ก่อนครับ รับรองว่ายังไงก็ไม่ผ่าน แล้วเราค่อยถอยมา gti แทน แนวๆว่าตามใจเธอแล้วนะ เจอกันครึ่งทาง

แต่ถ้าอีกพักใหญ่ แนะนำว่าค่อยๆนวดไปครับ พูดถึงบ่อยๆ เจอคันไหนสวยๆก็ชี้ชวนให้ดู เดี๋ยวอาจจะใจอ่อน

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 22:40:41 »
บอกภรรเมียครับว่า เบาะหลังบีทเทิ่ลแคบ เดี๋ยวลูกอึดอัด ซื้อกอล์ฟดีกว่า
ไม่งั้นก็พาไปดู R34 แล้วบอก พี่จะเอาคันนี้ เดี๋ยวเค้าจะว่าแพงไปไม่น่ารัก
จะเข้าทางได้รถในงบพอดี (มุกของพี่คนหนึ่งในบอร์ดต้องห้าม พาไปดูรถที่แพงกว่าเป้าหมาย)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 23:01:23 »
บอกภรรเมียครับว่า เบาะหลังบีทเทิ่ลแคบ เดี๋ยวลูกอึดอัด ซื้อกอล์ฟดีกว่า
ไม่งั้นก็พาไปดู R34 แล้วบอก พี่จะเอาคันนี้ เดี๋ยวเค้าจะว่าแพงไปไม่น่ารัก
จะเข้าทางได้รถในงบพอดี (มุกของพี่คนหนึ่งในบอร์ดต้องห้าม พาไปดูรถที่แพงกว่าเป้าหมาย)

น่าสนใจ มุกนี้ แต่ระวังภรรยาบอก อยากได้หรือ ให้ซื้อคันนี้เลย ...55555

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 23:07:28 »
ถ้าเป็นผม ในเมื่อเราอยากได้ Golf แต่เค้าพูดถึง Beetle ขึ้นมา
ดังนั้น ผมเลือก Beetle turbo ล่ะกัน ขัดใจเดี๋ยวเค้าต่อยเอา ;D

ปล.จริงๆนึกถึง Scirocco อีกคันนึง ผมว่าเหมาะดีถ้าจะเอาไว้ขับเล่นเก๋ๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 23:11:57 »
ปัญหาเดียวกันเลยครับ โดนบอกว่ารถยุโรปแต่หน้าตายังกับแจ๊ส ถึงจะโม้สรรพคุณให้ฟังเท่าไหร่ก็ยังบิ้วไม่ขึ้น พาลแต่จะให้ไปดู Beetle อย่างเดียวเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 23:48:25 »
ทำให้นึกถึงคลิปที่เคยทำไว้ ดูปุ๊บอยากขับขึ้นมาทันทีเชียว ยังงั้นก็พาไปลองนั่งสิครับ ถ้าไม่ใช่ค่อยเปลี่ยนแนว อยากเชียร์อิมเพรสซ่าอีกคัน หน้าหมู โยกที มั่นใช่เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 08:38:04 »
ผมโชคดีจริงๆ บอกอยากซื้อ 86/BRZ เมียไม่มีบ่น แถมช่วยกันคิดพากันไปจองอีก

แต่การตัดสินใจของผมไม่ได้ให้ครอบครัวเดือดร้อนนะ ;)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 11:28:24 »
จงเห็นด้วยกับภริยาเสมอ ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 11:56:25 »
เงินใคร ใครขับ ไม่สำคัญครับ ถ้ารถเข้ามาในบ้าน ถือว่า ผบ. มีสิทธิ์เข้ามาเกี่ยวข้องทั้งหมด หรือ จขกท. กล้าบอกว่า อย่ามายุ่ง กับ ผบ.????

ผมแนะนำว่า ก่อนซื้อรถ ซ์้ออะไรให้ ผบ. ก่อนครับ อะไรก็ได้ ที่ให้แล้ว เธอยิ้มแก้มปริแน่นอน

โชคดีครับ  ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 15:44:39 »
เห็นคำว่าเงินใครคนนั้นตัดสินใจ ก่อนแต่งงานก็เป็นงี้ทุกคนแหละครับ
พอแต่งเท่านั้นแหละกลายเป็นพ่อบ้านใจกล้าเกือบทุกคน(ผมก็เป็น 555)

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 16:16:33 »
ขอสอบถามครับ

เวลาจะซื้อรถประมาณนี้ มันต้องถามภรรยาขนาดนี้เลยเหรอครับ

เราไม่ได้ไปขอเงินเขานะ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 16:28:36 »
.......................

แต่..
พอเริ่มจะเกริ่นๆกับ ผบ. เท่านั้นแหละ
คำถามมาเป็นชุด

- ยี่ห้ออะไรอะ โฟล์คสวาเก้น ทำไมฟังดูเก่าๆเหมือนรถรุ่นพ่อเราเลย ? ( ตอบไงดีหว่า ?)
- เยอรมันเหรอ มันพอๆกับ Audi รึเปล่า ?
- คันเป็นล้าน (มือสอง) ทำไม "หน้าตา" แบบนี้ เหมือนรถบ้านเลย ?

พี่ๆช่วยผมคิดวิธีพูดด้วยครับ

ปล. ตัดสดมือสอง เงินเก็บส่วนตัวผมเอง ไม่เกี่ยวกะครอบครัว..............

ถ้าตอบแบบซื่อๆ ทื่อๆ

1.VW เป็นยี่ห้อเก่าแก่ ก่อตั้งสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 และเป็นผู้ผลิตรถรายใหญ่ที่สุดในโลกด้วยจำนวนพนักงานเกินครึ่งล้าน
2.VW เป็นพ่อ Audi มาตั้งนานแล้วครับ
3.มันเป็นรถซิ่งในคราบรถบ้าน
4.จขกท.ไม่อยากได้ beetle ใช่มั้ยครับ?

ออฟไลน์ brownie

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 16:32:28 »
เงินเราหามามันก็คือเงินของเราแหละครับ แต่แฟนจะเข้าใจว่าเงินเราก็คือเงินของเค้าจะใช้อะไรต้องบอกก่อน
คราวก่อนผมซื้อรถสปอร์ตก็ซื้อแล้วเอาเข้าบ้านเลย ไม่ถามไม่บอกก่อนเพราะรู้ว่าพูดไปคงไม่ได้ซื้อแน่นอน
แต่เลือกวันเอาเข้าบ้านเป็นวันเกิดแฟนพอดี เค้าเลยเข้าใจว่าซื้อเป็นของขวัญวันเกิดให้ บ่นนิดเดียวก็หยุด555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 18:29:23 »
ปกติผมจะแยกรถที่ใช้คนเดียว กับรถที่ใช้สำหรับครอบครัว ออกจากกันครับ แต่ถ้าไม่มีที่จอด ก็เลือกอย่างหลังก่อน

(ขอโทษที่ไม่ได้ช่วยอะไรเลยคับ  :'()

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 18:42:46 »
มาเพิ่มตัวเลือกให้ครับ

1 Subaru WRX Auto
2 Bmw 320i reflash  ดูคันที่3
http://bimmer-th.com/2016/09/on-dyno-reflash-4-bangers-bimmers/

ถ้าอยากแรงมากๆ 400แรงม้า++ WRX คือคำตอบครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 19:27:29 »
จขกท ศึกษาหาอู่ดีๆนะครับ VW Audi อู่ซ่อมมีหลายที่ แต่อู่ซ่อมแล้วจบผมยังไม่เจอเลยครับ ส่วนมากทำผมบานปลายไปเรื่อยๆครับ

อาการคล้ายๆผมตอนนี้แต่ผมจะเอา WRX Linear แต่พอภรรยาไปดูชอบ F30 320d ตอนนี้เลยจบกันไม่ลงคากันไปก่อนค่อยหาวิธีอ้อนทีหลัง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 19:46:26 »
จขกท ศึกษาหาอู่ดีๆนะครับ VW Audi อู่ซ่อมมีหลายที่ แต่อู่ซ่อมแล้วจบผมยังไม่เจอเลยครับ ส่วนมากทำผมบานปลายไปเรื่อยๆครับ

อาการคล้ายๆผมตอนนี้แต่ผมจะเอา WRX Linear แต่พอภรรยาไปดูชอบ F30 320d ตอนนี้เลยจบกันไม่ลงคากันไปก่อนค่อยหาวิธีอ้อนทีหลัง

ขอบคุณครับ
ของท่านนี่น่าจะเคสหนักกว่าผมนะครับ WRX vs F30 น่าจะยากมากๆ
WRX หน้าเสือรถในฝันผมเหมือนกันครับ แต่ติดที่ราคาเลย พอราคาไปชนกับ BMW แล้วสู้แรงต้านทางคนรอบข้างไม่ไหวครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 19:49:09 »
ที่ต้องเป็นกอล์ฟ GTI เพราะว่ามันคือผู้นำหัวแถวในกลุ่มรถ5ประตูมีเทอร์โบในระดับ 2000cc แรงดันเทอร์โบระดับต้นมาตั้งแต่เนินนานจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีใครโค่นมันลงได้  :) มาสด้า3/ฟอร์ดโฟกัสที่ว่าช่วงล่างอยู่ในระดับหัวแถวของรถบ้านนี่ยังแพ้เมื่อเทียบกับกอล์ฟนะครับ  :-X

ขอบคุณครับ เป็นข้อมูลในการเชียร์อีกข้อนึงละครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 19:51:00 »
ปัญหาเดียวกันเลยครับ โดนบอกว่ารถยุโรปแต่หน้าตายังกับแจ๊ส ถึงจะโม้สรรพคุณให้ฟังเท่าไหร่ก็ยังบิ้วไม่ขึ้น พาลแต่จะให้ไปดู Beetle อย่างเดียวเหมือนกันเลย

ใช่เลยครับ ทีตอนผมเกริ่นถึง อิม ไม่ว่าไรนะ
แต่พอพูดถึง VW กลับมีความเห็นให้ไปดู Beetle
 :'(