ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาการที่ดีขึ้น !!! เมื่อมีบุคคลสำคัญมาพำนักในจังหวัด  (อ่าน 6685 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
จังหวัดที่ผมอยู่ช่วงนี้ถนนหนทางดีขึ้นผิดหูผิดตา เส้นแบ่งเลนตีสวยงามชัดเจน ไฟส่องสว่างตามถนนที่เคยดับมืดมองไม่เห็นทางก็ถูกรื้อและขุดเพื่อวางสายไฟใหม่ ถนนที่เคยเป็นหลุมเป็นบ่อถูกลาดยางใหม่เรียบสนิท น่าชมเชยผู้เกี่ยวข้องมาก ........แต่ๆๆ มันก็ทำให้ชวนคิดว่า แล้วทำไมก่อนหน้านี้ถึงไม่แก้ไขกันหนอ ปล่อยให้ชาวบ้านอย่างเราๆทนใช้สภาพถนนห่วยๆอยู่ได้ตั้งหลายปี ทั้งๆที่ก็แก้ไขและปรับปรุงกันได้(นี่หว่า) นึกแล้วก็เสียดายภาษีที่เสียไปในแต่ละปีเหลือเกิน ไม่รู้มันหายไปไหนหมด  เฮ้อ......  จังหวัดที่ท่านอยู่เป็นแบบผมไหมครับ (หมายถึงความห่วยน่ะครับ)

ออฟไลน์ tnp_super

ผมไม่รู้สึกนะว่าที่บ้านผมถนนห่วย ผมก็ว่ามันวิ่งดี...หรือเพราะผมใช้เวลาบนถนนแค่วันละสองชั่วโมงและไม่ได้วิ่งผ่านหลุมตลอดระยะทางร้อยกิโลต่อวันเลยไม่รู้สึก เอาเป็นว่าผมว่าบ้านผมถนนไม่ห่วยครับ

สำคัญระดับไหนล่ะครับ จังหวัดผมมีพวกรัฐมนตรี รองนายกอะไรพวกนี้อยู่ก็ไม่ถึงกับดี แต่ก็ไม่ได้แย่มาก

ออฟไลน์ Dubee

ผมอยู่เชียงใหม่ ผู้หลักผู้ใหย่ในบ้านเมืองทุกระดับมาที่เชียงใหม่ ถนนในเมืองยังห่วยเลยครับ เป็นหลุมเป็นบ่อ เส้นจราจรไม่ชัดเจน นี่ขนาดจังหวัดหัวเมือง จังหวัดที่เรียกได้ว่าเป็นจังหวัดสำคัญต้นๆของประเทศนะครับ (ครั้มผมจะเรียกว่าเมืองหลวงแห่งที่ 2 เด๋วจังหวัดอื่นหมั่นไส้เอา 555+) ถนนหนทางไม่ใช่จะดีมากมายก่ายกองอะไรครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมเข้าใจ จขกท คับ เห็นด้วยคับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
คล้ายๆ​เมืองบั้งไฟเลยครับ ถนนหน้าที่ว่าการยันในเมือง มีแต่หลุมแต่รอยปะ ตอนนี้ทำใหม่ทั้งเส้น
2014 Mazda3 Skyactiv

สำคัญระดับไหนล่ะครับ จังหวัดผมมีพวกรัฐมนตรี รองนายกอะไรพวกนี้อยู่ก็ไม่ถึงกับดี แต่ก็ไม่ได้แย่มาก
ก็ประมาณว่าต้องปิดถนนล่วงหน้าก่อนที่ท่านจะใช้เส้นทางน่ะครับ

ออฟไลน์ sirayu080

• Jr. Member
  • **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
คล้ายๆ​เมืองบั้งไฟเลยครับ ถนนหน้าที่ว่าการยันในเมือง มีแต่หลุมแต่รอยปะ ตอนนี้ทำใหม่ทั้งเส้น

หนองคาย?

พอดีอยู่หนองคายน่ะ

ออฟไลน์ Gunn

ปิดถนนขี่จักรยานทีนึงก็รถติดทั้งจังหวัดเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ไม่ต้องว่าระดับจังหวัด
ถนนตำบล ก็พอ อยู่มา 6ปี ถนนลาดยางแตก ไหล่ทางยุบ แจ้งเทศบาลไปไม่ยอมทำไรซักอย่าง
มีเจ้าขุน นายวัง ต้องใช้เป็นทางผ่าน เรียบสนิท เส้นยังไม่ได้ตีเลยด้วยซ้ำ (ทำเช้า เดินทางผ่านตอนบ่าย)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
...จังหวัดที่ท่านอยู่เป็นแบบผมไหมครับ (หมายถึงความห่วยน่ะครับ)

ถ้า หมายถึง ถนน เรียบ เป็น บาง ถนน เป็น ครับ

เท่า ที่ ทราบ คือ มี คน มี กลุ่มคน ของ ภาครัฐ ของ ภาคเอกชน ... จน หน้ามืด

ระหว่าง

ให้ คณิตศาสตร์ ให้ นิติวิทยาศาสตร์ ให้ จิตวิทยา + ให้ วิทยา อื่นๆ

กับ

ให้ เงิน

? ? ? แก้ ปัญหา ได้ อย่าง ยั่งยืน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ KaIaK118

สว. สจ. แถวบ้าน ทำถนนเข้าซอย อย่างดี แต่ถึงแค่หน้าบ้านตัวเองเท่านั้น ถัดจากบ้านนั้นไปเน่าเหมือนเดิม

Wow, Just wow

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมรู้ sense ที่ จขกท. สื่่อนะคับ ว่าหมายถึงใคร บ้านผม ก้เคยมีบุคคลสำคัญ มาบ่อย ถนนราดยางอย่างดี ตีเส้นสวยงาม ผมยังอยากให้ท่านมาบ่อยๆเลย อิอิ

ออฟไลน์ ps000000

เคยเจอมา ยอมรับว่าเรื่องจริง

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
บ้านผม.ถนนเส้นดังกล่าว..ถนนดี 4 เลน..ไฟทางสว่างไสวทั้งคืน..ป้ายจราจรชัดเจนตลอดเวลา..เส้นบนถนนชัดเจนทั้งปี.. ดีไปหมดเลยครับ..ถนนเส้นนี้ไม่มีด่านตรวจวินัยจราจร..ให้รำคาญใจ..กับระยะทาง 200 กว่าโล..เป็น.เพราะเหตุผลเดียวกับท่าน จขกท ครับ...
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO

ออฟไลน์ Jacob

อบต.บ้านเราโกงกันเป็นว่าเล่น งบสร้างเท่านี้กินเท่าไหร่ พอถนนไม่ได้คุณภาพก็พังสร้างใหม่กินกันต่อ ถนนต่างจังหวัดผมเห็นสร้างมาสามปีไม่เคยเสร็จ ที่เสร็จก็ทุบซ่อมใหม่ จะได้วิ่งมันๆสบายใจบ้างไม่มี

ออฟไลน์ Micjty

เรื่องจริงครับ ถนนสมเด็จพระปิ่นเกล้าก่อนมีงาน Bike For Mom มีการลาดยางมะตอยใหม่ทั้งหมด เสร็จอย่างรวดเร็วภายในเวลาเพียงแค่ประมาณ1-2เดือนเท่านั้น (ซึ่งเราๆท่านๆน่าจะทราบถึงศักยภาพการทำงานของประเทศไทยกันดีว่า ปกติ2เดือนเนี่ย แทบจะยังไม่มีการดำเนินงานอะไรเลย) ที่สำคัญถนนเส้นนี้พึ่งจะปรับปรุงไปได้แค่ประมาณ1ปีเท่านั้น ขับอยู่ทุกวันก็รู้สึกว่ามันเรียบมากอยู่แล้ว แต่ก็ต้องทำใหม่ ส่วนในซอยข้างๆ เป็นหลุมเป็นบ่อ ขับทีช่วงล่างแทบพัง ไม่มีการปรับปรุงใดๆแม้แต่นิดเดียว นี่แหละครับประเทศไทย

*** เขียนตามความเป็นจริงครับ หากเห็นว่าไม่เหมาะสม ลบได้เลยนะครับ และต้องขออภัยด้วยครับ ***

ออฟไลน์ meeuwarn

อยากให้ท่านไปอยู่จังหวัดละเดือน ใช้เวลาแค่ 6ปี ถนนดีแทบทั้งประเทศ :D

อย่างน้อยก็ในตัวจังหวัด+ รอบๆ สะอาดด้วย มีคนล้างและกวาดถนนก่อน :D

ออฟไลน์ SUBzero

• **
ไปอยู่ใหนที่นั่นต้องดีขึ้น ถ้าแย่ลงจะไปอยู่ทำไมให้ชาวบ้านนินทา ผมว่าดืกว่าไม่ทำอะไรเลย แต่อย่าไปกินข้าวไกลๆเลย

เพื่อนผมเคยสอบถามหน่วยงานรัฐที่จังหวัดว่าทำไมไม่ทำสะพานข้ามแยก (สี่แยกใหญ่ รถติดทุกวันทั้งเช้าและเย็น) เขาตอบมาว่า ถนนที่ตัดผ่านตรงแยกคนละหน่วยงานกันดูแล (ทางหลวงหลัก & ทางหลวงชนบท) จึงยังทำไม่ได้ .......ฟังแล้วเหนื่อยไหมครับ ประเทศไทย ???

ออฟไลน์ Boyja

ปกติครับ จากเดิมเป็นหลุม เป็นบ่อ ขรุขระ พอท่านจะมานี่เรียบกริ๊ป มีตีเส้นด้วย

ออฟไลน์ pradiw

จริงๆ กรมทางหลวง และกรมทางหลวงชนบท มีแผนการซ่อมบำรุงถนนอย่างต่อเนื่อง หมุนเวียนกันไปครับ
ทีนี้ รอบการหมุนเวียนดังกล่าว ไม่ค่อยทันกับความเสียหายที่เกิดขึ้นเท่าไหร่ แต่เขาก็พยายามปรับปรุงกันให้ดีขึ้นอยู่ครับ
(ผมไม่ได้อยู่ทั้ง 2 กรมข้างต้นนะครับ แต่มีหน้าที่การงานเกี่ยวข้องกันบ้าง)

ส่วนที่มี จนท. บอกว่าสะพานข้ามทางแยกที่ถนนตัดกัน ทำไม่ได้ เพราะสายหนึ่งเป็นถนนของกรมทางหลวง และอีกสายหนึ่งเป็นของกรมทางหลวงชนบท นั้น
จนท. ท่านนั้น น่าจะมีอาการเครียดจนมึนงงครับ เพราะจริงๆ แล้ว มีสะพาน/อุโมงค์ บริเวณทางแยก ที่ถนนอยู่ในความรับผิดชอบต่างหน่วยงานอยู่มากมาย
(ถ้าให้เห็นชัดๆ ดูใน กทม. เชียงใหม่ หรือเมืองใหญ่ๆ ทั่วประเทศได้เลยครับ)
อย่าว่าแต่ทั้ง 2 กรมนี้ อยู่กระทรวงเดียวกันเลยครับ คนละกระทรวง หรือแม้แต่คนละประเทศก็ทำกันมาแล้ว
ทั้งนี้ หากพิจารณาในข้อเท็จจริง เวลาทำสะพานลอยข้ามทางแยกนั้น มันลงที่ถนนของหน่วยงานที่ทำนะครับ (ไม่ต้องขออนุญาตใคร) ยกเว้นจะเลี้ยวเข้าถนนของเพื่อน (ก็จะไม่ข้ามทางแยกและ)
ดังนั้น จนท. ท่านนั้น ถ้าไม่เต็มเต็ง ก็ตอบแบบขอไปที

ออฟไลน์ iamton

• **
จังหวัดที่ผมอยู่ช่วงนี้ถนนหนทางดีขึ้นผิดหูผิดตา เส้นแบ่งเลนตีสวยงามชัดเจน ไฟส่องสว่างตามถนนที่เคยดับมืดมองไม่เห็นทางก็ถูกรื้อและขุดเพื่อวางสายไฟใหม่ ถนนที่เคยเป็นหลุมเป็นบ่อถูกลาดยางใหม่เรียบสนิท น่าชมเชยผู้เกี่ยวข้องมาก ........แต่ๆๆ มันก็ทำให้ชวนคิดว่า แล้วทำไมก่อนหน้านี้ถึงไม่แก้ไขกันหนอ ปล่อยให้ชาวบ้านอย่างเราๆทนใช้สภาพถนนห่วยๆอยู่ได้ตั้งหลายปี ทั้งๆที่ก็แก้ไขและปรับปรุงกันได้(นี่หว่า) นึกแล้วก็เสียดายภาษีที่เสียไปในแต่ละปีเหลือเกิน ไม่รู้มันหายไปไหนหมด  เฮ้อ......  จังหวัดที่ท่านอยู่เป็นแบบผมไหมครับ (หมายถึงความห่วยน่ะครับ)

อยู่จังหวัดเดียวกับผมป่ะครับ ภาคตะวันออก ผลไม้รสล้ำฯ

ออฟไลน์ cadherin

ดีใจด้วยครับ

่ส่วนจังหวัดที่ผม​อยู่​ ทำถนน​ สะพาน​ มา​ 5 ปี​ ยังไม่เสร็จ​ซักที​ มี่ขุดที่ใหม่อีกแล้ว​ ยังไม่เสร็จ​อีกตามเดิม​ ทำงานช้า

แจ้งผ่าน​ call center กรมทางหลวง​ ไม่เห็นจะเดือดร้อนอะไรด้วยเลย

ออฟไลน์ SM.

แล้วทำไมถนนหลายๆๆเส้นใน กทม ยังห่วยเหมือนเดิม พังแล้วซ่อม ซ่อมแล้วพัง อยู่อย่างนี้

ออฟไลน์ dektai

• Newbie
  • *
แล้วทำไมถนนหลายๆๆเส้นใน กทม ยังห่วยเหมือนเดิม พังแล้วซ่อม ซ่อมแล้วพัง อยู่อย่างนี้

คิดเหมือนผมเลย ขนาดผู้ใหญ่(มาก)อยู่กันเยอะแยะ