ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอุบัติเหตุ เป็นฝ่ายประมาท ใบขับขี่ขาดต่อมา22ปี ประกันภัยรับผิดชอบไหมครับ  (อ่าน 5532 ครั้ง)

ออฟไลน์ ming1973

• Jr. Member
  • **
เกิดอุบัติเหตุ เป็นฝ่ายประมาท ใบขับขี่ขาดต่อมา22ปี ประกันภัยรับผิดชอบไหมครับ

รอมา2อาทิตย์ ได้รับคำตอบแล้วครับ เดี๋ยวมาเฉลยครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ประกันรับชดใช้ให้บุคคลภายนอก หรือ คู่กรณี

ส่วนรถของฝ่ายประกันต่อให้ประกันชั้น1ก็ไม่ซ่อมให้ครับ

ออฟไลน์ ming1973

• **
เกิดอุบัติเหตุ เป็นฝ่ายประมาท ใบขับขี่ขาดต่อมา22ปี ประกันภัยรับผิดชอบไหมครับ

รอมา2อาทิตย์ ได้รับคำตอบแล้วครับ เดี๋ยวมาเฉลยครับ

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนนะคะ ว่า “ความผิดฐานขับรถยนต์ โดยไม่มีใบอนุญาตขับขี่ รัฐเป็นผู้เสียหาย ไม่ใช่คู่กรณี” แต่ถ้าหากว่าเราถูกรถชน และรถของเราเสียหาย เจ้าของรถยนต์ย่อมมิสิทธิเรียกร้องให้ชดใช้ค่าเสียหายจากคู่กรณีได้ โดยไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องผู้ขับขี่มีใบอนุญาตขับขี่หรือไม่ จึงเกิดคำถามที่ว่าในกรณีนี้ ประกันภัยจะคุ้มครองเราได้อย่างไรบ้าง วันนี้เรามีคำตอบให้ค่ะ
กรณีหากเราเป็นฝ่ายถูก
หากเราเป็นฝ่ายถูก แต่เราไม่มีใบอนุญาตขับขี่ ประกันภัยของคู่กรณีจะเป็นผู้รับผิดชอบซ่อมรถให้เราเสมอค่ะ
กรณีหากเราเป็นฝ่ายผิด
ในกรณีหากเราเป็นฝ่ายผิด บริษัทประกันภัยรถยนต์จะรับผิดชอบความเสียหายให้เราอยู่แล้ว แต่ถ้าหากว่าเราไม่มีใบขับขี่ และเกิดอุบัติเหตุขึ้นนั้น รถของเราและคู่กรณีจะได้รับความคุ้มครองหรือไม่
1.   ไม่เคยมีใบขับขี่ หรือ ไม่เคยสอบใบขับขี่มาก่อน กรณีนี้เป็นข้อยกเว้นความรับผิดของบริษัทประกันภัยค่ะ แต่เฉพาะความเสียหายของตัวรถเท่านั้น ส่วนความเสียหายของบุคคลภายนอก เช่น ชีวิต ทรัพย์สิน และร่างกาย บริษัทประกันยังคงต้องรับผิด ชดใช้ความเสียหายให้แก่บุคคลภายนอกตามกรมธรรม์ แม้ผู้ขับขี่รถที่ทำประกันในขณะเกิดเหตุ จะไม่มีใบขับขี่ก็ตาม
2.   คนขับมีใบขับขี่ แต่ไม่ได้พกขณะขับขี่ กรณีนี้ บริษัทประกันคุ้มครองทั้งรถเรา และคู่กรณี
3.   คนขับพกใบขับขี่ แต่ใบขับขี่หมดอายุ กรณีนี้ บริษัทประกันคุ้มครองทั้งรถเรา และคู่กรณี
4.   คนขับไม่พกใบขับขี่ เพราะใบขับขี่ถูกยึด กรณีนี้ บริษัทประกันคุ้มครองทั้งรถเรา และคู่กรณี
ดังนั้น สรุปได้ดังว่า ประกันจะไม่คุ้มครองการขับขี่โดยบุคคลที่ไม่เคยได้รับใบอนุญาตขับขี่ใด ๆ หรือเคยได้รับ แต่ถูกตัดสิทธิตามกฎหมายเท่านั้น
แต่อย่างไรก็ตาม ผู้ขับขี่รถยนต์ทุกท่าน ควรพกใบขับขี่ขณะขับรถทุกครั้งเพื่อความปลอดภัย และไม่ผิดกฎหมายด้วยค่ะ ทั้งนี้ ข้อมูลข้างต้นเป็นข้อมูลให้ผู้อ่านทราบคร่าว ๆ เท่านั้น เพราะฉะนั้นรถที่ทำประกันภัยจะต้องศึกษา เงื่อนไข และข้อยกเว้นที่ปรากฏในกรมธรรม์ ควบคู่กันไปด้วยนะคะ
 ขอขอบคุณข้อมูล: เรียบเรียงจากเว็บไซต์ตั๋วทนาย.com

เฉลย คือผมเคยทำใบขับขี่เมื่อ 22ปีที่แล้ว  เกิดอุบัติเหตุ เป็นฝ่ายประมาท(คือเป็นฝ่ายผิด) ใบขับขี่ขาดต่อมา22ปี ประกันภัยรับผิดชอบ
1.คู่กรณี บริษัทประกันคุ้มครองทั้งทรัพย์สินและอนามัยของคู่กรณี

2.เรา ( เกิดอุบัติเหตุ เป็นฝ่ายประมาท ใบขับขี่ขาดต่อมา22ปี) บริษัทประกันคุ้มครองทั้งทรัพย์สินและอนามัยของเราด้วยนะครับ

มิได้มีเจตนาให้กระทำตาม แต่ให้ทราบเผื่อมีประโยชน์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2017, 21:19:29 โดย ming1973 »

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
คุ้มครองครับ แต่ขาดต่อนานขนาดนั้นจะมีต้นขั้วหรือสำเนาใบขับขี่มาเป็นหลักฐานหรือป่าว

ออฟไลน์ Visual

แล้วตลอด 22 ปีที่ผ่านมาคุณขับรถมาโดยตลอดรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

โอ้  นานจริง ๆ 22 ปี ถ้าไม่มีอุบัติเหตุ น่าจะยังไม่ไปต่ออายุ สงสัยคงจะต้องสอบทำใหม่

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
สมัยวัยรุ่น 10 กว่าปีก่อน ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ ตอนชนเรียกประกัน ให้ประกันถ่ายบัตรประชาชนไป แล้วใบขับขี่ส่งให้ตามไปที่หลังก็ได้ แล้วก็ไม่นานมานี้ ใบขับขี่หมดอายุไป 2 ปี ก็เคลมได้ไม่มีปัญหา ทั้งหมดนี้ประกันกรุงเทพประกันภัย รู้สึกได้เลยว่าเจ้านี้ไม่ค่อยเรื่องมาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Lookkaew

เบื้องต้น ประกันต้องรับผิดชอบต่อคู่กรณีก่อนครับ จะมี หรือไม่มีใบขับขี่ หมดอายุ ประมาท หรือกรณีใดๆ
ว่าแต่ สมัย 22 ปีที่แล้ว ใบขับขี่ต้องต่ออายุเหมือนสมัยนี้ด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนนะคะ ว่า “ความผิดฐานขับรถยนต์ โดยไม่มีใบอนุญาตขับขี่ รัฐเป็นผู้เสียหาย ไม่ใช่คู่กรณี” แต่ถ้าหากว่าเราถูกรถชน และรถของเราเสียหาย เจ้าของรถยนต์ย่อมมิสิทธิเรียกร้องให้ชดใช้ค่าเสียหายจากคู่กรณีได้ โดยไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องผู้ขับขี่มีใบอนุญาตขับขี่หรือไม่ จึงเกิดคำถามที่ว่าในกรณีนี้ ประกันภัยจะคุ้มครองเราได้อย่างไรบ้าง วันนี้เรามีคำตอบให้ค่ะ
หากเราเป็นฝ่ายถูก แต่เราไม่มีใบอนุญาตขับขี่ ประกันภัยของคู่กรณีจะเป็นผู้รับผิดชอบซ่อมรถให้เราเสมอค่ะ
ในกรณีหากเราเป็นฝ่ายผิด บริษัทประกันภัยรถยนต์จะรับผิดชอบความเสียหายให้เราอยู่แล้ว แต่ถ้าหากว่าเราไม่มีใบขับขี่ และเกิดอุบัติเหตุขึ้นนั้น รถของเราและคู่กรณีจะได้รับความคุ้มครองหรือไม่
1.   ไม่เคยมีใบขับขี่ หรือ ไม่เคยสอบใบขับขี่มาก่อน กรณีนี้เป็นข้อยกเว้นความรับผิดของบริษัทประกันภัยค่ะ แต่เฉพาะความเสียหายของตัวรถเท่านั้น ส่วนความเสียหายของบุคคลภายนอก เช่น ชีวิต ทรัพย์สิน และร่างกาย บริษัทประกันยังคงต้องรับผิด ชดใช้ความเสียหายให้แก่บุคคลภายนอกตามกรมธรรม์ แม้ผู้ขับขี่รถที่ทำประกันในขณะเกิดเหตุ จะไม่มีใบขับขี่ก็ตาม
2.   คนขับมีใบขับขี่ แต่ไม่ได้พกขณะขับขี่ กรณีนี้ บริษัทประกันคุ้มครองทั้งรถเรา และคู่กรณี
3.   คนขับพกใบขับขี่ แต่ใบขับขี่หมดอายุ กรณีนี้ บริษัทประกันคุ้มครองทั้งรถเรา และคู่กรณี
4.   คนขับไม่พกใบขับขี่ เพราะใบขับขี่ถูกยึด กรณีนี้ บริษัทประกันคุ้มครองทั้งรถเรา และคู่กรณี
ดังนั้น สรุปได้ดังว่า ประกันจะไม่คุ้มครองการขับขี่โดยบุคคลที่ไม่เคยได้รับใบอนุญาตขับขี่ใด ๆ หรือเคยได้รับ แต่ถูกตัดสิทธิตามกฎหมายเท่านั้น
แต่อย่างไรก็ตาม ผู้ขับขี่รถยนต์ทุกท่าน ควรพกใบขับขี่ขณะขับรถทุกครั้งเพื่อความปลอดภัย และไม่ผิดกฎหมายด้วยค่ะ ทั้งนี้ ข้อมูลข้างต้นเป็นข้อมูลให้ผู้อ่านทราบคร่าว ๆ เท่านั้น เพราะฉะนั้นรถที่ทำประกันภัยจะต้องศึกษา เงื่อนไข และข้อยกเว้นที่ปรากฏในกรมธรรม์ ควบคู่กันไปด้วยนะคะ
 ขอขอบคุณข้อมูล: เรียบเรียงจากเว็บไซต์ตั๋วทนาย.com

เฉลย คือผมเคยทำใบขับขี่เมื่อ 22ปีที่แล้ว  เกิดอุบัติเหตุ เป็นฝ่ายประมาท(คือเป็นฝ่ายผิด) ใบขับขี่ขาดต่อมา22ปี ประกันภัยรับผิดชอบ
1.คู่กรณี บริษัทประกันคุ้มครองทั้งทรัพย์สินและอนามัยของคู่กรณี

2.เรา ( เกิดอุบัติเหตุ เป็นฝ่ายประมาท ใบขับขี่ขาดต่อมา22ปี) บริษัทประกันคุ้มครองทั้งทรัพย์สินและอนามัยของเราด้วยนะครับ

มิได้มีเจตนาให้กระทำตาม แต่ให้ทราบเผื่อมีประโยชน์ครับ

ช่องโหว่ หลายจุด

เสียใจกับ นักคณิตศาสตร์ประกันภัย

เสียใจกับ ผู้เกี่ยวข้องกับนิติของประเทศ

เสียใจกับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2017, 01:15:29 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ valent

คำตอบผม ไม่ได้ต้องการย้อนแย้งหรือสร้างดราม่านะครับ

ใบขับขี่ขาดมา 22 ปีนี่ ผมว่าคุณอย่าขับต่อไปเลยครับ
ถ้าอยากจะขับก็ควรทำให้ถูกต้องตามกฎหมายดีกว่ามั้ยครับ
อย่าอ้างว่าเสียเวลาในการต้องไปทำใบขับขี่
และอ้างว่าขับรถมานาน เพราะมันคนละเรื่องกัน

แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ เป็นประโยชน์เหมือนกัน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Activehybrid

เสพแต่คอมเม้นทด้านบวกละกัน

ออฟไลน์ Newhang

ช่องโหว่ หลายจุด

เสียใจกับ นักคณิตศาสตร์ประกันภัย

เสียใจกับ ผู้เกี่ยวข้องกับนิติของประเทศ

เสียใจกับ ...

กม เค้าถูกต้องแล้วครับ เค้าคิดละเอียดกว่าที่เราคิดมาก แถมคนสมัยก่อนธรรมาภิบาลมากกว่าคนสมัยนี้มาก

การกระทำความผิดต้องแยกประเด็นออกจากกันครับ คุณลองคิดกลับไป กลับมาดีๆเราจะเข้าใจ กม

ไม่ใช้ใช้ กม เหมือน ม44 ห้ามเถียง ห้ามโต้แย้ง แบบนี้มันจะมีฝ่ายได้ประโยชน์เต็มๆ แล้วก็สร้างแต่ที่ตัวเองได้ แล้วมาพูดแบบแถๆ แต่กม ที่ดีคือต้องให้ความเป็นธรรมกับทุกฝ่ายครับ

ถ้าคุณชับรถแต่ไม่มีใบขับขี่ มีคนขับรถมาชนท้ายคุณ สุดท้ายคุณจะเป็นฝ่ายผิดใช่รึเปล่าครับ
หรือมีคนฝ่าไฟแดงมาชนรถคุณ แต่คุณใบขับขี่หมดอายุโดยคุณลืมดูไปจริงๆว่ามันหมดอายุไปแล้ว สรุปการชนครั้งนี้คุณเป็นฝ่ายผิดใช่มั๊ยครับ

ผมว่าคนสมัยก่อนชะเอียดอ่อนทางความคิดค่อยข้างมาก  ผมชอบแนวคิดอนุรักษ์นิยมมันมีความดีในตัวเองค่อยข้างเยอะไม่ฉาบฉวย เค้าเป็นนักคิดอย่างแท้จริง

ออฟไลน์ Tpol

• **
เบื้องต้น ประกันต้องรับผิดชอบต่อคู่กรณีก่อนครับ จะมี หรือไม่มีใบขับขี่ หมดอายุ ประมาท หรือกรณีใดๆ
ว่าแต่ สมัย 22 ปีที่แล้ว ใบขับขี่ต้องต่ออายุเหมือนสมัยนี้ด้วยเหรอครับ

+1. ต่อทุกห้าปีเพิ่งจะมีได้ไม่นานขนาดนั้น น่าจะ15-20ปี. ส่วน22ปีจะเป็นตลอดชีพนะ. งงขาดต่อมาได้อย่างไร22ปี

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เฮ้อ..บางคนก็ปรัชญาบ้าน้ำลายได้ทุกกระทู้  กระทู้เค้าดีๆ

เบื่อพวกนักคิดขวางโลก

ออฟไลน์ bravo

ใบขับขี่ ในยุคก่อน
หลังจากสอบผ่าน จะได้ ใบขับขี่รถยนต์ชั่วคราว ใช้ได้ 1 ปี
หลังจากครบ 1 ปี ก็ต่อใบขับขี่ใบที่ 2 จะได้เป็น ใบขับขี่รถยนต์ส่วนบุคคคล ใช้ได้ 3 ปีหรือ 5 ปี (ไม่มั่นใจ)
หลังจากใบที่ 2 หมดอายุ ก็จะต่อใบที่ 3 เป็นใบขับขี่ตลอดชีพครับ

ก็แปลว่า อาจจะไม่ได้ต่อ ใบที่ 3 ใบขับขี่ก็เลยขาดอายุ

ออฟไลน์ DISPLAY

• Newbie
  • *
ผมทำใบขับขี่ตอนปี2543ก็17ปีละได้ตลอดชีพไม่ต้องไปต่อ3ปี5ปี ต่อแค่ปีแรกที่เป็นชั่วคราว

ส่วนน่าจะหลังปี 44หรือ45 จะต้องต่อ3ปี5ปี

ออฟไลน์ eaton fuller

เป็นความรู้

ถ้าเคยมีแม้จะนาน22ปีรับผิดขอบเต็ม

ถ้าไม่เคยมีรับเฉพาะค่กรณี ที่ทำเขาเสียหาย

ออฟไลน์ Barracuda

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เฮ้อ..บางคนก็ปรัชญาบ้าน้ำลายได้ทุกกระทู้  กระทู้เค้าดีๆ

เบื่อพวกนักคิดขวางโลก
+1 เสพแต่ความเห็นด้านบวกดีกว่าครับ  อันอื่นก็ลืมๆมันไป

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
กฎหมาย แบบ … ?

การประกัน แบบ … ?

ผู้เอาประกัน แบบ … ?

ความจริง แบบ วิทยาศาสตร์

โลก หมุน

ความจริง แบบ … ?

ดอง โลก

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ john

เคยมีใบอนุญาตขับขี่ = ขับรถเป็น
ไม่เคยมีใบอนุญาต = ประกันตีว่าขับรถไม่เป็น มีความเสี่ยง ไม่รับผิดชอบ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ได้ความรู้ ขอบคุณมากครับ
ว่าแต่ทำไมปล่อยให้ขาดตั้ง 22 ปีน่ะ เหอๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"