ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กันจังที่นั่งแถว3 ได้ใช้จริงๆบ่อยกว่าซันรูฟขนาดไหน  (อ่าน 10595 ครั้ง)

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
มาออกความเห็นเฉพาะส่วนของซันรูฟ นะครับ
ต้องแยกด้วยว่าเป็นซันรูฟ แบบทั่วๆ ไป หรือ พาโนรามิค ซันรูฟ
คือถ้า ซันรูฟ บานเล็กๆ ทั่วๆ ไป อันนี้แทบไม่ได้ใช้อยู่แล้ว มีก็เหมือนไม่มีแต่ถ้าเป็น
พาโนรามิค ซันรูฟ แบบเต็มแผ่นหลังคาเหมือนที่อยู่ใน Everest หรือ X trail ตัวท๊อป
อันนี้ความเห็นผมคิดว่าได้ใช้มากกว่า เบาะแถวสามแน่นอน เพราะถึงจะขับคนเดียวแต่ก็เปิด
ให้บรรยากาศภายในรถโปร่งโล่งได้ด้วย แต่ก็ต้องแลกกับความร้อนกว่าหลังคาปกตินิดนึง

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
มาออกความเห็นเฉพาะส่วนของซันรูฟ นะครับ
ต้องแยกด้วยว่าเป็นซันรูฟ แบบทั่วๆ ไป หรือ พาโนรามิค ซันรูฟ
คือถ้า ซันรูฟ บานเล็กๆ ทั่วๆ ไป อันนี้แทบไม่ได้ใช้อยู่แล้ว มีก็เหมือนไม่มีแต่ถ้าเป็น
พาโนรามิค ซันรูฟ แบบเต็มแผ่นหลังคาเหมือนที่อยู่ใน Everest หรือ X trail ตัวท๊อป
อันนี้ความเห็นผมคิดว่าได้ใช้มากกว่า เบาะแถวสามแน่นอน เพราะถึงจะขับคนเดียวแต่ก็เปิด
ให้บรรยากาศภายในรถโปร่งโล่งได้ด้วย แต่ก็ต้องแลกกับความร้อนกว่าหลังคาปกตินิดนึง
เห็นด้วยครับ  ไม่รู้ที่ถูกต้องเขาเรียกอะไรกันแน่นะ    หรือว่าจะเรียกหลังคาพาโนรามิคดี   
            พวก EV Alphard    เปิดแล้วมันโปร่งจริง  ๆ  รถดูสบายผ่อนคลายมาก  เปิด เช้า เย็น กลางคืนก็ไม่เลวนะ    ใครจะไปเปิดตอนกลางวันแดดร้อน ๆ         คือสรุปมีก็ได้ใช้ล่ะครับพวกนี้คุ้มดี

ออฟไลน์ oatekung

เห็นด้วยครับ  ไม่รู้ที่ถูกต้องเขาเรียกอะไรกันแน่นะ    หรือว่าจะเรียกหลังคาพาโนรามิคดี   
            พวก EV Alphard    เปิดแล้วมันโปร่งจริง  ๆ  รถดูสบายผ่อนคลายมาก  เปิด เช้า เย็น กลางคืนก็ไม่เลวนะ    ใครจะไปเปิดตอนกลางวันแดดร้อน ๆ         คือสรุปมีก็ได้ใช้ล่ะครับพวกนี้คุ้มดี
พาโนรามิคมันก็แค่หลังคากระจกที่อยู่ข้างๆซันรูฟ ไม่ได้เต็มบานอะไรครับ ทำให้ดูเหมือนรูใหญ่ขึ้น แต่จริงๆเท่าเดิม

ออฟไลน์ CJ.

น่าจะแล้วแต่ลักษณะการใช้งานของแต่ละคนครับ คนที่ใช้บ่อย ใช้ตลอดก็มี อย่างเช่นหลายๆความเห็น

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้เบาะแถว 3 เลยครับ แต่ moonroof กลับได้ใช้บ่อย ทั้งเปิดม่านรับแสง+รู้สึกโปร่ง หรือเปิดรับอากาศช่วงเช้า-เย็นครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
ความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เบาะแถวสามออกแบบมาให้ครอบครัว 5คนขึ้นไป
ครอบครัวใหญ่เขาใช้เยอะน๊ะครับ พ่อ แม่ ลูก 2 พร้อมทีมงานไม่ว่าจะเป็นย่า ยาย หรือพี่เลี้ยง

หากจะคิดว่าสองแถวก็นั่ง 6 ได้
นั่งจริงๆ แน่นมากครับ กระจาย 2คนในแถว 2 กับ 3 ดีกว่า ยิ่งถ้ามีเด็กใส่ car seat เบาะ 1 แถวจะนั่งได้แค่้เด็ก 1 กับผู่ใหญ่ 1 ยกเว้น mid size ถึงจะวาง car seat 2 + ผู้ใหญ่ 1

ออฟไลน์ apinui

ผมว่า ไอ้แถว 3 ใน SUV ญี่ปุ่น ที่ขายๆกันเนี่ย มันนั่งไม่ได้อะ ....

เพื่อนผมคนนึงจะซื้อรถ เถียงกันในที่ทำงานว่า รถที่มีแถว 3 มันคุ้มกว่า มีแล้วไม่ได้นั่ง ดีกว่าจะนั่งแล้วไม่มี ...

ผมเลยบอก งั้นไปกะกรู เดียวพาไปนั่ง

สุดท้าย ผมพามันไปทั้ง 2 ยี่ห้อ ทั้ง N ทั้ง H ... เพื่อผมสูง 170 มันนั่งขาชนขยับขาไม่ได้เลย ทั้ง 2 ยี่ห้อ ...

ผมบอกมันว่า มึงนั่ง ตรงนี้ เดียวพาขับไปบางแสน กล้าป่าว ....

มันบอกถ้าอย่างนี้ แค่ด่านลาดกระบัง มันก็ร้องขอลงแล้ว .....

ออฟไลน์ focus2012

ออก Fortuner มาก็เพราะมีสมาชิกเพิ่มครับ ไปไหนก็ 6 คน ได้ใช้จริงอะไรจริงครับ

ส่วน Sun roof ผมมองว่าในประเทศไทยร้อนโคตร + ฝุ่น เขม่ารถยนต์ เปิดไปดมควันเต็มๆ ก็เลยไม่คิดอยากจะได้ครับผม

ออฟไลน์ NoBiReacto

สำหรับครอบครัวผมคิดว่าซันรูฟไม่มีความจำเป็นเท่าไหร่ นานๆไปเสี่ยงต่อการรั่วน้ำเข้าซีลยางเสื่อม แต่เบาะแถว3ถ้าไม่ใช้ก็พับลงครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ของคนละประเภท มันเทียบกันไม่ได้อะครับ

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
ของคนละประเภท มันเทียบกันไม่ได้อะครับ
เห็นด้วยครับ วัตถุประสงค์คนละอย่าง เวลาซื้อรถของคนทั่วๆไปส่วนมากไม่น่าจะเรื่องนี้มาเปรียบเทียบกันหรอก

ออฟไลน์ demo2

มีไว้ดีกว่าไม่มี แต่ถ้าต้องการนั่งจริงมากกว่า 5 คน ผมมองข้าม ppv suv หรือ mpv พื้นฐานกระบะเลยครับ จากประสบการณ์ใช้รถมาหลายคัน หลายแบบ เพราะเอาเข้าจริงเบาะ แถว3 นั่งกันไม่ได้ หรือเดินทางไกลมีเหนื่อยมีอ้วก ผมมีลูกสามจึงจำเป็นต้องออก kia grand carnival มาใช้เพราะตอบโจทน์ นั่งได้จริง เหตุผลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ส่วนตัวเคยใช้และชอบรถคูเป้ 2 ที่นั่งมาก วันนี้เห็นครอบครัวและลูกสำคัญกว่า โจทย์เลยเปลี่ยน สรุปสมาชิกมาก ที่นั่งแถวสามได้ใช้บ่อยครับ ซันลูปไม่จำเป็นเลย เมืองไทยร้อน หลังคาแก้วไม่ได้ช่วย แต่จะร้อนกว่าเดิม ปล.จากประสบการณ์ตรง
เหมือนกันครับ ผมมีคุณพ่อคุณแม่คุณเมียและลูกเล็กสองคน จัด KC ไปแล้ว รอรับรถอยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

ยามไป ตจว บ้านญาติได้ใช้แทบทุกครั้งครับ  ;D ;D ;D แต่อยู่บ้านตัวเองเปิดไว้เป็นที่วางร่มหรือน้ำดื่ม เพราะวางบนเบาะแล้วมันจะไม่ไหลไปมาแบบตอนพับเบาะ เพราะมันจะมีพื้นที่เหลือเยอะมากไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

คิดว่าหลายๆบ้าน คงไม่ได้ใช้บ่อย แต่ถ้ามีเด็กๆ ก็คงได้ใช้

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ความจำเป็นแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
-เห็นผู้ใหญ่ที่รู้จัก แต่งงานอยู่กัน2คน ไม่มีลูก แกซื้อซันยองสตาวิค11ที่นั่งมาขับ เพราะแกชอบ
-บ้านผมเวลาไปไหนกัน4คน ก็เอารถ kia carnivalไป คันใหญ่นั่งสบาย คัมรี่2คันจอดเก็บในโรงรถ
-kia carnival เอาไปโคราช บรรทุกผู้ใหญ่ไป8คน ก็ไปมาแล้ว ไม่งั้นต้องเอารถไป2คัน แค่ครั้งนี้ผมก็ว่าคุ้มค่าการใช้งานแล้ว ทุกวันนี้จอดไม่ค่อยได้ใช้ หรือไม่ก็เอาไว้ขับไปจอดสนามบิน บรรทุกกระเป๋าได้เยอะดี
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันต้องมองว่า การนั่ง 7 คน บ่อยแค่ไหน ส่วนตัวผมใช้น้อยมากๆ ช่วงเทศกาลหรือวันหยุด ซึ่งผมก็เข้าใจว่า คนอื่นๆ ก็เหมือนกัน

เพราะใช้งานประจำวัน นั่ง 2 คน นานๆ ทีจะนั่ง 4 คน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
รถผม ซันรูฟใช้บ่อย และชอบด้วย

ส่วน เบาะแถว3ใช้ไม่บ่อย แต่ถ้าได้ใช้ก็ใช้จริงๆ รู้สึกคุ้ม

ถ้า เดินทางเบียด6-7คนในรถคันเดียวไหว บอกเลย สนุกอบอุ่นได้บรรยากาศกว่าขับตามกัน2คันมากๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แถวสามเที่ยวบ่อย นั่งเยอะได้ใช้บ่อยครับ ผมเองก็ใช้บ่วย
พวกมูนรูฟ หลังคาแก้ว ถ้าได้ใช้มันก็ได้ใช้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

บ้านผมมีรถ 7 ที่นั่ง ถามว่า นั่งจริงๆ แค่ 4 คน  ครับ ที่เหลือคือ พับเบาะแขวนเอาไว้

แต่ก็มีใช้บ้างกับญาติหรือไปไหน ใกล้ๆ จะนั่งไป 6 คนคันเดียวคับ