ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้กันจังที่นั่งแถว3 ได้ใช้จริงๆบ่อยกว่าซันรูฟขนาดไหน  (อ่าน 10594 ครั้ง)

ออฟไลน์ propo

• Full Member
เห็นอยากได้กันจัง เมื่อก่อนตอนยังไม่มีก็อยากนะ ได้มาใหม่ๆก็ชอบ เอนกประสงค์ดี เคยใช้xc90 ไปกินข้าวกะเพื่อนก็ขนกันไปคันเดียว นั่งก็ไม่สบายนักหรอก
แต่พอเปลี่ยนคันก็ไม่อยากได้ล่ะ เพราะใช้น้อยมากบ่อยกว่าเปิดsun roofหน่อย คนอื่นที่มีรถsuv cross over ได้ใช้เบาะแถว3กันบ่อยไหมครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
ผมใช้บ่อยมากเลยครับ ตอนที่ขับแคปติว่า ใช้พับลงตลอดเลยแถว3  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ oatekung

ถ้าเลือกเอาแถวที่3กว้างๆครับ
ซันรูฟ ตัวร้อนเลย  :'(

ออฟไลน์ akewizard

ผมอ่านหัวกระทู้แล้วรู้สึกแปลกๆชอบกลครับ........

เอาเป็นว่าคนที่เขาใช้ อยากได้เบาะแถวสามมีอยู่จริงก็แล้วกัน

อย่างผมเวลาไปเที่ยวที่ไม่ไกลมาก จะยืม Fortuner ที่บ้านแล้วเอาเบาะแถวสามลงนั่งกัน 6 คนสบายๆ หรือบางทีเอาเบาะลงข้างเดียวแล้วนั่ง 2-2-1 ทิ้งข้างหลังอีกข้างโล่งๆไว้ให้คนหลังสุดเหยียดขาเล่นได้
ถ้าขับแบบคนปกติ ไม่อัดโค้งไม่หักพวงมาลัยไปๆมาๆ ก็ยังพอให้คนนั่งหลังรู้สึกสบายอยู่ครับ

ออฟไลน์ Devil13

บ้านผมครอบครัวใหญ่ ถ้าจะไปเที่ยวจะต้องไป 2 คัน
หากซื้อ 7 ที่นั่งก็จะไปคันเดียวกันได้ ส่วนเรื่องแคบไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะสมัยก่อนนั่งแต่กระบะแค๊ปกัน สำหรับรถที่นั่งแถว3 ของFTNเนี้ยกว้างเหลือเฟือแล้ว
ถ้าผมซื้อมา แถว3 ก็เอาไว้ขนของกลับบ้านทีของเยอะ ส่วนนั่ง 7 คนก็มีตอนไปเที่ยวกับครอบครัวใหญ่ซึ่งมีโอกาศใช้บ่อยมาก

ออฟไลน์ ps000000

ชอบแบบไหนก็เลือกซื้อให้ถูกใจกันไป

ออฟไลน์ mozart

ของผมซันรูฟได้ใช้บ่อยหว่า แบะแถวสามไม่เคยได้ใช้เลย

ออฟไลน์ propo

ไม่มีไรมากนะ คือจากประสบการตัวเอง ใช้รถมี3แถวช่วงยังเรียนมันก็สนุกดีเวลาไปกับเพื่อน พอตอนนี้จบไปต่างคนต่างไป ก็กลายเป็นไม่ค่อยได้ใช้ เลยถามดู มันเหมือนเคยใช้z4 ตอนแรกก็อยากได้อยากเปิดหลังคา พอมีจริงๆแทบไม่ได้เปิด ซันรูฟก็แทบจะเปิดปีล่ะครั้ง แต่ชอบนะ แต่ที่เลิกชอบ แล้วคือแถว3 อันนี้แค่ความเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ Teera

โจทย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ คนใช้เยอะก็มี เพื่อนผม พาเมีย ลูก แม่ยาย เที่ยวบ่อยๆ ใช้ทุกอาทิตย์

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อยากได้อินโนว่ามากกว่าช่วงนี้ เอาแบบทีนั่ง6-7คนได้จริง สบายจริง ของเขิงยกขึ้นหลังคาเอา
ปาเจโร่ นั่งสบายแค่5คนรวมคนขับ เห็นออฟชั่นอินโนว่าแล้ว ใจเริ่มไปทางอินโนว่าละ แม้นจะซื้อมาจอดก็ตาม
พวกผมครอบครัวใหญ่ ไปกันเนี่ย รถ6ที่นั่งต้อง2คัน ตอนใช้งานไม่เดือดร้อน ผมชอบแบบนั้นมากกว่า
ขับปกติก็แค่2คน แต่คงไม่เอารถตู้  จะเช่ารถตู้เดินทางไกล ผมไม่ชอบ ผมเชื่อมั่นตัวเองขับมากกว่า
โจทย์ผมไม่เหมือนใครใช่ไหม นั่นคือคำตอบครับ โจทย์การใช้งานแต่ละคนไม่เหมือนกัน
กระบะไว้บรรทุก
เก๋งไว้จ่ายตลาด ขับในเมือง
ปาปอต อินโนว่า เวลากิจกรรมของครอบครัว เดินทางกลุ่มใหญ่ หรือ ยามแยกกันเที่ยวไปคนละทาง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
95% ไม่เคยได้ใช้

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
มีไว้ดีกว่าไม่มี แต่ถ้าต้องการนั่งจริงมากกว่า 5 คน ผมมองข้าม ppv suv หรือ mpv พื้นฐานกระบะเลยครับ จากประสบการณ์ใช้รถมาหลายคัน หลายแบบ เพราะเอาเข้าจริงเบาะ แถว3 นั่งกันไม่ได้ หรือเดินทางไกลมีเหนื่อยมีอ้วก ผมมีลูกสามจึงจำเป็นต้องออก kia grand carnival มาใช้เพราะตอบโจทน์ นั่งได้จริง เหตุผลของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ส่วนตัวเคยใช้และชอบรถคูเป้ 2 ที่นั่งมาก วันนี้เห็นครอบครัวและลูกสำคัญกว่า โจทย์เลยเปลี่ยน สรุปสมาชิกมาก ที่นั่งแถวสามได้ใช้บ่อยครับ ซันลูปไม่จำเป็นเลย เมืองไทยร้อน หลังคาแก้วไม่ได้ช่วย แต่จะร้อนกว่าเดิม ปล.จากประสบการณ์ตรง
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ ninekao

• Jr. Member
  • **
คงแล้วแต่โอกาสอำนวย และลักษณะการใช้งาน

ของผมเป็นแบบ 3 แถว ใช้งานประจำทุกวัน เพราะลูกสาวยึดแถวสาม ลูกชายกับคุณนายแถวสอง
ตอนกลางวันก็มีโอกาสพาเพื่อนร่วมงานนั่งอัดกันไป 6-8 คนตามโอกาส ก็สะดวกดี
ตอนเที่ยวยาวๆ หลายวัน ก็ติดแร็คหลังคาเอากระเป๋าขึ้น นั่งกันไป 6-8 คน ก็ไปได้ครับ

ส่วน sun roof ถ้าช่วงสมัยวัยรุ่นชอบมาก แต่ไม่มีโอกาสมีรถแบบนี้ 5555

ออฟไลน์ JeansZ

เพื่อนผม ซื้อ brv ได้ใช้ที่นั่งแถว 3 เกือบทุกวันครับ เวลาไปเที่ยว ชอบไปกันทั้งครอบครัว เวลาไปเที่ยวกับเพื่อน ที่นั่งยังเกือบจะไม่พอ ต้องอัด 4 คน ในที่นั่งแถวสอง แล้วให้คนตัวใหญ่สองคนไปนั่งเบาะแถวสาม
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ HLRx

ผมเลือกซื้อรถ ที่ไม่มี sunroof  moonroof เพราะไม่ได้ใช้ 100%
ส่วนที่นั่งแถว 3 ใช้บ้างแต่ไม่บ่อย ดังนั้นคันใหนมีที่นั่งแถว 3 ก็มีส่วนในการตัดสินใจสูง จะสบายหรือไม่สบาย ก็อีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คนซื้อรถที่มีแถว 3 อาจจะไม่ได้ไปกัน 5-7 คนทุกครั้งนะครับ แต่หากมีแล้วถึงเวลาได้ใช้จะ happy มาก ดีกว่ามาเบียดกันเป็นปลากระป๋องในรถเก๋งหรือ กระบะ 4ประตู นั่งไกลๆ ไม่สนุกเลย ส่วน sunroof ผมว่ามันคือของเล่นชิ้นนึง ไม่ซีเรียส
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
ผมเลือก ซันรูฟ เพราะออกต่างจังหวัดได้ใช้

แต่ไม่เลือกแถว3แน่นอน หรือไม่อยากได้ หากติดอยู่ในรถเล็ก เพราะไม่ได้ใช้ ส่วนมากจะพับเพื่อวางของเท่านั้น หรือคนที่มีแถว3ในรถเล็กจะรู้ว่ามันนั่งแทบไม่ได้เลย มีไปก็ไม่ใด้ใช้ ไม่ก็ทะเลาะกันแย่งกันหน้าแถว2

ออฟไลน์ Turin

ไม่ได้ใช้รถที่มีเบาะแถวสาม เพราะไม่มีโอกาสต้องใช้ ... แต่เป็นคนที่มีโอกาสต้องใช้ มีมันก็ดีกว่าไม่มี เว้นแต่ว่าการที่มีแถวสามแล้วมันส่งผลเสียอะไรอ่ะนะครับ แต่อย่างที่ผมเคยดู freed ถ้าซื้อมาก็กะว่าจะถอดออกเก็บ แล้วถ้ามีเหตุต้องใช้ค่อยเอามาใส่

ความต้องการ และ ประโยชน์ใช้สอยของแต่ละคนมันไม่เท่ากันหรอกครับ

ปล ผมใช้รถมี moonroof และใช้ทุกวันครับ เพราะวิ่งตอนไม่มีแดดตลอด เปิดม่านออกแล้วรถโปร่งขึ้นเยอะ  8)

ออฟไลน์ S6

ใช้ประจำบ่อยกว่า Sunroof ถึงไปแค่ 4-5 คน ถ้าไอ้ตัวเล็กคนในนอน ก็กินพื้นที่ไปเกือบแถวนึงแล้ว

ออฟไลน์ Newhang

sunroof ใช้บ่อยครับ ผมชอบนะ

ส่วนรถที่มีเบาะ3ผมยังไม่เคยมีเลย คืดว่าไม่ค่อยได้ใช้ครับ
พอรู้จักบางครอบครัว พากันไปเยอะมาก สุดท้ายแถวสามไม่พอ ไปออกรถตู้ ผมว่าเค้าใช้โคตรคุ้มเลย
ขึ้นกับคนใช้งานแหละครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่อยากได้นะ แต่มันใส่มาให้ และไม่เคยใช้เลย ถอดออกได้มั้ยครับ จะเก็บของได้มากกว่าเดิมมั้ยครับ

ออฟไลน์ TerngST

ที่บ้านคนเยอะ เพื่อนเยอะ ใช้บ่อยๆเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

SUNROOF  คิดว่าไม่ใช้อยู่แล้ว และเวลาเลือกซื้อรถ ถ้ามีก็จะไม่เอาครับ เนื่องจากขับ กทม . เป็นหลัก โอกาสเปิดน้อยมาก ๆ ผมซื้อรถทีนึงใช้ยาว ตัว SUNROOF ยางขอบกระจกมันจะเปื่อยเร็วกว่า หาเปลี่ยนยากกว่า มีโอกาสน้ำรั่วในระยะยาว

เบาะแถวที่ 3  แทบไม่มีโอกาสใช้ ถ้าซื้อมานี่ ถอดออกอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมถามคำถามแรก     บางคนใช้รถคนเดียว  ไม่มีคนนั่ง  บางคนให้แฟนขับไปอีกคัน มีกันคนละคัน
      ผมถามเลยล่ะกัน ครอบครัวแบบนี้ทำไมไม่ซื้อรถสปอร์ต 2 ที่นั่งครับ     เพราะซื้อรถซีดาน 5 ที่นั่ง SUV  7 ที่นั่งก็ไม่ได้ใช้อะไร

ผมก็มี PPV SUV  ฟอร์จูเนอร์ 7 ที่นั่งแต่ทุกวันนี้ผมขับคนเดียว ตลอด   ปีนึงจึงจะมีคนมานั่งเบาะอื่นทีนึง   แต่ผมก็ชอบใช้ PPV Fortuner นะรถมันใหญ่สะใจดี  ชอบเหลือดีกว่าขาด   ไม่งั้นคงถอดเบาะทิ้งไปแล้ว 
           อนาคตมีเวลาเหลือ  ๆ  แล้วจะซื้อ MX5   สปอร์ตโรดเสตอร์ 2 ที่นั่งมาขับแล้ว    ขับประจำนี่แหละไปเที่ยวกับแฟนก็ไปกัน 2 คน  ขับโรดเสตอร์ 2 ที่นั่งไม่เผื่อใครแล้ว           ส่วน Fortuner จะใช้เฉพาะเวลาไปเที่ยวออกทริปออฟโรดเข้าป่าขึ้นเขา  หรือไปกันทั้งบ้าน ๆ นานที 
ปล. moonroof    ผมก็ชอบนะทำให้รถมันดูกว้างดี  โปร่งครับแบบ EV Alphrad  ชอบครับ  แต่ไม่มีไม่เป็นไร
     แต่ผมเลือกเอาโรดเสตอร์ เปิดประทุนไปเลยดีกว่าตอนนี้   ผมว่ามันอิสระดี   ไม่สนว่าเมืองไทยใครจะบ่นว่าร้อน

ผมว่าคำตอบในการซื้อรถ มันอยู่ที่ความชอบและเงินเป็นหลัก ไม่ได้เกี่ยวกับใช้หรือไม่ใช่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 11:02:31 โดย Auto »

ออฟไลน์ lexus

ใจจริงอยากให้เบาะแถว3เป็นoptionเสริมที่ต้องเพิ่มเงินสั่งด้วยซ้ำ
แล้วลดราคารถที่มี5ที่นั่งซะ

เผลอๆ5ที่นั่งอาจขายดีกว่า
เพราะไม่จำเป็นต้องเพิ่มเงินเพื่อเบาะแถว3ที่ไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ bravo

เบาะแถว 3 มีไว้ มันก็ไม่ได้เสียหายอะไรมากมาย ก็แค่มีน้ำหนักเพิ่มขึ้นมาอีกนิดนึง
แต่น้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมา ก็ช่วยในเรื่องของ Weight balance ได้นิดหน่อย

อย่างถ้าจะไปเทียวไกลๆ กัน 6 คน ถ้าไม่มีเบาะแถว 3 ก็ต้องไปกัน 2 คัน ค่าน้ำมัน ค่ามอเตอร์เวย์ ค่าสึกหรอก็ต้องคูณ 2

อีกอย่าง ถ้าไปกัน 2 คัน ก็จะต้องให้ภรรยาผม ไปขับรถอีกคันนึง ขับขึ้นเขา/ลงดอย ผมก็คงจะเป็นห่วง

รถ 7 ที่นั่งไปคันเดียว ผมขับคนเดียว มั่นใจ สบายใจครับ ถึงจะไม่ได้ใช้บ่อย แต่เมื่อต้องการจะใช้ มันก็คุ้มค่ามาก ที่มีเบาะแถว 3 ครับย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนครอบครัวผมยังมีผู้ใหญ่ 4 เด็ก 2 ก็ได้ใช้ประโยชน์ดีครับ

แต่ตอนนี้เด็ก level up แล้ว ก็เลยไม่มีรถแบบนี้

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
แล้วแต่ ปัจจัยหลายๆอย่างประกอบกันครับ ถ้ามี่รถที่มีเบาะเเถว3ด้วยก็ดีกว่าครับ ทั้งๆที่นานๆใช้ครั้งนึง
ลองคิดในหลายๆมุมนะครับ
เคยไหมที่บ้างครั้งไปไหนมาไหนแล้วมีคนเกินห้าคนแล้วอยากเอารถไปแค่คันเดียว
เคยไหมที่มีงบซื้อรถแค่คันเดียวแต่มีคนในครอบครัวเกิน5คน

ผมเป็นคนนึงที่เคยซื้อรถแบบ5ที่นั้งมา เพราะคิดเสมอว่า นานๆได้ใช้กันสักครั้ง แต่พอถึงเวลากลับไม่มีให้ใช้ เช่นไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้านหญาติแล้วต้องการไปกินข้าวกันแต่ญาตดันไม่มีรถยนต์ แล้วคนเกิน5คน
นี้แหละเป็นสาเหตุให้รถ7ที่นั่งเป็นที่นิยม
ผมเคยถามคนหลายๆคนที่ขับรถแบบเดียวกัน ตอนไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ้าง ปั๊มบ้าง ตอนซื้อcapมาใหม่ๆ เค้าให้เหตผลประมาณนี้
ปล.ผมก็พับเบาะเก็บไว้ 1ปีใช้แค่2ครั้ง มีดีกว่าไม่มีครับ ตอนที่ไม่มีลำบากสุดๆไปเลย

ออฟไลน์ Visual

เบาะสามแถว มีไว้ไม่ได้ใช้มันดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ
แต่ sunroof มีไว้ก็ดี แต่ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ผมซื้อ HRV เพราะหลังคาล้วนๆ ตั้งแต่ซื้อมาปิดที่บังแดดหลังคานับครั้งได้ จอดตากแดดกระดกหลังคาตลอดทุกครั้ง เวลาไป ตจว.ก็เปิดลังคาขับรถ สรุปใช้ทุกวันคุ้ม

ส่วนเพื่อนผมซื้อรถต้องมีเบาะแถว3 เพราะที่บ้านมี 6 คน ไปไหนเอาไปคันเดียว

ทุกอย่างผมว่าอยู่ที่จุดประสงค์ของแต่ละคนมากกว่าว่าจะเอาไปใช้ทำอะไร รถในตลาดก็ออกแบบมาหลากหลายให้เลือก