ผู้เขียน หัวข้อ: แพคเกจ benz service plus ซื้อแบบไหนคุ้มกว่าครับ  (อ่าน 27633 ครั้ง)

ออฟไลน์ iceservice

• Newbie
  • *
ใช้วันวันละร้อยโล +/- 20โล ไม่เกินนี้ครับ นานๆจะไปต่างจังหวัดซักที
ถ้าซื้อแบบ compact ได้ 5ปี ราคา 15×,×××
ถ้าซื้อแบบ excellent ได้ 3ปี ราคา 11x,xxx
งบได้เท่านี้ครับ ผ่อนไม่ได้อีก ถ้าผ่อนดอกเพิ่มทั้งรถทั้งตัวแพคเกจ เลยต้องซื้อสด
ในกรณีใช้รถเท่านี้ พี่ๆ ว่าซื้อแพคเกจไหนดูจะคุ้มค่ากว่ากันครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: แพคเกจ benz service plus ซื้อแบบไหนคุ้มกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 08:22:33 »
ใช้รถขนาดนี้ถือว่าวิ่งไม่น้อย เป็นผมจัดแบบExcellentครับ แต่ถ้ากังวลเรื่องค่าServiceผมจะจัดBMWที่มีBSIดีกว่าครับ ระยะเวลากับหลักกิโลเมตรก็พอดีกันเลยนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
Re: แพคเกจ benz service plus ซื้อแบบไหนคุ้มกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 08:40:31 »
มีอีกตารางไหมครับ ที่เป็นตารางราคา

ความจริง ถึง เวลา ที่ Mercedes-Benz Thailand

ต้อง ทำขึ้น เว็บ ไว้ โหลด ได้ เหมือน ใบราคา รถ

ทำไม ไม่ทำ ? ? ?

ครั้งก่อน มีคำแก้ตัว ว่า ที่ ไม่เอา ตาราง ราคา อะไหล่ ของเหลว บริการ อื่นๆ ขึ้น เพราะ ปรับราคา บ่อย

บ่อย กว่า ปรับ ใบราคา รถ หรือ ไม่ ? ? ?

อันนี้ ปรับราคา ไม่บ่อย แต่ ไม่เอาขึ้น เว็บ

มี คำแก้ตัว อะไร อยากฟัง ? ? ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2017, 09:07:43 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 12:26:43 »
ขออนุญาติ จขกท ถามเพิ่มว่า MBSP แบบเฉพาะประกันเพิ่มเป็น 5 ปี จาก 3 ปี ไม่รวม service ราคาประมาน 120,000  คุ้มมั้ยครับ ไม่รู้ว่าจะเสียจุกจิกไหม
เพิ่งซื้อ e220d exclusive มา ใช้รถเดือนละไม่เกิน 1,000 โล วิ่งใน กทม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 13:09:51 »
เอาพูดแบบไม่เกรงใจ Benz TH เลยนะ คือถ้าไม่คิดว่าจะซื้อเพื่อ Service A,B Free ด้วยเนี่ย แล้วหาข้อมูลมาแล้วว่าค่าใช้จ่าย Service A,B แต่ละระยะจ่ายเท่าไร ก็ประเมินตามการใช้รถ กม. ตามจริงว่าคุ้มไหมกับการจ่ายเงินแพ็ค Compact ในส่วนนี้

สำหรับเรื่องการขยายรับประกันคุณภาพตัวรถ ไว้รอใกล้ 3 ปีค่อยซื้อก็ได้ครับ ดีไม่ดีรถท่านอาจเจอเรื่องจุกจิกจนสามารถขอเพิ่มประกันคุณภาพได้ฟรีๆ ก็ได้ ผมไม่ได้พูดเล่นนะ บางทีท่านอาจได้เพิ่มฟรี 1 ปีแล้วจ่ายเพิ่มเองอีกแค่ 1 ปีก็ได้ ประหยัดไปครึ่งนึงเชียวนะ (แต่อันนี้ไม่รวมค่าเช็คระยะ Service A,B)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 13:22:48 »
กรณีนี้ผมว่า Compact 3ปี คุ้มกว่าครับ
ส่วนเรื่องประกันตัวรถก็ตามความเห็นด้านบนครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 16:32:38 »
ปกติผมเคยซื้อแบบ advance ที่ประกันตัวรถเพิ่ม จาก 3 ปี เป็น 5 ปี
ถามว่าคุ้มมั๊ย ก็แล้วแต่ดวง ถ้าปีที่ 4 กับ 5 เสียเยอะก็คุ้ม
เพราะส่วนใหญ่ที่เสียกันเยอะจะเป็นปีที่ 4-5
ส่วนแบบคอมแพ็คผมมองว่าถ้าใช้รถไม่เยอะก็ไม่คุ้ม เพราะในตารางบางอย่างก็ไม่ได้เปลี่ยนให้ทุกรอบ
คงต้องดูว่าเราจะใช้รถคันนี้นานมั๊ยและใช้ปีละกี่ กม.
ถ้าห่วงเรื่องปัญหาตัวรถส่วนใหญ่จะซื้อแบบ Advance
ตอนผมซื้อ ผมเคยถามเรื่องนี้กับ 3 ศูนย์ ตอบไม่ตรงกันเลย

แต่สรุปคือ ตามปกติการซื้อก็มี 2 แบบคือจ่ายทั้งหมดครั้งเดียว หรือเฉลี่ยจ่ายกับค่างวดรถ (กรณีใช้ Benz Leasing)
แต่เดิมการซื้อต้องซื้อพร้อมกับตอนออกรถ หรือซื้อก่อน Service A (ก่อน 10,000 กม. แรก)

แต่ผมเคยถามเมื่อปีก่อนมีการเปลี่ยนเงื่อนไข คือซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ก่อนหมดประกัน 3 ปี (หรือก่อนหมดการประกันตามปกติ)
แต่มีข้อแม้คือรถที่จะซื้อต้องมีประวัติการเข้าศูนย์บริการของ MBTH และเข้าตามระยะที่ถูกต้อง

ยังไงลองสอบถามข้อมูลล่าสุดกับศูนย์และ call center ดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 16:54:45 »
ค่าใช้จ่ายในช่วง 3-5ปี จะถึงแสนเหรอครับ
ในกรณที่ไม่เจอ defect ซึ่งถ้าเจอก็จะเจอตั้งแต่ช่วงปีแรกๆในประกัน

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 19:36:24 »
ผมก็อยู่ช่วงตัดสินใจเหมือนกันครับ เพราะแพคเกต excellent 5 ปี ที่คุยไว้ราคาตั้ง 3.5 แสน โดยเซลล์แนะว่า ถ้าใช้ปีนึกไม่ถึง 35000 km จะไม่คุ้มครับ ตอนนี้ก็เลยชั่งๆ ใจอยู่ครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 01:19:04 »
สูตรที่เซลล์บอกผมไว้

ถ้าขับเยอะ ปีละ 25,000 กม. ขึ้นไปหรือประมาณว่าเซอร์วิสตกปีละ 2 ครั้ง แบ่งเป็น 2 กรณี

ขับใน กทม.เยอะ
- ให้ซื้อ Extra
ขับระหว่างจังหวัดเยอะ 
- ให้ซื้อ Excellent

ขับน้อย

- ให้ซื้อ Advance

ผมจัด Advance ไปนะ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:00:49 »
ผมมี MB รุ่นเก่าอยู่ W202 C220

ฟังแล้วรู้สึกเหนื่อยกับ MB รุ่นใหม่ๆ นะ เกิน 3 ปีขึ้นไป เหมือนมันจะเสียง่ายขึ้นนะ

ไม่ใช่ W202 ผมไม่เคยเสียนะ มันเสียตั้งแต่ 2 ปีเหมือนกัน จำได้เลย สายไฟเครื่องกรอบ แต่เคลมได้ครึ่งหนึ่ง จำไม่ผิดจ่ายไป 4 หมื่น
เขาบอกว่า lot แรกประกอบนอกมาเป็นแบบนี้ (ห่วยจริงๆ) นอกนั้นก็ไม่มีอะไรจุกจิกเท่าไรนะ ตอนนี้อยู่ด้วยกันมา 23 ปี วิ่งไป สามแสนกว่า กม.

รถ Jap ทำไมมันทนจัง จะคุยเรื่องซ่อมนิดหน่อย หลัง 5 ปีนะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:30:23 »
ไปใช้ยี่ห้อที่เค้าให้ฟรีดีกว่าครับ

Benz ยุคนี้ ไม่น่าใช้ รถมีปัญหา service นาน package ต่างๆ ก็ยังไม่ให้อีก อย่างว่าแหละครับ ขนาดไม่ให้ ยอดขายยังดีขนาดนี้เลย คงต้องรอให้ยอดตกมาน้อยกว่า BMW มั้ง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 15:57:49 »
ผมมี MB รุ่นเก่าอยู่ W202 C220

ฟังแล้วรู้สึกเหนื่อยกับ MB รุ่นใหม่ๆ นะ เกิน 3 ปีขึ้นไป เหมือนมันจะเสียง่ายขึ้นนะ

ไม่ใช่ W202 ผมไม่เคยเสียนะ มันเสียตั้งแต่ 2 ปีเหมือนกัน จำได้เลย สายไฟเครื่องกรอบ แต่เคลมได้ครึ่งหนึ่ง จำไม่ผิดจ่ายไป 4 หมื่น
เขาบอกว่า lot แรกประกอบนอกมาเป็นแบบนี้ (ห่วยจริงๆ) นอกนั้นก็ไม่มีอะไรจุกจิกเท่าไรนะ ตอนนี้อยู่ด้วยกันมา 23 ปี วิ่งไป สามแสนกว่า กม.

รถ Jap ทำไมมันทนจัง จะคุยเรื่องซ่อมนิดหน่อย หลัง 5 ปีนะ
สงสัยพวกผมจะโชคร้ายครับ ที่บ้านเคยมีC220 W202 4คัน รถน้องชายเป็นCBU ส่วนรถน้องสาว รถน้องเขย รถภรรยาผมเป็นCKD ปรากฎว่าทุกคันเจอไม่กล่องECUก็Idle Speed Controlเสียหมด ส่วนรถน้องชายวิ่งมากกว่าเพื่อน เจอหน้าปัดเสีย ผมต้องให้เพื่อนฝรั่งสั่งมาจากยุโรปเพราะสู้ราคาอะไหล่เรือนไมล์มหาโหดไม่ไหว ยังจำได้แม่นว่าช่างที่ศูนย์บอกว่าอย่าซื้อC180 W202เพราะใช้กล่องECU SiemensเหมือนC200 ส่วนC220ใช้ยี่ห้อBosch
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:01:56 »

สงสัยพวกผมจะโชคร้ายครับ ที่บ้านเคยมีC220 W202 4คัน รถน้องชายเป็นCBU ส่วนรถน้องสาว รถน้องเขย รถภรรยาผมเป็นCKD ปรากฎว่าทุกคันเจอไม่กล่องECUก็Idle Speed Controlเสียหมด ส่วนรถน้องชายวิ่งมากกว่าเพื่อน เจอหน้าปัดเสีย ผมต้องให้เพื่อนฝรั่งสั่งมาจากยุโรปเพราะสู้ราคาอะไหล่เรือนไมล์มหาโหดไม่ไหว ยังจำได้แม่นว่าช่างที่ศูนย์บอกว่าอย่าซื้อC180 W202เพราะใช้กล่องECU SiemensเหมือนC200 ส่วนC220ใช้ยี่ห้อBosch

คันของผมซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดงเลย C220 W202 Elegance CBU ล็อตแรกที่เข้าไทยผ่านเบนซ์ธนบุรี option น้อยมาก มีแค่เบาะไฟฟ้าคนขับ กุญแจไม่รีโมท
จนถึงทุกวันนี้ เท่าที่ซ่อมมามี สายไฟเครื่องกรอบ 3 ครั้ง บูชแท่นเครื่อง,เกียร์, ปีกนก, ปั้มติ๊ก, ผ้าเบรค อีกหลายครั้ง  ตู้แอร์ 1 ครั้ง
ผ้าคลัชท์เกียร์ 1 ครั้ง นอกนั้นก็ไม่เคยมี ปห. อะไรเลย กล่อง ECU ผมก็ไม่เคยมี ปห.นะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"