ผู้เขียน หัวข้อ: เติมลมฟรีในปั๊มน้ำมัน ค่าลมยางเชื่อถือได้ไหมครับ  (อ่าน 9636 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
เติมลมฟรี เทียบกับเติมที่ร้านปะยาง20บาท ค่าลมยางต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ปกติผมถือตัววัดลมลงไปวัดคอนเฟิร์มด้วยนะ  บางปั๊มก็ตรงบางปั๊มก็เพี้ยนเยอะเพราะอุปกรณ์พวกนี้ไม่มีคนสนใจตรวจสอบหรอกครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ผมวัดกับเครื่องวัดแบบพกพาก็ไม่ตรง ไม่รู้ว่าจะเชื่ออันไหนดี เว้นแต่ลองกับปั้มอื่น

ออฟไลน์ bravo

ไม่ว่าจะเป็นปั๊มน้ำมัน ร้านขายล้อแม็ก ร้านปะยาง มันก็คงขึ้นอยู่กับคุณภาพและสภาพความสมบูรณ์ของอุปกรณ์ เป็นสำคัญครับ

อย่างในอดีต ไม่มีลมไนโตรเจน ผมก็จะใช้บริการร้านปะยางในปั๊มที่ผมเติมน้ำมันเป็นประจำ แล้วก็ลองขับดูว่าแข็งหรืออ่อนไป
ถ้าเติม 32 ปอนด์ แล้วมันอ่อนไป ก็เพิ่มเป็น 34
แต่ 34 ปอนด์ของร้านปะยาง อาจจะแข็งหรืออ่อนกว่า 34 ปอนด์ของที่เติมลมในปั๊มอื่นๆ ก็ได้

ดังนั้น ถ้าเดินทางไปต่างจังหวัด แล้วรู้สึกว่าลมยางล้อใดล้อนึง มันอ่อนกว่าล้ออื่น ถ้าผมเติม ก็จะวัดใหม่ทั้ง 4 ล้อ ด้วยตัววัดลมตัวเดียวกัน

สรุป ที่วัดลมยางจะมีค่าเพี้ยน+- ก็ช่าง ขอให้ล้อซ้าย-ขวา มีแรงดันลมยางให้เท่ากัน เป็นใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

โอกาสแม่นยำน้อยมากครับ
ตัวแปรเยอะ หัววัดสภาพดีไหม ทำตกมาบ้างเปล่า
ใข้มานานก็เพี้ยนได้ และความตั้งใจทำของเด็กอีก

ซื้อหัววัดติดบ้านไว้รึยังครับ ใช้สูบจักรยานคุณภาพดีหน่อยก็เติมรถได้ เช็คลมอาทิตย์ละอย่างน้อย 1 ครั้งเพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมเติมแต่ลมในโตรเจนเท่านั้นคับ มั่นใจกว่า

ปั้มเคยทำผม ยางมีปัญหามาแล้ว เลิกแล้วคับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
แถวบ้านของผมลองทั้งปั้ม ใบไม้ เสือ หอย ปตท แล้วใกล้เคียงกันเลย บวกลบไม่เกิน 1-2 psi ครับ

ผมใช้ที่วัดของผมวัดหลังจากที่ใช้เครื่องอัตโนมัติเติมเสร็จนะครับ แล้วทำแบบเดียวกันกับหลายๆปั้มแถวๆบ้านก็ใช้ได้ครับ เติมสะดวกดี เร็วด้วยครับ

ออฟไลน์ paeybu

ลองวัดเอง เทียบกับที่เติมลมดูครับ แถวบ้านผม ห่างไม่เกิน 1-2psi

ออฟไลน์ ps000000

ผมใช้ ตัววัดพกติดรถ ของมิชลิน แจ่มดี

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเติมลม ไนโตรเจน ที่ร้านยางที่เป็นสมาชิกอยู่ครับ รู้สึกว่ามันดูมีมาตรฐานดีครับ  :)  เคยไปหาเติมตามปั๊ม ชอบเจอเครื่องเสียบ่อยๆ บางที 3 - 4 ปั๊มกว่าจะได้เติม ก็เลยเลิกครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ seeker

เติมลมที่ปั๊มเผื่อไว้เลย
ตอนเช้าค่อยเอาที่วัดลมส่วนตัวมาวัด แล้วค่อยปล่อยให้เท่ากันทั้ง 4 ล้อ

ออฟไลน์ Yoshio

• Jr. Member
  • **
ผมเคยสงสัยปั้มแถวบ้าน กลับบ้านใช้ที่เติมลมจักรยานแบบแพงๆ เสียบเข้าไปวัดมันก็ตรงดี
แต่ตอนนี้เครื่องเริ่มเก่าเริ่มไม่ตรงละครับ กดเผื่อๆเอา

ออฟไลน์ rokrok

ของผม เติมประจำอยุ่ 2ปั้มได้ ก็ตรงพอตัวนะครับ วัดกะเครื่องวัดเราเอง

แต่เป็นแบบ digital นะ ผมว่าพวกนี้มั่นคงอยู่

ออฟไลน์ rega

เติมลมที่ปั๊มเดียวแทบทุกครั้ง ปั๊มลมคงไม่มีเครื่องมือสอบเทียบเครื่องมือวัด หรือ Calibrate เพื่อเทียบมาตราฐานสากล

ไม่ใช่ประเด็นที่ต้องใส่ใจมากนัก หากเราขับเองจะรู้ได้ตัวเองเแรงดันลมยางที่พอเหมาะกับรถเรา

เติม34 psi หลังเติม ตึงตังเล็กน้อย สองสัปดาห์เติมอีกครั้ง เครื่องแสดงแรงดันลมยางคงเหลือ 33 psi ขับแล้วนุ่มนวลดี ขนาดยาง 225 65 17 ครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ SM.

ผมดูจากเครื่องเติมลมนะครับ ถ้ายังดูดี การใช้งานดี ผมก็ ok แล้วนะ

ออฟไลน์ alpha14

เติมที่ปั๊ม หัวหอม ที่เป็นดิจิตอล แทบทุกปั๊ม แล้วใช้ที่วัดลมยางพกพาวัดตรวจอีกที ก็ตรงนะ เติมบ่อยมาหลายๆปีละ ช่วงก่อนๆเครื่องปั๊มเสียบ่อยเกิน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แต่ก่อนเติมลมธรรมดา ที่เติมลมตามปั้ม ถ้าเทียบกับที่วัด จะประมาณ +/- 3 ปอน โดยประมาณ (ถ้าใครพกที่วัดแรงดันไปเอง ก็สบายใจไป)

หลังๆ เติม ไนโตรเจน เลยไม่ได้ใช้บริการบ่อยเท่าไหร่

ออฟไลน์ madboy

ตรงมั่ง ไม่ตรงมั่ง นิดๆหน่อยๆไม่ซีเรียสครับ เพราะแม้ของแพงแบบพกพา 4-5 พัน มันก็ไม่ตรงซะทีเดียวครับ  ;D