ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ BMW 320D F30 ทำเครื่องเสียง จะมีปัญหาเรื่องประกันไหมครับ  (อ่าน 5382 ครั้ง)

ออฟไลน์ max_xiss

• Newbie
  • *
 พึ่งได้รถมาป้ายแดงครับ แต่ไม่ถูกใจกับเครื่องเสียง

จะทำอะไรได้บ้างครับ จะมีปัญหากับเรื่อง BSI หรือประกันมั้ยครับ

และอยากติดกล้องถอยหลังด้วย มีที่ไหนแนะนำไหมครับ

รถเป็นรุ่น 320D M Performance

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
ถ้าติดมาแล้วระบบไฟมีปัญหาอาจจะเครมยากครับ แต่ถ้าไม่มีอะไรคงไม่ต้องกังวล
แต่ถ้าจะอัพเกรดแบบเรียบง่ายที่สุด ตัว F30 จะสามารถเปลี่ยนชุดลำโพงของ Focal ได้ซึ่งออกแบบให้ใส่ได้เลยไม่ต้องปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น ผมลองฟังแล้วเสียงดีขึ้นมาเยอะเลยครับ
ส่วนกล้องหลังเห็นมีร้านเครื่องเสียงแถวบีทีเอสพระโขนงทำมาหลายคันละครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ V221

เปลี่ยนลำโพงเป็นของ Sonic Design ก็ดีครับ เป็นเกรดพรีเมี่ยมจากญี่ปุ่น มีให้ลองฟังแล้วด้วย
http://www.sonicdesignthailand.com/products/bmw.php
ส่วนกล้องน่าจะให้ศูนย์คิดให้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

คุณ V221 เคยลองฟัง Sonic Design หรือยังครับ พอดีอยากทราบความเห็น เพราะผมไปลองในงาน Motor Show ที่ผ่านมา เขาให้นั่งฟังใน BMW 520d (F10) ผมรู้สึกเบสบวมมากขนาดปรับเครื่องเล่นเบสแค่ราวๆ 30% เอง

ตอนนี้เหล่ Audison (ถูกกว่าราวหมื่นนึง) เป็นแบบ OEM เหมือนกันจากร้านนึงแถวรัชดา เสียงใสๆ รู้สึกโอเคกว่า Sonic Design แต่ยังไม่เคยฟังในรถจริง

เปลี่ยนลำโพงเป็นของ Sonic Design ก็ดีครับ เป็นเกรดพรีเมี่ยมจากญี่ปุ่น มีให้ลองฟังแล้วด้วย
http://www.sonicdesignthailand.com/products/bmw.php
ส่วนกล้องน่าจะให้ศูนย์คิดให้ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ V221

คุณ V221 เคยลองฟัง Sonic Design หรือยังครับ พอดีอยากทราบความเห็น เพราะผมไปลองในงาน Motor Show ที่ผ่านมา เขาให้นั่งฟังใน BMW 520d (F10) ผมรู้สึกเบสบวมมากขนาดปรับเครื่องเล่นเบสแค่ราวๆ 30% เอง

ตอนนี้เหล่ Audison (ถูกกว่าราวหมื่นนึง) เป็นแบบ OEM เหมือนกันจากร้านนึงแถวรัชดา เสียงใสๆ รู้สึกโอเคกว่า Sonic Design แต่ยังไม่เคยฟังในรถจริง

ยังเลยครับ พอดีเพื่อนผมเป็นMarketingบริษัทที่นำเข้าลำโพงยี่ห้อนี้ครับ เค้าบอกว่าลำโพงจะทำมาสำหรับเฉพาะรถแต่ละรุ่นพอดีโดยไม่ต้องแก้ไขใดๆทั้งสิ้นครับ ส่วนAudisonนั้นคุณภาพหายห่วงอยู่แล้วครับ น้ำเสียงก็ชัดเจนแน่นอนเลยสำหรับBrandนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Stp

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ใจตอนนี้ไปทาง Audison เสียงใสๆ ชอบแนวนี้อยู่แล้ว ยิ่งเจอ Sonic Design เบสบวมแถมแพงกว่าเกือบหมื่นนึง ทั้งที่ดอกลำโพง Sonic Design ดูดีกว่า

ยังเลยครับ พอดีเพื่อนผมเป็นMarketingบริษัทที่นำเข้าลำโพงยี่ห้อนี้ครับ เค้าบอกว่าลำโพงจะทำมาสำหรับเฉพาะรถแต่ละรุ่นพอดีโดยไม่ต้องแก้ไขใดๆทั้งสิ้นครับ ส่วนAudisonนั้นคุณภาพหายห่วงอยู่แล้วครับ น้ำเสียงก็ชัดเจนแน่นอนเลยสำหรับBrandนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
ผมก็รอรถ 320D M Performance อยู่ครับ

เท่าที่หาข้อมูลมา

กล้องมองหลังเวลาถอย

ร้านข้างนอก : ใช้จอเดิม 2หมื่นกว่าบาท(แพงกล่องที่เชื่อมกล้องกับจอ)
                  ถ้าเปลี่ยนจอใหญ่ 3หมื่นกว่า (เพิ่มกล้อง 6พันกว่า)

ศูนย์ : ติดไม่ได้ เพราะเป็นจอเล็ก (ถามศูนย์มา)

คิดอยู่เลยครับ ว่าเอาไงดี อยากได้กล้องถอย

ออฟไลน์ max_xiss

• Newbie
  • *
ผมก็รอรถ 320D M Performance อยู่ครับ

ร้านข้างนอก : ใช้จอเดิม 2หมื่นกว่าบาท(แพงกล่องที่เชื่อมกล้องกับจอ)
                  ถ้าเปลี่ยนจอใหญ่ 3หมื่นกว่า (เพิ่มกล้อง 6พันกว่า)

ศูนย์ : ติดไม่ได้ เพราะเป็นจอเล็ก (ถามศูนย์มา)

คิดอยู่เลยครับ ว่าเอาไงดี อยากได้กล้องถอย

แล้วได้ถามศูนย์ ไหมครับว่า BSI  จะหลุดมั้ย

ออฟไลน์ caton

แล้วได้ถามศูนย์ ไหมครับว่า BSI  จะหลุดมั้ย

ไม่เหลือครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Bond007

เค้าคงตอบตามหน้าที่ครับว่า หลุด..

แต่ได้ยินมาว่าบางที่เค้ามองเป็นส่วนๆไป (ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนหรือแล้วแต่ศูนย์)

ออฟไลน์ Chronos_X

• Newbie
  • *
ขอรบกวนนอกเรื่องหน่อยครับ

อยากสอบถาม จขกท. ว่ารถขับยากไหมครับเวลาขึ้นเนิน หรือขึ้นที่จอดรถ

เพราะเห็นสปอยเลอร์หน้า แอบเตี้ยอยู่

เพราะผมก้อสนใจรุ่นนี้อยู่ครับชอบที่มันเป็นเบาะsportแต่เหลือไม่กี่คันเอง

ออฟไลน์ voyager

ขอรบกวนนอกเรื่องหน่อยครับ

อยากสอบถาม จขกท. ว่ารถขับยากไหมครับเวลาขึ้นเนิน หรือขึ้นที่จอดรถ

เพราะเห็นสปอยเลอร์หน้า แอบเตี้ยอยู่

เพราะผมก้อสนใจรุ่นนี้อยู่ครับชอบที่มันเป็นเบาะsportแต่เหลือไม่กี่คันเอง
เห็นเตี้ยๆแบบนี้ แต่ได้เปรียบที่มันออกแบบ
  short overhangs ทำให้ ramp angle หรือมุม approach มันเยอะ ดีกว่ารถขับหน้าoverhangs ยาวๆ เช่น nissan teana อย่างชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2017, 02:19:19 โดย voyager »

ออฟไลน์ h0661036

เวลาเลี้ยวลำบากมั้ยครับ ผมสังเกตว่าด้านหน้ารถมันยาวกว่ารถญี่ปุ่นมาก  และถ้าติดกล้องแล้วอย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ เพราะผมก็อยากเอา camry ไปติดจอเหมือนกัน