ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องโช๊ค เพิ่งเปลี่ยน แบบนี้เสียไหมครับ  (อ่าน 9261 ครั้ง)

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
พอดีพ่อเอารถไปเปลี่ยนโช๊คหลังมา รถกระบะแค๊ป ที่เปลี่ยนมาเป็นของ cambo ต้นละ700บาท น้ำมันธรรมดา
พอเอามาใช้งาน รู้สึกเลยว่า แข็งมาก เวลาขึ้นลูกระนาด ขนาดช้าสุดๆแล้ว  นั่งที่คนขับ ยังดีดมากๆ ไม่อยากจะนึกถึงคนนั่งแค๊ปเลยว่าจะขนาดไหน  ต้องตั้งใจบรรจงหย่อนจริงๆครับ ถึงจะไม่ดีด
ใครนั่งก็บ่นกันหมด ผมก็คิดว่า มันยังใหม่มั้ง ต้องรันอินไปก่อน ใช้ไปใช้มาก็ไม่ดีขึ้นเลย
ของเก่าก่อนเปลี่ยนเป็นของ tokiko powerX  อาการคือ เวลาขึ้นไปขย่มกระบะ จะมีเสียงโช๊คดังฟื๊ดๆ เลยคิดว่าเสีย พ่อเลยจับไปเปลี่ยน
แต่ใช้แล้ว คิดถึง tokiko เลย เพราะว่ายังนิ่มกว่ามากๆ เวลาขึ้นลูกระนาด ดีดนิดเดียวเอง
อยากทราบว่า
1. โช๊คใหม่ผม สเปคอาจจะเป็นแบบนั้นเอง หรือว่ามันเสียตั้งแต่แรกครับ
2. ถ้าผมหาอะไรบรรทุกหนักๆ แล้วทิ้งไว้นานๆให้มันอัดไว้ จะช่วยให้มันนิ่มขึ้นไหม
3. โช๊คเก่า tokiko แบบนี้ถือว่าเสียไหมครับ(อาการคือ มีคราบดำๆแต่แห้ง ไม่แน่ใจว่าน้ำมันหรือฝุ่น แต่ไม่มีเยิ้มๆ ลองกดและยืดดู เวลายืดมีเสียงฟื๊ด... หนืดพอสมควร  เวลากด มีแรงต้าน แต่ค่อนข้างน้อย)
4. ไม่อยากซื้อใหม่แล้วครับ เปลืองเงิน ถ้าให้ใช้ ใช้ตัวไหนดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
Re: ถามเรื่องโช๊ค เพิ่งเปลี่ยน แบบนี้เสียไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 19:36:48 »
ต้องลองถอดออกมากดดูครับ แต่ดูแล้วเหมือนโช้คไม่ตรงสเปกรถมากกว่าลองหาอะไรมาบรรทุกดูซัก100-200โล แล้วขับผ่านเนินลูกระนาด ว่านิ่มขึ้นไหมปกติโช้คเสียมักจะเต้นเวลาเจอ ทางขุขระ เหมือนหยุดแรงสปิงไม่ได้ ยังมีอาการดีดต่อเนื่อง โช้คยี่ห้อไม่คุ้นเลย อ่อ หรือไม่โช้คเอาแหนบไม่อยู่ คือ หนืดไม่พอ ลองเอาโช้คเก่า มากดให้สุดแล้วปล่อยพร้อมกันดูครับ ถ้าไม่เสียต้องขึ้นเท่ากัน ถ้าโช้คที่มีความหนืดเท่าเดิมจากโรงงาน มันจะแรงต้านน้อย ส่วนมากจะดูความหนืดตอนคืนตัวมากกว่าครับ ถ้าเป็นโช้คน้ำมันล้วน ถ้ากดไปจะไม่เด้งกลับ แต่จะหนืดมากเวลาดึงให้ยืด ถ้าถามว่าจะใช้ตัวไหนดี ก็ต้องตัวที่คุณพอใจมากที่สุด อันไหนที่ใช้แล้วไม่ชอบ คุณจะทนใช้ไหวเหรอครับ สุดท้ายถ้าไม่มั่นใจ ก็คงต้องซื้อใหม่ แต่แนะนำหายี่ห้อที่คนนิยมดีกว่าครับ แล้วก็มีประกัน เผื่อมีปัญหาจะได้เครมได้

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องโช๊ค เพิ่งเปลี่ยน แบบนี้เสียไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 21:45:06 »
โช๊คเป็นน้ำมันล้วนครับ เวลาดึงหนืดมาก แต่กดคืน หนืดน้อยครับ ไม่แน่ใจว่ามันเสียไหม เพราะมีเสียงฟี๊ดนี่แหละครับ
แต่ตัวใหม่ที่ใส่รถแล้วแข็ง ตัวนี้กดก็แข็ง ดึงก็หนืดครับ แข็งไปหมด แต่กระบอกเล็กกว่าตัวที่ที่เปลี่ยนออกอีกครับ
ทีหลังก็คงไม่ลองแล้วครับ รู้สึกยี่ห้อนี้จะของไทยหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 14:06:13 »
ความหนืดมันมากไปหรือเปล่า  ถ้าหนืดมาก  ยิ่งช้า ยิ่งแย่นะครับ

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 15:56:25 »
ผมว่า ไม่เสีย แต่เขาออกแบบมาให้หนืดมากไป

เหมาะสำหรับรถที่บรรทุกของหนักๆ รถส่งของ ช่วยลดการโคลงได้ดีกว่าโช๊คติดรถ

ราคาต้นละ 700 บาท ถ้าใช้แล้ว ไม่มีความสุข ก็อย่าไปทนใช้เลยครับ ถอดขายถูกๆ ไปเลย