ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ การไม่ "อัด" รถบ้าง ทำให้รถอืด  (อ่าน 14468 ครั้ง)

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
สงสังครับว่า ถ้าเราขับรถแบบเรื่อยๆ รอบเครื่องไม่ค่อยเกิน 2,500 เป็นประจำ ทั้งที่รถสามารถไปได้ถึง 180 กม./ชม.  จะทำใไห้รถอืด เร่งไม่ขึ้น

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: จริงหรือไม่ การไม่ "อัด" รถบ้าง ทำให้รถอืด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:24:34 »

ไม่จริง   แต่ขับรอบสูง เพื่อให้ ecu หัวฉีด ระบบเครื่องยนต์ ระบบน้ำมัน  ได้ทำงาน ในรอบสูงบ้าง

ก็เหมือนออกกำลังกาย

ออฟไลน์ akewizard

Re: จริงหรือไม่ การไม่ "อัด" รถบ้าง ทำให้รถอืด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:25:24 »
รถบางรุ่นระบบเกียร์จะจดจำพฤติกรรมการขับส่วนใหญ่ไว้ครับ และปรับระบบให้เกียร์ให้เข้ากับการขับ
เช่นถ้าส่วนใหญ่ขับปกติไม่เค้นเครื่องมาก เกียร์ก็จะทำงานเรียบๆไม่หวือหวา หรือถ้าบางคันขับค่อนข้างหนักเน้นรอบสูง เกียร์ก็จะตอบสนองไปอีกแบบนึง

ผมพูดถึงเกียร์อย่างเดียวนะครับ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:30:39 »
ถ้าจะมีผลก็ระบบเรียนรู้จดจำของการเปลี่ยนเกียร์ เพราะเกียร์รถรุ่นใหม่น่าจะสามารถเรียนรู้การกดคันเร่งของผู้ขับขี่ได้หมดแล้ว

ผมว่าไม่มีผลทำให้รถอืดอย่างมีนัยสำคัญ แต่ถ้ายามที่คุณกดคันเร่งเพื่อเร่งแซงมากกว่าปกติ รถจะไม่ปรับเกียร์ให้ทันเท้าก็เท่านั้นเอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:42:49 »
เห็นกระทู้ 2 ดีเซล บอกให้อัดๆๆบ้าง ไม่งั้นตัน  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:02:56 »
ผมเคยอ่านมาว่าถ้ารถออกใหม่แล้วขับแบบเรื่อยๆเฉื่อยๆ แช่รอบเยอะๆเครื่องยนต์อาจไม่ได้รันอินอย่างเหมาะสมทำให้สมรรถนะออกมาไม่เต็มที่ครับ ส่วนรถเก่าช่างประจำก็แนะนำให้นานๆทีมีการขับทางไกลและใช้รอบสูงบ้างให้อุณหภูมิน้ำมันเครื่องสูงเพื่อกำจัดความชื้นและคราบเขม่าในระบบครับ
อีกอย่างรถสมัยใหม่ ecu/tcu จะเรียนรู้วิธีขับ ถ้าเกิดขับช้าตลอด พอจะไปขับเร็ว ระบบพวกนี้ต้องใช้เวลาในการเรียนรู้ใหม่ทำให้อาจรู้สึกอืดได้ในช่วงแรกๆครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:11:26 »
ที่ผมรู้สึกเลยคือถ้าคันไหน เน้นขับประหยัดน้ำมันมาอย่างต่อเนื่อง

ถ้าวันนึงเหยียบจะเค้นแรงทันที  เกียร์มันกลับจะไม่ค่อยตบลงเกียร์ต่ำเพื่อกระโจนไปข้างหน้าเท่าไหร่

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:18:11 »
จริงครับ เกียร์เรียนรู้พฤติกรรมการขับขี่แบบเรื่อยๆเอื่อยๆของคนขับจะบันทึกข้อมูลตลอด
ต่อมาถ้าเหยียบหนักๆจะไม่ค่อยไป ต้องผ่านไปสักระยะให้มันเรียนรู้ เครื่องจะกระฉับกระเฉงขึ้น

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:30:44 »
อันนั้นน่าจะเป็นระบบเผาเขม่าไอเสียของรถยุคใหม่มากกว่าครับ ถ้าเราวิ่งติดๆ แค่ในเมืองมันจะสะสมเขม่าเยอะ แล้วระบบเผาเขม่าเนี่ยจะทำงานเมื่อเครื่องยนต์ได้วิ่งที่ความเร็วสูงสัก 100-120 km/h บ้าง พอวิ่งแค่ในเมืองก็เลยตัน ถ้ารถที่ผ่านการวิ่งนอกเมืองแล้วไม่ขับเฉื่อยๆ จะแทบไม่ต้องกังวล

เห็นกระทู้ 2 ดีเซล บอกให้อัดๆๆบ้าง ไม่งั้นตัน  :-X :-X :-X
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:46:46 »
เป็นเรื่องปกติครับ ภายในกล่องรถยนต์จะมีหน่วยความจำ เก็บข้อมูลลักษณะการขับขี่ รูปแบบ การเหยียบคันเร่ง การเปลี่ยนเกียร์ จำไว้ภายใน ECU  ถ้าขับรถแบบไหนนานๆ เป็นประจำ  หน่วยความจำนี้จะฝังอยู่ภายในกล่อง ถ้าเปลี่ยนคนขับ  คนขับใหม่แรกๆ อาจดูว่าอืด ถ้าขับอัดๆ หน่อย สักระยะ กล่องจะเรียนรู้ และปรับการจำค่าให้ใหม่ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 12:39:30 »
จริงครับ

ถ้าไม่เคยอัดเลย อัตราเร่งจะอืด เพราะสมองกลมันจำพฤติกรรมการขับขี่ของเรา

แต่ก็ยังสามารถวิ่งถึง Top Speed ได้เหมือนรถคันอื่นๆ นะครับ เพียงแต่ขึ้นช้าหน่อยครับ

วิธีรีเซ็ตเกียร์ออโต้

1) ดับเครื่องบิดสวิทช์ไปที่ off(หากเดินเครื่องอยู่)

2) บิดสวิทช์ไปที่ on ไม่ต้องสตาร์ท รอประมาณ 6 วินาทีให้ไฟหน้าปัทม์ที่กระพริบอยู่หยุดทุกตัว

3) เหยียบคันเร่งให้สุด 1 ครั้ง แล้วเหยียบเบรค 1 ครั้ง

4) สตาร์ทรถ แล้วเหยียบคันเร่ง เพื่อเร่งเครื่องให้ถึง 3000 รอบ แล้วผ่อนคันเร่ง

5) ดับเครื่อง และดึงกุญแจออก

6) สตาร์ทรถ และลองขับยาวดูความรู้สึก

หลังจากรีเซ็ตแล้ว ก็อัดหนักๆ เพื่อให้สมองกลมันจำครับ

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 12:42:18 »
ที่ผมรู้สึกเลยคือถ้าคันไหน เน้นขับประหยัดน้ำมันมาอย่างต่อเนื่อง

ถ้าวันนึงเหยียบจะเค้นแรงทันที  เกียร์มันกลับจะไม่ค่อยตบลงเกียร์ต่ำเพื่อกระโจนไปข้างหน้าเท่าไหร่
รู้สึกเเบบนั้นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 13:08:41 »
ผมว่าจริงครับ รถ เครื่อง1500c.c. 2 คันตลอด5ปี คนมีอายุครับ ขับไม่เกิน 120 รอบเครื่องไม่เคยเกิน5000 รอบ สิ่งที่เกิดขึ้นคือ รถไม่สามารถขับได้เกิน150 ก.ม./ช.ม. เหยียบแล้วตื้อๆอย่างเห็นได้ชัด เทียบกับรถรุ่นเดียวกัน แต่คนขับเหยียบบ้าง เขาบอก ยังtop speed ได้ตามที่พี่จิมมี่รีวิว ครับ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 13:17:37 »
ไม่จริงครับ

คันเร่งอาจจะอืดครับ เพราะมันจำลักษณะการขับ แต่มันจำแค่ช่วงสั้นๆ 10 นาทีเท่านั้นแหละ มันไม่ใช่ AI ที่จะมา predict พฤติกรรมได้นะครับ พอกดสุดยังไง ก็ไมม่ีทางอืดกว่าคันอื่นครับ

ECU นะครับไม่ใช่คอมพิวเตอร์โน้ตบุค ข้างในมันมีแค่ กราฟ Map ไว้จำค่าว่า Load เท่านี้ องศาคันเร่งเท่านี้ Temp เท่านี้ แรงดันอากาศเท่านี้ ต้องฉีดน้ำมันแค่ไหน เท่านั้นเองครับ
พูดง่ายๆว่าเป็นแค่แผงวงจรธรรมดาๆ เท่านั้นแหละ มันจะไปกั๊กความอืดรถได้ไง

เอาง่ายๆว่า รถซิ่งในญี่ปุ่น เยอรมัน อังกฤษ ที่บนทางสาธารณะมันวิ่งเกิน 120 ไม่ได้ เขาไม่ได้ขับรถเกิน 120 เป้นปีๆ แต่พอเอาไปลงสนาม คิดว่ามันจะแรงเท่าเดิมหรือเปล่าหละครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 13:49:20 »
ไม่จริงครับ

คันเร่งอาจจะอืดครับ เพราะมันจำลักษณะการขับ แต่มันจำแค่ช่วงสั้นๆ 10 นาทีเท่านั้นแหละ มันไม่ใช่ AI ที่จะมา predict พฤติกรรมได้นะครับ พอกดสุดยังไง ก็ไมม่ีทางอืดกว่าคันอื่นครับ

ECU นะครับไม่ใช่คอมพิวเตอร์โน้ตบุค ข้างในมันมีแค่ กราฟ Map ไว้จำค่าว่า Load เท่านี้ องศาคันเร่งเท่านี้ Temp เท่านี้ แรงดันอากาศเท่านี้ ต้องฉีดน้ำมันแค่ไหน เท่านั้นเองครับ
พูดง่ายๆว่าเป็นแค่แผงวงจรธรรมดาๆ เท่านั้นแหละ มันจะไปกั๊กความอืดรถได้ไง

เอาง่ายๆว่า รถซิ่งในญี่ปุ่น เยอรมัน อังกฤษ ที่บนทางสาธารณะมันวิ่งเกิน 120 ไม่ได้ เขาไม่ได้ขับรถเกิน 120 เป้นปีๆ แต่พอเอาไปลงสนาม คิดว่ามันจะแรงเท่าเดิมหรือเปล่าหละครับ

เห็นด้วย ครับ

เท่าที่ขับรถมา เรื่องรถทั้งคนอืด เพราะไม่เคยซัด ไม่เคยเจอ เจอแต่ เกียร์เปลี่ยนช้า-เร็ว

ถ้าเราขับแบบลอยๆ เกียร์จะเปลี่ยนที่รอบต่ำ แรงกระชากน้อย แต่พอเรากระทืบคันเร่งลงไป แล้วสักพัก มันก็จะกระฉับกระเฉง ขึ้นมาเอง (ไม่เกินหลัก 5-10 นาที หรือน้อยกว่านั้น) เกียร์จะเปลี่ยนที่รอบสูงขึ้น ลากได้มากขึ้น มีแรงดึงขึ้นมาทันที

ปล. ง้้นรถที่จอดนานๆ ไม่เคยขับ หรือ ขับแต่ไม่เคยซัดเลย คงวิ่งไม่ออกแล้วล่ะ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 13:58:30 »
.......ผมไม่เอารถปัจจุบันเป็นตัวตั้ง  เพราะไม่เคยเหยียบสุด......

ผมเคยใช้ มอไซด์ 2 จังหวะ  บิดสุดแช่หมอบอัดไป 1 กม. เคยวิ่งได้ 160   พอวิ่งไป80-100  สักเดือน  กลับมากดใหม่  ไม่ได้ 160  แล้ว  หายไปราว ๆ 10 กม.  แต่พออัดกลับไป -มา  สองสามรอบ  มันกลับมาได้เหมือนเดิม

แต่ไม่รู้เป็นเพราะอะไร  และเป็นแบบนั้นทุก ๆ ครั้ง  ที่วิ่งเอื่อย ๆ นาน ๆ...

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 15:28:19 »
ไม่จริงครับ

เห็นด้วย ครับ

เท่าที่ขับรถมา เรื่องรถทั้งคนอืด เพราะไม่เคยซัด ไม่เคยเจอ เจอแต่ เกียร์เปลี่ยนช้า-เร็ว

ถ้าเราขับแบบลอยๆ เกียร์จะเปลี่ยนที่รอบต่ำ แรงกระชากน้อย แต่พอเรากระทืบคันเร่งลงไป แล้วสักพัก มันก็จะกระฉับกระเฉง ขึ้นมาเอง (ไม่เกินหลัก 5-10 นาที หรือน้อยกว่านั้น) เกียร์จะเปลี่ยนที่รอบสูงขึ้น ลากได้มากขึ้น มีแรงดึงขึ้นมาทันที

ปล. ง้้นรถที่จอดนานๆ ไม่เคยขับ หรือ ขับแต่ไม่เคยซัดเลย คงวิ่งไม่ออกแล้วล่ะ

ส่วนตัวก็คิดแบบนี้ครับ แต่เห็นหลายๆคนพูดว่ามันจำตลอดก็เลยไม่แน่ใจครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 16:40:38 »
ตามความรู้สึกที่ได้รับ ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆอาจใช้เวลาอัดสักพักก็กลับมาปกติได้ไม่ยาก แต่ถ้ารถปีเก่าๆคงยากละหละ

ออฟไลน์ mathusw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 17:09:27 »
ในรถยุโรปเป็นน่ะครับ เกียร์มันจะจดจำพฤติกรรมการจับขี่
2013 : Volkswagen Touareg  Hybrid
2014 : BMW Activehybrid 5 M-Sport
2014 : Toyota Yaris ECO
2017 : Toyota Vigo J (2010)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 23:53:14 »
มันรีเซ็ทได้ยี่ครับ ที่บิดกุญแจแล้วเหยียบคันแร่งค้างแปบนึง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 00:35:05 »
แล้วรถเก่าเกียร์ธรรมดาอย่างพวก tiger 2.5 d4d ละครับ รถเดิม 100% จะเกี่ยวกันรึเปล่า ผู้อาวุโสที่บ้านกล่าวไว้ว่า ตอนออกรถมา 2ปีแรกขับแต่ใกล้ๆ(30-50โล) แถมวิ่งแบบช้าๆเรื่อยๆ (80-100กม/ชม) ทำให้ทุกวันนี้รถคันนี้อืดมาก เร่งขึ้นช้า ไปตันเอาแถวๆ 120-125กม/ชม รึว่าหัวฉีดตันครับ รึเกี่ยวกะกล่องจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 06:21:44 »
รถเก่าอาจจะจริงนะครับ เอาไปอัดอืดชัดมาก แถมท็อปสปีดน้อยลงบี้ติดพื้นแล้วก็ไม่เท่าเดิม  ต้องอัดอยู่หลายวันถึงจะเหมือนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:01:03 »
รถเก่าอาจจะจริงนะครับ เอาไปอัดอืดชัดมาก แถมท็อปสปีดน้อยลงบี้ติดพื้นแล้วก็ไม่เท่าเดิม  ต้องอัดอยู่หลายวันถึงจะเหมือนเดิม
เห็นด้วยครับ
ตอนผมเป็นเด็ก ไปเที่ยวไม่อยู่บ้านสิบวัน ตอนนั้นใช้ Daihatsu Applause ฝากญาติที่ช่วยมาให้ข้าวน้องหมา อุ่นเครื่องให้วันละ5-10นาที ตอนกลับมาใช้รถพ่อผมมันเร่งไม่ออกจริงๆ
คันเร่งสาย เกียร์ธรรมดา งานนี้สมองกลไม่เกี่ยว พ่อเหยียบให้ดู มันดูเนือยๆไม่ค่อยอยากไป
(ตอนนั้นผมยังขับรถไม่เป็น)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 09:23:20 »
จริงครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 10:55:59 »
Electronic
- ECU จกจำพฤติกรรมการขับ ปรับการตอบสนอง เครื่องยนต์ เกียร์ และคันเร่ง ช้าลง

Mechanical
- เกิดคราบเขม่า บนลูกสูบ เผาไหม้ไม่หมด
- หัวฉีดเกิดคราบเหนียว
- Catalytic ตันเร็ว

หัวฉีดใครที่บอกว่า ไม่ตัน ไม่มีคราบ ถอดเอาไปเข้าเครื่องล้างดู มันไม่ถึงกับอุตตัน ฉีดไม่ออก แต่ประสิธิภาพการฉีดมันไม่สมบูรณ์

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 13:00:19 »
ไม่จริงครับ

จริงครับ ประเทศอื่นๆที่จริงจังเรื่องการจำกัดความเร็วไม่เหมือนประเทศไทยเค้าไม่ให้แล่นเกินที่กฏหมายกำหนดเลยไม่ว่าที่ไหนก็ตามยังไม่มีบ่นเรื่องประสิทธิภาพรถด้อยลงเลย มีแต่คนไทยนี่แหละที่มักหาข้ออ้างขับเร็วขับฉวัดเฉวียนได้ตลอดสิน่า  :-\ ถ้าจะพะวงเรื่องประสิทธิภาพเครื่องลดลงไปดูเรื่องความสม่ำเสมอในการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง คุณภาพของน้ำมันที่ใช้ คุณภาพของน้ำมันเครื่องที่ใช้ เปลี่ยนกรองอากาศตามระยะที่เหมาะสมจะสมเหตุสมผลกว่านะ  :-X อีกอย่างรถยนต์ใช้งานไปมันก็มีการเสื่อมสภาพเป็นเรื่องปกติ รถที่อายุมากอยากจะให้มันเร่งทันใจเหมือนตอนใหม่ๆก็ต้องเหยีบคันเร่งลงไปมากกว่าเดิมแต่ไม่ได้หมายความว่าต้อง"อัด"แล้วจะขับดีเหมือนเดิม อีกอย่างไอ้การขับ"อัด"นี่เห็นบนท้องถนนทีไรมีแต่คนด่าไล่หลังตามกันเพียบเสี่ยงชนคนอื่นอีกต่างหาก  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 13:46:40 »
ไม่แน่ใจเรียกว่า อืดหรือไม่

แต่ มันตอบสนองไม่เหมือนกันครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 14:12:53 »
รถเก่าอาจจะจริง โดยเฉพาะเครื่องดีเซลเพราะพวกนี้เขม่าเยอะ

แต่รถใหม่ๆ ควบคุมโดยอิเล็กทรอนิคส์ ทั้ง ECU เครื่องยนต์และ ECU เกียร์ ล้วนมีการ "เรียนรู้" พฤติกรรมคนขับ ใครขับเบาๆ มันก็จะเซตให้ฉีดน้ำมันน้อยๆ เปลี่ยนเกียร์ที่รอบต่ำ คล้ายๆกับเข้า ECO mode ให้โดยอัตโนมัติ แต่ถ้ากดตีนหนักบ่อยๆ มันก็เหมือนเซตโปรแกรม sport mode ให้เราขับอยู่ตลอดเวลา ทำให้รู้สึกว่ารถแรงขึ้น

ผมเคยศึกษาพวก logic โปรแกรมเกียร์ออโต้ รู้หรือไม่ว่า นอกจากโหมด normal, sport, eco หรือแม้กระทั่ง snow ที่มีให้คนขับกดแล้ว ยังมีเงื่อนไข โปรแกรมยิบย่อยอยู่ในนั้นอีกมากมาย ที่ปรับเปลี่ยนตามพฤติกรรมคนขับและสภาวะถนน และโปรแกรมจะปรับให้เองโดยที่เราไม่รู้ตัว

ยกตัวอย่าง (มี details กว่านี้เยอะมาก)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 14:41:16 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ
เมื่อปีที่แล้ว น้องสาวถอยซิตี้ใหม่มา
ผมก็ยืมไปซื้อของแถวๆบ้าน ลองเหยียบหน่อย รถโครตอืดเลย
ที่ไหนได้ น้องสาวมันขับโหมดอีโก้มาตลอด

อันนี้โหมดล้วนๆ ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 16:11:25 »
จริงตามนั้นครับ อัดบ้าง ECUจดจำการขับขี่ และอยู่ที่ความสมบูรณ์เครื่องยนต์ เกียร์ ด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์