ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆหน่อยครับ CX-5 มือหนึ่งออกมาได้4วัน ไดชาร์จเสีย  (อ่าน 7914 ครั้ง)

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
ผมออกรถ mazda cx-5 มาได้4วัน แล้วขับออกต่างจังหวัดปรากฏว่า ไดชาร์จ รถเสียครับ
โดยที่ขณะที่กำลังขับอยู่รถมีเสียงดัง แป๊ก แล้วเข็มความเร็วและวัดรอบเครื่องตกลงทันทีก็ติดขึ้นมาเหมือนเดิม แล้วไฟ engine, ไฟเตือนลมยาง ไฟเตือนลื่นไถล่ โชว์ขึ้นมาครับ กับขึ้นบอกว่าระบบ เบรคอัติโนมัติทำงานผิดพลาด
หลังจากนั้นเครื่องมีอาการกำลังตกเร่งไม่ขึ้นต้องจอดแล้วสตาร์ทใหม่ ไฟเตือนทุกอย่างดับลงยกเว้นไฟ engine ที่ยังโชว์อยู่ครับ เลยนำรถเข้าศูนย์ที่ใกล้ที่สุด
ช่างที่ศูนย์บอกว่า ไดชาร์จเสีย ต้องทิ้งรถไว้ แล้วมารับกลับที่หลังเพราะไม่มีอะไหล่ต้องรอสั่งเบิกครับ
ผมอยากทราบว่า
1. รถมือหนึ่งพึ่งออกมายังไม่ครบอาทิตย์มีโอกาสที่ไดชาร์จจะเสียได้ด้วยหรือเปล่าครับ
2. ผมจะร้องเรียนจากทางศูนย์ของมาสด้าที่ผมออกรถมายังไงได้บ้างครับ ตอนนี้ทางศูนย์มีรถมาให้ผมขับสำรอง แต่ผมต้องไปรับรถเอง โดยรถเสียอยู่ที่พัทยา ส่วนตัวผมอยู่สมุทรสาครครับ

ปล. ช่างที่ศูนย์พัทยา บอกว่า "ของแบบนี้มันขึ้นกับดวงด้วยผมบังเอิญไปได้ของไม่ดีมา" แบบนี้แล้วเราจะไว้ใจอะไรได้บ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
ถ้าแค่ไดชาร์จเสียอย่างเดียวซ่อมแล้วจบเป็นผมคงได้แค่ทำใจ ถึงแม้จะเสียความรู้สึกก็เถอะ

เข้าใจและเห็นใจจขกท.ครับ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ก็เป็นไปได้แน่นอน พวกอุปกรณ์พวกนี้เค้าสั่งจากซัพพลายเออร์มา ตามธรรมดา

พันตัว มันก็มีที่ไม่ดี 2-3 ตัว เป็นเรื่องปกติ อยู่ที่ใครจะแจ็คพอต :-X

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ดีนะที่มีรถสำรองให้ผมว่าโอเคนะ  ส่วนเรื่องเสียนะมีโอกาสเกิดขึ้นได้ครับ  ำหรับไดชาร์จเพราะเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า  มันไม่รู้ว่าจะเสียเมื่อไหร่

ออฟไลน์ Stp

ถือว่าเป็นเหตุที่สามารถเกิดขึ้นได้ ถ้าศูนย์รีบรับผิดชอบและซ่อมแซมอย่างรวดเร็ว ก็อภัยกันได้ครับ หลังจากนี้หากยังมีเคสใหญ่ๆ แบบนี้เกิดขึ้นอีกคงต้องขอคุยกันยาวหน่อย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bravo

สินค้า ในระบบอุตสาหกรรม มันย่อมเสียกันได้ครับ

สมาร์ทโฟน ยี่ห้อดัง ราคา 3x,xxx บาท แกะกล่องใหม่ๆ เลย แต่เครื่องเปิดไม่ติด ก็มีครับ ตายคากล่องเลย

กรณี จขกท. ผมก็เข้าใจความรู้สึกนะครับ เกิดขึ้นกับใคร ก็ต้องเซ็งเป็นธรรมดาครับ

ออฟไลน์ paeybu

เรื่องเล็กน้อยเอง บางทีมันก็ซวยแบบนี้แหละ ดีกว่าเสียอย่างอื่นหนักๆ

ออฟไลน์ toonnazaone

เป็นผมทำใจได้คับ แค่ไดชาร์จเสีย ของใหม่ทุกอย่างมีโอกาศเสียทั้งหมด ผมของแค่อย่างไปเสียตอนพึงหมดประกันไม่กี่เดือน อันนี้จะเซ็งสุดๆ บนความโชคร้ายยังดีที่มีรถให้สำรองใช้ เป็นผมคงไม่ไปร้องเรียนศูนย์ที่ออกรถหลอกคับไม่สมเหตุสมผลเท่าไร เพราะศูนย์นั้นเค้าไม่ได้ผลิตรถเองคับ ผมขอให้ไม่เจอปัญหาอย่างอื่นเพิ่มนะคับ ผมงงตรงพวกไฟโชว์ ปกติไดชาร์จเสียไฟรูปแบตต้องติดอย่างเดียวไม่ใช้หรือคับ รถก็จะวิ่งต่อได้จนไฟหมดหม้อคับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ซ่อมจบแล้วคุยครับ ผมเชื่อว่า ทาง MAZDA น่าจะชดเชยอะไรบางอย่าง เช่นค่าเสียโอกาสจากการใช้รถ ฯ แต่คงไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนคันใหม่ครับ

สำคัญคือ ซ่อมแล้ว ปัญหาเรื่องพวก อิเลกโทรนิก ที่ตกใจกับไดชาร์ทเสียนี่้ เหมือนเดิมหหรือเปล่า เพราะระบบไฟฟ้ามันละเอียดอ่อนพอสมควร ลองเช็คให้ครบ ๆ เลยก่อนเอารถออกจากศูนย์

ชอให้มีทางออกที่ HAPPY กันทุกฝ่ายครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

อุปกรณ์ส่วนควบพวกนี้เสียผมรับได้นะเปลี่ยนก็น่าจะจบ   ถ้าเป็นชิ้นส่วนในเครื่องหรือเกียร์นี่หนาวเลย

ออฟไลน์ Sacrifice

ของบ้านผมก็ ออกมาล้างรถทีเดียว มีน้ำอยู่ในโคมไฟหน้าเลย จะปีแล้วยังไม่ไปเครมเลย

ออฟไลน์ ps000000

ตกใจเลยรถพึ่งออกมาแท้ๆ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ผมเองทำใจไม่ได้ครับ ต้องมีผู้รับผิดชอบและเมื่อแก้ไขแล้วก็ควรจะจบไม่ควรเกิดขึ้นอีก

ออฟไลน์ oatekung

เสียก็ซ่อมครับอย่าคิดมาก รถเบนซ์จอด 2 วัน อายุไม่ถึงปี สตาร์ทไม่ติด
อย่าไปคิดมาก ฉี่เหลืองครับ  :P

ออฟไลน์ O_o"

ปล. ช่างที่ศูนย์พัทยา บอกว่า "ของแบบนี้มันขึ้นกับดวงด้วยผมบังเอิญไปได้ของไม่ดีมา" แบบนี้แล้วเราจะไว้ใจอะไรได้บ้างเหรอครับ

ช่างก็เกินไปครับ จะโทษดวงอย่างเดียว ไม่เคยโทษคุณภาพตัวสินค้า 

แต่ทางที่ดีนัดเจรจา เรื่องนี้ก่อนครับ รถใหม่พึ่งใช้งานไม่ถึงอาทิตย์กลับมีปัญหา ถ้าใช้นานๆไปจะมีอะไรตามมาอีก

ยิ่งออกรถมาได้ 4 วัน มีปัญหาแบบนี้ ถ้าเป็นค่ายอื่นๆ สงสัยโดยด่ายับครับ กระทู้คงยาว 3 หน้าไปแล้ว  :D :D

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าถามว่าทำอะไรให้เกิดประโยชน์กับตัวเองได้บ้าง

ก็คงต้องโวยให้มาสด้าเอารถมาส่งให้ครับ เป็นอย่างน้อยที่ควรได้

ที่เหลือโพสเว็บบอร์ดต่างๆ เพื่อให้มาสด้ารีบลงมือชดเชยมั้ย อยู่ที่วิจารณญาณ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เข้าใจว่าเสียความรู้สึกครับ แต่ดูจากการรับผิดชอบ ผมคิดว่าโอเคครับ รับได้ แต่ก็เซ็งแทนเหมือนกันครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ zeriw009

ไดชาร์จยี่ห้ออะไรครับ พอทราบมั้ยครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ alpha14

อะไรๆมันก็เสียได้ แต่ช่างไม่ควรพูดแบบนี้ เหมือนดูถูกลูกค้าที่ดวงซวยที่มาซื้อรถคันนี้ รถใหม่ๆใครก็ไม่อยากให้มีปัญหาละครับมันเสียการเสียงาน

ออฟไลน์ Barracuda

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับดวง มันคือคุณภาพสินค้าล้วนๆครับ ขิงแบบนี้ไม่ควรเกิดขึ้น  ทางMazda ต้องรับผิดชอบให้มากกว่านี้ถ้าเป็นผมต้องสไลด์รถกลับมาให้ผมที่บ้าน มันไม่ใช่เรื่องดวงครับ

ออฟไลน์ CarameLon

อยากให้มาสด้าไทยเยี่ยวยาโดยให้ตั๋วดูการ์เดี้ยนออฟเดอะกาแลตซี่ วอร์ลุ่ม2 มา4ใบ โรงvipด้วย จะเลิกบ่นเลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ keamgladnan

อยากให้เค้าทำไงเหรอครับ  เปลี่ยนรถใหม่   เสนอประกัน 5ปี
เสนอ mazda care free

ลองคิดไว้ในใจแล้วเสนอไปเลยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ถ้าไม่คิดไรมากก็ถือว่าซวยไปคับ ศูนย์ซ่อมให้แล้วจบก้อโอเค
แต่ถ้าเป็นผมขอเปลี่ยนรถใหม่แน่ๆ เพราะถือว่าผิดปกติ ปกติไดชาร์จไม่ได้พังง่ายๆคับ อย่าว่าแต่ 4 วันเลย ปกติ 4 ปียังไม่พังกันหรอก รถผมจะ 14 ปีก็ไม่พัง
Worst case ที่สุดก็คือโดนรถย้อมมา ถ้าไม่สบายใจผมว่าร้องเรียนมาสด้าไทยแลนด์ หรือส่งไปญี่ปุ่นดูครับ
ดีไม่พังตอนแซงสิบล้อ เร่งไม่พ้นทำไง
เสียความรู้สึกแทนครับ เอาใจช่วย

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
ไดชาร์จ รถผม 15 ปี พัง แต่ของแบบนี้มันมีโอกาสพังได้

เป็นผมจะขอให้ทางMazda ต้องรับผิดชอบให้มากกว่านี้

โดยต้องสไลด์รถกลับมาให้ผมที่บ้านครับ  :)

ออฟไลน์ SM.

ยังดีที่ได้รถสำรองนะครับ ถ้าไม่อยากไปเอา ลองเสนอเป็นเงินทดแทนดูครับ

รถยังอยู่ในวารันตี มีอะไรก็เคลมไปก่อนครับ แต่คิดว่าเปลี่ยนแล้วก็น่าจะหายครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

QA QC ไม่ดีพอ.
ความคาดหวังแบบนี้มีกับโตโยต้าจะเหมาะกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Darkart

อยู่ที่คุณภาพ QC ตรวจสอบก่อนปล่อยรถมาให้ลูกค้าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถทุกคันมีสิทผิดพลาดกันได้ครับ
อยู่ที่ผิดพลาดแล้วจะยังไงกับลูกค้าต่อ อันนี้แหละสำคัญมากกว่า

ออฟไลน์ albifrons

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนมากครับ
ผมลองถามๆมาสด้าเรื่องสไลด์ออนแล้ว ทางmazda speedline บอกเพียงอย่างเดียวว่า ไม่มีบริการความช่วยเหลือในด้านนี้ (แอบเซงเหมือนกัน นี้ถ้าเกิดว่าไปเสียที่ไกลกว่านี้ ผมจะทำยังไง)

ปล. มันมีวิธีการเช็คว่ารถถูกย้อมมาหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ที่บ้านก็ถามตลอดว่า ได้รถย้อมมาหรือเปล่า ผมไม่รู้จะตอบยังไงดีเลยครับ

ออฟไลน์ h0661036

รถใหม่มันกลิ่นของรถอยู่นะ   

...  สิ่งที่คุณคาดหวัง ถ้ากับแบรนด์ใหญ่ ๆ ยังพอได้ครับ    อย่างผมออก camry มา ทางศูนย์โทรมาถาม 1 ครั้งว่า รถเป็นยังไงบ้างขับดีมั้ย   ส่งจดหมายอีก 1 ครั้งว่ามีอะไรให้ปรับปรุงมั้ย   และขอนัดสัมภาษณ์อีก 1 ครั้งว่าอยากให้มีอะไรปรับปรุงบ้าง

เรื่องไดชาร์จ   vios ผมเสียตอนปีที่ 3  (ใช้วิธีซ่อมเอา เสียไปพันกว่าบาท)