ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับเคส อาม่าซื้อ Mini ให้หลาน 17 ไปซิ่งชนปี 55 และล่าสุด พอร์ช ปี 60??  (อ่าน 7500 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

คือ ผมดูข่าวนี้แล้ว รู้สึกไม่ค่อยดีในหลายๆ ประเด็น คือ อาม่าซื้อรถ Mini Cooper S ให้กับเด็ก 17 ส่วนตัวผมว่ามันเกินไปจริงๆ นะครับ รถแรงๆ ราคา 3 ล้านกว่า ผมไม่เข้าใจทำไมสอนลูกหลานแบบนี้ จูงใจให้เรียนโดยรถ ผมมองว่ามันไม่ ok เลย แล้วปี 60 ก็เกิดเหตุ พอร์ชขึ้นอีก

เรื่องชดใช้ผมไม่รู้จริงๆ แต่เมื่อมีปัญญาขับรถแพงๆ ก็ควรจ่ายค่าเสียหายได้ด้วยนะครับ

ขนาดผมขับรถ ราคา 2 แสน ยังทำประกันชั้น 1 เลย เพราะกลัวไปเกิดเหตุอะไรต่างๆ

คิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ 0%

มันไม่ได้เกี่ยวที่ราคารถ ยี่ห้อรถหรอกครับ

มันอยู่ที่สันดานคน

ออฟไลน์ tnp_super

คนแบบนี้ต้องยื่นคำร้องให้ศาลยึดทรัพย์เพื่อขายทอดตลาดเอามาชำระค่าเสียหายเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผู้ใหญ่ก็ผิดด้วย ที่เลี้ยงแบบตามใจ และ สุดท้ายเด็กจะเสียคนในหลาย ๆ เรื่อง

วัยกำลังใจร้อนเลย เหอ ๆ  :P

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ทุกอย่างอยู่ที่ตัวคนทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Boyja

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวคนทำครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
อาม่า(พ่อแม่)รังแกฉัน มีแต่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน  คนพวกนี้

ออฟไลน์ rapee001

บอกตรงๆ ตามใจหลานเกินครับ

ผมก็เข้าใจอาม่าว่ามีตังตั้งเยอะ เอาติดตัวไปภายหลังไม่ได้ เลยตามใจหลานซะเกินเหตแบบนี้

แบบนี้เข้าข่ายรังแกหลานทางอ้อมชัดๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อาม่าคิดว่าทำแบบนี้แล้วหลานจะรักเหรอครับ?

อาม่าคิดผิดนะครับ แต่ยังไม่สายเกินแก้ไข

ออฟไลน์ Auto

คิดว่าแอาม่ารวยครับ     นอกนั้นไม่ไ่ด้คิด

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
พบเห็นได้บ่อยครับ ลูกหลานคนรวยที่ถูกตามใจจนเป็นแบบนี้ เหตุเพราะผู้ใหญ่แทบทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

เด็ก มันไม่มี พ่อ แม่ สั่งสอน(ไม่มีจริงๆ) ทิ้งไว้กับอาม่า :-\

ถ้าจนๆ ก็พวก เด็กแวนซ์ บิดมอไซด์ ก่อกวนชาวบ้าน

รวยหน่อยก็ ราวๆนี้ ขับรถซิ่ง ปาดไปมา แต่ไร้ฝีมือเลยชน

รวยอีกหน่อย ก็ เจนภพ สองศพ+สาระเลว ขับรถร็วปาดไปปาดมา

รวยอีกระดับก็ ลูกกระทิงดำ หนีคดี

สังเกตุไหมพวกนี้ มีอะไรที่เหมือนๆกัน คือ ปม

เรียกร้องความสนใจ อยากให้คนหันมอง

ขับรถซิ่ง ปาดไปปาดมา รบกวนชาวบ้านให้เขาด่า บุพการี(ชอบให้ด่าตามปม)

พ่อแม่เลี้ยงดูทิ้งๆขว้างๆหรือไม่เลี้ยง
เป็น ปมติดตัวแต่เด็กครับแก้ไขอะไรไม่ได้

อย่าง ลูกกระทิงดำ ดูรูปร่างก็รู้แล้ว ว่าเลี้ยงมาห่วย ไม่ใส่ใจ  เลี้ยงลูกชายภาษาอะไรให้ เตี้ย ตัวเล็ก ยังกับ ลูกหมา
แปลว่า พ่อ แม่ ไม่ได้ใส่ใจ โภชนาการใดๆเลยตั้งแต่เล็กๆ  พ่อไม่เคยจับเล่นกีฬาแน่ๆ 
ถ้าเด็กเกิดในยุค สงครามโลก ตัวแค่นั้นก็ไม่น่าแปลกอะไร แต่ยุคนี้แล้ว อย่าโทษ พันธุกรรม
คนมีตัง เลี้ยงลูกด้วยเงินอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 11:47:44 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ CarameLon

เห็นจากข่าว ทนายฝั่งคนชนบอกเจ้าเด็กนี้เจ้าอารมณ์คุยไม่รู้เรื่อง
ต้องให้ศาลตัดสินยึดทรัพย์ ถ้าจ่ายให้คนโดนชนไม่ครบ มันมีระยะเวลาอยู่ ไม่น่ารอด
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ dekdemo

สังคม มีอะไรเยอะกว่าที่คิดครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: คิดอย่างไรกับเคส อาม่าซื้อ Mini ให้หลาน 17
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 12:32:34 »
คิดว่าพ่อแม่เค้าไปไหน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

ตอนเอามินิไปชนครั้งแรกมีเรื่องที่เอาไปแอบซ่อมในอู่ลอกสติ๊กเกอร์ที่หุ้มออกเตรียมปกปิกร่องรอยการชนแล้ว ดีที่กลุ่มคนใช้มินิให้เบาะแสอู่ที่น่าจะจเอแล้วก็เจอจริงๆ แต่ดูเหมือนคราวนั้นตำรวจไม่ได้มีการพูดถึงเรื่องนี้เลยจึงไม่สามารถเอาผิดในด้านนี้ได้.....ตำรวจไทยน่ะนะ.....  :-\ ได้ยินทนายเค้าคุยกันว่าครั้งนี้เอาปอร์ชมาชนอีกไม่น่าจะรอดคุกนะเพราะศาลอาจจะมองว่าไม่หลาบจำสมควรจำคุกได้ แต่ก็ขึ้นอยู่กับสำนวนที่ตำรวจส่งอัยหารอีกเหมือนกันว่าตรงไปตรงมาและรัดกุมแค่ไหน ถ้าตุกติกเหมือนครั้งแรกก็อาจจะรอดอีก..... :-\ ช่วงนี้เริ่มมีเหตุจราจรวัดใจระบบกฏหมายไทยถี่ขึ้นเรื่อยๆแล้วสิ จะยังมองว่ารถชนเป็นอุบัติเหตุไม่ตีความเป็นอื่นไหวอีกไหมในเมื่อทุกคนมีโอกาสตายเท่าๆกันและตายได้วันละหลายๆครั้ง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

มันไม่ได้เกี่ยวที่ราคารถ ยี่ห้อรถหรอกครับ

มันอยู่ที่สันดานคน

ออฟไลน์ Mike

สงสารอาม่านะครับ อ่านจากข่าว ตอนขอ มินิ มาอ้อนว่า ถ้าได้ มินิจะตั้งใจเรียน อาม่าก็เชื่อ ขายที่ดิน ขายทรัพย์ซื้อมินิ ให้
พอเกิดคดีแรก อาม่าก็ไม่เข้าใจกฏหมาย ชดใช้ตามทนายแนะนำ

ตอนนี้อาม่า เลิกติดต่อหลาน และพ่อเด็กแล้ว เช่าที่ดินวัดอยู่

#ผมอ่านข่าวมา
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนที่ถูกตามใจมันก็ไม่ได้ขับนถไปชนคนอื่นทุกคนนะ

ถ้าเป็นจริงตามนั้น สงสารอาม่านะครับ มีหลานสันดานแบบนี้

ออฟไลน์ axister

เด็ก มันไม่มี พ่อ แม่ สั่งสอน(ไม่มีจริงๆ) ทิ้งไว้กับอาม่า :-\

ถ้าจนๆ ก็พวก เด็กแวนซ์ บิดมอไซด์ ก่อกวนชาวบ้าน

รวยหน่อยก็ ราวๆนี้ ขับรถซิ่ง ปาดไปมา แต่ไร้ฝีมือเลยชน

รวยอีกหน่อย ก็ เจนภพ สองศพ+สาระเลว ขับรถร็วปาดไปปาดมา

รวยอีกระดับก็ ลูกกระทิงดำ หนีคดี

สังเกตุไหมพวกนี้ มีอะไรที่เหมือนๆกัน คือ ปม

เรียกร้องความสนใจ อยากให้คนหันมอง

ขับรถซิ่ง ปาดไปปาดมา รบกวนชาวบ้านให้เขาด่า บุพการี(ชอบให้ด่าตามปม)

พ่อแม่เลี้ยงดูทิ้งๆขว้างๆหรือไม่เลี้ยง
เป็น ปมติดตัวแต่เด็กครับแก้ไขอะไรไม่ได้

อย่าง ลูกกระทิงดำ ดูรูปร่างก็รู้แล้ว ว่าเลี้ยงมาห่วย ไม่ใส่ใจ  เลี้ยงลูกชายภาษาอะไรให้ เตี้ย ตัวเล็ก ยังกับ ลูกหมา
แปลว่า พ่อ แม่ ไม่ได้ใส่ใจ โภชนาการใดๆเลยตั้งแต่เล็กๆ  พ่อไม่เคยจับเล่นกีฬาแน่ๆ 
ถ้าเด็กเกิดในยุค สงครามโลก ตัวแค่นั้นก็ไม่น่าแปลกอะไร แต่ยุคนี้แล้ว อย่าโทษ พันธุกรรม
คนมีตัง เลี้ยงลูกด้วยเงินอย่างเดียว

เออะ วิเคราะห์เอง เออเอง หลงประเด็นไปไกลเลย ดูมีปมกับคนรวยนะครับ

ที่คนจนไม่เป็นข่าวมินิเพราะไม่ได้มีของพวกนี้มาทำให้เสีย คนรอบตัวผมหลายคนที่ถูกเลี้ยงด้วยเงิน ก็มีเอาแต่ใจ แต่ไม่ได้ทำลายพินาศหมดนะครับ

1. คนที่มีตังในประเทศไทยคิดเป็น % แล้วมากกว่าตัวอย่างที่คุณกล่าวมาทั้งนั้น
2. โภชนาการ? กีฬา? เกี่ยวมั้ยครับ บ้านผมพ่อแม่ก็ไม่ได้จับให้ออกกำลังกาย แต่ผมกะพี่เข้ายิมเพราะอยากดูดี ส่วนน้องสาวไม่ซีก็อ้วนๆ ออแล้วเตี้ยด้วยครับ เพราะโครงกระดูกเล็กทั้งบ้าน
3. ถูกเลี้ยงด้วยเงินส่วนมากก็จะพังมั้ง? แต่ที่รู้จักมาก็ไม่พังหลายคนนะ หลายคนที่พลาดตอนเด็ก เอารถไปขับละชน ปัจจุบันก็ทำธุรกิจใหม่ด้วยทุนที่มีมากมายจนใหญ่โต

เม้นนี้โลกแคบมากเลยครับ อย่าเอาแต่อคติไปว่าคนอื่น ยิ่งเรื่องตัวเล็กนิโคตรไร้สาระเลยครับ แบบนี้ใครผอมแปลว่าพ่อแม่ไม่เลี้ยงดู คิดไปได้ไง????

คนเหล่านั้นอาจจะมีปมนะครับ แต่คุณก็มีปมที่ใหญ่เหมือนกัน ค่อยๆทำงานเก็บเงินไป วันนึงเราก็จะมีอย่างคนอื่นเค้าครับ อย่าเอาเรื่องนี้มาเป็นปมให้ความคิดติดลบขนาดนี้ ไม่รุ้ว่าใครอบรมคุณมาแต่ควรปรับทัศนคตินะครับ

ออฟไลน์ Darkart

สงสารอาม่า เลี้ยงดูตั้งแต่เด็กยันโต ( ตามใจมากไปหน่อย ) เจอหลานนิสัยเป็นคนแบบนี้ พ่อ-แม่หายไปไหน
ให้พ่อ-แม่ ต้องรับผิดชอบครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่เกี่ยวกับ อาชีพ ฐานะ การเลี้ยงดู หรอกครับ

มันอยู่ที่ "คน" ล้วน!!!

ตอนปี 55 อายุ 17 ยังอาจจะมองว่า เป็นอุบัติเหตุ คิดน้อย ภาวะความรับผิดชอบไม่มี(มีน้อย) คึกคะนอง หรือ เมา ก็ว่าไป

แต่ ตอนนี้ ปี 60 ก็น่าจะ 22-23 ปี แล้ว โตแล้ว มีความรับผิด คิดเป็น แต่ยังเกิดเหตุซ้ำสอง มันอยู่ที่คนจริงๆ

ส่วน คนจน เกิดเหตุแบบนี้ก็มี(กล้าพูดป่าวล่ะว่าไม่มี) ซึ่งเหตุอาจจะไม่ใช่ mini หรือ porche และไม่เป็นข่าว ในส่วนของคนมีตัง คนรวย มีอันจะกิน นิสัยดีๆ รับผิดชอบสังคม ก็มีเยอะแยะ เพราะขนาดเด็กกำพร้า หรือเด็กไม่มีคนสั่งสอนหรือเลี้ยงดู เติบโตมา เป็นคนดี ไม่เป็นภาระสังคมและคนรอบข้าง ก็เยอะแยะไป

...เหตุเกิดจากความไม่พร้อม ไม่มีสติ และพฤติกรรมการขับรถส่วนตัว อาจจะชอบขับเร็ว ประมาท คะนอง หรือบลาๆๆๆๆ ก็ว่าไป

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เห็นจากข่าว
ต้องให้ศาลตัดสินยึดทรัพย์ ถ้าจ่ายให้คนโดนชนไม่ครบ มันมีระยะเวลาอยู่ ไม่น่ารอด

ทนายฝั่งคนชนบอกเจ้าเด็กนี้เจ้าอารมณ์คุยไม่รู้เรื่อง ถ้าคุยยาก ๆ ลำบาก ให้ไปคุยกับคนในคุกก่อน แล้วจะเข้าใจโลกขึ้นเยอะ

คดีนี้ น่าจะต้องเคลียร์นานและจ่ายมาก  ขอให้ช่วยกันติดตามให้ความเป็นธรรมกับผู้ได้รับบาดเจ็บด้วย

ออฟไลน์ CJ.

ตอนแรกนึกว่าวัยคะนองธรรมดาๆ พอเจอว่าก่อเหตุหลายครั้ง ซ้ำแล้วซ้ำเล่าผมนี่หดหู่มากเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ MUK

ไม่ว่ายังไงก็ต้องรับผิดชอบเรื่องที่เกิด
คันแรกอายุ 17 ไม่น่ามีใบขับขี่ ความผิด
ผู้ปกครองต้องรับด้วย

คงไม่เกี่ยวกับฐานะ แต่เด็กขาดความอบอุ่นจากพ่อและแม่
ไม่ว่าพ่อแม่จะอยู่ด้วยหรือไม่
มักจะมีปัญหาเป็นส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

เออะ วิเคราะห์เอง เออเอง หลงประเด็นไปไกลเลย ดูมีปมกับคนรวยนะครับ

ที่คนจนไม่เป็นข่าวมินิเพราะไม่ได้มีของพวกนี้มาทำให้เสีย คนรอบตัวผมหลายคนที่ถูกเลี้ยงด้วยเงิน ก็มีเอาแต่ใจ แต่ไม่ได้ทำลายพินาศหมดนะครับ

1. คนที่มีตังในประเทศไทยคิดเป็น % แล้วมากกว่าตัวอย่างที่คุณกล่าวมาทั้งนั้น
2. โภชนาการ? กีฬา? เกี่ยวมั้ยครับ บ้านผมพ่อแม่ก็ไม่ได้จับให้ออกกำลังกาย แต่ผมกะพี่เข้ายิมเพราะอยากดูดี ส่วนน้องสาวไม่ซีก็อ้วนๆ ออแล้วเตี้ยด้วยครับ เพราะโครงกระดูกเล็กทั้งบ้าน
3. ถูกเลี้ยงด้วยเงินส่วนมากก็จะพังมั้ง? แต่ที่รู้จักมาก็ไม่พังหลายคนนะ หลายคนที่พลาดตอนเด็ก เอารถไปขับละชน ปัจจุบันก็ทำธุรกิจใหม่ด้วยทุนที่มีมากมายจนใหญ่โต

เม้นนี้โลกแคบมากเลยครับ อย่าเอาแต่อคติไปว่าคนอื่น ยิ่งเรื่องตัวเล็กนิโคตรไร้สาระเลยครับ แบบนี้ใครผอมแปลว่าพ่อแม่ไม่เลี้ยงดู คิดไปได้ไง????

คนเหล่านั้นอาจจะมีปมนะครับ แต่คุณก็มีปมที่ใหญ่เหมือนกัน ค่อยๆทำงานเก็บเงินไป วันนึงเราก็จะมีอย่างคนอื่นเค้าครับ อย่าเอาเรื่องนี้มาเป็นปมให้ความคิดติดลบขนาดนี้ ไม่รุ้ว่าใครอบรมคุณมาแต่ควรปรับทัศนคตินะครับ

ผมด่าคนรวยเป็น คนๆไปนะครับ ไม่ได้เหมา :(
ทางบ้านผมก็จัดเป็นคนรวยครับ  แต่ผมไม่เคยขอเงินทางบ้านตั้งแต่จบ ป ตรี

จนผมก็ด่าไว้ในประโยคที่2 ไม่ได้ว่าแค่คนรวย :)

ผมคงไม่ต้องเก็บเงินแล้วครับ ที่หามาเองไม่ได้ทุนใดๆจากทางบ้านก็จัดว่ารวย แต่ยังไม่เท่าพ่อตอนนี้ :-\

ผมไม่ได้ว่าอะไรคนผอม ผมก็จัดว่าผอม เชื่อว่าคนผอมจะสุขภาพดีกว่าคนอ้วน

เรื่อง เตี้ย ถ้ามีเงิน เอาใจใส่ลูก ไม่เตี้ยแล้วครับ ข้างบ้านผมไปฉีด growth hormone หมดไปหลายล้าน ลูกชายสูงๆทุกคน ทั้งที่ พ่อ แม่ เตี้ยมากๆ ผมแค่เอามาเปรียบเทียบ กับ นักโทษหนีคดี
บ้านผมจับลูกหลานเรียนว่ายน้ำครับ ผู้ชาย พ่อสอนบาสด้วย กินนมแทนน้ำ  รับประกันความสูงและผอม

พ่อผมสอนลูกขับรถทุกคนครับสอนให้ขับตามกฎหมาย ใช้volvo 850 พ่อคิดว่าเวลาชนจะได้ไม่ตาย แต่กลายเป็นว่าลูกทุกคนกลัวยี่ห้อนี้ไปเลย เพราะเสียบ่อยดับบ่อย :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 22:47:28 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
ผมเองก็ไม่รู้จะว่ายังไงนะครับ อาม่าถึงกับขนาดตัองขายที่ดิน ขายโน่นนี่นั้น แต่สุดท้าย เอาขับไปชนคนอีก
ซึ่งคนขับก็อายุแค่ 17 ดันซ่า ไม่รู้สกิลการขับของตัวเองอีก เฮ้อ... >:( >:( >:(
ปล. ผมเองก็อายุ 17 เหมือนกันครับ แต่คงได้ขับแค่ฮอนด้าเวฟไปก่อน
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ h0661036

สงสัยตอนเด็ก ๆ อาม่าคงเป็นคนเลี้ยง  เลี้ยงแบบตู้ ATM เคลื่อนที่ ขออะไรให้หมด ระเบียบวินัยไม่เคยสอน  เลี้ยงแบบนี้เหมือนจะรักนะครับ แต่มันทำร้ายเด็กชัด ๆ และสร้างปัญหาให้กับสังคมด้วย    >:(

พูดไปก็เหมือนจะเข้าตัว หลานผมก็โดนเลี้ยงแบบนี้ โตขึ้นยังกลัวอยู่เลยว่าผมจะโดนแบบพวก ธรรมวัฒนะ มั้ย :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามท่านนี้ครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?