ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทีครับ Mazda2 หรือ Jazz ดีอ่ะครับ คิดหนักเลย - -  (อ่าน 8801 ครั้ง)

ออฟไลน์ JoeNok

• Newbie
  • *
ผมเล็ง ตัว กลาง ของทั้ง 2 ตัวนี้เอาไว้อะึัครับ  นั่งอ่าน รีวิว แล้วก้ยังตัดสินใจไม่ได้เลย

guru ช่วยทีค๊าฟฟ ว่า เอาตัวไหนดีกว่ากันอะครับ mazda2 Spirit กับ  Jazz V(SRS)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: แนะนำทีครับ Mazda2 หรือ Jazz ดีอ่ะครับ คิดหนักเลย - -
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 22:47:31 »
ลองขับหรือยังครับ ขอแนะนำให้ลองขับ แต่ผมเชื่อว่ามาสด้าน่าจะขับสนุกกว่า

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
Re: แนะนำทีครับ Mazda2 หรือ Jazz ดีอ่ะครับ คิดหนักเลย - -
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 22:54:24 »
ถ้ามีคนนั่งด้วยเยอะผมไป jazz แต่ถ้าเน้นขับเอง mazda 2 ก็ ok ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 22:56:33 »
ลองขับดีกว่าครับ

ลองถามใจดูว่าอยากได้อะไร

จากรถ 1 คันบ้าง

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 23:02:49 »
ชอบแบบกระชับ ก็น้อง 2 ครับ

แต่ถ้าชอบแบบป่องๆ ก็น้องแจ๊ส
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 23:20:48 »
ถามใจตัวเอง และความต้องการของตัวเองก่อนครับ นั่นละ สำคัญสุด

ถ้าอยากได้ความสดใหม่ ปกติใช้รถคนเดียว ไม่ได้ขนเพื่อนฝูง ไปไหนเยอะแยะ
และรับได้ถ้า จะอืดกว่า Jazz แต่ประหยัดพอกัน กับช่วงล่างที่แข็งและมั่นใจกว่า Jazz นิดหน่อย
ในคามเร็วประมาณ ไม่เกิน 120

ไป Mazda 2 HB

แต่

ถ้า อยากได้เครื่องแรงกว่า มาพร้อมพื้นที่อเนกประสงค์ เยอะ แบกเพื่อน และข้าวของแยะๆ
อีกทั้ง ยอมรับได้ กับมาตรฐานการประกอบ รวมทั้งการบริการหลังการขายของ ฮอนด้า
ที่หลังๆมานี้ แทบจะมีเสี่ยงก่นด่า มากกว่ามาสด้า ด้วยซ้ำ เลย (คือ ดร็อปลงกว่าเดิม นั่นเอง)

ไป Honda Jazz

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 23:44:12 »
รอเฟสต้าก็ดีนะ อีกไม่นานละ

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:23:20 »
fiesta มั๊ยครับ ผมว่าน่ารอนะ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:27:38 »
^
^
^
รอด้วย น่าสนไม่ใช้น้อยครับ  ;D

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:44:18 »
ถ้าห้าประตูระหว่างสองรุ่นนี้ ผมเลือก Jazz ครับ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:34:51 »
ถ้าห้าประตูระหว่างสองรุ่นนี้ ผมเลือก Jazz ครับ

ผมเห็นด้วยครับ รอ Jazz แต่ขอเป็น Minor เลยนะครับ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:12:17 »
Jazz ครับ กว้างกว่าเยอะ อเนกประสงค์กว่า เสียอย่างเดียวมันออกมานานแล้ว

แต่ถ้ารอได้ Fiesta ครับกำลังเลงอยู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 14:22:43 »
แล้ว Jazz อีกนานมั้ย กว่าจะ minor change  อะครับบ

แล้วตัว เฟียสต้ารุ้สึกจะเปนเครื่องยนต นอก ด้วยนี่ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 17:59:42 »
ผมว่าบุคลิก ลักษณะ ต่างกันไม่น้อยนะครับ
ไม่น่าจะเลือกยากนะผมว่า  :(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 18:57:15 »
*มาสด้า2  ดิสเบรก2ดัม2
*แจ้ส ดิสเบรก4

อย่างงี่เรื่อง เบรค แจ๊สก้ ถือว่าเหนือกว่าใช่รึเปล่าครับ เพราะ มีคนบอกว่า ดิสเบรค ดีกว่า

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 19:08:04 »

อย่างงี่เรื่อง เบรค แจ๊สก้ ถือว่าเหนือกว่าใช่รึเปล่าครับ เพราะ มีคนบอกว่า ดิสเบรค ดีกว่า

ไม่เสมอไปหรอกครับที่ "ดิสเบรค" จะดีกว่า "ดรัมเบรค"

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 19:22:48 »

ไม่เสมอไปหรอกครับที่ "ดิสเบรค" จะดีกว่า "ดรัมเบรค"
ผมเห็นด้วยตามนี้ครับ รถระดับนี้ ผมขับมาก็เยอะเหมือนกัน
ยืนยันว่า หน้าดิส หลังดรัม เพียงพอครับ

:-\เสียอย่างเดียว หลังดรัมใส่ แม็ค ไม่สวย  :D
สำหรับผม ความแตกต่าง หน้าดิสหลังดรัม กับดิสหมด มีเรื่องเดียวเท่านี้ จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 21:12:14 »
เอาอย่างนี้

Vios รุ่นใหม่ เบรกหน้าดิสก์ หลังดรัม
แต่ระยะเบรก สั้นกว่า Vios ตัวเดิม ที่ใช้ดิสก์ 4 ล้อ ครับ

พอเห็นภาพไหมครับ?

ออฟไลน์ bankiggs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 21:51:14 »

ถ้าเปนผม คง Jazz ครับ อิอิ  ;D

ไม่ใช่ Mazda2 ไม่ดีนะคร้าบบ ก็ชอบเหมือนกัน แต่เคยลองนั่งแล้ว Jazz ดีกว่านิดนึงครับ  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:27:18 »
รอไม่ได้เชียร์มาสด้า2ครับ  แต่ถ้ารอได้ ผมไม่เชียร์แจ๊ส  แต่ไปเชียร์ เจ้า เฟียสต้า อิอิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:33:04 »
ลองไปนั่งและขับดูก็จะรู้ครับว่าควรจะเลือกอะไร

ส่วนตัวผมถ้าให้เลือกคงเลือกJazzครับ เหตุผลข้อเดียวเลยคือ ประโยชน์ใช้สอยคุ้มกว่ามาก พื้นที่ข้างหลังกว้างใช้ได้เลย

ยังไงขอให้ได้รถทีถูกใจครับ

ออฟไลน์ Noods

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 21:50:11 »
คิดก่อนครับว่าตัวเองต้องการได้อะไรจากรถ1คันบ้างครับเอาให้ตรงกับการใช้งานของตัวเองมากที่สุดอ่ะครับ(ซึ่งนี่คือแบบแรกครับ)

อีกประเภทวัดด้วยความรู้สึกล้วนๆเช่นชอบด้วยรูปทรงการออกแบบโดนใจอย่างอื่นไม่สน ><   อย่างที่เคยอ่านจากเวปบอร์ดของชาว swift หลายๆท่านบอกว่า

"คิดมากไม่ได้ซื้อ  ที่ซื้อเพราะไม่ได้คิด" เท่านี้เห็นภาพเลย เพราะเอาจุดยืนตนเองเป็นหลักไม่สนใจสิ่งอื่นรอบกายมากนักครับ(อันนี้มักจะไม่ใช่รถคันแรกของบ้าน, หรือไม่ก้อซื้อด้วยเงินตนเองครับ)

อันนี้ผมยกตัวอย่างน้องสาวผมครับ ชอบ M2 ครับแต่พอเอาไปลองขนน้องหมาที่บ้าน(น้องสาวชอบเดินทางและขนลูกๆไปด้วย)แล้วยัดเข้าไปหมด 6 ตัว(ซึ่งทั้งหมดนี้คือพันธุ์ โกลเด้น ครับ) กับ 2 คน ไม่ไหวครับอึดอัดเกินไป พอดีแฟนน้องสาวเป็นต่างชาติน่ะครับ สูง เกือบ 190 ซ.ม.ได้ เลยไปลอง Jazz และผลออกมาคือสบายตัวกว่าครับไม่อึดอัดเท่า M2 (ก้ออย่างว่าครับเค้าออกแบบมาไม่ได้เน้นตรงประโยชน์มากมายเป็นหลัก )  น้องสาวเลยตัดสินใจซื้อ Jazz ครับนี่คือเหตุผล

เล่าสู่กันฟังครับลองเอาไปพิจารณาดูครับผม ขอให้ได้รถที่โดนใจและใช้ประโยชน์จากมันได้คุ้มค่าเงินที่เสียไปมากที่สุดครับผม

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 02:21:27 »
fiesta มั๊ยครับ ผมว่าน่ารอนะ

เห็นด้วยครับ