ผู้เขียน หัวข้อ: CLA คือรถไม่ดีหรอครับ  (อ่าน 23121 ครั้ง)

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
CLA คือรถไม่ดีหรอครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:09:37 »
เวลาเห็นกระทู้เกี่ยวกับ CLA  ตามเวปต่าง ๆ จะมีคนมาเม้นประมาณกว่า Benzรุ่นกระจอกบ้าง Benzขับหน้าห่วยๆบ้าง ช่วงล่างกากบ้าง
คือผมสงสัยว่ามันแย่ขนาดนั้นจริงหรอครับ พอดีผมซื้อ CLA250 มาก็ไม่เห็นมันจะแย่อะไรขนาดนั้น

ถ้าเปรียบเทียบกับพวก Mazda3 CivicRS Focus หรือพวก Camry Accord พวกนี้คือรุ่นที่ผมไม่เคยขับ
อยากถามการขับขี่ว่ามันดีกว่าหรือมันแย่กว่าครับ อันนี้ผมอยากรู้จริง ๆ ถ้าแย่กว่ามันแย่ตรงไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำวิธีปรับปรุงให้รถมันดีขึ้นให้ทีครับ
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: CLA คือรถไม่ดีหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:16:31 »
หลายรุ่นที่เราเห็นวิจารณ์กันเนี่ย ผมว่ากว่า 80% ไม่เคยลองขับเลยด้วยซ้ำ รถบางรุ่นที่ลองขับแล้วอาจไม่ประทับใจ แต่พอซื้อใช้เป็นเจ้าของมันตอบโจทย์คนคนนึงก็ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:35:47 »
เวลาเห็นกระทู้เกี่ยวกับ CLA  ตามเวปต่าง ๆ จะมีคนมาเม้นประมาณกว่า Benzรุ่นกระจอกบ้าง Benzขับหน้าห่วยๆบ้าง ช่วงล่างกากบ้าง
คือผมสงสัยว่ามันแย่ขนาดนั้นจริงหรอครับ พอดีผมซื้อ CLA250 มาก็ไม่เห็นมันจะแย่อะไรขนาดนั้น

ถ้าเปรียบเทียบกับพวก Mazda3 CivicRS Focus หรือพวก Camry Accord พวกนี้คือรุ่นที่ผมไม่เคยขับ
อยากถามการขับขี่ว่ามันดีกว่าหรือมันแย่กว่าครับ อันนี้ผมอยากรู้จริง ๆ ถ้าแย่กว่ามันแย่ตรงไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำวิธีปรับปรุงให้รถมันดีขึ้นให้ทีครับ

ถ้าเราว่าดีแล้วผมว่าน่าจะจบแล้วนะครับ พวกนี้เคยขับหรือเปล่ายังไม่รู้เลย เราแค่ไปเห็นข้อความที่เขาพิมพ์ไว้

อย่างผมก็จะวิจารณ์เฉพาะรถที่เคยสัมผัสมาบ้าง อย่างกรณีที่ผมยกตัวอย่างได้คือ E200NGT W212 เทียบกับ Camry 2.0 Extremo ACV50 ผมชอบคันหลังมากกว่าในแง่คุณภาพการขับขี่ มันจอดอยู่ที่บ้านทั้งสองคัน ผมจะเลือกเอาแคมรี่ไปก่อน ส่วนตัวผมชอบฟีลการขับขี่มากกว่าครับ เบนซ์ไม่ใช่ว่ามันห่วยแตกแต่แค่รู้สึกว่า อุ้ยอ้ายกว่า โคลงเคลงกว่า ขับแล้วไม่คล่องตัวไม่ทันใจเท่าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:39:12 »
       ลองใช้หลักคิด ตอนซื้อครับ. ว่าเลือกรถคันนี้มา. เพื่ออะไรบ้าง?
แล้วเป็นไปตามที่คาดหวังหรือไม่.

หากเลือกจากการวิเคราะห์จนตกผลึกความต้องการเหมาะสมแล้ว. อะไรที่มันไม่เป็นตามมี่คาดหวัง แก้ได้ก้อแก้ตรงนั้น และประเมินว่า. จุดที่แก้ไขมันเป็นตามหวังหรือไม่

หากเลือกด้วยการไม่ได้ศึกษาดีพอ. ก้อเริ่มศึกษาใหม่

สรุป.
       มีอะไรบ้างในรายละเอียดในคำถาม. ที่ตอนกำลังติดสินใจไม่ได้aware
ตรงนั้นคือแนวทางไปหาคำตอบ ในการได้รถที่ใช่
        ทั้งนี้อ่านๆไปมา เข้าใจว่าข้องใจในคำปรามาสในโซเชี่ยล
ผมเสนอให้ไปลองขับ ก้อช่วยได้ในระดับนึง แต่ที่ได้ชัวร์คือ มีจุดยืนในเงือนไขการเลือก. และมั่นใจกับสิ่งที่ตัดสินใจ.  และหากเงินไม่ใช่ประเด็น ก้อถอยคันที่ข้องใจมาขับเลย ผมเคยทำเหมือนกัน

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:43:14 »
บางพวกก็พูดเกินจริงครับไปฟังเขามาบ้างแล้วมาพิมพ์ต่อๆโดยที่ยังไม่ได้สัมผัส

อย่างของผมที่บ้านมีaccord 2.0ปี2013คันนึง อ่านในเว็บในเฟสก็จะมีคนว่าช่วงล่างแย่มาก วัสดุภายในห่วยมากก นั่งไม่สบาย อย่างนู้นอย่างนี้....ความจริงแล้วช่วงล่างมันก็ไม่แย่นะครับผมว่ามันนิ่มกำลังดีนั่งสบายกว่าe300hybridอีกพอสมควร วัสดุภายในที่ว่าแย่ก็พอๆกับคู่แข่งไม่เห็นจะแย่ตรงไหน สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 20:44:48 »
มันไม่ได้แย่หรอกครับ ...แต่ในความคุ้มค่าในราคานี้ กับตัวรถที่ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นตัว Topๆ จะได้คุณภาพที่ไกล้เคียงกัน

อย่างเช่น หลายๆคนอาจบอกว่า ซื้อ CLA ซื้อ แคมรี่ดีกว่า หรือ แอคคอร์ท ดีกว่า ....

แต่อีกมุมของคนบางกลุ่มบอก ซื้อ แคมรี่ หรือ แอคคอร์ท เพิ่มเงินอีกหน่อยได้ CLA แล้ว .... ประมาณนี้

บางคนนิยมรถญี่ปุ่น ก็เชียร์ไปทางนึง รถยุโรป ก็ไปทางนึง เอาที่เราคิดว่าคุ้มค่าสำหรับเราที่สุดดีกว่า จะได้สบายใจ

ดี หรือ ไม่ดี มันอยู่ที่ ใช่ หรือไม่ใช่ สำหรับเราหรือเปล่าเท่านั้นล่ะครับ

ทุกวันนี้ รถที่ผมขับก็ไม่ได้แพงอะไร เพียงแต่ผมขับมันแล้วรู้สึกใช่ ไปไหนก็สบายใจ และ ภูมิใจครับ ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 21:05:26 »
กับโฟกัสนี่ไม่แน่ใจแต่ที่เหลือผมว่าดีกว่าหมดอ่ะ
ส่วนเรื่องวิจาร กระจอก คนเรามันมีหลายประเภทคุณอย่าไปใส่ใจเลย บางคนมีปากก็พูดไปเรื่อย มีมือก็เก่งแต่กับคีย์บอร์ด
กระจกเฟมเลสแต่เก็บเสียงดีกว่า3 Accord Civic แน่นอน

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 21:14:58 »
มันไม่ได้แย่หรอกครับ ...แต่ในความคุ้มค่าในราคานี้ กับตัวรถที่ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นตัว Topๆ จะได้คุณภาพที่ไกล้เคียงกัน

อย่างเช่น หลายๆคนอาจบอกว่า ซื้อ CLA ซื้อ แคมรี่ดีกว่า หรือ แอคคอร์ท ดีกว่า ....

แต่อีกมุมของคนบางกลุ่มบอก ซื้อ แคมรี่ หรือ แอคคอร์ท เพิ่มเงินอีกหน่อยได้ CLA แล้ว .... ประมาณนี้

บางคนนิยมรถญี่ปุ่น ก็เชียร์ไปทางนึง รถยุโรป ก็ไปทางนึง เอาที่เราคิดว่าคุ้มค่าสำหรับเราที่สุดดีกว่า จะได้สบายใจ

ดี หรือ ไม่ดี มันอยู่ที่ ใช่ หรือไม่ใช่ สำหรับเราหรือเปล่าเท่านั้นล่ะครับ

ทุกวันนี้ รถที่ผมขับก็ไม่ได้แพงอะไร เพียงแต่ผมขับมันแล้วรู้สึกใช่ ไปไหนก็สบายใจ และ ภูมิใจครับ ....
คห.นี้ใช่เลยครับ^^

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 21:23:06 »
ผมก็ใช้ CLA อยู่ ก็ไม่ได้แย่นะ วิจารณ์กันแรงจัง  :(

แต่ส่วนตัวผมไม่สนใจนะ ห้ามคนอื่นคิดหรือพูดไม่ได้อยู่แล้ว

และผมเองก็ไม่เคยมีความคิดว่ารถรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่น สัญชาติอื่น ที่ราคาถูกกว่า และผมไม่ได้ใช้ ว่าจะห่วยหรือกระจอก

ตอนซื้อ CLA ผมเองไม่ได้หวังว่ามันจะเลิศเลอ ทำใจกับบางเรื่องที่อาจจะเจอ เช่นเสียงรบกวน

เพราะกระจกเปลือย ผมก็ทำใจกับเรื่องขับเคลื่อนล้อหน้าแล้ว(แต่ขับแล้วก็ไม่ได้แย่นะ) ห้องโดยสารแคบ ก็เพราะรูปทรงและขนาดรถ

ที่ผมชอบหลักๆก็ดีไซน์ สมรรถนะ ดังนั้นผมก็มีความสุขกับรถที่ผมเลือกมา สำหรับผมถือว่าโอเค เพราะผมถือว่าผมยอมรับกับข้อเสียรถได้ครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 21:39:22 »
มันเป็นปัญหาโลกแตกน่ะครับ กระทู้แบบนี้จะมีเรื่อยๆ แต่ก็ถกกันไม่มีหมดเหมือนกัน 5555
จะบอกว่าเจ้า cla นี่หละที่ทำให้ผมเริ่มรู้จักเบนซ์ เพราะความสวยและราคามันก็ดูเอื้อมถึง แต่ไม่มีปัญญาซื้อหรอก

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 22:28:13 »
ปัญหาโลกแตกมั้ยอ่อ

อย่างเช่นผมบอกว่าผม จะเลือกรถญี่ปุ่น ดีกว่ามันดูแลถูกกว่า ศูนย์เยอะดี ประหยัตน้ำมันพอๆกันได้รถใหญ่กว่า รูปร่างในสายตาผมสวยกว่า ยิ่งเลือก รถBrand ดีๆ ศูนย์บริการเยอะ นี่เหมาะเลย เพราะว่าเราดูแลรถไม่ค่อยเป็น ขับก็ไม่เยอะ ศุนย์เยอะๆดี มีอะไรก็เรียกๆยานแม่มาเหอะน่ะ แล้วไม่พอใจก็ขายทิ้ง

เพื่อนอีกคนก็จะบอกว่า ผมติดตรา Benz กุขับ เงินผม ผม "สามารถ" ดูและมันได้ และผมอยากขับ Benz อยากคร่อมมัน ผมรู้ ผมเห็น ผมเข้าใจ ผมอยากให้คุณพี่ รปภ. มาหาที่จอดให้ Valet Parking นี่คนมารอมาส่งต้องมองต้องอยากได้ ใครได้นั่งข้างๆนี่ผมเลือกเขาไม่ใช่เขาเลือกผม เงินหามาก็ใช้มันจะเลือกคุ้มค่าไปทำอะไรวะครับ? ถ้าใช้เงินให้คุ้มค่าก็ไม่ตัองขับไม่ต้องซื้อเก็บเงินไปต่อเงินใส่ดินไว้ แล้วเดินไปขึ้นขนส่งสาธารณะ อยากขับนักก็เช่า คุ้มสุดและ ง่ายๆตรงๆ 

ทุกวันนี้คนนี้ก็ทำตามฝันได้และทำได้จริง

ผมก็ได้รถที่ต้องการของผม

ต่างคนต่างวาระ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 22:45:24 »

ผมเห็นด้วยกับ เจ้าของกระทู้ ส่วนตัวขับ BMW และมีความคิดเคยจะซื้อ CLA

ผมเห็นกระทู้แบบนี้ทุกวัน โดยเฉพาะคนที่พูดเนี้ย คือคนที่สักแต่จะพูด

อยากมีส่วนร่วม ฟังเค้ามา

CLA GLA รถกระจอก รถถูก เบนซ์ปลอม รถชาเขียว สารพัด

สำหรับผมนะ เห้ย รถสองล้านบาท กระจอกหรอ (แพงกว่า แคมรี่ แอคคอท ตัว top อีกนะ)

เราไม่วัดกันที่สมรรถนะ นะครับเพราะยังมีรถ ราคาหลายล้าน ที่แย่กว่ารถ 3 ล้าน

หรือกระเป๋าแบรนด์เนม ที่ราคาซื้อกระเป๋าสำเพ็งได้ทั้งร้าน (มันก็กระเป๋าเหมือนกันจริงไหมครับ ?)

อีกอย่าง คนซื้อรถ เค้ามีสมองครับ เค้าคิดเองได้

สรุปนะครับ ผมคิดว่าช่างหัวเค้า อยากซื้ออะไรก็ซื้อครับ ชีวิตเรา รถเราครับ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 23:02:55 »
เครื่องแรงดีครับผมชอบ cla250นะ โดยรวมโอเคเลย จากคนใช้จริง ปกติขับf10 525d สลับกับcla250 ติดเท้าทั้งคู่ครับ ผมว่ามันคุ้มมากกับราคาขนาดนี้ ได้เครื่อง211แรงม้า option ครบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 00:00:03 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 23:12:03 »
มีตินิดเดียวครับ
ลายล้อรุ่นล่าง cla200 ก่อน lci ลายสวยกว่า
ไฟท้าย รุ่นก่อน lci สวยกว่า
ความเห็นผมมีเท่านี้ครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 00:09:21 »
ผมสูง 180 เคยนั่งหลังหัวติดมากเลยครับ แต่ยังไม่เคยลองขับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 00:23:13 »
รถมันอยู่กับเราแพพเดียว 4-5ปี เดียวมันก็ไปครับ
แต่นิสัยคนที่ชอบว่าคนกระแนะแหนคนสิคับแก้ยาก ทำอะไรคนก็ไม่รัก ไม่เจริญด้วย
นิสัยจะอยู่ติดกับเจ้าของนิสัยไปนานครับ ผมก็ขับ gla250ครับ ผมว่ามัน ok นะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 01:02:21 »
คือมันแล้วแต่มุมมอง ถ้าคิดว่าตรา Benz=นั่งสบาย แปลว่า ตรรกะเพี้ยน

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 01:13:07 »
หลายๆครั้ง คนพูดไม่มี คนมีไม่พูด 
เงินเราหามาได้ เราซื้อของที่เราชอบ
ไม่ใช่เงินเขาครับ ถ้าไม่ชอบคงไม่ซื้อมาขับ
เรื่องของเรื่องคือ เขาอิจฉา เลยพยายามพูดให้ของที่
เราใช้ดูแย่ เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 01:30:16 »
อย่าไปใส่ใจเลยครับ

พวกนั้นแค่พวกมีปมด้อย

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 02:38:35 »
บางคนมีปากก็พูดไปเรื่อยแหละครับ เสียเวลาเสียสมองมานั่งแคร์คำพูดเค้า
CLA ผมชอบการออกแบบนะ แค่ไม่โดยตรงโครงสร้างที่มันเป็นขับหน้า แต่เพื่อนผมที่ซื้อเค้าไม่ได้แคร์ตรงนั้น ก็ขับสลับกับเมียมีความสุขดี

ออฟไลน์ tyong

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 06:54:40 »
อย่าไปใส่ใจเลยครับ  ;)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 09:05:43 »
รถดี ที่แตกต่าง เพียงทัศนะครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 09:10:56 »
ถ้าพูดถึงเรื่องสมรรถนะ cla ขับดีกว่าพวก D-seg ของญี่ปุ่นเยอะครับ

ถ้าพูดเรื่องภาพลักษณ์  ความเป็นเบนซ์ยังไงมันก็มอบภาพลักษณ์ที่ดูดี

ถ้าพูดเรื่อง practicality มันอาจจะนั่งไม่สบาย ขนของได้ไม่เยอะเท่า D-seg

แต่เพราะว่า รถแต่ละคันมันก็ตอบสนองวัตถุประสงค์การใช้งานที่ต่างกัน ดังนั้น ไม่ควรเทียบกันเลยครับ

พวกที่ ยกตน ข่มคนอื่น  ก็แค่พวกขี้อิจฉาที่คำพูดมันจะสะท้อนตัวตนเค้าเอง อย่าให้คำพูดคนเหล่านี้มามีบทบาทกับเรามากครับ เครียดเปล่าๆ

ปล. ปกติผมขับ ecoupe ที่บ้านมีทั้งรถยุโรป และญี่ปุ่นทั้ง fortuner accord civic ถูกสุดก็ jazz แต่ก็ยังไม่เคยข่มคนอื่น เพราะรถแต่ละคันมันก็ตอบสนองการใช้งานไม่เหมือนกัน
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 09:20:59 »
อารมณ์ประมาณ มีคนทักผมว่า ซื้อ mx5 มาทำไม คันก็เล็กนั่งได้ก็น้อย อึดอัด   พอซื้อ slk ก็บอกเป็นเค้า ไปซื้อรุ่นอื่นที่ ใหญ่กว่านี้ดีกว่า >>>  ผมก็ยิ้มครับ

cla ผมคนหนึ่งที่มองว่าสวย สปอร์ต กระจกไม่มีขอบ แรง ถ้ามีโอกาสก็อยากได้ซักคัน >>> (แต่ถ้ามีคนบอกไปซื้อ w205 ดีกว่า) พี่ก็ไปซื้อครับ การตอบโจทย์แต่ละคนมันไม่เหมือนกัน แต่อย่าดึงคนอื่นลงมาด้วยคำพูดครับ  คนที่วิจาร์ณแรงๆ มักจะฟังเค้ามาน่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 09:44:49 »
ความเห็นส่วนบุคคลแต่ละคนไม่เหมือนกัน ถ้าคุณชอบ มันก็ดีสำหรับคุณ จะไปบีบคอให้คนที่ไม่ชอบเปลี่ยนใจก็ไม่ใช่

นานาจิตตังครับ

ถ้าถามผม วินาทีนี้เงิน2.5ล้าน ผมไม่ซื้อรถขับหน้าที่หน้าตาไม่ถูกจริตกับผมแน่ๆ ใครว่าดีหรือไม่ดีผมไม่สน

ผมเคยซื้อรถหลายคันเพราะว่าผมชอบ มีคนด่าเยอะแยะว่าไม่คุ้ม แต่จะแคร์ทำไม เราชอบก็คือเราคุ้ม

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 10:18:28 »
ถ้าเราชอบ ขับแล้วถูกใจก็เรื่องของเรา สมมุติว่าซื้อรถดีถูกเลือกตามกระแสตลาดใครก็ว่าฉลาดแต่ไม่ถูกใจไม่มีความสุขจะได้ประโยชน์อะไร  แต่ละคนล้วนมีเหตุผลและความพึงพอใจส่วนตัวแตกต่างกันไป อย่างบางคนซื้อซากรถราคาเป็นล้าน mb g class 460 สภาพวิ่งไม่ได้มาซ่อมทั้งๆที่ราคาตามสภาพและเวลาผลมันควรจะแค่ชั่งโลขายหรือหลักหมื่น
คนที่วิจารณ์ในทางไม่ดี มักจะพวกขี้ปากมากกว่ามั้งครับ ทำนองคนใช้ไม่บ่น คนบ่นไม่ได้ใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2017, 11:02:58 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 10:30:42 »
ต่อให้ขับ GT-R ราคา 10 ล้าน
ก็ยังมีคนด่าว่าโถไอ่รถญี่ปุ่นอยู่ดี
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 10:34:19 »
เหมือนผู้หญิงสวยคนนึง บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ บางคนฟังคนอื่นมาอีกที ก็มโนไปต่างๆนานาทั้งที่ไม่เคยคุยกันด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 10:41:21 »
ผมว่านานาจิตตังนะ 555+

เพราะผมเองก็โดนมาไม่น้อยกับรถที่ตัวเองขับ บ้างก็ว่าแบบนู้นแบบนี้ นู่นนี่นั่น ราคาขนาดนี้ไปเล่นยุโรปไม่ดีกว่าเหรอ บลาๆ

จริงๆนานาจิตตัง ควรแยกออกเป็นสองอย่างนะครับ
1. นานาจิต - แล้วแต่ความชอบ
2. นานาตังค์ - แล้วแต่เจ้าของตังค์ครับ

CLA ส่วนตัวก็มองว่าสวยครับ เครื่องแรง ก็ไม่ได้มองว่ามันแย่ตรงไหนนะ แต่ว่าจะเหมาะกับแต่ละคนไหมนั่นแล้วแต่ 2 ข้อข้างบนครับ 555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 10:51:58 »
ไม่นับช่วงล่างที่แข็ง ภายในที่แคบ ผมว่ามันโอเคเลยล่ะ รูปทรงผมว่าสวยงามเตะตาดี เห็นทีไรอดเหล่มองไม่ได้ ชอบดีไซน์กว่าพวก C/E/S ด้วยซ้ำ ถึงจะเป็นรถขับหน้า แต่ก็ขับสนุกใช่ย่อย (ส่วนตัว ถ้าเป็นเบนซ์ ขอไปขับหลัง) อัตราเร่งตัว 250 ก็เหลือๆ แซงรถสามัญได้เป็นกระบุง รถมีดีอยู่ครับ ไม่ต้องห่วง ยังดีกว่าผมโดนหาว่ารถญี่ปุ่นดาดๆ ภายในฟีลโตโยต้าบ้างล่ะ เป็น Toyota Mark-X อัพเกรดบ้างล่ะ (Mark-X ตัวขับหลังของแคมรี่) ราคาซื้อเบนซ์ บีเอ็มได้ยี่ห้อละคันบ้างล่ะ ผมเฉยๆ ครับ จะซื้อรถทั้งที เงินก็เป็นของตัวเอง / ครอบครัว ไม่ได้ไปยืมผู้วิจารณ์มาซื้อ มีปัญญาพิจารณาคุณสมบัติที่เหมาะสมแล้ว ไปงั้นผมก็ซื้อแคมรี่ เทียน่า แอคคอร์ด 3 คันรวดมาแทน ถ้ามันกระจอกตามที่ชอบกระแนะกระแหน