ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถแจ้งคนทำผิดกฏจราจรได้มั้ยครับ  (อ่าน 4539 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
คือวันนี้เจอคนขับอัลมีราสีแดง ขับรถฝ่าไฟแดงตัดหน้าผม ขณะที่เค้าฝ่าไฟแดงเค้าก็คุยโทรศัพท์ไปด้วย

ซึ่งผมก็ทำใจให้เย็น คิดว่าเค้าอาจจะทะเลาะกับทางบ้านอยู่ แผ่เมตตา

ปรากฏมาอีกไฟแดงนึง ไอ้นี่มันก็ฝ่าอีก ทำให้คนขับด้านไฟเขียวต้องเบรคกันตัวโก่ง

แบบนี้สันดารท่าจะเสีย อยากจะแจ้งจับจริงๆ เรามีช่องทางไหนในการแจ้งมั้ยครับ แบบส่งคลิปวีดิโอไป

ตำรวจได้ค่าปรับ เราได้ความสบายใจ วินๆ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
Re: เราสามารถแจ้งคนทำผิดกฏจราจรได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 18:53:19 »
ลองเอาคลิป VDO ไปส่ง สภ. พื้นที่นั้นๆ ดูอ่ะครับ ที่หนวดชอบไม่เหนื่อย

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
Re: เราสามารถแจ้งคนทำผิดกฏจราจรได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 19:02:32 »
คือวันนี้เจอคนขับอัลมีราสีแดง ขับรถฝ่าไฟแดงตัดหน้าผม ขณะที่เค้าฝ่าไฟแดงเค้าก็คุยโทรศัพท์ไปด้วย

ซึ่งผมก็ทำใจให้เย็น คิดว่าเค้าอาจจะทะเลาะกับทางบ้านอยู่ แผ่เมตตา

ปรากฏมาอีกไฟแดงนึง ไอ้นี่มันก็ฝ่าอีก ทำให้คนขับด้านไฟเขียวต้องเบรคกันตัวโก่ง

แบบนี้สันดารท่าจะเสีย อยากจะแจ้งจับจริงๆ เรามีช่องทางไหนในการแจ้งมั้ยครับ แบบส่งคลิปวีดิโอไป

ตำรวจได้ค่าปรับ เราได้ความสบายใจ วินๆ
....ปล่อยเค้าไปเถอะครับ.ผลกรรมผลการกระทำจะกลับสู่ตัวเค้าเองครับ..จ้องจะอาฆาตมาดร้าย...ตัวเราเองต่างหากที่..พลอยทุกข์ใจเองเเทน...เค้า...
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 19:17:35 »

....ปล่อยเค้าไปเถอะครับ.ผลกรรมผลการกระทำจะกลับสู่ตัวเค้าเองครับ..จ้องจะอาฆาตมาดร้าย...ตัวเราเองต่างหากที่..พลอยทุกข์ใจเองเเทน...เค้า...
ผมกลับเห็นต่างนะครับ พลเมืองดีหน้าที่ ที่ชาวไทยคนพึงกระทำ เขาผ่าไฟแดง สมมติไปชนรถไฟเขียว คนอื่นเดือดร้อนเต็มๆครับ คิดซะว่า ถ้าคนเดือดร้อนเป็นญาติพี่น้องเรา เราจะไม่นิ่งดูดายครับ

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 19:28:49 »

ผมกลับเห็นต่างนะครับ พลเมืองดีหน้าที่ ที่ชาวไทยคนพึงกระทำ เขาผ่าไฟแดง สมมติไปชนรถไฟเขียว คนอื่นเดือดร้อนเต็มๆครับ คิดซะว่า ถ้าคนเดือดร้อนเป็นญาติพี่น้องเรา เราจะไม่นิ่งดูดายครับ
...ครับ...เรามีหน้าที่ที่น่าจะทำได้คือรักษากฎการขับรถของเราให้ดีถูกกฎมีน้ำใจก็เพียงพอ..รวมไปถึงถ้าทำได้ก็บอกต่อเรื่องดีๆของการขับรถการปฎิบัตให้ถูกต้องเเละมีน้ำใจในการใช้รถใช้ถนนกฎความปลอดภัยให้คนที่เราบอกเค้าใด้เช่นลูกเราเพื่อนเราภรรยาเราช่วยๆกันถ่ายทอดไปครับแค่นี้ถ้าพวกเราในเว้บนี้ช่วยๆกันจะลดคนที่มีพฤติกรรมอย่างที่กล่าวลงไปได้เยอะเลยครับ.....ส่วนหน้าที่ป้องกันปราบปราบ...มีเจ้าหน้าที่นี้ทำงานอยู่เเล้วครับ...ถึงจะมีคนทำงานน้อยเเต่ก็ลดพฤติกรรมนี้ได้บ้างไม่มากก็น้อย...เเต่ถ้าท่านมีเวลาเพียงพอหรือไม่สบายใจเลยที่เห็นการกระทำเเบบนั้นเเล้วนิ่งเฉยไม่ได้ก็สามารถเเจ้งได้ครับตามระบบ...มันก็ดีครับ...ช่วยกันหลายๆทางครับ
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 20:24:10 »
เอามา POST เลย หาโอกาสออก TV ดังแน่

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 20:28:26 »
เอามา POST เลย หาโอกาสออก TV ดังแน่

ไม่ต้องถึงขั้นนั้นครับ แค่อยากให้โดนปรับซะบ้างจะได้ไม่มักง่ายบ่อยๆ น่ะครับ

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 20:36:09 »
พวกจอดตรงป้ายห้ามจอด  จอดตรงโค้งขาวแดง  จอดซื้อของแบบไม่เกรงใจใคร(ขอกรูแป๊บบบเดียว)เปิดไฟฉุกเฉิน(ไฟหน้าด้าน)อยู่นั่นแหละ     พวกนี้ถ่ายรูปส่งไปที่ไหนได้บ้าง  เจอบ่อยๆมีก้อเกิดอารมณ์น่ะ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 21:58:39 »

ส่งรูปไปที่  thaitrafficpolice

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 23:47:49 »
พวกจอดตรงป้ายห้ามจอด  จอดตรงโค้งขาวแดง  จอดซื้อของแบบไม่เกรงใจใคร(ขอกรูแป๊บบบเดียว)เปิดไฟฉุกเฉิน(ไฟหน้าด้าน)อยู่นั่นแหละ     พวกนี้ถ่ายรูปส่งไปที่ไหนได้บ้าง  เจอบ่อยๆมีก้อเกิดอารมณ์น่ะ

เปิดเทอมละ แจ้งได้เพียบเลย

http://library2.parliament.go.th/ebook/content-issue/2559/hi2559-065.pdf

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 00:09:35 »
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58173.0

เห็นจอดเต็ม ไม่เปิดไฟกระพริบ นอนรอนั่งรอ

แก้ไขแล้ว ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 14:18:00 »
แจ้งได้ครับ แต่จะมีผลอะไรหรือเปล่านี่อีกเรื่องนึงนะครับ

ตำรวจชอบบอกว่า กม.บ้านเราไม่แข็ง แต่เท่าที่ผมคิดคือว่า ตำรวจนั่นแหละที่อ่อนปวกเปียก ได้ยินกับหู บอกมาได้ไงว่า รถทำผิดกฏเยอะ จับไม่หมดหรอก

ก็เพราะตำรวจคิดแบบนี้ไงครับ มันถึงผิดกฏกันเยอะ จนจับไม่หมด

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 22:38:08 »
แจ้งได้ครับ แต่จะมีผลอะไรหรือเปล่านี่อีกเรื่องนึงนะครับ

ตำรวจชอบบอกว่า กม.บ้านเราไม่แข็ง แต่เท่าที่ผมคิดคือว่า ตำรวจนั่นแหละที่อ่อนปวกเปียก ได้ยินกับหู บอกมาได้ไงว่า รถทำผิดกฏเยอะ จับไม่หมดหรอก

ก็เพราะตำรวจคิดแบบนี้ไงครับ มันถึงผิดกฏกันเยอะ จนจับไม่หมด

ตำรวจแบบนี้คือคนที่ไม่พร้อมจะทำงาน

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 11:47:46 »

อันนี้ถูกต้องครับ เราประชาชนทุกคนมีหน้าที่รักษาและปฏิบัติตามกฎหมายครับ ตำรวจมีหน้าที่บังคับใช้กฎหมายครับ ถ้าเราเห็นว่ามีผู้ที่กระทำความผิด เรามีหน้าที่แจ้งความกับผู้บังคับใช้กฎหมายให้เอาผิดกับผู้กระทำความผิดได้ครับ อันนี้คือหนึ่งในหน้าที่ของประชาชนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 21:10:13 »

ตามกฎหมาย แจ้งได้ ก็ไม่เห็นพี่แกจะทำอะไร เฮ้ออออ
เสียเงิน (รวบรวมหลักฐาน + นำส่ง) เสียเวลา เปล่าๆ