ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer EX จะไปรอดมั้ยในตลาดเมืองไทย !!!  (อ่าน 9792 ครั้ง)

ออฟไลน์ min

• Full Member
Lancer EX จะไปรอดมั้ยในตลาดเมืองไทย !!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 06:54:56 »
               Lancer EX  เปิดตัวในตลาดโลกมาก็นานแล้ว  คาดว่าตลาดโลกคงจะต้อง Minor Change ภายในปลายปีนี้  หรือไม่ก็ต้นปีหน้า ( อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจอายุการทำตลาดของ Mitsu เหมือนกันนะครับ ว่าเหมือนค่ายอื่นๆ หรือเปล่า ที่ควรจะต้อง Minor ได้แล้วภายใน 3 ปี ) ถ้าเป็นแบบนี้  เจ้า EX  ในบ้านเราจะยังคงยื้อขายตัวก่อน Minor ไปเรื่อยๆ หรือเปล่าครับ  ถ้าขืนยื้อไป 3 ปี เพื่อรอ Minor  ผมว่ามีหวัง แป๊กแน่ๆ   เพราะคาดว่าอาจจะมีบางท่านเปลี่ยนใจไปรอ Minor แทน  หรือไม่พอบ้านเรา Minor  ตลาดโลกดันเปิดตัวโฉมใหม่  ทีนี้แหละครับ  เจ้าฉลามในบ้านเรา เห็นทีจะไม่รุ่งอย่างที่คิดซะแล้ว   มาช้าเกินไปจริงๆ ครับ ถ้ามาแร็วกว่านี้ สักปี สองปี  น่าจะขายดีกว่านี้นะ  ผมว่า ........  ( บอกตรงๆ ว่า เห็น EX วิ่งน้อยมากจริงๆ  แต่เห็นที มีเหลียวหลังกันเลยทีเดียว )
             แต่ถ้าคิดใหม่ทำใหม่ เปิดตัว Minor ให้ใกล้เคียงตลาดโลกซะหน่อย ช้ากว่า 1 ปี ก็ยังดี  อาจจะพอลุ้นนะครับ แต่ขอเลยนะ  อย่าลากไป  3 ปีแล้วกัน

ไหนจะต้องเจอวิบากกรรม จาก All New ของค่ายอื่นๆ ที่จะทยอยเปิดตัว ตั้งแต่ปลายปีนี้ ไปจนถึงปลายปีหน้าอีก  เฮ้อ ........... เหนื่อยแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 07:05:13 โดย min »

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: Lancer EX จะไปรอดมั้ยในตลาดเมืองไทย !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 08:48:26 »
ผมว่าราคาต่อออฟชั่น มันไม่ยั่วเท่าไหร่นะ
ถ้ามันมีอะไรที่มากกว่าในราคาที่ต่ำกว่านี้สักนิดจะเป็นอะไรที่ดีมากเลย

บอกตรงๆ ว่ามองตัว 2.0 ไว้
แต่พอเห็น Cruze, All new 3, All new Focus
ผมคิดว่าผมรอดูก็ไม่เสียหายนะ

พูดถึงออฟชั่นตัว 2.0 มันก็ไม่น้อยอะไร แต่ราคามันสูงไปนิดนึง
น่าจะมีซันรูฟนะ  :)

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
Re: Lancer EX จะไปรอดมั้ยในตลาดเมืองไทย !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 08:50:04 »
ผมว่ามันเป็นรถที่ใส่ชุดแต่งแล้วดูสวยสุดตอนนี้เลยครับ
เสียดายการตลาดไม่เก่ง ยอดขายเลยไม่เดิน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 11:22:46 »
รอดไม่รอด แต่อย่างน้อยรุ่นนี้จะขายในตลาดนานกว่ายี่ห้ออื่นแน่ๆครับ

ดูได้จาก lancer แซยิด ขายมา10ปีได้ละมั้ง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 11:26:28 »
ถ้าจัดโปรโมชั้นลดแลกแจกแถวเหมือนตัว New lancer ก่อนที่ EX จะเข้ามาก้คงขายได้เยอะขึ้น
ตอนนั้นส่วนลดเป็นแสนเลย

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:58:56 »
รู้สึกว่าตัวที่ขายบ้านเราก็เป็น ไมเนอร์เชนจ์ แล้วนะครับ
เพราะตัวแรกที่ออกมาไฟท้ายเป็นสีแดง
แต่ตัวบ้านเราเป็นไฟแบบใส

รถหนะดีครับ
แต่อย่างว่า ขายเมืองไทย แล้วออพชั่นขาดๆ เกินๆ แบบนี้ ก็ขายยากหน่อย

อย่างถ้าเทียบกันเฉพาะออพชั่น
อัลติสที่แพงกว่าไม่กี่หมื่น เค้าก็มี คีย์เลส และ พุชสตาร์ มาให้แล้ว
ในขณะที่ อีเอ็กซ์ กระจกมองข้างพับอัตโนมือ :P

ส่วนราคารถผมว่ากำลังดี
แต่พวกระบบไฟฟ้าต่างๆ น่าจะมีมาให้ครบๆ นะครับ

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:08:41 »
ภายนอกนั้นยอมรับว่าไอ้หลามสวยมาก หันหลังตามเลย แต่ข้างในกับ Option ที่มีให้ สู้คู่แข่งไม่ได้เลยแม่แต่น้อย

ไหนจะปัญหาลูกลอยในตัว 1.8 แถมยังซดน้ำมันอีก แถมยังมีการเร่งไม่ไป ดับสตาร์ทไม่ติดอีก CVT อ่อนแอ เหยียบแรงมากไม่ได้จะพัง .... รถแบบนี้ต้องจี๊ดๆไม่ใช่หลอวิณญาณ EVO ประมาณนั้น

แถมยังพับกระจกอัตโนมือ เบาะก็มือ แอร์ก็มือ เก็บเสียงได้แย่กว่าคู่แข่ง เครื่องเสียงแถมมาให้ไม่ดี  วัสดุภายในกิ๊กก็อก เท่าที่เข้าไปอ่านในเวปนะครับ แท้จริงเป็นอย่างไรไม่ทราบ

ถึงแม้ว่าผมจะมองรถรุ่นนี้เอาไว้ และได้เป็นผีศึกษาหาข้อมูลตามเวปของ Club รถต่างๆอยู่เสมอ สรุปได้ว่าจะชอบมากแค่ไหนแต่จำใจต้องเมิน เพราะอย่างที่ว่า Optionต่อราคาไม่คุ้มเอาเสียเลย

ส่วนใหญ่คนซื้อเพราะมันหล่อ? มันหน้าดุ? โหด ไม่เชย ของแต่งเพียบ  เออใช่...มันก็จริง คนชอบเยอะ...แต่คนซื้อน้อย....แปลกไหมละครับ...แสดงว่าต้องมีอะไรในกอไผ่แล้วแหละ

ผมคิดว่า Lancer EX ไม่แค่เหนื่อยธรรมดาครับ แต่ตอนนี้กำลังป่วยหนัก รอเข้ารับการผ่าตัดฉุกเฉินอยู่ ประมาณโรคมะเร็ง โอกาสรอดมี แต่ยากครับ

กล้าๆกลัวๆ ใครใจถึงก็จัดไปอะไรทำนองนั้น ใครใจไม่ถึงก็ถอยไป ! อ๊ากกก !!!

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:40:28 »
ผมคิดว่า คนไม่ซื้อ เพราะกระแสข่วลือว่าพังง่าย นี่แหละครับ

ผมยอมรับนะว่ารถผมเปลี่ยนเกียร์มาแล้วลูกนึง
แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมา ก็ยังไม่เคยเจออะไรที่กวนใจเลยครับ
(ระหว่างที่เปลี่ยน ทางมิตซูฯ เองก็เอาใจใส่ผมดีมากๆ จนผมออกจะเกรงใจซะด้วยซ้ำ)

อันไหนที่เขาบ่นๆ กัน รถผมก็ไม่เคยเป็นอะไรเลย

ที่แน่ๆ ผมไม่ได้ซื้อเพราะมันสวยอย่างเดียว
แต่ผมซื้อเพราะ ผมได้ลองขับแล้ว มันขับดีต่างหาก

ไม่อย่างนั้นผมออกอัลติสตัวท๊อปไปแล้ว อย่างน้อยเจ้านั้นก็มี คีย์เลส ให้
ซึ่งผมชอบมากๆ เพราะเป็นออพชั่นที่ใช้ได้จริงทุกวัน
เวลาขนของมาเยอะๆ มือไม่ว่าง นี่เห็นได้ชัดเลยว่า คีย์เลส มันเจ๋งดี

สำหรับอีเอ็กซ์ ถามว่าออพชั่นที่ให้มาคุ้มไหม
อาจจะไม่
แต่สำหรับตัวท๊อปให้ล้อ 18 นิ้ว มา
ผมก็ไม่แปลกใจเลยว่า ทำไมอย่างอื่นหายไป

ผมไม่ได้เชียร์ อีเอ็กซ์ ทุกวันนี้ผมยังเซ็งๆ เลยว่า ไอ้แค่กระจกพับไฟฟ้าเนี่ย มันแพงนักหรือไงถึงไม่ให้มา
ไอ้กระจกไฟฟ้าด้านคนขับ ทำไม ออโต้แค่ขาลง แล้วขาขึ้นทำไมต้องกดแช่ไว้เองด้วย
มันทำยากนักหรือไงถึงไม่ให้มา
หรือแม้แต่เกียร์ ซีวีที ผมว่ารถบุคลิคแบบนี้
มันตลกที่ให้เกียร์ ซีวีที มา เพราะแน่นอนว่าคนขับรถแบบนี้ หวังว่ารถต้องแรง
ต้องแช่รอบสูงๆ ได้นานๆ อยู่แล้ว แต่เกียร์ซีวีที ทำแบบนั้นบ่อยๆ เกียร์พังแน่นอน

แทนที่รุ่นท๊อปจะเป็นเกียร์อัตโนมัติแบบธรรมดา หรือมีเกียร์ธรรมดาให้เลือกด้วย
กลับกลายเป็นเกียร์ ซีวีที ผมว่ามันก็แปลกดี ที่ให้ชุดเกียร์ไม่เข้ากับตัวรถ

แต่ผมก็เห็นคนที่ไม่ใช้พูดกันปากต่อปากหลายคนแล้วว่ารถห่วย
ตั้งแต่ขับมา ผมก็ยังไม่รู้เลยว่ามันห่วยตรงไหน
รถมันก็ขับดี เร่งก็แรงได้ดั่งใจ
ยอมรับครับว่า ขับแรกๆ ก็รู้สึกว่าไม่แรง
แต่ผมเองก็ใช้แจ๊ซตัวเก่า ที่เป็นเกียร์ซีวีที เหมือนกัน
เลยเข้าใจบุคลลิคของเกียร์ได้ไม่ยาก
พอปรับตัวได้ ก็รู้สึกว่ามันก็แรงของมัน

ผมเห็นคนที่ใช้อยู่บางคนก็บ่นเร่งไม่ขึ้น นู่นนี่นั่น รำคาญเสียงเตือนไม่คาดเข็มขัดนิรภัย บ้าง
ผมว่าตัวคนขับไม่เข้าใจรถมากกว่า
บางคน แม้แต่คู่มือก็ไม่เคยอ่านเลยด้วยซ้ำ แล้วบอกว่ารถห่วย
ทั้งๆ ที่ทุกอย่างหนะ มันเขียนอยู่ในคู่มือขัดเจน

ผมไปอ่านๆ ในคลับ ก็ตลกกับคำถามของบางท่านนะครับ
ผมก็สงสัยว่า ซื้อรถคันเป็นล้านนี่ ไม่เคยคิดจะอ่านคู่มือบ้างเหรอ
ทุกอย่างที่คุณควรรู้มันอยู่ในนั้นหมดแล้ว

ผมว่ารถอะไรมันก็ห่วยหมดอ่ะครับ ถ้าคนซื้อไปแล้วไม่ยอมอ่านคู่มือ
แล้วมาโทษว่ารถแมร่งห่วยหว่ะ

ปล. แอร์ออโต้นะครับ ถึงจะไม่มีจอดิจิม่อน ก็ตาม  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 18:26:25 »
อืม mitsu มีรถรุ่นไหนที่ขายเมืองไทยแล้วไม่ดีมั้งครับ

mitsu รถดีทุกรุ่นนะครับ บ้านผมแฟน mitsu ตั้งแต่ champ lancer g-wagon spacewagon

แต่ที่ไม่ดีก็คือ การตลาดครับ แปลกๆ มั่วๆ งงๆ เดาไม่ออกครับ

ผมก็ฟังคนบ่นมาเยอะนะครับ แต่ส่วนมากแล้ว

คนพูดไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่ได้พูดครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 20:37:13 »
อืม mitsu มีรถรุ่นไหนที่ขายเมืองไทยแล้วไม่ดีมั้งครับ

mitsu รถดีทุกรุ่นนะครับ บ้านผมแฟน mitsu ตั้งแต่ champ lancer g-wagon spacewagon

แต่ที่ไม่ดีก็คือ การตลาดครับ แปลกๆ มั่วๆ งงๆ เดาไม่ออกครับ

ผมก็ฟังคนบ่นมาเยอะนะครับ แต่ส่วนมากแล้ว

คนพูดไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่ได้พูดครับ
ฟังคุ้นๆเหมือนน้องฟรีดผมเลย
"คนพูดไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่ได้พูดครับ"

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:12:50 »
แต่งภายนอกให้สวยใกล้เคียงอีโว ผมว่าก็ดีนะ กันชนหน้าแบบ จขกท ก็สวยนะ 

ไอ้แบบที่ขายทุกวันนี้ มันจืดสนิทเลย 

เราชื่นชอบ ฮือฮา จากอีโว  แต่พอ มาจับแต่งในแบบ แลนเซอร์  มันเน่าสนิทจริงๆ  ทำให้รถไม่มีความสปอร์ต  กลับกลายเป็นยัยจืดสนิทรสชาติไม่มีเสียนี้

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 23:17:05 »
ผมว่าน่าจะเป็นที่ option แหละที่ขี้เหนี่ยวจนคนคิดหนัก ผมว่าหน้าตามันดุดีนะ เห็นบนถนนยังขับรถตามไปดูเลยแหละ แต่ว่า option ภายในเนี่ยไม่น่ามาตกม้าตายเลยจริง อย่างผมไปทดสอบรถตัว 1.8 top ผมว่าไอ้แอร์ออโต้เนี่ยน่ารำคาญชะมัดมันหนวกหูหนะ(แต่ไม่เป็นไรปิดได้) แต่ผมว่าไหนๆก็ตัวท็อป 1.8 ทั้งทีน่าจะมี navi + ปุ่มปรับเครื่องเสียงที่พวงมาลัย(ขนาดโปรตรอน ยังให้มาเลย) + ปรับกระจกไฟฟ้า นะตัวท็อปน่าจะไห้ได้แหละ ไปดูของฮอนด้าสิให้มาเพียบเลย ตัว 1.8 นี่แหละที่ต้องให้เยอะๆเพราะจะขายได้เยอะกว่า 2.0 แน่ๆ แต่ดันกั๊กๆไว้เลยให้ขายไม่ออกซะงั้น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 00:12:41 »
คงขายได้เรื่อยๆ แบบฟอร์ดน่ะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย