ผู้เขียน หัวข้อ: ขู่ทุบรถBMW! เศรษฐีนี ปลูกต้นไม้ประชด ฉุนซื้อป้ายแดง แต่ซ่อมไม่เลิก  (อ่าน 15331 ครั้ง)

ออนไลน์ chaithawat

• Hero Member
ปัญหาคือน่าจะเจอช่างไม่เก่งหรือชำนาญพอในการวิเคราะห์ อาการดับกลางอากาศพื้นๆแบบนี้ช่างอู่ก็แก้จบครับ ผมและเพื่อนหลายๆคันเป็นกันเยอะ เครือ่งตัวนี้เซนเซอร์มันเยอะครับ หน้าเครื่องสองตัว ข้อเหวี่ยง เพลาราวลิ้น แม้แต่หน้าหลังแคตก็มี ไล่เปลี่ยนให้ถูกจุดตัวเดียวก็จบหรือไม่งั้นเปลี่ยนให้หมดเลยก็ได้
 ประเด็นคือมันดันมาออกอาการตอนปีที่สามแบบที่เจ๊แกให้การ แสดงว่าไม่ได้เกิดจากผิดพลาดจากการผลิต ไม่งั้นคงออกอาการแต่ปีแรกที่ใช้แล้วหละจะเรียกร้องคันใหม่หรือซื้อคืนดูท่าจะยาก ได้แต่เรียกค่าขาดประโยชน์และค่าเสียเวลาเล็กๆน้อยๆจากการทำมาหาได้ก็ต้องพิสุจน์ให้ได้ไม่งั้นศาลไม่ให้แน่ หน้าแหกกลางศาลที่เคยเห็นมา ที่แกฟ้องเจ็ดล้านเยอะดีกว่าขาดครับ เพราะตามปกติประเพณีศาลให้น้อยกว่าคำขอตลอด ประกอบกับวิธีพิจารณากล่าวไว้ว่า  ห้ามมิให้พิพากษาหรือสั่งเกินคำขอหรือที่มิได้กล่าวในฟ้อง....

ออฟไลน์ Stp

คนที่บอกว่า ทำไมเอาใจบริษัทรถกันจัง ไม่เห็นหัวผู้บริโภตกันเลย

แนะนำไปซื้อหนังสือ THIS is a รถ ของคุณ Commander CHENG (Pan Paitoonpong) แล้วอ่านเรื่องวิธีร้องเรียนเมื่อรถยนต์เกิดปัญหาเสียก่อนว่าอะไรควรทำอย่างไร

คุณเริ่มด้วยการชักธงรบ แล้วไม่คิดว่าเหรอว่า บริษัทรถเขายิ่งพร้อมจะชักธงรบก็ได้เหมือนกันนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
คนไทยนี่ก็แปลกนะครับ แทนที่จะเข้าข้างเห็นใจผู้บริโภคด้วยกัน แต่กลับเข้าข้าง บริษัทรถ..... ถ้าเป็นเมืองนอกไม่จบแค่ 7 ล้านแน่ๆ
เป็นผมจะเรียกมากกว่านี้อีก หลักฐานการซ่อมก็มี ค่าเสียเวลา ความวิตกกังวล ไม่ปลอดภัยในชีวิต ต่างๆนาๆ

**ส่วนคนที่บอกว่าเสียมากให้ขายทิ้ง.... เพราะคิดแบบนี้ผู้บริโภคถึงโดนเอาเปรียบไปเรื่อยๆ ตลอดมา ผู้ผลิตก็ได้ใจ น่าเสียใจจริงๆ แทนที่จะรักษาสิทธิ์ผู้บริโภค เฮ้ออ

+1 ครับ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
รถที่มีปัญหาจากโรงงาน มันก็ไม่จำเป็นต้องพังทันทีมั้ง ไม่งั้นมีรับประกัน 3 ปี 1แสนโล

หรือ bsi 5 ปีเพื่อ? ของมันมีอายุการใช้งานของมัน ของควรใช้ได้ 5ปีเป็นอย่างน้อย ปีนึงพัง มันมีปัญหาแน่

และเมื่อรู้ว่ารถพัง ทำไมไม่เรียกร้องซะตั้งแต่แรก? รอ จน 3-4 ปี.... รถพังมันก็ต้องต้องซ่อมไม่ใช่เหรอ?

เพื่อว่า ซ่อมแล้วหาย เปลี่ยนแล้วไม่เป็นอีก ซ่อมมา 2-3ปีแล้ว ไม่หายแน่ ไม่ชักธงรบตอนนี้ จะไปชักตอนไหน?

สิทธิของผู้บริโภค ที่เราเห็นคนอเมริกันมี ไม่มีพระเจ้าองค์ไหนเอามามอบให้เค้าหรอก ประชาชนเค้าผลักดันให้มี

และที่คนไทยไม่มี ก็ไม่ต้องสงสัยว่าเพราะอะไร!! :-X

ออฟไลน์ werawit

แล้วนางทนใช้มานานถึง 4 ปีเนี่ยนะ ฟังไม่ขึ้นเลย ปีหลังๆ ผมว่ามามันไม่เกี่ยวกับการผลิตละเปล่า

หรือไม่นางก็จะขายแล้วหายไปเยอะ ไม่รุ้ทำไง ขู่ทุบแม่งจะได้ไปซิ้อใหม่ 555

ดูอย่าง Ford กี่ปีแล้วละครับ ?????   ก่อนหน้านี้เขาก็มีการร้องเ้รียน ระดับ Dealer ไปแล้ว  ร้องเรียนไป ซ่อมไปเรื่อยๆ   แต่เมื่อปัญหามันไม่จบสิ้น ก็จำเป็นต้องยกระดับเรื่องร้องเรียน นะคับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมเจอยิ่งกว่านี้จาก มิตซู  ขายทิ้งสบายใจกว่าครับ รถมันจะประจานตัวมันเอง

ออฟไลน์ DAVE

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมไม่รู้ข้อมูลตื้นลึกหนาบางมาก คงไป comment มากไม่ได้ครับ แต่เห็นใจคนที่ซื้อรถ แล้วรถมีปัญหาจริงๆครับ ส่วนเรื่องการฟ้องร้องนั้นเป็นสิทธิของผู้บริโภคครับ ให้เป็นหน้าที่ศาลเป็นคนตัดสิน และถ้าเราเดือดร้อนจริง ก็ต้องต่อสู้ครับ จะมานั่งกลัวว่าเค้าจะฟ้องกลับนี่ ก็ไม่ต้องทำอะไรกันละครับ

ออฟไลน์ kan.kom

ถ้าเรียก 2 ล้านโดนต่อเหลือ 5 แสน
ถ้าเรียก 7 ล้านโดนต่อเหลือ 2 ล้าน

เรียกไปสูงๆก่อน รู้ละว่า ไม่ได้ตามนั้น แต่ยิ่งทำให้มีโอกาสได้มากขึ้น

เข้าข้างผู้บริโภคกันดีกว่า จะได้สร้างบรรทัดฐานให้ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ axister

เป็นกลางกันก่อนรอฟังเพิ่มเติม จริงอยู่ที่ผู้บริโภคต้องมาเรียกร้องเพราะสินค้าไม่ดี(ณเวลานี้)

แต่ใช้รถต้องมีการเมนเทนแนนซ์ เทียบกะของง่ายๆรอบตัว ถ้าเราซื้อกระเป๋ามาละเก็บในที่ชิ้นๆตลอดราขึ้นมาจะโทษว่าเค้าผลิตไม่ดีก็ไม่ได้รึเปล่าครับ

คนใกล้ตัวเคยมีเรื่องแบบนี้กะ f10 ซื้อมาใช้ไป 4 ปี เข้าศูนย์ครั้งเดียว สุดท้ายมันพัง เครื่องดับครับ ซึ่งไม่กล้าไปเรียกร้องศูนย์เพราะผิดเองที่ไม่เอาเข้า

ไปยกเครื่องอุ่นอกซ่อมครบเซตคิด 4แสนเค้าก็ไม่ออกมาบ่นหรือฟ้องร้องครับ ไม่ใช่เพราะรวย แต่เค้ารู้ตัวว่าผิด แค่อยากจะยกตัวอย่างอะไรแบบนี้ครับ

ยังไงก็ขอติดตามข่าวด้วยว่าจิงๆรถไร้คุณภาพหรือว่าอย่างไร

ที่น่าเห็นใจจริงๆน่าจะเป็น ford กับ chev มากกว่าครับที่ของมัน false จริงๆแต่ไม่ช่วยเหลือ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

เคสนี้ถ้าเป็นยุโรปหรืออเมริกาคงเรียกเงินหลักล้านเหรียญ น่าจะได้ขั้นต่ำ 30-50ล้านบาท
เพราะศาลจะปรับเยอะเพื่อเป็นมาตรการเชิงลงโทษต่อผู้ขาย/ผลิต

ส่วนปัญหาตัวรถอาจเกิดจากช่างไม่ชำนาญ แก้ไม่จบเปลี่ยนไม่ถูกจุด พอทำมากเข้ากล่องเลยพังหรือเปลี่ยนซอฟแวร์ตัวใหม่กล่องก็ต้องเปลี่ยนใหม่เช่นกัน ถ้าเอามาเข้าศูนย์ในกทม ผมว่าจบไปตั้งแต่แรกแล้ว

เท่าที่เคยเห็นข่าว Bmไม่เปลี่ยนรถให้แน่นอนครับ แต่benzเคยเปลี่ยนให้นะ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ก็ถูกแล้วนี่ ถูกผิดก็ไปสู้กันในศาล จะเรียกเท่าไรเขาไม่ได้ห้ามนี่นา
ใครจะว่าเอะอะๆฟ้อง ไปดูโน่น อเมริกันชนแทบจะหาเรื่องฟ้องกัน
ได้ทุกเรื่อง ทนายที่นี่รวยเละเทะนะจ๊ะ  :P
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา

เคสนี้ถ้าเป็นยุโรปหรืออเมริกาคงเรียกเงินหลักล้านเหรียญ น่าจะได้ขั้นต่ำ 30-50ล้านบาท
เพราะศาลจะปรับเยอะเพื่อเป็นมาตรการเชิงลงโทษต่อผู้ขาย/ผลิต

ส่วนปัญหาตัวรถอาจเกิดจากช่างไม่ชำนาญ แก้ไม่จบเปลี่ยนไม่ถูกจุด พอทำมากเข้ากล่องเลยพังหรือเปลี่ยนซอฟแวร์ตัวใหม่กล่องก็ต้องเปลี่ยนใหม่เช่นกัน ถ้าเอามาเข้าศูนย์ในกทม ผมว่าจบไปตั้งแต่แรกแล้ว

เท่าที่เคยเห็นข่าว Bmไม่เปลี่ยนรถให้แน่นอนครับ แต่benzเคยเปลี่ยนให้นะ
มีเปลี่ยนให้เช่นกันครับ แต่ผมว่าอยู่ที่ดุลย์พินิจ อย่างของเพื่อน ซื้อ BM ตลอด เป็น Serie 5 ถอยมา 1 เดือน start ไม่ติด 2 รอบ เขาก็เปลี่ยนให้เลย แต่ไม่เป็นข่าว เพราะ ตกลงกันได้ ส่วนเรื่องนี้คงต้องดูกันไปครับ อีกคันเป็น พี่โต รุ่น NGV ไม่ติดเช่นกัน ในวันรับรถ เซ็งมาก เปลี่ยนกล่องให้ ใช้มา 4 ปี ยังไม่เจอปัญหา และขอพิเศษและต้องลง เป็นลายลักษณ์ให้ชัดเจน ถ้าเสียจากกล่องนี้อีก ไม่คิดค่ากล่อง แต่ช่างเก่งจับจุดถูกเปลี่ยนกล่องให้ทันที เพราะรู้ประวัติว่ารุ่นนี้เป็น อย่างไร ก็ขอให้จบข้อพิพาทเร็วๆ

ออฟไลน์ kris-lack

ต้องเคยเจอกับตัว ถึงจะเข้าใจความรู้สึก
แล้วชีวิตตัวเองเคยตีเป็นมูลค่ากันไหม
20 ล้าน  7 ล้าน หรือแค่ 2 แสน
นานาจิตตัง
เรานี่ขับอัลเมร่าดับกลางถนน เข้าใจความรู้สึกเลย
โดนชนแล้วตายเลยมันยังดีนะ ถ้าดับแล้วโดนชนมานอนเป็นเจ้าหญิงนิทราเป็นหลายปีนี่สิ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หลายๆท่านเลือกที่จะขายทิ้ง สำหรับคนที่ซื้อมือสองนี่แหละคือความเสี่ยงบางคันที่เค้าขายก็เพราะมันมีปัญหา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
น่าเห็นใจครับ ดับกลางถนนบ่อยนี่อันตราย ศูนย์ควรแก้ให้จบๆไป ไม่มีช่างที่วิเคราะห์ปัญหาได้ถูกจุดเลยหรือ  :-\

ออฟไลน์ MystogaN

เพื่อนผมเพิ่งซื้อ 330e Luxuy มาวันนึง หม้อน้ำรั่ว โชรูมรับซื้อคืนทันทีครับ ไม่มีบ่นสักคำ แล้วก็ง่ายมากด้วย

ผมว่านะ ขึ้นกะลูกค้าด้วยแหละครับ ยิ่งวีนยิ่งโวยก็ไม่มีใครอยากสนใจ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ต้องเคยเจอกับตัว ถึงจะเข้าใจความรู้สึก
แล้วชีวิตตัวเองเคยตีเป็นมูลค่ากันไหม
20 ล้าน  7 ล้าน หรือแค่ 2 แสน
นานาจิตตัง

เห็นด้วยน่ะ เรื่องเงินน่าใช่ประเด็น

ประเด็นคือ รถมีปัญหา (จริงหรือป่าวคงได้รู้) แล้ว ซ่อมไม่หาย ร้องให้เปลี่ยนคันใหม่(ไม่เปลี่ยนให้ เงียบ) ให้ซื้อคืนหรือคืนเงิน (ไม่เอา เงียบ)

คำที่ว่า โอ้ย!! 7 ล้าน เยอะไปไหม จะเรียกร้องให้รวยเลยหรือไง บลาาๆๆๆ

คำถามคือ

"ถ้ามีคนเอาเงิน 7 ล้าน ใส่ในรถ จ้างให้ขับรถไปเรื่อยๆ ไปไหนก็แล้วแต่ ออกต่างจังหวัด ขึ้นทางด่วน หรือ มอเตอร์เวย์ แล้วติดตั้งรีโมทหรือระบบดับเครื่องระยะไกล พร้อมให้คนบังคับกดดับเครื่องใด้ทุกเมื่อ แบบไม่ให้รู้ตัว แล้วคุณกล้าเอาไหม???"

ออฟไลน์ Jenova

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเรียกร้องไม่เยอะไปหรอกครับ

รถดับกลางทาง นี้อันตรายมากนะครับ และอีกอย่าขับรถแพง แล้วดับให้คนเห็นนี้แบบ อาย x2 นะ

จากที่อ่านมานะครับ เหมือนจะมีอาการมาหลายปีแล้ว ซ่อมไม่หายสักที ถึงได้ออกมาโว้ยวายปีที่ 4 ครับ (ไม่ใช่รถพึ่งเสียนะ คือเสียมานานแล้ว แต่ซ่อมไม่หายไง)

ออฟไลน์ Joii

คันนี้ผมเจอบ่อย ได้ขับใกล้หลายครั้ง ต่อไปจะหนีห่าง รถมีปัญหา กลัว 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สี่ปีที่แล้วโซเชี่ยวมันยังไม่แรงมากสินะ แต่ก็แรงแหละ
ใครเจอแบบนี้ก็คงเซ็ง

ออฟไลน์ AMG GT

คือตลอด 4 ปี ซ่อมตลอดนะครับเข้าไปอ่านข่าวด้วยครับ  คือมันซ่อมมาเรื่อยๆอ่ะยิ่งซ่อมยิ่งแย่
ผมว่าเรียกร้อง 7 ล้านไม่แปลกหรอกครับ ถ้าในต่างประเทศปกติมากๆๆๆ
คนไทยบางทีก็แปลกครับชอบเข้าข้างบริษัทรถกัน ถ้าเป็นต่างประเทศฟ้องกันเป็นว่าเล่นส่วนมากจะขนะด้วยนะครับ

ออฟไลน์ swan

คนไทยนี่ก็แปลกนะครับ แทนที่จะเข้าข้างเห็นใจผู้บริโภคด้วยกัน แต่กลับเข้าข้าง บริษัทรถ..... ถ้าเป็นเมืองนอกไม่จบแค่ 7 ล้านแน่ๆ
เป็นผมจะเรียกมากกว่านี้อีก หลักฐานการซ่อมก็มี ค่าเสียเวลา ความวิตกกังวล ไม่ปลอดภัยในชีวิต ต่างๆนาๆ

**ส่วนคนที่บอกว่าเสียมากให้ขายทิ้ง.... เพราะคิดแบบนี้ผู้บริโภคถึงโดนเอาเปรียบไปเรื่อยๆ ตลอดมา ผู้ผลิตก็ได้ใจ น่าเสียใจจริงๆ แทนที่จะรักษาสิทธิ์ผู้บริโภค เฮ้ออ

+1 ผมไม่ขอวิจารณ์ว่าใครผิดถูกแค่มองประเด็นสิทธิผู้บริโภค ก็เพราะคนไทยเราเป็นแบบนี้แหละ ถึงโดนนายทุนเอาเปรียบอยู่ร่ำไป พอมีข่าวต่างประเทศ Recall รถ แต่บ้านเราไม่ทำก็เพราะเค้ารู้ว่าบ้านเราไม่มีใครเอาจริง ต่างกับบางประเทศที่เค้าคุ้มครองผู้บริโภคกันจริงๆจังๆ

ออฟไลน์ Teera

จะเรียกเท่าไร จะฟ้อง ไม่ฟ้อง มันก็เรื่องของเขา มันกระทบชีวิต เราหรือเปล่า !!!!

ออฟไลน์ MUK

ผมเห็นด้วยที่จะเรียกร้อง ถ้ารถยังอยู่ในประกัน บริษัทต้องทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้
รถดับกลางอากาศ ยังไงก็เสี่ยงอันตรายถึงชีวิตได้ 

แต่ก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่า รถหรูราคาแพงแบบนี้ ทำไม ถึงมีปัญหามากพอสมควร ระบบตรวจสอบน่าจะดีกว่านี้
เพราะเห็นกรณีดับกลางอากาศของยี่ห้อนี้ก็เยอะนะครับ ผมใช้รถญี่ปุ่น มาหลายคันยังไม่เคยดับกลางอากาศสักคัน

ซื้อรถแพงแล้วเป็นทุกข์ ใครจะไม่เครียดครับ

ออฟไลน์ SuperY

เห็นด้วยอย่างยิ่ง  จากผมคนใช้ บีเอ็ม ซื้อป้ายแดงด้วย
(โชคดียังไม่มีปัญหาอะไร)

ปัญหาใหญ่ของเมืองไทย  รถมันเทคโนโลยี่ล้ำหน้าไปมาก
ช่างบีเอ็มตามต่างจังหวัด ไม่เก่งพอ ที่จะซ่อมมัน
ไม่เชื่อมาดูที่ หาดใหญ่  จอดค้างในศูนย์เยอะมากๆ

ออฟไลน์ SuperY

เห็นแฟนเพื่อนออก E - Class ใช้ไม่กี่เดือน ก็ดับกลางถนนได้ครับ   (อันนั้นสาเหตุคือ หนูไปกัดสายไฟในห้องเครื่อง)  ตอนนี้ก็ขายทิ้งไปออก BM แทนแล้ว   ถามว่ามันเป็นความผิดของผู้ผลิตรถมั้ย ......

อย่างเคสในกระทู้นี้ ก็ต้องดูก่อนแหละว่า  ดูแลรักษารถแบบวิญญูชนทั่วไปมั้ย   อยากทุบรถ หรือปลูกป่าก็ตามสบายจ้า

อันนั้นสาเหตุคือ หนูไปกัดสายไฟในห้องเครื่อง --> มั่นใจหรือครับ เพราะได้ข่าวมาว่า E300 Hybrid นี่เป็นอาการที่เกิดขึ้นเยอะมากๆ
จนแม้กระทั่ง MB ต้องเลิกใช้รุ่นนี้ทั่วโลก เปลี่ยนเป็น E350 PH แทน ซึ่งน่าจะดีกว่าเดิมเยอะ

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยอย่างยิ่ง  จากผมคนใช้ บีเอ็ม ซื้อป้ายแดงด้วย
(โชคดียังไม่มีปัญหาอะไร)

ปัญหาใหญ่ของเมืองไทย  รถมันเทคโนโลยี่ล้ำหน้าไปมาก
ช่างบีเอ็มตามต่างจังหวัด ไม่เก่งพอ ที่จะซ่อมมัน
ไม่เชื่อมาดูที่ หาดใหญ่  จอดค้างในศูนย์เยอะมากๆ

เห็นด้วยอีกเสียงครับ

เรื่องคนขับอาจจะดูแลไม่ดี ช่างไม่เก่ง  อะไรพวกนี้ ผมไม่มีความเห็นนะครับ

แต่เฉพาะเรื่องการฟ้อง ผมกลับมองว่าทำได้ และไม่เข้าใจ ทำไมบางคนต้องไปว่าคนฟ้องเขา

แล้วชีวิตเราควรมีค่าเท่าไร บางทีประสบการณ์ เฉียดตายเพราะรถดับ  นาทีนั้น บางทีรู้สึกว่า 10ล้านยังไม่คุ้มด้วยซ้ำ

เพราะงั้นผมคิดว่า  7 ล้านไม่ได้เยอะเกินไปครับ  แล้วศาลจะว่าอย่างไร ค่อยดูกัน

แต่คิดว่า คงไม่ได้เปลี่ยนหรอกครับ เพราะรถมันหลายปีแล้ว  อาจจะจบแบบ เอาวิศวกร หรือช่างจากกทม. ไปซ่อมให้จบ  แล้วชดเชยเล็กน้อย ขยายประกัน ก็ว่ากันไป (ซึ่งผมว่ามันก็พอรับได้ครับ)

ออฟไลน์ oatekung

เอาใจช่วยนะครับ
แต่ถ้ายังไม่ได้ตายมันเรียกความเสียหายที่เกิดจริงไม่ได้  รถจะ3ล้านหรือ 5แสนก้อไม่มีใครอยากดับกลางอากาศอ่ะ

ออฟไลน์ SM.

ไม่รุจะจบยังไง

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
จะเรียกเท่าไร จะฟ้อง ไม่ฟ้อง มันก็เรื่องของเขา มันกระทบชีวิต เราหรือเปล่า !!!!

ผู้ซื้อ ผู้ขาย ผู้บริโภค ผู้ผลิต ผู้กู้ ผู้ให้กู้ ภาคประชาชน ภาคเอกชน  ภาครัฐ …

หลายคน บางคน เป็น ส่วนหนึ่ง ใน ที่ กล่าวไป หรือ ไม่ ? ? ? ? ? ?

ทุกส่วนรวมกันเป็นประเทศ ทุกประเทศและทุกพื้นที่ที่ไม่เป็นประเทศรวมกันเป็นโลก หรือ ไม่ ? ? ? ? ? ?

ยืนยัน คำเดิม ครับ ถ้าคณิตศาสตร์ เรียนแล้วไม่ได้ใช้

ภาครัฐเอาคณิตศาสตร์ออกจากหลักสูตรการศึกษาของประเทศไทย เถอะครับ

เสียงบ เสียเวลา ถ้าเรียนแล้วไม่สามารถนำมาใช้ได้ในชีวิตจริง ครับ

ศาล ครับ ภาครัฐ ครับ

คดีไหน เกี่ยวข้องกับ ที่กล่าวไป ข้างต้น

ถ่ายทอดสดเลย ดี หรือ ไม่ไดี ? ครับ สมเหตุสมผล หรือ ไม่ ? ครับ

ระหว่าง คนไม่กี่คน นั่งอยู่ในห้องพิจารณาคดี

กับ หลายๆคน ทั่วประเทศ ช่วยกันดู ช่วยกันพิจารณา แบบไหน ดีกว่า ? ครับ

ช่องกรมประชาสัมพันธ์ หรือ ไม่ ? ที่มี ถ่ายทอด(สด) เวลาประชุมสภา

เปลี่ยนใหม่ ดี หรือ ไม่ดี ? ครับ

ถ่ายทอด ถ่ายทอดสด การพิจารณาคดี ที่เกียวข้องกับ

ภาคประชาชน ต่อ ภาคประชาชน

ภาคประชาชน ต่อ ภาคเอกชน

ภาคประชาชน ต่อ ภาครัฐ

ภาคเอกชน ต่อ ภาครัฐ

...

แล้วกรณีถ้าเป็น คดีสำคัญๆ คดีต้องรู้

สื่อทุกช่องทาง ประกาศเลยครับ

วันรุ่งขึ้น เวลากี่โมง จะมีการพิจารณาคดี ดังกล่าว

ประชาชน หลายๆคน ทั่วประเทศ จะได้ช่วยกันดู ช่วยกันพิจารณา

เพราะ การพิจารณาคดี มีตารางเวลาแน่นอนอยู่แล้ว

ประชุมสภา คล้ายเรื่อง ห่างไกลผู้คนทั่วไป ห่างไกลประชาชน

การพิจารณาคดี คล้ายเรื่อง ใกล้ตัวผู้คนทั่วไป ใกล้ตัวประชาชน

บทลงโทษคืออะไร บทชดเชยคืออะไร

ทำแบบนี้ ดี หรือ ไม่ดี ครับ

ศาลที่เคารพ ภาครัฐที่เคารพ

รอบหน้า นำเสนอ วิธี พิจารณา Spy สายลับหน้าเดียว สายลับพันหน้า ผู้เสียผลประโยชน์ ดี หรือ ไม่ดี  ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2017, 05:00:13 โดย 0 = 1 »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?