ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ เอาน้ำยาเช็ดกระจกเติมผิดที่ ไปเติมในหม้อพักน้ำยาหล่อเย็น  (อ่าน 6638 ครั้ง)

ออฟไลน์ [email protected]

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยค่ะ เป็นรถบรรทุก4ล้อ อีซูซุน่ะค่ะ :'( :'( :'(
-น้ำยาเช็ดกระจกที่ขายใน7-11 มันจะมีผลกระทบกับการทำงานของระบบหล่อเย็นไหมคะ?
-สามารถดูดเอาน้ำในที่หม้อออกเอง แล้วเติมน้ำดื่มแทนได้ไหมคะ?
-หรือต้องเคลียร์เดรนน้ำออกทั้งระบบดีกว่า?

เพราะเติมผิดตอนล้างรถเองที่ 8,000 กม.
ตอนนี้ 9,100 กม.เตรียมจะเข้าศูนย์ฯที่ระยะ 10,000 กม.

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ออฟไลน์ sarawut66

• Jr. Member
  • **

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ไม่ต้องรอเข้าศูนย์ ถ่ายทิ้ง ล้างใหม่ แล้วเติมใหม่ ไม่กี่ตังครับ ดีกว่ารอให้เกิดผลเสียครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
ลากมาพันโล ถ้ามีปัญหาหม้อน้ำคงรั่ว ปั้มน้ำตายไปนานแล้ว
ควรถ่ายทิ้ง แต่เวลาเติมต้องไล่อากาศด้วย ดูสีน้ำว่าเป็นสีอะไร
หม้อน้ำเป็นเหล็กหรือ อลูมิเนียม
ต้องเติมน้ำยาหม้อน้ำของศูนย์ถ้าอยู่ในประกัน

ถ้าหมดประกันแล้ว หม้อน้ำตีใหม่เป็นมิเนียม ปั้มน้ำใหม่เติม น้ำยาหม้อน้ำของแคทเตอฟิลล่า elc ดีที่สุด
อยู่นาน 3-6ปี อยู่ที่จะถ่ายใหม่หรือเติมหัวเชื้อ ถ่ายออกแล้วเติมกลับได้ไม่ต้องทิ้ง เวลาซ่อมเครื่อง
คุณภาพดีกว่า honda type 2 เล็กน้อย ราคาพอกัน ถ้าในจังหวัดหาแคทไม่ได้ซื้อที่ศูนย์ฮอนด้าก็ได้
ตัวนี้เติมในnsx ตัวแรก ระบายความร้อนดีมาก แต่ถ่ายออกแล้วเก็บไว้ไม่ได้ รถยุโรปเติมได้ดีกว่าแบบผสมเองเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2017, 14:20:52 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Darkart

ไม่ต้องเข้าศูนย์ ถ่ายทิ้งทั้งระบบเองได้เลย กันไว้ก่อน
ซื้อน้ำยาหม้อน้ำ 3 ลิตร+น้ำดื่มขนาด 5 ลิตร เติมเอง ไล่อากาศเองครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ toonze

ถ้าดูดออกตั้งแต่ เติมผิด ก็ไม่ต้องทั้งระบบ แต่นี้ วิง่ไปแล้ว 1000 คงต้องถ่ายทั้งระบบครับ

ออฟไลน์ tvm

รีบอย่างไวเลยครับ ไปร้านหม้อน้ำ ไปศูนย์ (แต่อาจจะมีปัญหาเรื่องประกัน) รีบถ่ายออกทั้งระบบด่วนๆ ครับ หวังว่าคงทัน เพลียแทนครับ

อ่อ แล้วทิ้งไว้ตั้งพันกว่าโล อยู่ดีๆ รู้ตัวได้ไงครับ

ออฟไลน์ chanphoto

เติมเองได้ แต่ถ้าไล่อากาศไม่เป็น งานงอกแน่ๆ ถ้าไม่มีความรู้ด้านนี้ เข้าศูนย์เถอะครับ...

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อ้างถึง
น้ำยาเช็ดกระจกที่ขายใน7-11 มันจะมีผลกระทบกับการทำงานของระบบหล่อเย็นไหมคะ?

คงต้องดูที่โครงสร้างทางเคมีครับ

วิ่งพันกว่าโลแล้วรถพึ่งออกอาการหรืออย่างไรครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
อ้างถึง
น้ำยาเช็ดกระจกที่ขายใน7-11 มันจะมีผลกระทบกับการทำงานของระบบหล่อเย็นไหมคะ?

คงต้องดูที่โครงสร้างทางเคมีครับ

วิ่งพันกว่าโลแล้วรถพึ่งออกอาการหรืออย่างไรครับ

แทบจะพลิกตำราเคมีอินทรีย์เลยทีเดียว(ซึ่งเป็นสาขาวิชาที่เกลียดที่สุด) 555+

คือถ้าอ้างอิงส่วนผสมตามเว็บวิชาการ (http://www.vcharkarn.com/varticle/501437) ส่วนผสมหลักๆก็คงเหมือนๆกันกับน้ำยาหล่อเย็น(คือ มี"เอทีลีนไกลคอล") แต่ที่แตกต่างและมีในนำยาเช็ดกระจกก็จะมี เมทานอล(ตัวไว้ทำละลายเชื้อเพลิง-แต่จุดเดือดไม่สูงมากก็แตกตัวเป็น CO2 กับน้ำ-ไวกับปฏิกิริยาโลหะบางชนิด), ไอโซโพรพิล(ไว้ฆ่าเชื้อ-ล้างคราบสิ่งสกปรกเคมีบางชนิด)

ถ้าเอาชัวร์ๆจริงๆผมว่าต้องเอาส่วนผสมผลิตภัณฑ์มากางอะ แต่เท่าที่ดูก็ไม่น่าจะมีปัญหา(หรือเปล่า) แลดูเป็นน้ำยาทำความสะอาดหม้อน้ำยังไงไม่รู้? ถ้ามันเจือจางมากๆก็โชคดีไป แต่ก็คงไม่ได้มีคุณสมบัติเหมือนกับการเติมน้ำยาหล่อเย็น(ซึ่งเป็นสิ่งที่เราต้องการ)

//มองหน้าหาคนเซียนเคมีอินทรีย์ :'(

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เมื่อก่อนผมไม่รู้ ช่องน้ำยาหล่อเย็น เห็นมันแห้งๆ ผมเอาน้ำเปล่าเติมเลยครับ รถก็วิ่งมาถึงแสนกว่า ไม่มีปัญหาอะไร
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)