ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ volvo v50 subaru legacy  (อ่าน 7216 ครั้ง)

ออฟไลน์ slimbabe

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ volvo v50 subaru legacy
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:14:59 »
ขอรบกวนขอคำแนะนำอยากได้รถที่ขนของได้มากหน่อย
ที่บ้านมีคนแก่บางครั้งต้องขนwheelchairไปด้วย
ตอนนี้ที่บ้านมี Peugeot 405sri , Isuzu  D-MAX Hi-Lander cab 4 , Honda CRV G3
รถที่ขับประจำคือ  Peugeot 405sri เก่าแต่ชอบ ขับแล้วสบายใจ ตอนนี้วิ่งไปกลับประมาณ 60 Km/day
แต่ถ้าไปไกลๆขับ Isuzu  D-MAX Hi-Lander cab 4 หรือ Honda CRV G3
ตอนแรกมี Isuzu  D-MAX Hi-Lander cab 4 ขับดีครับแต่ผมไม่ชอบเนื่องจากรถสูงขับเข้าโค้งแล้วไม่ค่อยมั่นใจ
ตอนนี้เลยไว้ช้งานที่ต้องขนดิน ขนต้นไม้ เวลาขับก็ค่อยๆไปก็ใช้ได้ครับ
Honda CRV G3 ของที่บ้านขับโดยรวมก็ดีครับแต่ผมว่าไม่ค่อยต่างจาก Isuzu  D-MAX Hi-Lander cab 4 เท่าไหร่
ตอนนี้อยากหารถมาไว้ใช้แทน Peugeot 405sri
ที่มองไว้ Volvo V50 , Subaru Legacy , Subaru Impreza
Subaru Impreza น่าจะเล็กไปหน่อย ถูกสุด ใกล้minor change?
Volvo V50 ยังเล็กอยู่
Subaru Legacy ใหญ่ดีแต่ราคาแรง
หรือมีคันไหนแนะนำอีกครับในราคาไม่เกิน Subaru Legacy
ไม่ต้องการรถแรง ขับไม่เกิน140 Km/Hr ส่วนมาก 110-120 Km/Hr
เน้นขับแล้วมั่นใจ (ชอบแบบ Peugeot 405sri ไม่ใช่มันจะดีอะไรมากมายนะครับแต่ขอแค่นี้ก็พอใจ แต่มันทนดีชอบtorsion bar)
ต้องการใช้ประมาณ 10 ปี+ไม่พังไม่ขาย
เกียร์คันไหนน่าไว้ใจกว่ากัน( กลัวทั้ง PowerShift และ CVT ถึงจะโซ่ก็กลัว)
หรือซื้อ Honda Freed 1 คันทำเบาะแบบwheelchairไปเลย แล้วไปซื้อรถเล็กซักคัน
แต่อะไรดี รวมกันไม่เกิน 2 ล้าน
เห็นตัวเลือกของผมแปลกรถคนละแบบ คนละขนาดแต่มาเปรียบเทียบกัน
แต่จุดมุ่งหมายผมอยู่ที่การใช้งานครับตัวเลือกเลยเป็นแบบนี้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขอคำแนะนำ volvo v50 subaru legacy
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:42:03 »
Legacy Wagon ตัวใหม่มีรีวิวอยู่ในเว็บนี้แล้วครับ
มันเป็นรถที่สไตล์ออกนุ่มๆ ย้วยๆ เครื่องยนต์ไม่ได้แรงมากนัก
อัตราเร่งพึ่งพาได้ แต่เกียร์เป็น CVT นี่สิครับ

Volvo V50 ไม่เคยลอง เคยแต่ S40 ซึ่งเท่าที่ลอง ผมคิดว่าการจัดตำแหน่ง
และรูปทรงของเบาะ นั่งสบายกว่า Legacy ช่วงล่างนุ่มโอเค แต่มีความทะมัดทะแมง
มากกว่า Legacy

ถ้ารถคันนี้จะเอามาใช้ขนดินขนต้นไม้ ผมถามก่อนเลยว่าไม่ต้องขนคนมากๆพร้อมดินกับต้นไม้ได้ไหม
แบบว่าเวลาไปขนดินขนต้นไม้ ก็ไปกันไม่เกินสองคน ถ้าทำได้ ลองไปดู Jazz ว่าถ้าพับเบาะหลังลงแล้วเนื้อที่กว้างพอไหม
เพราะผมรู้สึกว่ามันกว้างจนขนอะไรต่อมิอะไรได้ดีระดับหนึ่ง ช่วงล่างของเดิมใช้ได้ เว้นเสียแต่กระด้างไปนิด
อยากอัพเกรดไปใช้โช้คหนึบๆก็มีให้เลือกครับ ที่สำคัญคือใช้งบประมาณในการซื้อต่ำ ประหยัดเงิน ประหยัดค่าบำรุงรักษา
เหมาะกับคนที่คิดจะใช้ระยะยาวครับ

เสียดายว่าคุณบอกว่าไม่ต้องการรถแรงๆ หาไม่เช่นนั้นแล้ว ผมคงแนะนำ Legacy รุ่นที่แล้วที่เป็นมือสอง
จะเป็น Outback 2.5i หรือ Turbo Wagon ก็ได้

แล้วก็อย่าลืม Forester ซึ่งมีทั้งแบบเครื่องธรรมดาและเทอร์โบ แต่พวงมาลัยและการตอบสนองในโค้งของ Forester
มันก็จะมีอาการของรถสูงอยู่ ไม่มั่นใจเท่า Legacy รุ่นเก่าๆครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำ volvo v50 subaru legacy
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:13:02 »

ถ้ารถคันนี้จะเอามาใช้ขนดินขนต้นไม้

ขอโทษครับที่อธิบายไม่ชัดเจน
อยากได้มาขนคนและwheelchairครับ ที่บ้าน 4 คน ไปไหนไปกันทั้งบ้าน ( wheelchair+4 คน )
พวกรถตู้ใหญ่ไปครับ
ส่วนขนของใช้ Isuzu  D-MAX Hi-Lander cab 4 หรือ Honda CRV G3 แล้วแต่งาน หรือคันไหนว่าง
ใจจริงชอบ Honda Accord แต่จะติดตรงขนwheelckaircsแหละครับ จะขนพวกกระเป๋าเดินทางอีกไม่ไหว
ไม่งั้นคงต้องใส่rackบนหลังคา
อยากได้รถมือ 1 ครับ จะได้ทำประกันชั้น 1 ได้นานหน่อย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:24:28 »
ถ้ามีงบ ผมเห็นมี เลกาซี่ เทอร์โบ รถใหม่ ขายอยู่ที่เกรย์มาเก็ต เจ้านึงครับ
(ลองเปิดเว็บวันทูคาร์ดูนะครับ)

ผมว่าตัวนี้น่าสนใจกว่าครับ

แต่ถ้ากังวลเรื่องศูนย์บริการต่างๆ (พูดง่ายๆ คือ ไม่อยากเข้าอู่นอก)
ผมคิดว่า ซูบารุ ก็อาจจะไม่ใช่ตัวเลือกหลักนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:29:59 »
ถ้ามีงบ ผมเห็นมี เลกาซี่ เทอร์โบ รถใหม่ ขายอยู่ที่เกรย์มาเก็ต เจ้านึงครับ
(ลองเปิดเว็บวันทูคาร์ดูนะครับ)

ผมว่าตัวนี้น่าสนใจกว่าครับ

แต่ถ้ากังวลเรื่องศูนย์บริการต่างๆ (พูดง่ายๆ คือ ไม่อยากเข้าอู่นอก)
ผมคิดว่า ซูบารุ ก็อาจจะไม่ใช่ตัวเลือกหลักนะครับ

งบไม่ถึงครับ
แก่แล้วครับขับช้าลงเรื่อยๆ
แต่อยากได้ที่บังคับควบคุมดี

ศูนย์บริการคงมีปัญหาพอๆกัน  ;D ;D ;D
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 13:48:22 »
งั้นก็เหลือ Honda Freed แต่ช่วงล่างตัวนี้นุ่มจนค่อนข้างโหวงครับ ผมว่าขับ CRV ยิงโค้งยังมั่นใจกว่า
ต้องหาหนทางแต่งช่วงล่างเอา

หมดจากนี้ไปนึกไม่ออกแล้วครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 14:00:02 »
งั้นก็เหลือ Honda Freed แต่ช่วงล่างตัวนี้นุ่มจนค่อนข้างโหวงครับ ผมว่าขับ CRV ยิงโค้งยังมั่นใจกว่า
ต้องหาหนทางแต่งช่วงล่างเอา

หมดจากนี้ไปนึกไม่ออกแล้วครับ
งบปรับปรุงประมาณเท่าไหร่ครับ
ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง
มีแนะนำบ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 14:02:26 »
ผมเคยเช่าฮอนด้า ฟรีด ของบัดเจท ไปเมืองกาญ กัน
นั่งผู้ใหญ่ 6 คน (รวมคนขับแล้ว)
(ส่วนราคาก็วันละ 2800 บาท แหนะครับ
แต่ว่ารถใหม่ๆ ซิงๆ พึ่งวิ่งไปพันกว่ากิโลฯ เอง)

มีต่ำแหน่งเดียวที่นั่งสบายคือคนขับครับ
(แต่ก็จะโดนคนนั่งหลังถีบเบาะ เวลาเค้าเปลี่ยนอิริยาบท หนะครับ ทำให้รำคาญเหมือนกัน)

เหมือนจะนั่งสบาย
แต่ทุกคนบ่นเหมือนกันครับว่า แคบมาก นั่งไม่สบาย วันหลังอย่าเช่ามาอีกนะ  :D

ถ้านั่งกันแค่ 4 คน ผมว่าโอเคนะครับ
แต่ต้องไปทำรางเบาะแถวที่ 2 ให้มันถอยได้มากกว่านี้
เพราะผมว่า ถ้าเดิมๆ ถึงจะถอยเบาะให้สุด แถว 2 ก็ยังแคบไปอยู่ดี

ถ้าชับไม่เร็วนัก และอยู่ในเมืองเป็นส่วนใหญ่
ฟรีด ก็ใช้ดีครับ
เอาเบาะแถว 3 ออกทำรางเบาะแถว 2 ให้ถอยได้มากกว่านี้นิดนึง

เรื่องการเข้าโค้ง มันก็ ไม่ค่อยมั่นใจมากนักเพราะรถมันสูง
แต่มันก็เกาะถนนดีนะครับ บุคลิคเดียวกับแจ๊ซเลย

ตอนผมไปเมืองกาญ
ผู้ใหญ่นั่งเต็ม 6 คน
มันก็เร่งขึ้นนะครับ แต่สัก 120 ก็เริ่มหมดแรงแล้วครับ
ถามว่าอืดไหม ถ้าขับรถแบบใจเย็น ค่อยๆ ไป ไม่ซิ่ง ไม่ใจร้อน
รถก็ตอบสนองได้ดีระดับหนึ่ง ไม่อืดจนน่าเกลียด
แต่ถ้ามีอะไรที่ต้องทำให้เร่งแบบกระชั้นชิด ผมว่ามันก็ไม่น่าจะตอบสนองได้ดีนัก

ตอนผมขับนี่ ก็ขับแบบใจเย็น เพราะคุยกับคนนั่งไปด้วย
เป็นทริปค่อนข้างเฮฮา เลยไม่รีบ
ใช้ความเร็วแค่ 110 ไปตลอดทางหนะครับ จะมีไปถึง 120 บ้าง ช่วงที่คนนั่งแอบหลับกัน

แต่ผมรู้สึกว่าเล็กๆ มันก็อบอุ่นดีนะครับ คนขับคุยกับคนนั่งหลังสุด ก็ไม่ต้องตะโกนมาก
ถ้าเป็นรถตู้ปกติ คนขับแทบจะคุยกับคนนั่งหลังสุดไม่รู้เรื่องอ่ะครับ

สรุปแล้วผมว่า
เจ้าฟรีดเนี่ย มันก็คือ แจ๊ซ รถตู้ อย่างที่คุณจิมมี่บอกอ่ะครับ
ถ้าแจ๊ซ เป็นรถตู้ มันก็ต้องเป็นแบบฟรีดนี่แหละ

ส่วนซีอาร์วี เคยขับแต่ตัวเก่าอ่ะครับ เลยไม่มีคอมเม้นท์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 14:10:27 »
ตามอ่านครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:29:07 »
volvo v70 ยังมีขายมั้ยเนี่ย แต่มันใหณ่กว่า v50 ครับ ลองดู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 08:52:26 »
V50 ราคาเหมาะสม ออฟชั่นครบ ใส่ของได้ แต่แถว 2 ดูแคบกว่ารถในรุ่นเดียวกันหรือเปล่า ไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ แคบกว่า ซี่รี่ย์ 3 แน่นอน

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 00:30:13 »
v50 ครับ