ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเจอด่านตำรวจให้เป่า ทำแบบนี้ถือว่าถูกต้องไหมครับ  (อ่าน 10008 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phasor

• Newbie
  • *
แอบแฝงอยู่ในเว็บมานาน วันนี้มีข้อสงสัย รบกวนทุกท่านช่วยวิเคราะห์ทีครับ

วันก่อนผมขับรถกลับจากที่ทำงานช่วงดึกๆ ไม่ได้ดื่มอะไรมา เจอด่านตำรวจเขาเรียกให้ผมจอด พอเปิดกระจกออกมาก็ยื่นเครื่องเป่ามาให้
โดยไม่พูดอะไรสักคำ แล้วก็บอกว่า "เป่าหน่อย" ผมก็งงว่าทำไมต้องเป่า ก็เลยเป่าไปตามปกติ แล้วเลขมันไม่ขึ้นบนเครื่อง (ตำรวจพูดเอง)
สั่งให้ผมเป่าใหม่ (ผมเริ่มชักสีหน้าไม่พอใจ) ก็ยอมเป่าไปอีกรอบ พอเลขขึ้นที่เครื่อง เขาก็ปล่อยผมไป

อีกเคสหนึ่งคือ พี่ผมเพิ่งลงจากเครื่องบินตอนดึก กลับมาพร้อมกัน พอเจอด่านก็เปิดกระจก
ตำรวจ : เป่าหน่อยมั๊ย เป่าหน่อยมั๊ย (น้ำเสียงหาเรื่อง)
พี่ : อะไรพี่ เพิ่งลงจากเครื่องบิน อยู่ดีๆจะให้เป่า มันใช่หรอ?
ตำรวจ : เป่าสิ เป่าหน่อย (น้ำเสียงหาเรื่องอีกตามเคย)
พี่ : จะดูตั๋วเครื่องบินมั๊ย? ไม่ได้กินเหล้ามาเลยสักแก้ว เครื่องสะอาด / มั่ว เปล่าก็ไม่รู้ จะให้เป่าหรอไง (เริ่มไม่พอใจ)
ตำรวจ : เออๆ ไปๆ

**ปกติเวลาผมขับผ่านที่ด่าน ตำรวจจะพูดคุยก่อน อารมณ์ประมาณว่า สวัสดีครับ ไปที่ไหนมา มาจากแถวไหน จะไปไหนต่อ อะไรทำนองนี้
แต่นี่อยู่ๆยื่นเครื่องมาให้เป่าเฉยๆ ได้เลยหรอครับ ถ้าเราไม่เป่า จะโดนข้อหาขัดขืนเจ้าหน้าที่รึเปล่าครับ?
หรือท่านใดมีข้อแนะนำเวลาเจอสถานการณ์ประเภทนี้บ้าง รบกวนแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมคนหัวอ่อนครับ แกให้ทำไรก็ทำ ไม่เคยมีปัญหา
แต่ถ้าเจ้าพนักงานให้เป่า แล้วไม่เป่า บางเคสยาวครับ
บริสุทธิ์ใจก็เป่าไปครับ ไม่ถึง 30 วิฯ ก็พ้นด่านแล้ว

รู้จักเอาตัวรอด เป็นยอดมนุษย์  ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
เคยเจอเหมือนกัน เพิ่งประชุมเสร็จเกือบเที่ยงคืน ขับรถกลับบ้าน โดนด่านให้เป่า

ของผมตำรวจพูดจาดีกว่านี้ ก็เป่าๆไป แต่ที่เป่าเหม็นมาก (รุ่นเก่า) เป่าแล้วจะอ้วกแตก เป่าตั้งหลายรอบกว่าจะผ่าน

บางทีก็กลัว ไม่รู้เครื่องมันตั้งค่าอะไรไว้หรือเปล่า เคยมีคนบอกว่าให้ขอไปเจาะเลือดดูค่าแอลกอฮอลล์ที่รพ.เลย

ถ้าดูท่าทางไม่น่าไว้ใจ
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ gorilla

ตามหลักก็ต้องเป่าครับ ไม่เกี่ยวว่าต้องคุยก่อนเลยครับ

ตปท. เรียกเป่าเมื่อไหร่ก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นด่าน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่เป่าครับ เค้าให้เป่าก็เป่า ไม่ขึ้นก็คือไม่โดน

จะมาอ้างๆไม่ได้กินๆ ไม่ต้องเป่าก็คงไม่ต้องจับใครและ

ไม่เป่าก็ได้ กฎหมายใหม่ถือว่าเมาไปเลยไม่ต้องวัดจากตัวเลข

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
บนเครื่องบินเขามีเสิร์ฟแอลกอฮอล์นะครับ ถึงจะไม่จัดเต็มทุกไฟลท์ทุกคลาสก็เถอะ

ไม่ใช่เหตุผลครับ บริสุทธิ์ใจก็เป่าๆ ไป
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมอยากเป่ามากเลย
ไม่เคยโดนชวนเป่าสักที
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
เคยดูหนังจบดึกแล้วโดนเรียกเป่า เป่ารอบแรกบอกให้เป่าใหม่ ไม่ได้ว่าอะไร รอบสองบอกให้เป่าใหม่อีก ก็ไม่ได้ว่า รอบสามก็ยังบอกให้เป่าใหม่อีก ผมเลยหงุดหงิดแล้วถามเลยต้องการอะไร เหล้าไม่ได้กิน จะเอาให้ขึ้นให้ได้เหรอ พี่ไปโรงบาลกับผมเจาะเลือดหาแอลกฮอล์เลยไหม ถึงยอมปล่อย
ปล. รถผมออกแนวแต่งๆ โหลด ล้อโต แต่มันไม่ใช่ว่า ขับรถแต่งตอนดึก = กินเหล้า นะครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ผมเจอแต่
โบก...

เป่าหน่อยนะครับ พร้อมเครื่องเป่าอยู่ในมือ

ก็เป่าเลย ไม่มีทักทายอะไรทั้งสิ้น ครับ

ปล1.คงเพราะคิวยาวด้วย มั้ง...
ปล2.เคยสังเกตุดู พวกโวยวายนี่เค้าRecommendเกาะติดเลย บางคนมาปกติ เป่าเกินยังให้นั่งพักดื่มน้ำ แล้วให้เป่าซ้ำอีกที

ออฟไลน์ eaton fuller

แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่เป่าครับ เค้าให้เป่าก็เป่า ไม่ขึ้นก็คือไม่โดน

จะมาอ้างๆไม่ได้กินๆ ไม่ต้องเป่าก็คงไม่ต้องจับใครและ

ไม่เป่าก็ได้ กฎหมายใหม่ถือว่าเมาไปเลยไม่ต้องวัดจากตัวเลข

เขาให้เป่าก็ต้องเป่า ทำตัวง่ายๆ

ออฟไลน์ Visual

เค้ากวนตีนก็ช่างเค้า รีบๆเป่าแล้วก็ไป อย่าเก็บมาคิดครับ ถ้ากวนมากเวลาเป่าก็พ่นน้ำลายให้โดนมือเค้าเล็กน้อยเป็นพิธีพอ
ถ้าคนเป่าลีลาเยอะหรือตำรวจชวนคุยเยอะมันจะทำให้รถติดครับ

ออฟไลน์ off_033

ทำงานดึกๆโดนประจำ

สงสัยตาแดงๆ หน้าแดงๆ อยากบอกว่าง่วง ไม่ได้เมา หุหุ

เวลาเป่าปากผมจะไม่โดนเครื่องเด็ดขาด จะเป่าลมเข้าไปเฉยๆ บางทีเบาไปเค้าก็ให้เป่าใหม่

ถ้าไม่ได้ดื่ม ไม่ต้องกลัวอะไร

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เจอมาหลายด่าน อยากขอเป่าบ้าง ตร. ไม่ให้ฮะ แนะนำครับ เพื่อน ตร. เตือนมา ดื่มกลับบ้านก่อน 4 ทุ่มหรือ ไม่ก็เช้าเลย ดื่ม อย่าขับ ด่านเยอะ เจอแล้วยาว

ออฟไลน์ dt9

บางด่านจะเป็นเครื่องคล้ายๆ ไมโครโฟน ไม่ต้องเป่าแค่นับเลข 1-10 ก็พอ

ออฟไลน์ paeybu

ไม่ยากและไม่น่ากลัวเลย อย่าดื่มแล้วขับ เรื่องง่ายๆ

ออฟไลน์ muza

เข้าใจ จขกท นะครับ
ไม่ใช่จะไม่เป่านะ
แต่บางที ตำรวจบางท่าน คุยแบบ น้ำเสียงฮ้วนๆ มาเลย
มันก็ทำให้เราหงุดหงิด เหมือนกันนะ

แต่ผม ปกติเจอแต่ตำรวจขอให้เป่าเค้าก็พูดกับเราด้วยน้ำเสียงปกตินะ
ไม่เคยเจอ ตำรวจมาพูดแบบห้วนๆ

จะมีหงุดหงิดก็บางที ตั้งด่านเป่าตรงเลยหัวโค้งนิดนึงอะครับ
แอบอันตรายนิดๆ นะผมว่า

ออฟไลน์ pradiw

ผมเป่าครับ

ออฟไลน์ Mon8118

ของผมเวลาเจอด่านจะเปิดไฟในรถรอบคัน+เปิดกระจกรอ+ยิ้มทักทายพี่ตำรวจ แทบไม่เคยโดนเป่าเลยซักครั้งครับ ส่วนใหญ่เค้าจะถามว่าไปไหนมา แล้วก็ปล่อยไปครับ แต่ตอนผมโดนก็เป่าๆไป ไม่มีอะไรครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ CarameLon

เคยเป่าแล้วเผลอปล่อยเสมหะสีเขียวเข้มข้นแถมไปให้ด้วยพอดีหวัดใหญ่กิน
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ MUK

จริงๆ ตำรวจ มักจะดูสีหน้าท่าทาง แล้วถาม ซึ่งถ้าดื่มจริง อยู่ในระยะจะได้กลิ่นแน่นอน
ผมเป็นคนไม่ดื่ม ผมปฏิเสธตลอดครับ ผมจะบอกคุณตำรวจเลยว่า ผมไม่เคยดื่มครับผม
ตำรวจฟังน้ำเสียงและสีหน้าก็คงจะพอรู้ก็ให้ผ่านครับ แต่ทั้งชีวิตที่เคยขับรถมีแค่สองครั้งครับ
แต่ถ้าเขาไม่ถามอะไร หรือยังไง แบบว่าไม่เป็นมิตร ผมคงยอมเป่าน่าจะผ่านง่ายกว่าครับ :)
*ที่ไม่อยากเป่าเพราะไม่รู้ปากใครบ้างและเขาทำความสะอาดหรือเปล่าก็ไม่รู้

ออฟไลน์ PAN

ปกติเขาจะถามแบบไปไหนมาครับ จะไปไหนเหรอครับ ดื่มมาหรือเปล่า ถ้าเราตอบไม่แบบคนปกติไม่ได้เมาเขาก็ให้ผ่านครับ เจอมา3ครั้งติดในหนึ่งเดือน พอดีกลับบ้านดึกบ่อยๆ แต่ถ้ามีเพื่อนนั่งมาด้วยส่วนมากเขาจะให้เป่า แต่ถ้าขับมาคนเดียวโอกาสโดนเป่าน้อย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เจอด่านตอนกลางคืน ผมเปิดไฟทั้งรถให้ดูก่อนเลย จากนั้นก็เปิดกระจก คุณตำรวจก็แค่สอบถาม ส่วนเป่าเมื่อก่อนก็โดนเกือบทุกครั้ง แต่ช่วงหลังๆ คุณตำรวจแถวบ้านจำได้ ก็เลยให้ผ่านตลอด
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ pheet

อยากรู้ครับว่าเขาทำความสะอาดเครื่องเป่าทุกครั้งที่มีคนเป่าไหมครับ และมีโอกาศตืดเชื้อโรคไหมครับผมไม่อยากเป่าเพราะคิดแบบนี้

ออฟไลน์ oak_s

• Jr. Member
  • **
อยากรู้ครับว่าเขาทำความสะอาดเครื่องเป่าทุกครั้งที่มีคนเป่าไหมครับ และมีโอกาศตืดเชื้อโรคไหมครับผมไม่อยากเป่าเพราะคิดแบบนี้

ปกติเค้าจะต้องเปลี่ยนหัวเป่าให้ทุกครั้งครับ เป็นพลาสติกใช้แล้วทิ้ง

ออฟไลน์ oak_s

• **
เมื่อ 16เมษาที่ผ่านมา ผมขับรถไปรับเพื่อนที่อาซีเอ ผมไม่ได้ดื่มนะ ก็ออกมาตี2 เจอด่านบนถนนเพชรบุรี พอดีผมกำลังจะยูเทิร์นไปอีกฝั่ง รู้แหละว่ายูเทิร์นอยู่ข้างหน้า แต่ไม่รู้ว่าไกลมั้ย พอถึงด่านผมเลยชิงเปิดกระจกถามก่อนเลย "ยูเทิร์นไปอีกไกลมั้ยครับ" ตำรวจบอกไม่ไกล ข้างหน้านี่เอง ผมบอกขอบคุณแล้วขับออกเลย 5555555

แต่ถ้าเค้าเรียกเป่าผมก็ยินดีเป่าแหละ เพราะรู้ตัวยังไงก็ไม่ขึ้น ไม่ได้ดื่ม ถ้าขึ้นผมคงโดนเล่นแล้วหละ5555555 แต่แกล้งแบบนั้นผมว่าคงไม่มีใครทำ แต่ยัดยานี่ไม่แน่

ออฟไลน์ Potleader

• Newbie
  • *

ปกติเค้าจะต้องเปลี่ยนหัวเป่าให้ทุกครั้งครับ เป็นพลาสติกใช้แล้วทิ้ง

เรื่องให้เป่าผมก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ข้องใจเรื่องความสะอาดเหมือนกันครับ เครื่องสมัยก่อนพอเข้าใจเป็นพลาสติกครอบ แต่ผมเคยเจอเครื่องอีกแบบ มันเป็นปล่องๆ ต้องเอาปากประกบแล้วเป่า ซึ่งผมบอกเลยว่าไม่ค่อยมั่นใจในความสะอาด
เป่าเสร็จมีถามต่อว่า ดื่มมารึป่าว ผมก็ตอบตรงๆว่า "ดื่มครับ แต่เก็กฮวยนะ"  :P

ออฟไลน์ Hein9er

• **
เครื่องเป่าเดี่ยวนี้ที่ผมเจอทุกครั้งเลยมันไม่ต้องเอาปากประกบแล้วนะครับ ตำรวจที่ให้เป่าที่ผมเจอทุกครั้งก็จะเตือนว่าไม่ต้องเอาปากไปใกล้ เผือมันสกปรก
ส่วนเมื่อก่อนที่เป็นปล่องพลาสติก เค้าแกะออกจากถุงพลาสติกให้ผมเลยแล้วก็เป่า เคยมีครั้งนึงเป่าเสร็จตำรวจให้เลย ผมก็งงจะเอามาทำไร 5555555

ส่วนเป่า มันก็ต้องเป่าครับ เค้าก็ขอความร่วมมือ แต่บางคนพูดจาน่าด่ามากกว่าเป่า แต่ก็ถือสะว่าคืนๆนึงเค้าต้องมาพูดแบบนี้เป็น 10 คัน
ก็ไม่คิดอะไรมากครับ เสียเวลาแค่แปปเดียว ดีกว่าเสียอารมณ์ เสียเวลา แล้วมีปัญหา

ประเดนคือเราไม่เป่า มันก็มีพิรุจไงครับ ไอคนเมา ตำรวจถามว่ากินมาไหม มันก็บอกไม่ได้กิน ไม่เมา ไปเยี่ยมแม่ ไปโรงพยาบาล หาเหตุผลกันทั้งนั้นแหละครับ เพื่อที่จะไม่ถูกเป่า ตำรวจก็ไม่สามารถเชื่อจากคำพูดได้หรอกครับ ก็ต้องให้เป่าเพื่อพิสูจน์

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ถ้าจะ เอาเงิน เอาผิด ส่วนน้อย ไม่ต้องระเบียบเป๊ะๆ ไม่ต้องกฎเป๊ะๆ

ถ้าจะ เอาเงิน เอาผิด ส่วนใหญ่ ต้องระเบียบเป๊ะๆ ต้องกฎเป๊ะๆ

Thailand จะเจริญ เฮ้!

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เขาให้เป่าผมก็เป่านะ แต่ก่อนเป่าผมจะขอตำรวจหยิบทิชชู่ในรถเช็ดๆ ที่เป่าก่อนทุกครั้ง ไม่ใช่อะไรหรอก....มันผ่านมากี่ปากแล้วก็ไม่รู้ ><
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ps000000

อืมมม พึ่งเคยอ่านเจอแบบนี้ครับ