ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้าวยครับระหว่างNew CRV กับ Newฟอร์จูนเนอร์2.4Vขับ2  (อ่าน 12866 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนข้างบ้าน

• Newbie
  • *
  ปัจจุบันใช้ City V+ปี15 แล้วอยากเปลียนรถที่เลือกๆไว้ 2 รุ่นคือ  1. New CRV 2.4E 2.ฟอร์จูนเนอร์ 2.4Vขับ2 ซึ่งราคาเท่ากัน 1.399ล้านครับ (กรณีซื้อเงินสด)ยังไม่ได้ตัดสินใจเพราะชอบทั้ง2ล้งสงสัยว่า..
    1. 2รุ่นนี้ ถ้าใช้ต่างจังหวัดซึ่งรถไม่ติดมาก เต็มที่ไม่เกินไฟแแดงละ4นาที  คันใหนจะประหยัดน้ำมันมากกว่ากันครับ
    2. ใช้ยาวค่าบำรุงรักษาทั้ง2รุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
    3. คันใหนนั่งสบายกว่ากัน ปล.พาแม่เที่ยวทุก เสาร์-อาทิตย มีออกต่างจังหวัดไกลๆบ้างเดือนละ1-2 ครั้งครับ
    4. พี่ๆพอทราบราคาถ้าผมจะขายเจ้าซิตี้V+ซื้อ พย.15 ราคาขายน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ(รถไม่มีภาระผูกพันธ์ครับ)
ปล. ตอนนี้อยากลองขับฟอร์จูนเนอร์ แต่เช็คหลายที่แล้วทุกที่แจ้งมาว่า บริษัทแม่เรียกคืนรถเทสไดฟ์กลับไป เลยไม่มีรถให้ลูกค้าลอง หรือว่าจะไมเนอร์เช้งครับ   
  ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ didchaponl

• Newbie
  • *
1.ใช้ต่างจังหวัดซึ่งรถไม่ติดมาก เต็มที่ไม่เกินไฟแแดงละ4นาที  คันใหนจะประหยัดน้ำมันมากกว่ากันครับ
ตอบ ผมว่า ฟอร์จูนเนอร์ 2.4Vขับ2 เพราะ crv 2.4 ใช้เครื่องเดิม กินน้ำมันพอสมควร แต่ถ้าเป็น 1.5 น่าจะประหยัดกว่า
2. ใช้ยาวค่าบำรุงรักษาทั้ง2รุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
ตอบ  ฟอร์จูนเนอร์ 2.4 Vขับ2
3. คันใหนนั่งสบายกว่ากัน ปล.พาแม่เที่ยวทุก เสาร์-อาทิตย มีออกต่างจังหวัดไกลๆบ้างเดือนละ1-2 ครั้ง
ตอบ crv 2.4  ฟอร์จูนเนอร์ 2.4Vขับ2หลังมันเด้งเกิน แต่ถ้าเป็นตัว trd พี่จิมมี่บอกว่าดีครับ
4. พอทราบราคาถ้าผมจะขายเจ้าซิตี้V+ซื้อ พย.15 ราคาขายน่าจะประมาณเท่าไหร่
ตอบ  น่าจะประมาณ 400,000-450,000 ลองถามหลายๆที่ดูครับ
( สุดท้ายผม จิ้มที่ for แล้วเปลี่ยนโช๊คหลังครับ )

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
นั่งสบาย   ตัด ppv ทุกตัวออกให้หมด

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ City มาแล้ว แนะนำให้เล่นCR-V ดีกว่าครับ ช่วงล่างนิ่มกว่า Fortuner ผู้ใหญ่นั่งไปด้วยบ่อยๆ จะชอบครับ 

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ภาพรวมเหมาะกับ cr-v มากกว่าครับ ผมไม่เขียร์ให้ใครซื้อ PPV หรือกระบะแน่ๆ ถ้าไม่มีความจำเป็นจริงๆ

1 วิ่งตจว รถไม่ติด cr-v น่าจะกินน้ำมันน้อยกว่าครับ
2 ค่าบำรุงรักษา สูสีครับ ไม่น่าจะต่างอย่าง significant อะไร
3 เรื่องนั้งสบายขับสบาย ,การควบคุม CR-V ชนะใสๆ ขับไกลๆไม่เหนื่อยเลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ tnp_super

ข้อ 1,2 ฟอร์น่าจะดีกว่า
ข้อ 3 น่าจะ CR-V
ข้อ 4 น่าจะสี่แสนปลายๆ

ออฟไลน์ h0661036

ที่บางนามีให้ลอง....สำหรับผมPPV ก็เหมือนนั่งกระบะ  ดีตรงไม่จุกจิก ขายต่อได้ราคา แต่นั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
1. Crvน่าจะได้เปรียบ ด้วยขนาดและนน.รถ
2. ค่าดูแลรักษาไม่ต่างกัน รถตลาดjpทั้งคู่
3. มีผู้ใหญ่นั่ง Crvเหมาะกว่าครับ ใกล้เคียงเก๋ง
     ftn จะเด้ง เวียนหัว พื้นฐานกระบะครับ

ออฟไลน์ pjs6306

เชียร์ CRV ทุกข้อครับ เพราะผมขับ PPV อยู่อยากจะเปลื่ยนไปเป็น SUV ด้วยเหตุผลคือปวดแขนมาก(พวงมาลัยหนักเวลาหมุนต้องใช้แรงเยอะ) เวลาถอยจอดหรือเข้าซอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2017, 16:23:53 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ช่วยตอบได้แค่ข้อ 3 นะครับ พอดีได้ทดลองขับดูแล้วส่วนตัวคิดว่า CRV น่าจะสบายกว่าพอสมควร. และพอดีรถคนใกล้ตัวมีทั้ง Pajero ตัวปัจจุบัน ,X trail ตัวปัจจุบัน ทำให้ได้ลองขับบ่อยๆ เลยรู้ว่าช่วง Crossover จะค่อนข้างสบายกว่า ppv
ซึ่งตัวผมให้คะแนนช่วงล่างของ CRV นั้น ใกล้เคียงกับ X trail แต่ตึงตังกว่านิดๆ(ไม่รู้เพราะลมยางมากหรือเปล่า) การเก็บรอยต่อถนนกับเม็ดสะท้อนแสงบนถนนทำได้ค่อนข้างดี(ไม่เชื่อลองขับรูดดูซักเล็กน้อยให้พอทราบอาการ)
ยังไงลองพาคนที่บ้านไปลองนั่ง test drive เผื่อความแน่ใจด้วยตัวเอง เพราะ taste ของคนเรามันไม่เหมือนกันครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Caraddictor

• Newbie
  • *
  • Depression inside
Re: รบกวนด้าวยครับระหว่างNew CRV กับ Newฟอร์จูนเนอร์2.4Vขับ2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 16:34:38 »
ถ้าเอาความกว้าง ฟอจูนเอาไปกิน ระวังเรื่องไฟหน้า เพราะคนด่าเยอะเเล้ว 555
ถ้าเอาโชค เบาะ สบาย เชิญ crv ครับ คัน กลางๆนั่งสบายๆหรูๆ ประหยัดหน่อย ถ้าวิ่งทางไกลนะครับ ไม่กินเหมือนก่อนๆละม้างง
-//2013 Camry hybrid //2017 Mu-x Minorchange 3.0 DADVD
//2008 Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ CJ.

Re: รบกวนด้าวยครับระหว่างNew CRV กับ Newฟอร์จูนเนอร์2.4Vขับ2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 17:29:14 »
ยังไม่เคยลอง Fortuner แต่วันก่อนไปดู CRV มา ตัวล่างสุดน่าสนใจดีครับ ดูรวมๆกำลังพอดี อุปกรณ์ต่างๆพอใช้
อีกอย่างนึง CRV ถ้าตัวล่างสุดได้แม็กขอบเล็กหน่อย แก้มยางหนาน่าจะยิ่งสบายพอสมควรครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 18:35:39 »
ลุยไม่มาก CRV
ต้องลุยมาก Fortuner
ขับ/นั่งสบายก็ต้อง SUV แต่รูปลักษณ์แล้วแต่ความชอบแต่ละคน
ปล.เรื่องประหยัดน้ำมันอ้างอิงของเวบก็ได้ crv 2.4 minor 4wd ยังกินน้อยกว่า fortunrr 2.4 2wd เลย (ส่วนอนาคตค่าน้ำมันเบนซินกับดึเซลจะต่างกันแค่ไหนบอกไม่ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2017, 20:42:29 โดย Jacob »

ออฟไลน์ golferjk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 19:40:24 »
พ่อแม่นั่งด้วยแนะนำ crv เลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 19:43:48 »
ข้อ 1กับ2  New Fortuner
ข้อ 3 CR-V

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ buttt

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 19:47:25 »
ถ้าเน้นนั่งสบายยืนยัน crv อีกเสียงครับ 

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 19:53:23 »
เน้นนั้งสบาย ไป CRV ครับผม

ส่วนตัวที่บ้านใช้ Fortuner 2.8 4X4 ค่อนข้างแข็งครับ แต่ถ้าลุย ชอบ Desiel ก็น่าใช้ครับผม

ออฟไลน์ khai72

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 20:38:27 »
คิดถึงตอนคุณแม่ขึ้นลงรถด้วยนะครับ พวกกระบะดัดแปลงจะสูงกว่า suvเก๋ง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 01:55:26 »
ตอบ  ฟอร์จูนเนอร์ 2.4 Vขับ2

เพราะ Honda  เข้าศูนย์เหมือนกันแพงกว่าชัดเจนครับ ในระยะยาว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 08:36:36 »
Honda ที่ทำ 7 ที่นั่งมา เพราะคิดว่าคนไทยชอบเอา CR-V ไปเทียบกับ PPV เนื่องจากราคาพอๆกัน

Honda เข้าใจตลาดบ้านเราดีจริงๆ

ถ้าจะเอาบรรทุก เลือก FTN ไปครับ เน้นนั่ง เลือก CR-V

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 08:41:24 »
  ปัจจุบันใช้ City V+ปี15 แล้วอยากเปลียนรถที่เลือกๆไว้ 2 รุ่นคือ  1. New CRV 2.4E 2.ฟอร์จูนเนอร์ 2.4Vขับ2 ซึ่งราคาเท่ากัน 1.399ล้านครับ (กรณีซื้อเงินสด)ยังไม่ได้ตัดสินใจเพราะชอบทั้ง2ล้งสงสัยว่า..
    1. 2รุ่นนี้ ถ้าใช้ต่างจังหวัดซึ่งรถไม่ติดมาก เต็มที่ไม่เกินไฟแแดงละ4นาที  คันใหนจะประหยัดน้ำมันมากกว่ากันครับ
    3. คันใหนนั่งสบายกว่ากัน ปล.พาแม่เที่ยวทุก เสาร์-อาทิตย มีออกต่างจังหวัดไกลๆบ้างเดือนละ1-2 ครั้งครับ
    4. พี่ๆพอทราบราคาถ้าผมจะขายเจ้าซิตี้V+ซื้อ พย.15 ราคาขายน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ(รถไม่มีภาระผูกพันธ์ครับ)
ปล. ตอนนี้อยากลองขับฟอร์จูนเนอร์ แต่เช็คหลายที่แล้วทุกที่แจ้งมาว่า บริษัทแม่เรียกคืนรถเทสไดฟ์กลับไป เลยไม่มีรถให้ลูกค้าลอง หรือว่าจะไมเนอร์เช้งครับ   
  ขอบคุณมากๆครับ

ใช้ All New FTN 2.4V กับ HRV (คงคล้ายๆ CRV มั้ง)

ข้อ 1.ผมว่าต่างแต่คงไม่ได้มากเท่าไร CRV ได้เปรียบตรงน้ำหนักตัวเบากว่า ข้อนี้น่าจะวิน (แต่ถ้าอัดเต็มคัน 7 คน ดีเซลที่แรงบิดดีกว่าอาจจะวินแทน)

ข้อ 2.ค่าบำรุงรักษา ผมเทไปทางดีเซล รวมทั้งช่วงล่างที่แกร่งกว่า แข็งแรงกว่าตามรถกระบะ (ฟอร์วิน)

ข้อ 3.นั่งสบาย CRV วินแน่นอน เพราะฟอร์โคตรเด้ง (ถ้าวิ่งทางคอนกรีตบ่อยๆ กินข้าวอิ่มๆ มีจุกอะบอกเลย) ส่วน HRV ที่ใช้นุ่มกว่ามากกกกกก

ข้อ 4.โนไอเดีย

สรุป ถ้าเอานุ่ม นั่งสบาย ติดฟิลลิ่งเก๋ง วิ่งทางดำเกิน 80% เอา CRV

ถ้าเอาไม่จุกจิก นั่งอัดเต็มคันบ่อยๆ ออกต่างจังหวัดบ่อยๆ ลุยๆขึ้นเขาลงห้วยเอา For

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 09:43:54 »
เลือกfortunerแล้วเปลี่ยนช่วงล่างทั้งชุดดีๆครับ แล้วก็ไปรีแมปให้มันเร่งดีกว่านี้วิสองวิ
ผู้ใหญ่ผมว่าคงชอบเบาะแถวสองของfortunerครับ ผมว่ามันเอนนอนได้เยอะมาก ถ้าไปต่างจังหวัดคงนอนสบายเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 11:10:48 »
เชียร์ PPV ตอบโจทย์วันนี้และอนาคตมากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 11:18:22 »
เน้นให้คุณแม่นั่งนิ่มสบาย ไปCR-V

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 11:28:04 »
ได้อย่าง เสียอย่าง

CR-V น่าจะนั่งสบายกว่า Fortuner นิดหน่อย แต่น่าจะขึ้นลำบากกว่า  ลองพาแม่ไปดู CR-V ที่โชว์รูม ลองดูเวลาท่านขึ้น-ลง ลำบากท่านมั้ย ?
Fortuner น่าจะขึ้นง่ายกว่า CR-V (มีบันไดให้เหยียบขึ้น) แต่เวลานั่งในรถแล้ว อาจไม่สบายเท่า CR-V

ปล. ไม่เข้าใจอย่างนึง  ทำไม " คนไทย " ชอบซื้อรถพวกนี้ เวลาคิดจะดูแลคนแก่ ... ตลกสิ้นดี

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 13:58:57 »
ชอบความสบาย มีคนสูงอายุใช้บริการด้วย เลือก CR-V ครับ

อยากประหยัดด้วยก็รอนิดเอา CR-V 1.6 Diesel Turbo (ช่วงปลายเดือนนี้ น่าจะลงโชว์รูมครบ) ประหยัดทั้งค่าน้ำมันและค่าจดทะเบียนรถยนต์นั่ง (น่าจะอยู่ที่ปีละสองพันได้)

คุณไม่ได้เอาไปลุยแหลก CR-V เพียงพอครับ ขึ้นลงง่ายเพราะต่ำกว่า FTN นิดหนึ่ง ติดบันไดเข้าไปได้ครับ ดูดีใช้งานได้จิง ช่วงล่างนิ่มนวลกว่ากระบะดัดแปลงแน่นอน ขับทางไกลไม่ล้าครับ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ คนข้างบ้าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 14:48:38 »
 *****ขอขอบคุณคำแนะนำของพี่ๆทึกท่านมากๆครับ  ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้ขอบคุณทีละกระทู้ครับผา

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 14:59:14 »
ได้อย่าง เสียอย่าง

CR-V น่าจะนั่งสบายกว่า Fortuner นิดหน่อย แต่น่าจะขึ้นลำบากกว่า  ลองพาแม่ไปดู CR-V ที่โชว์รูม ลองดูเวลาท่านขึ้น-ลง ลำบากท่านมั้ย ?
Fortuner น่าจะขึ้นง่ายกว่า CR-V (มีบันไดให้เหยียบขึ้น) แต่เวลานั่งในรถแล้ว อาจไม่สบายเท่า CR-V

ปล. ไม่เข้าใจอย่างนึง  ทำไม " คนไทย " ชอบซื้อรถพวกนี้ เวลาคิดจะดูแลคนแก่ ... ตลกสิ้นดี
  ผมก็เข้าใจนะว่าทำไมคนส่วนใหญ่เลือกรถ PPV  เป็นรถครอบครัว  ทั้งที่รถพวกนี้มันไม่เหมาะเอามาเป็นรถครอบครัวเท่าไหร่นัก             
          1. PPV  มีความคุ้มค่าคุ้มราคามากกว่า
          2.ค่าซ่อมถูกกว่ามาก
          3. อะไหล่ในตลาดมีเยอะ เพราะใช้ร่วมกับปิคอัพได้หลายชิ้น
          4. ความนิยม  ภาพลักษณ์
          5.ความสวย
          6.ใช้งานเอนกประสงค์กว่า   โดยเฉพาะยามขับคนเดียวสะดวกกว่ารถแบบอื่น  ๆ

7.  ไป MPV  มันแพง  อย่างอัลพาร์ดแบบนี้สบายจริงแต่ราคาสูง   ยี่ห้อื่นก็ไม่ตลาด
          8.  ไปรถตู้ H1  จะดูใหญ่และขับยาก   ยามต้องขับคนเดียวเทอะทะไปหน่อย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 15:33:38 »
ต้องแยกประเด็นครับ

ของผมที่เจอคุณปู่อายุ 82 ชอบนั่งทางไกลไปโรงเกลือ ปกติแกจะนั่ง VW Callavell พอมีบางโอกาสแกนั่ง New fortuner กับ New Pajero

ผมลองถามแก ปรากฎแกชอบนั่ง PPV มากกว่า เพราะนั่งสบาย เอนหลังได้ รถสูงมองเห็นถนนไกลๆ แต่....แกไม่ชอบที่มันเด้งๆ กับโยนตัว ที่เป็นเอกลักษณ์ของ PPV ซึ่งตรงนี้ถ้าแก้ คืออาจจะต้องขับช้าลง หรือเปลี่ยนช่วงล่างครับ แต่ผมก็ยังไม่เคยเป็นคนนั่ง Pajero แต่เคยลองไปนั่งตอนมันจอดที่บ้านถึงรู้ว่า มันนั่งสบายมากๆแฟนผมและลูกชอบมาก

ผมเลยคิดว่าถ้าจะเอา PPV มา น่าจะต้องปรับช่วงล่างกันใหม่ครับ ซึ่ง New Fortuner ขึ้นชื่อมากเลยครับเรื่องดีดเด้ง อาจจะไม่จบง่ายๆ

สรุป ลองพาไปนั่งก่อนครับ แต่ระวัง PPV ตอนมันจอด มันจะหลอกเราว่านั่งสบายๆ แต่บนถนนจริงๆ PPV นี่น้องๆกระบะเลยครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 22:24:55 »
ส่วนตัว ผมว่าขับจากขนาดเล็กมาหาใหญ่ดีกว่าครับ เพื่อความปลอเภัยและไม่รู้สึกลำบากเวลาถอยจอด และ crv ผมว่าผู้ใหญ่น่าจะชอบกว่า (ต้องลองขึ้นลงนั่งดูครับ) ถ้าอยากลองขับ Fortuner สงสัยต้องโทรไปจอง คิวที่สนามทดสอบรถโตโยต้าที่บางนาครับ