ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น subaru forester  (อ่าน 5338 ครั้ง)

ออฟไลน์ sompol

• Newbie
  • *
ขอความเห็น subaru forester
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 07:39:06 »
จุกจิก อะไหล่หายากไหมละราคาแพงไหม  เห็นมีรุ่นก่อน minorchange ขายอยู่บ้าง น่าใช้ไหมครับ เทียบกับ bmw x1ขับหลังเป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ ojarid

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็น subaru forester
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 11:37:10 »
ใช้อยู่ครับ วิ่งมา 20,000 km. ยังปกติดีอยู่ มีเครมโช๊คค้ำฝากระโปรงหน้า
ถ้าเบิกอะไหล่ที่ไม่ใช่อะไหล่สิ้นเปลืองได้ข่าวว่ารอนาน เริ่มมีคนเอาหัวตัดจากญี่ปุ่นเข้ามาแล้วครับ
รถหนัก 1.5 ตัน เครื่อง 2.0l อืดไปนิด ถ้างบถึงไปตัวเทอร์โบดีกว่าครับ ทัศนวิสัยค่อนข้างดีกะระยะเลี้ยวหรือถอยง่ายมาก การขับขี่ดีมากสมคำเล่าลือ สิ้นเปลือง รถติดๆ 8 Km/L ไม่ติดมาก 9-10 นอกเมืองวิ่ง 120 12-12.5 Km/L

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ขอความเห็น subaru forester
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 13:03:06 »
ค่ายนี้ ถ้ามีเรื่องติ หรือ ข้อด้อย ซึ่ง 1 ในนั้นก็เรื่องอะไหล่ นี่ล่ะครับ

ส่วนเรื่องตัวรถ ถ้าไม่นับว่าหน้าตาป้าไปหน่อย อัตรเร่งเป็นรอง (ถ้าไม่ใช่ตัว XT) ลูกเล่นน้อย เมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ ในตลาด ก็เล่นได้ครับ

ผมเคยสนใจ Levorg แต่พอดีตอนนั้น ไม่มีรถ (มีแต่ตัว test drive) เลยไม่ได้เป็นเจ้าของ Su 

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 17:50:34 »
วิ่งมา 36,000 โล MC ตัวรถไม่จุกจิก

แต่ก็มีเคลมคุณภาพไปบ้าง เช่น แร็คพวงมาลัย (รอ 1 เดือน), พวงมาลัยลอก (อันนี้เคลมตั้งแต่ก่อนปีใหม่ยังเงียบ)

อะไหล่หาไม่ยาก มีเต็มญี่ปุ่น แต่คนที่นำเข้ามายังน้อยอยู่
อะไหล่สิ้นเปลืองบางอย่าง เทียบใช้ได้เลย
เช่นกรองแอร์ใช้ของ Vios ได้เลย แต่ต้องสั่งถาดเขียวมาจากยุ่นก่อน

ปัญหาหลักๆ อยู่ที่อะไหล่ คือเข้าใจนะว่าอะไหล่มี stock แต่การทำเรื่อง อนุมัติ เบิก ช้ามากครับ

ส่วนราคาอะไหล่บางอย่างแพงจริงเช่น ไฟหน้าดุ๊กดิ๊ก ตีกลมๆ ข้างละ 5 หมื่น
บางอย่างก็ถูกกว่าที่คิด เช่น ยางเบ้าโช้คมาพร้อมลูกปืนของแท้ ข้างละพันกลางๆ

ส่วนเรื่องเทียบกับ BMW X1 ตัวแรก อันนี้ไม่มีประสบการณ์เลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 18:53:39 »
อยากได้เหมือนกันครับ รักSUต้องรออะไหล่หน่อย ทำการบ้านมา อะไหล่สิ้นเปลืองหลายอย่าง พอใช้ยี่ห่ออื่นแทนได้ แต่พวก อะไหล่ตัวถึงนี่ ทำใจ อะไหล่ภายใน ทำใจ มัน รอนาน

ผมรอให้มาเปิดตัวเต็ม ๆ ผลิตในประเทศเต็ม ๆ  อะไหล่น่าจะหาได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 21:30:37 »
เมื่ิิอ6ปีที่แล้ว ผมว่า0 ถนน.เสรี บริการ ok อะไหล่น่าจะมากอยู่ แต่มันไกลครับ (เท่าที่เคยขับ รถผมไม่เคยเสียจนต้องรออะไหล่ครับ)