ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำทุกๆ ท่านเรื่องการขจัดคราบขี้นกบนผิวรถครับ  (อ่าน 3374 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
สวัสดีสมาชิกทุกๆ ท่านครับ ที่ผ่านมาได้แต่ตอบในหัวข้ออื่นๆ วันนี้ขอเป็นผู้ถามบ้างนะครับ
เนื่องจากที่จอดรถของทำงานผมมีบางวันหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องจอดใต้ต้นไม้ตั้งแต่เช้าจนเย็น และเมื่อกลับมาที่รถก็จะพบกับคราบยางไม้ที่แห้งแล้วลักษณะคล้ายกาวลาเท็ก พร้อมกับขี้นกจำนวนหนึ่ง 
ในส่วนของยางไม้ไม่หนักใจเท่าไหร่เพราะลอกออกมาได้เลย แต่ขี้นกนั้นมันสุดยอดมาก มันทำให้สีรถเป็นรอยด่างเลยทีเดียว T_T บางจุดก็เป็นคราบแข็งๆ เล็บขูดไม่ออก
จึงอยากสอบถามท่านๆ ในนี้ว่า มีวิธีกำจัดคราบพวกนี้อย่างไร และรอยด่างของสีที่เกิดจากขี้นกนั้น มีวิธีแก้หรือไม่ หรือมีน้ำยาตัวไหนแนะนำก็บอกกันมาได้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2017, 09:20:57 โดย พ่อบ้านสายเที่ยว »
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ผมใช้น้ำยาMeguire 21เช็ดเอาครับ เช็ดออกง่ายมาก แต่ขี้นกถ้าทิ้งไว้นานๆสีก็จะด่างอยู่ดีครับ ไม่ควรใช้เล็บขูดครับเพราะจะทำให้ผิวแล็คเกอร์เป็นรอยขีดข่วนได้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CJ.

ไม่ควรเอาเล็บขูดนะ เดี๋ยวรถเป็นรอย เบสิคสุด นอกสถานที่ ผมจะใช้เอาน้ำพรมๆให้ชุ่ม หรือเอาทิชชูชุบน้ำมาวางทับไว้ครู่นึง
พอคราบขี้นกชุ่มน้ำแล้วลูบออกได้เลย เพราะถ้าเช็ดธรรมดายังไงๆต้องถู ถ้าวิธีนี้ไม่ต้อง รถไม่เป็นรอยจากการถูด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ YenChar

ไม่ควรเอาเล็บขูดนะ เดี๋ยวรถเป็นรอย เบสิคสุด นอกสถานที่ ผมจะใช้เอาน้ำพรมๆให้ชุ่ม หรือเอาทิชชูชุบน้ำมาวางทับไว้ครู่นึง
พอคราบขี้นกชุ่มน้ำแล้วลูบออกได้เลย เพราะถ้าเช็ดธรรมดายังไงๆต้องถู ถ้าวิธีนี้ไม่ต้อง รถไม่เป็นรอยจากการถูด้วยครับ

ถ้าเอาสะดวกก็เอาน้ำใส่ขวดฟอกกี้ ฉีดลงบนขี้นก แล้วเอาทิชชู่ทับ แล้วฉีดๆทับอีกที
น้ำในฟ็อกกี้ผม ผมเอาพวกน้ำยา speed-wipe ใส่เข้าไปด้วย กันรถเป็นรอย

ตราบใดที่เจอขี้นกในที่ร่ม แต่ถ้าขี้นก+แดดแรงๆ จนแห้งกรัง อันนี้ไม่น่ารอด

ออฟไลน์ Symphonic

ยืนยันตามความเห็นด้านบนอีกเสียงครับ เรื่องขึ้นกนี่เห็นเมื่อไหร่ให้เช็ดออกให้เร็วที่สุด
อย่าปล่อยค้างไว้เป็นอันขาด เพราะถ้ามันกัดสีแล้วใช้อะไรขัดก็ไม่ออก
ดังนั้นแนะนำให้พกทิชชู่และขวดน้ำไว้ท้ายรถเสมอครับ กลับมาที่รถเจอขึ้นกเมื่อไหร่
เสียเวลาสักนิดก่อนออกรถ เอาทิชชู่ชุบน้ำแล้วเช็ดออกทันทีครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
ขี้นกต้องรีบล้างออกให้เร็วที่สุดเพราะมันเป็นกรดครับ

ถ้าทิ้งไว้นาน ผิวเคลียร์โค้ทของรถเรามันนิ่ม --ซึ่งรถสมัยใหม่ชั้นเคลียร์มักจะนิ่มเป็นปรกติ-- ขี้นกมันจะกัดผิวเคลียร์เป็นรอยบุ๋มลงไป

ไม่ต้องกังวลครับ หากเราล้างออกให้หมด ซักพักผิวสีมันจะดีขึ้นเอง คือรอยมันจะค่อยๆจางลง สำหรับผมพอล้างออกแล้วผมก็เอาน้ำยาพวก All-in-One แบบ Carlack68 หรือ Autogylm หรือ อะไรก็ได้ที่มัน Clean, polish and protect ในตัวเดียว (เพื่อความง่ายนะ) ขัดบริเวณที่โดนทิ้งไว้ซักพักแล้วเช็ดออก แค่นี้ก็แทบไม่เห็นรอยแล้ว แล้วพอใช้รถไป รอยมันก็จะยิ่งจางลงๆไปเองจนแทบไม่เห็นถ้าไม่จับผิด หรือไม่ก็จำไม่ได้ไปเองว่าเคยโดนขี้นกตรงไหน :)