ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่เปลี่ยนสไตล์จากยาง comfort ไป sport บ้างคับ ไหนที่พอรับได้บ้างคับ  (อ่าน 5804 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
สอบถามท่านที่เปลี่ยนสไตล์จากยาง comfort ไป sport บ้างคับ ไหนที่พอรับได้บ้างคับ
ยิ่งใส่กับรถที่ช่วงล่างค่อนไปทางกระด้าง และการเก็บเสียงไม่ได้เีมาก อย่าง jazz ครับ
RE003 พอไหว มั้ยคับ ???

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
Pilot sport 4 ครับ ณ เวลานี้เป็นยางสปอร์ตที่หนึบและเสียงไม่ดัง
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ทุกวันนี้ใช้ ไฟสโตน เอฟ 01 อยู่ยังหูอื้อไม่หาย

โบนัสออก กลับไปหา ไพรมาซี่3เอสที แน่ๆ

ของถูกไม่ดี ของดีต้องแพง

ของแพงบางทีก็ไม่ดี

ของถูกและดีไม่มีในโลก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ akewizard

ผมเข้าใจว่าหมายถึงใช้ยาง comfort มาตลอดแล้วอยากจะลองใส่ยาง sport ดูแต่กลัวเรื่องกระด้างใช่ไหมครับ

ยางรุ่นใหม่ๆที่ออกมาหลายตัวก็เป็นแนวกึ่ง sport ครับ คือได้ความเกาะใกล้เคียงยาง sport รุ่นก่อนๆและได้ความนุ่มเพิ่มขึ้น ไม่รู้สึกกระด้างเกินไป
ถ้าเปลี่ยนจากยางติดรถ jazz ไปเล่นพวก RE003 แต่เลือกแก้มให้หนาหน่อยมันก็จะไม่ค่อยกระด้าง ดีไม่ดีจะนุ่มกว่าเดิมด้วยซ้ำ แต่ข้อเสียคือถ้าขับหนักหน่อยดอกยางมันจะหมดไวและหน้ายางจะกระด้างขึ้น (treadwear มันน้อย 220 เอง)

หรือเล่นพวกกึ่ง performance อย่าง Toyo CF2 ,Yokohama Fleva 701,MS Pilot sport4 ดูก็ได้ครับ ได้ความเกาะโดยที่ยังไม่กระด้างมาก เสียงยางไม่ดังมากแต่ก็ไม่เงียบ ใช้งานได้ยาวกว่าทนกว่ายาง sport
...............
ส่วนตัวผมเปลี่ยนยางจากยางเดิมติดรถ Continental MC5 ไปใส่ Vredestein Ultrac Satin ซึ่งเป็นกึ่ง sport เหมือนกัน (ฝรั่งมันเรียกยาง touring ) ก็ได้ความนุ่มการซับแรงสะเทือนที่ดีกว่าเดิม เกาะกว่าเดิม จากที่รถเข้าโค้งแล้วหน้าดื้อกลายเป็นว่าหน้าเกาะมากขึ้นแล้วท้ายจะออกแทน  .... แต่เสียงไม่ค่อยเงียบนะครับ

ออฟไลน์ madboy

ส่วนตัว ยางกลุ่มพวก ML PS-3 หรือ 4 มันยังพอรับได้ครับในเรื่องเสียง

ตราบใดที่ไม่ใช่พวกสปอร์ทจ๋าอย่าง AD08 หรือ ยี่ห้อ P.. บางรุ่น ที่เสียงกระหึ่ม ;D

ออฟไลน์ choomodify

ผมขยับจาก michelin 3ST ไป RE003 เสียงดังขึ้นนะ แต่รับได้ คนแก่มานั่งไม่มีใครทัก  สิ่งที่ได้ทดแทนมาคือ ฟิลลิ่งการขับขี่ ระยะเบรค ต่างกันแบบคนละโลก

ออฟไลน์ Sit: )

เคยใช้ db ก่อนเป็น advan db แล้วไปลอง re002 เสียงดังขึ้นไม่มากเพราะเสียงท่อกลบหมด เกาะขึ้นเยอะแต่ต้องระวังแอ่งน้ำขังบนพื้นปูนขัดมัน เช่น ตามห้าง

จาก 002 ไป yoko t1sport แต่เปลี่ยนล้อจาก 15ไป 17 กลับนุ่มนวลกว่าเดิม อาจจะเป็นเพราะขนาดล้อยางมันลงตัวกว่า และ t1sport เองไม่ได้เน้น sport สุดโต่งมาก

จาก st3 ไป re003 เสียงบนถนนดังขึ้นเล็กน้อย แต่การควบคุมดีขึ้น

ถ้ายางที่ใช้มีรุ่นกึ่งsport /comfort เช่น t1sport bs s001 ลองดูครับ ผมว่ามันลงตัวเรื่อง performance กับ comfort

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
toyo t1r   ก็ดีคับ เกาะ เเละไม่ดัง ไม่เเข็งเกินไป

ออฟไลน์ mirthhahaha

ผมเปลี่ยนจาก ep200 เป็น fleva701 อาจจะไม่ใช่สปอร์ตจ๋า แต่ก็ไม่ใช่ยางนุ่ม เงียบ
รู้สึกกระเทือนขึ้น อาจะเพราะแก้มเตี้ยลง (185/55r16 >> 195/50r16 ) แต่สำหรับผมรับได้ ไม่ได้มีปัญหา เรื่องเสียงก็ไม่ได้ดังมาก ส่วนตัวขับรถเร็วนิดหน่อย

ออฟไลน์ ariazero

ส่วนตัวแนะนำลองดู pilot Sport 3 (ยังไม่เคยลอง 4)

เงียบดีครับผม
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออนไลน์ sukhontha

คันที่ 1  เปลี่ยนจาก gr90  ไป  c1s  นุ่มเงียบ-นุ่มเงียบ  ผ่านมา 1 ปี  ความนุ่มเงียบ น้อยลง  กระด้างขึ้น  ....

คันที่ 2  เปลี่ยนจาก  002  ไป  t1r   ดอกสวย  ใช้มาได้3 เดือน  พื้นเปียกเบรคไม่ดี แห้งดีมาก รวม ๆ ชอบ

คันที่ 3  เปลี่ยนจาก  ps3   ไป   re 003  พอใจมากที่สุด  ดีกว่า 002  ที่เคยใช้ แต่ขนาดมันเล็กกว่าในเบอร์เดียวกัน กับ 002

คันที่ 2 สปอร์ต-สปอร์ต  คันที่ 3  คอมฟอร์ด- สปอร์ต เสียงดังขึ้นไม่มากนัก  แต่ต่อไปคงไปสปอร์ตหมด....

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ใช้ RE003 เสียงดังพอประมาณ แต่ท่อดังกว่าหน่อย

ไม่มีประโยชน์ในการตอบเลยผม ฮาาา  :) :) :)

ออฟไลน์ Polonium

ผมนี่ใช้ยาง sport แล้วพอมาใช้ comfort แล้วเซ็งมาก รอบหน้าไม่เอาแล้ว