ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อขับซีดานตลอดพอได้มานั้งกระบะยกสูงแล้วรู้สึกเหมือนผมบ้าง  (อ่าน 7601 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ก่อนหน้านี้ขับ civic 05 มาตลอด พอมีโอกาสได้นั่งรถของพี่ที่ทำงานเป็นวีโก้ยกสูง รู้สึกว่า นอกจากความสบายจากที่ไม่ได้ขับเองและทัศนะวิสัยที่ดีกว่าแล้ว รู้สึกว่า การเก็บเสียงของวีโก้ดีกว่ามากๆ อันนี้ไม่แปลกใจสักเท่าไหร่เพราะ honda ขึ้นชื่อเรื่องเก็บเสียง แต่พอใช้ 320d มาสักพัก แล้วได้มีโอกาสนั่งวีโก้สีประตูยกสูงของเพื่อนอีกครังแต่ขับที่ 80-90 แต่รู้สึกว่า เฮ้ย การเก็บเสียง 320d ไม่ได้ดีกว่าวีโก้สักเท่าไหร่ หรืออาจจะถือว่าแย่กว่าก็ได้ อันแค่ความรู้สึกเบื้องต้นนะครับ ยังไม่ได้วัดกันจริงๆจังๆ เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกรู้สึกเหมือนผมใหม

ปล.เคยไปนั่ง s5 กับ s3 เทียบการเก็บเสียงในห้าง การเก็บเสียงต่างกันราวฟ้ากับเหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2017, 06:28:07 โดย arte »

ออฟไลน์ meeuwarn

ลองใช้แอปมือถือวัดเสียงดูครับ ติดไมล์ก็วัดได้แล้ว 8)

คนขับกับคนนั่งก็คนละความรู้สึกครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
พวกรถกระบะยกสูงมันมีแนวโน้มที่เจะงียบกว่าจริง ๆ แหละครับ หลายปัจจัยเลยเช่น

1. ที่ความเร็วเท่ากัน เครื่องดีเซลวิ่งรอบต่ำกว่าเพราะแรงบิดสูงจึงทดเกียร์มาต่ำ เสียงจึงเงียบกว่า
2. เครื่องยนต์และชิ้นส่วนช่วงล่างไม่ได้วางบนตัวถังโดยตรง มันวางบนแชชซีส์ หัวเก๋งของรถกระบะ
    ก็วางบนแชชซีส์ มันผ่านลูกยางต่าง ๆ ที่ซับแรงสั่นสะเทือนที่เป็นต้นเหตุของเสียงไปได้เยอะ
3. ที่นั่งทั้งผู้โดยสารและคนขับก็อยู่ห่างจากล้อ ซุ้มล้อมากกว่ารถเก๋ง พวกเสียงลมใต้รถก็เข้าถึงหู
    น้อยกว่า

ที่จะแพ้เก๋งแพง ๆ ก็พวกงานออกแบบหัวเก๋งที่จะเก็บเหลี่ยมมุมลดเสียงหวีดของลมที่กรีดตัวถังเวลาวิ่งเร็ว ๆ
รวมไปจนถึงการอัดซีลยางประตูและวัสดุซับเสียงที่คงทำได้ไม่ดีเท่าเก๋งแพง ๆ อันเนื่องมาจากข้อจำกัดด้านต้นทุนล่ะครับ

ออฟไลน์ lay

ผมก็รู้สึกแบบนั้นเช่นกันครับ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าถนนไม่เรียบนี่ ม้าพยศชัดๆ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเปลี่ยนเป็น นั่งกระบะยกสูง ที่ขับ"เร็ว"
ความคิดจะเปลี่ยนไปครับ
ทั้งลมตี ทั้งวูบ ทั้งดีดทั้งเด้ง เงียบแบบหวั่นๆ

แต่ถ้าเดินทางทั่วไป ไม่ได้ขับเร็วๆ รถยกสูงพวกนี้ดีเลิศครับ
อยากให้มาลองนั่ง FTN หรือพวก PPV ยุคใหม่ๆ เงียบเหลือเชื่อครับ
ซิลยางตามขอบประตูเน้นหนา
ด้วยความที่ตัวรถยกสูงขึ้นมาจากซุ้มล้อ ทำให้เสียงยางและพื้นถนนน้อยมากๆ

ออฟไลน์ nasT

• Newbie
  • *
ผมว่ารถญี่ปุ่น/เกาหลี เสียงเครื่องมันเข้ามาในห้องโดยสารน้อยกว่าครับ
ของผมใช้ W204 ก็รู้สึกเสียงเครื่องดังเข้ามาเยอะกว่าตอนขับ elantra MD ของแฟน
ยิ่งถ้าเทียบพวก Camry นี่ เสียงเครื่อง benz ถือว่าดังเข้ามาในห้องโดยสารเยอะว่าเยอะเลยครับ
คาดว่าถ้าเป็น C segment premium เค้าพยายามจะทำให้มันติด sport มากกว่า luxury อะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
หลักๆที่เงียบก็เสียงล้อยาง ช่วงล่าง และพื้นถนนครับ
สาเหตุเพราะล้อกับช่วงล่างรถกระบะมันอยู่ห่างจากห้องโดยสารแค่นั้น มันไม่ได้มีกลไกเก็บเสียงวิเศษอะไร
แต่รถเก๋งนี่ทั้งล้อหน้าและล้อหลังแทบจะทะลุเข้ามาในห้องโดยสารอยู่แล้ว
ล้อหน้าช่วงล่างด้านหน้าอยู่ห่างเท้าคนขับไปนิดเดียว ล้อหลังช่วงล่างหลังอยู่ใต้ก้นผู้โดยสารเบาะหลัง
ระยะทางจากแหล่งกำเนิดเสียงถึงหูมันใกล้กว่ากันหลายเท่า
ผมก็ได้นั่งวีโก้แขมป์ของพี่หลายครั้ง เสียงล้อบดถนน ช่วงล่างตอนตกกระแทก เงียบกว่าCamryอีก แต่อย่างอื่นนี่สู้เก๋งไม่ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2017, 10:27:11 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
ก็ประมาณนั้นครับ เสียงจากยางเงียบกว่า ทัศนะวิสัยดีกว่า
แต่เวลาวิ่งต่างจังหวัด ที่วิ่งเร็วหน่อย เข้าโค้งทีนึง คนละเรื่องนะครับ ใครนั่งเก๋งบ่อยๆ มานั่งกระบะ จะเวียนหัวทันที ยิ่งขับรถขึ้นเขา เจอโค้ง ถ้ามาเร็วๆหน่อย ของในรถนี่เทไปข้างนึงหมดเลย คนก็จะเทไปด้วย
เรื่องเก็บเสียง ผมอยากให้ดูเป็นรุ่นๆไปดีกว่า อย่าดูที่เป็นกระบะหรือเก๋ง เท่าที่ผมใช้โฟกัส mk3 มันเก็บเสียงดีกว่ากระบะทุกรุ่นที่เคยนั่งมานะครับ พวกเสียงเครื่องยนต์ เสียงลม ดีกว่าหมด ยกเว้นเสียงจากยาง เวลาลงน้ำ หรือเวลาเจอคลื่นครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมครับ
เคยขับ วีโก้ 2.7  4x4 ยกสูง ( แต่ตัวเกียร์ 4x4 แทบไม่ได้ใช้  :P )

ทัศนะวิสัยดี เวลาขับแลเป็นเจ้าถนน สมัยตอนนั้นออกใหม่ ๆ นี่ไม่เหมือนขับกะบะเลย
ภายในลงตัวกว่ากะบะทั่วไปในตลาด และผม damp ห้องโดยสารด้วย เลยเงียบ
เหมือนขับ suv ไม่นับฟิลช่วงล่าง  8)

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมว่ารถญี่ปุ่น/เกาหลี เสียงเครื่องมันเข้ามาในห้องโดยสารน้อยกว่าครับ
ของผมใช้ W204 ก็รู้สึกเสียงเครื่องดังเข้ามาเยอะกว่าตอนขับ elantra MD ของแฟน
ยิ่งถ้าเทียบพวก Camry นี่ เสียงเครื่อง benz ถือว่าดังเข้ามาในห้องโดยสารเยอะว่าเยอะเลยครับ
คาดว่าถ้าเป็น C segment premium เค้าพยายามจะทำให้มันติด sport มากกว่า luxury อะครับ

เครื่องดังจริง  แต่ไม่รู้ว่าเสียงเครื่องมันดังกว่าหรือเพราะไม่ได้ยินเสียงลมเลยเสียงเครื่องเลยชัด  รถญี่ปุ่นวิ่ง80เสียงลมเสียงยางบดถนนนี่ผมว่ามาเต็ม

ออฟไลน์ SM.

เคยขับ วีโก้ แคป 3.0 ดีเซล เทอโบ รู้สึก รถแรงดีมากๆ แต่ช่วงล่าง แปลกๆ เสียวๆหวิวๆ เหมือนไม่เกาะถนนเลย

ออฟไลน์ NoName__???

เห็นด้วย ฟอจูนที่เคยนั่ง เงียบจริงๆ
อยากรู้ถ้าเป็นsuvยุโรป จะเงียบกว่า เกาะกว่ามั้ย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่าเรื่องการเก็บเสียงในห้องโดยสารนี่ขึ้นกับรถแต่ละรุ่นมากกว่าจะแยกว่าเป็นรถยกสูงหรือรถเก๋งนะครับ จริงอยู่ว่าส่วนสูงจากพื้นถนนมีผลแต่นั่นก็ส่วนนึงเท่านั้น

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
แฟนผม ไม่รู้เรื่องรถสักนิด นั่งแต่ L33 มาหลายปี
พอออกเจ้าโด้ 17 มาเพิ่ม สิ่งที่เธอบ่น...

- จอดติดไฟแดง เสียงทั้งดังทั้งสั่น
- เสียงเครื่องดังอื้ออึง (คันนี้ A/T เธอหมายถึงอาการเกียร์เย่อ ช่วง ~6X-80kmph จากเกียร์ 4 ไป 5 Revo 2.4 ก็เป็น แต่น้อยกว่าเจ้าโด้)
- ช่วงล่างจะแข็งไปไหน
- ขับช้ากว่าแต่กินเปลืองกว่า (เธอเทียบกับตอนควักเงินเติมน้ำมัน L33 2.0 เราใช้รถทางไกล ตจว.)

หลังๆ ถ้าไม่มีขนของ เธอไม่ค่อยอยากให้เอากระบะออกบ้านเลย

ส่วนผม ถ้ามองว่ามันเป็นกระบะแล้ว ก็รับได้เกือบหมด
- แอบรำคาญเกียร์เย่อ
- เครื่องสั่นไป
- เข้าโค้งผิวขรุขระ ท้ายมันจะดีดไปไหน(แต่ดีกว่า Revo เยอะ)
- ขับแบบเดียวกัน มันกินน้ำมันกว่า D-seg ที่โดนตราหน้าว่าเปลืองที่สุด อย่าง L33

แต่ชอบทัศนวิสัย และขับทางไม่ค่อยเรียบมันเต็มใจรูดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2017, 01:54:51 โดย w_th »

ออฟไลน์ h0661036

กระบะ vigo  ผมว่าแค่ดีกว่า vios หน่อยเดียว    ยังห่างชั้นจาก REVO ครับ   แต่รถพวกนี้ถ้าขับถนนคอนกรีต  ที่มีร่องเยอะ ๆ   แรงสั่นสะเทือนรับมาเต็ม ๆ ครับ     เอาที่ดีสุดก็คือ CAMRY  ไม่เกิน 120  เงียบกริบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องเก็บเสียงพี่โตถือว่าทำได้ดีอยู่

ออฟไลน์ Krongbun

;) Vigo 4 door กว้างนั่งสบายเลยครับ
เสียงก็เข้ามาพอรับได้ช่วงออกตัว แอร์เย็นสะใจ
เสียงอย่างเดียวแค่ท้ายมันดีดดีดตามรถกระบะเวลาไม่บรรทุกนั่นแหละ

ออฟไลน์ Tan Int

วีโก้เท่าที่ผมนั่งมาทั้งสามตัว ตัวแรกไม่น่ามีการเก็บเสียงใดๆ รึว่ามันเก่าแล้วก็ไม่รู้ 55555 ขับ 100 เดียวทุกเสียงเข้ามาครบ
ตัวปรับโฉมครั้งแรก เงียบดี ตัวปรับเป็น Champ ยิ่งดีขึ้นไปอีก ผมไม่เคยนั่งซีวิคแต่คิดว่าวีโก้สองตัวหลังนี้ก็ไม่แย่
320d ฟังเสียงภายนอกก็ดังระดับนึง เหมือนดีเซล BMW ยิ่งแก่ยิ่งดัง แต่ไม่รู้ในรถจะดังมากน้อยแค่ไหน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)