ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง] เพลง น้ำตาสยาม - Thaitanium [ผิดกฎลบได้นะครับ]  (อ่าน 4142 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ไม่รู้ว่าได้ฟังกันรึยังนะครับ เริ่มแพร่ตาม Facebook แล้ว

ออกแนว เร้กเก้+แร็ป  เพราะดีครับ เนื้อหาก็ตรงไปตรงมา ตามแบบของเค้า

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=JYUsxCMGaI0[/youtube]

ปล.ไม่ได้มีเจตนาทางการเมืองนะครับ แต่ถ้าแรงไป ลบได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 22:52:08 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมคิดว่า ผมจะไม่ลบเพลงนี้ครับ

เพราะ เพลงออกมาเป็นกลาง และประนามการเผาบ้านเผาเมืองอยู่แล้ว
เพียงแต่...ถามว่า ผมชอบเพลงนี้ไหม ขอมองในแง่ คนเคยแต่งเพลงนะ

หน้าที่ของเพลง คือการแสดงความรู้สึกนึกคิดของศิลปินผู้แต่ง
ถ้าว่ากันตามตุ๊กตานี้ ผมก็ว่า มันเป็นเพลงที่ทำหน้าที่นั้นสมบูรณ์

เนื้อ ตรง ไม่อ้อมค้อม ตามสไตล์ของเขา ซึ่ง โอเคนะ ดี ซัดกันตรงๆไปเลยก็เป็นแนวที่เขาถนัด

แต่ผม ยังอยากเห็น ใครก็ได้ แต่งเนื้อเพลง ที่ ชวนให่้คนฟัง คิด แล้วซัดเปรี้ยงเข้าไปในห้วงความคิด
ยามที่คนฟังเผลอ มากกว่าแค่จะด่ากันหนะครับ เพราะเราด่ากันไปกันมา ก็ได้เทานั้นเลยจริงๆ
มันไม่ได้อะไรขึ้นมามากกว่าที่เป็นอยู่ ก็คือ ด่ากัน แล้วก็ทะเลาะกัน แล้วก็ขัดแย้งกัน โกรธกัน เกลียดกัน

แล้วเราจะต้องโกรกันไปทำไม ในเมื่อเรารู้อยู่แล้วว่า คนทำ มันก็ไม่เคยมีสมองคิดตรองตอนทำ
มันทำไปเพราะความสะใจที่ได้เห็นบ้านเมืองฉิบหายแค่นั้น

ดังนั้น ผมเริ่มมองเห็นว่า จะเป็นไปได้ไหม ถ้าเพลง ที่ใครก็ตาม ทำออกมา
จะเพิ่มบทบาทเข้าไปด้วยอีกอย่าง

คือ การเตือนสติ หรือกระชากสติ ให้ฉุกคิดกันไปเลย แม้ว่ามันอาจจะไม่ได้ผลอะไรเท่าไหร่นัก
แต่อย่างน้อย การสร้างความสะเทือนจิตให้แก่สังคมสักนิดหน่อย ก็น่าจะได้ผลดีกว่า
การทำเพลงออกมาสักเพลงนึง แล้วด่ากันตรงๆ เฉยๆ และ แค่นั้น

เหมือนอย่างที่ เพลงราตรีสวัสดิ์ ของ ฟักกลิ้งฮีโร่  Feat. ธีร์ ไชยเดช เคยทำได้มาแล้ว

ส่วน ภาคดนตรี โดยส่วนตัว ผมจะไม่ค่อยโปรดกับดนตรี ที่มีซาวนด์ประมาณนี้ หนะครับ
ฟังแล้ว รู้สึกแผดเผา เหมือนอยู่กลางกองไฟ ซึ่งอาจเป็นความตั้งใจของทีมไทเทฯ (หรือเปล่าหว่า)

แต่อย่างไรก็ตาม ก็ ขอแสดงความเห็นในฐานะ คนฟังคนหนึ่ง ที่อยากเห็นประเทศไทยดีขึ้น
และเห็นด้วยกับการเผยแพร่เพลงนี้ออกมา ในเวลานี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 00:38:38 โดย J!MMY »

ครับผม  ฟังเพลงนี้แล้วก็นึกเปรียบกับ ราตรีสวัสดิ์ เหมือนกัน  ซึ่งผมว่าเพลงนั้น ถ้าจะพูดกันถึง สาระ แล้ว มีมากกว่าเพลงนี้แน่นอน แต่ว่าเพลงนั้นมันไม่ค่อยแมสเท่าไหร่น่ะผมว่า เพลงนี้จะแมสกว่า ด้วยความที่เป็น ไทเทเนี่ยม และด้วยเนื้อเพลงที่...จะบอกตรงๆ ว่าก็ไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่ เอาสะใจเข้าว่า มากกว่า

ปล.นอกเรื่องครับ  พี่ J!MMY รู้จักพี่มะเดี่ยว เป็นการส่วนตัวมั้ยครับ
JC TU #54

ผมไม่ได้รู้จักกับมะเดี่ยวเป็นการส่วนตัวครับ
มีอะไรหรือครับ?

เพลงราตรีสวัสดิ์ ถือว่า แมสไปแล้วครับ
เพราะมีการเอาไปออกข่าวทีวี และ เผยแพร่กันค่อนข้างไปไกลพอสมควร
เพียงแต่ บางคนอาจไม่ค่อยได้ยินกันเท่านั้นเอง

เชื่อเถอะ หลังจากนี้ ถ้ามีเคส คนดีโดนฆ่าที่ภาคใต้ เราก็จะได้ฟังเพลงนี้อีกเรื่อยๆ ถ้ายังไม่สงบ

ไม่มีครับผม แค่อยากรู้เฉยๆ  เห็นพูดถึงอยู่บ้างน่ะครับ

ขยายประเด็นมาจากที่พี่พูดถึงพี่สาวของ คุณเพชร(จำไม่ได้ว่าต้องเรียกพี่หรือน้อง) สมาชิกในวงออกัส น่ะครับ  แหะๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ Fly to dream

ดีครับเพลงนี้  ประเทศไทย  3  จังหวัดชายเเดนก็เอาเพลงนี้ไปใช้ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ไม่มีครับผม แค่อยากรู้เฉยๆ  เห็นพูดถึงอยู่บ้างน่ะครับ

ขยายประเด็นมาจากที่พี่พูดถึงพี่สาวของ คุณเพชร(จำไม่ได้ว่าต้องเรียกพี่หรือน้อง) สมาชิกในวงออกัส น่ะครับ  แหะๆ

น้องริน เค้าเคยมาโพสต์ กระทู้ รูปรถโบราณ ในอิตาลีหนะครับ
เมื่อสักราวๆ ปลายปีที่แล้วกระมัง คาดว่าตอนนี้ น่าจะใกล้กลับมาเที่ยวเมืองไทยแล้ว

ออฟไลน์ kritphakhin

เพื่อชีวิตไปไหน