ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฟังประสบการณ์คนทีเลือกจะ เช่ารถ มากกว่าจะ ซื้อเอง  (อ่าน 4551 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เช่น รถตู้ที่ครอบครัวๆนานๆจะใช้ที ไปเที่ยวทีนึงก็ค่อยเช่าใช้ แม้จะแพงหน่อยแต่ก็น่าจะคุ้มกว่า

การเช่าดีตรงไหน ไม่ดีตรงไหนบ้างครับ

รวมๆแล้วคุ้มกว่า ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Auto

เคยเจอ 2 เคส

1. บ้านอยู่แถวสะพานเหล็ก หรือเยาวราช   ไม่มีที่จอดรถถ้าซื้อรถมาต้องไปเสียค่าจอดไม่สะดวกกับการมีรถเลย     บริษัทเอารถมาให้ใช้ฟรีก็ไม่เอาเพราะมันไม่สะดวกจริง  ๆ    เขาจึงนิยมรถสาธารณะมากกว่่าครับ     ถ้าไปเที่ยวอาจเช่าเป็นครั้งคราว

2.  เวลาไปเที่ยว เชียงใหม่ ภูเก็ตขี้เกียจขับรถไปเพราะเสียเวลาอย่างน้อย 8-12 ชั่วโมง  เหนื่อยแทนที่จะได้เที่ยว  แถมเสี่ยงอุบัติเหตุอีกยิ่งช่วงเทศกาลคนเยอะรถติดเสียเวลา      เขาก็อาศัยนั่งเครื่องบินไปลงแถวนั้นแล้วเช่ารถไปเที่ยวสนุกกว่า ประหยัดเวลาการเดินทางไปได้เยอะเพราะเสียเวลาขึ้นเครื่อง 1 ชั่วโมงเท่านั้นเอง  แทนที่จะไปขับรถ 8-12 ชั่วโมงให้เมื่อย          เอาเวลาตรงนั้นไปวางแผนเที่ยวดีกว่า   

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
ที่บ้านมีรถ 4คัน
เดือน เมย นี่เอง ครับเช่ารถตู้ รวมครึ่งเดือนพร้อมคนขับประจำ
ขี้เกียจขับรถมากเดี๋ยวนี้เวลาไปเที่ยว
ที่ไปก็มี สุโขทัย วันไหลพัทยา ดำน้ำเกาะจาน
รถติด lpg ด้วย สบายค่าน้ำมันเลย
เราหาข้อมูลที่เที่ยว ให้เขาขับ แบ่งหน้าที่กันค
ได้แวะได้มากขึ้นด้วยครับ ที่ชอบคือเรานั่งหลับ 55
มันไม่ดีตรงที่เขามีแต่ โตโยต้า

ถ้ามีเอง คชจ เฉพาะ ประกัน+ต่อทะเบียน
ปีนึงก็ 30,000 ได้

ตอนเดือน มีค ขับ cx5 ไป ภูเก็ตเอง ขากลับล้าหน่อย
เพราะดำน้ำมา แถมก่อนไป เป็นไข้อีก แต่ก็ต้องไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2017, 12:12:10 โดย sk-non »

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าใช้น้อยมากๆๆๆๆเช่นเดือนนึงมีเอาออกแค่สามสี่วัน ไม่ได้เอาออกทุกโอกาส  พิจารณาการเช่าน่าจะคุ้มค่ากว่านะ  ผมเช่าไปเที่ยวนี่สบายมากติดใจเลย   ยิ่งวางแผนล่วงหน้าได้H1ค่าเช่าเหลือวันละสองพันนิดรวมประกันทุกอย่าง  ไม่ต้องซ่อมไม่ต้องเสียค่าเสื่อม  จอดตรงไหนก็ไม่ต้องกังวลอะไรมาก   ลำบากหน่อยต้องไปรับส่งรถแค่นั้น

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
ไปทริปใหญ่หลายคน(เกิน5) แค่ตอนช่วงเด็กๆปิดเทอม  ผมก็เช่า H1 แบบขับเองครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องคนขับ

เคยคิดเหมือนกันว่าจะซื้อ H1 ไว้ใช้เอง แต่เงื่อนไขของภรรยาคือรถที่มีต้องเท่าเดิมหรือลดลง  มันก็ต้องขายรถเก่าผมสิ..(ไม่เอาดีกว่า) :( 

เลยหันมาใช้บริการรถเช่า ไม่ต้องเสียเงินซื้อรถใหม่ ทำโรงรถหลังคาสูง ไปไกลมากๆก็บินไปเช่าที่สนามบินปลายทาง สะดวกดีครับ
love me love my car

ออฟไลน์ SM.

บ้านผม ถ้าไปกันทั้งบ้าน เหมารถตู้ไปเที่ยวบ่อยมาก เพราะหลายคน ของก็เยอะ

เหมาไป เราไม่ต้องดูแลรถเอง ไม่ห่วงที่จอด นั่งอย่างเดียว เพียงแต่ตอนแรก อาจจะต้องลองผิดลองถูก จนเจอคนขับที่ถูกใจครับ ต่อไปก็ใช้คนนี้ประจำ ตัวรถ ไม่ต้องห่วง ส่วนมากพวกนี้ แต่งมาเต็มที่อยู่แล้ว ทั้งช่วงล่าง ทั้งภายใน

ผมคิดง่ายๆแบบนี้ครับ เอาราคารถที่เราจะซื้อ มาเช่าเป็นครั้งๆไป ได้ตั้งไม่รู้ตั้งกี่ครั้งนะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ไปหลาย ๆ คน นาน ๆ ใช้บริการที ก็เช่าครับ ส่วนมากไปใกล้ ๆ คนน้อย ๆ เอาสะดวกก็เอารถส่วนตัวไป

ออฟไลน์ blitzpao

พอดีเคยดูคลิปนี้น่าจะตกผมเริ่มสนใจเช่าขับระยะยาวเหมือนกันเพราะได้ขับรถใหม่ตลอด

ออฟไลน์ InBkk

ของผม นั่งเครื่องบินไปลง แล้วเช่าครับ

สำหรับคนที่ไม่ได้ใช้รถทุกวัน การไม่มีรถ แล้วเช่าเป็นครั้งๆ จะว่าไปแล้วก็น่าสนใจครับ ถ้ามีจุดรับรถกระจายทั่วเมืองมากกว่านี้

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าใช้น้อย เช่นปีละ 1-2 ครั้ง รถเช่าดีกว่าครับ
1.รถเช่าเราไม่ต้องทำประกันเสียทุกปี
2.รถเช่าเราไม่ต้องไม่ถ่ายน้ำมัน เข้าศูนยตามระยะ
3.รถเช่าเราไม่ต้องมาเปลี่ยนยาง เมื่อถึงอายุ
4.รถเช่าเราไม่ต้องกลัวเก่าหรือตกรุ่น เพราะไงเราก็มีโอกาสเลือกรถคันไหนก็ได้เอามาใช้
5.รถเช่าไม่ต้องกลัวเปลี่ยนอะไหล่แพง รถยิ่งเก่ายิ่งต้องเปลี่ยนเยอะ ขนาดผมรถยี่ปุ่นราคา6แสน เคยเช็คระยะหมดไป7 พันบาท (ของเพื่อนบางคนเฉียดหลักหมื่นแล้ว)
6.รถเช่าไม่ต้องดูแล รถตากแดดสีซีด หรือไม่มีที่จอด ไม่มีโรงเก็บ

ถ้าผมอยู่ใน พท. ที่มีรถเช่าผมก็เช่าครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เท่าที่อ่านดู เช่าขับน่าสนกว่าแฮะ แล้วผมจะเอารถมากองไว้ทำไมเยอะแยะ เปลืองค่าบำรุงรักษา