ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรทำยังไงกับการเลือกรถยนต์คันนี้  (อ่าน 12354 ครั้ง)

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
Re: ผมควรทำยังไงกับการเลือกรถยนต์คันนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 20:37:45 »
อย่างแรก ไปลองขับทั้ง 2 คันก่อนครับ รถราคาไม่ถูก ซื้อมาแล้วไม่ชอบมานั่งเสียใจทีหลัง เสียดายทั้งเงินทั้งเวลา คนขับก็ควรไป ไปกันทั้งบ้านนี่แหละครับ คุณโชคดีนะครับ มีคนซื้อรถให้ ขับทั้ง 2 คัน ชอบคันไหน ก็พาคนจ่ายเงินไปจ่ายเงิน รับรถมา ซื้อพวงมาลัย 2 พวง พวงนึงให้คนจ่ายเงินไหว้รถให้ อีกพวงนึง คุณเอาไว้ไหวคนจ่ายเงินครับ ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: ผมควรทำยังไงกับการเลือกรถยนต์คันนี้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 20:57:30 »
จขกท. อายุน่าจะไม่เยอะคงเด็กๆอยู่ ผมแนะนำแบบนี้นะถ้าเป็นรถที่ใช้เงินพ่อแม่ซื้อให้เป็นผมขับคันไหนก็ได้ครับที่ท่านซื้อให้แล้วท่านไหว

ผมขับได้หมดแหละครับ แต่ถ้าเป็นรถที่ซื้อด้วยเงินตัวเองผมก็จะซื้อแบบที่ชอบๆลอง จขกท. เก็บเงินซื้อรถเองจะเข้าใจครับว่าคันไหนเหมาะกับเรา

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:08:19 »
จริงๆcivic rsก็แรง แต่ถ้าไปลองwrxคงจะเสียดาย เอาอย่างงี้ครับ ก็ขอเงินทั้งหมดก้อนนั้นราคาที่ซื้อwrxได้มาก่อน แล้วก็ซื้อcivic rs ที่เหลือก็เอาเงินเก็บไว้ในบัญชีตัวเองครับ น่าจะเป็นทางออกที่ดี มีเงินในบัญชีล้านกว่าบาทเลยแหนะ เอาไปทำอะไรได้เยอะแยะเลย ไปเที่ยว ไปซื้อของ ไปฯลฯ

ป.ล. ถ้าเป็นผมเอา brz minorchange เกียร์ธรรมดาถ้างบเท่านี้  :-* อยู่ไปได้อีกยาวๆๆๆๆๆๆๆๆ สวยอีกนานๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2017, 21:10:09 โดย PAN »

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:25:55 »
น่าจะคล้ายๆผมแม่อยากได้ Jazz แต่ผมอยากได้ Mazda 2 เถียงกันอยู่นานเพราะคันนี้ผมออกเงินด้วยคันก่อนเมื่อ 10 ปีที่แล้วผมอยากได้ mazda 3 แต่ตอนนั้นเด็กมากตอนนี้ทำงานมีเงินแล้วก็พอจะช่วยกันส่งได้

ส่วนเรื่องเลือกผมคิดว่าเลือกตามที่ขับแล้วถูกใจถ้านั่งกันทั้งครอบครัวก็เอาที่พ่อแม่นั่งแล้วโอเคละกันครับ

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:26:45 »
สมัยผมเด็กๆ ช่วงประมาณปี 95 ก็เคยงอแงจะเอา Impreza ตอนนั้นที่บ้านไม่ได้ขัดข้องอะไร
แต่คิดไปคิดมาสักพัก เห็นที่บ้านยังใช้ 280e กับมังกรทอง4ประตูอยู่
เลยบอกแม่เอา Camry แทนแล้วกัน ให้แม่ใช้แล้วผมจะเอามังกรทองมาขับ
สรุปว่าพอรถมาถึงดันแม่ไม่ชอบสี เพราะตอนซื้อไม่ได้ไปดูรถ เลยเอามาให้ผมใช้แทน
แล้วต่อมาแม่ก็ไปออก e230 มาแทน
คิดๆดูตอนนั้นเอาอิมมาซะก็ดีครับ555

ออฟไลน์ jimmyzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:30:34 »
ถ้าให้เลืกตอนนี้ระหว่าง rs กับ3 sp
เอา rs ครับ แรงกว่าประหยัดกว่า
ปล.จากคนใช้3 sp 2014 ถ้าตอนนั้นซีวิคออกมาแล้วผมไปrs แน่นอนน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:39:46 »
ดีแล้วครับ ถ้าขับคนเดียวเป็นประจำ ไป MZ3 ครับ

แต่ถ้าเน้นให้คุณพ่อคุณแม่นั่งด้วยก็ Civic RS ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:41:53 »
เค้ารักคุณมาก รักเค้าเยอะๆครับ
xv ยังรออะไหล่ 2เดือน wrx ไม่อยากจะคิด -_-

+1 ใช่เลยครับเค้ารักคุณมาก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:47:33 »
ถ้าให้ผมตอบผมคงยืนยันให้ จขกท ไปเอา WRX ครับ ไหนๆเค้าจะให้แล้วก็รับไว้ แล้วใช้รักษามันให้ดีครับ

ส่วนที่ดีกว่า Civic กับ 3 มันเยอะมากมายจนไม่ต้องไปเทียบแล้วครับ เทียบยังไงก็ไม่ได้มันคนล่ะคุณภาพกันเลย

ทีนี้มาที่ยุโรป Series3 กับ CClass ณ จุดนี้ผมเคยใช้ยุโรปที่อายุเยอะๆมาแล้ว ค่าซ่อมมันโหดมาก โหดแบบไร้สาระ แล้วไม่คุ้มค่าเลยที่จะซ่อมใช้ ตรงจุดนี้ยังไงๆ WRX ตอบโจทย์ในการใช้งานระยะยาวกว่าแน่ๆครับ รวมถึงสมถรรนะที่สูงกว่าด้วย

ถ้าใจมาทาง WRX แล้วแสดงว่าให้ร้ำหนักสมรรถนะมากกว่าความหรูหรา ผมคิดว่าเอา WRX เถอะครับ

ปล. จากใจพ่อบ้านที่อยากได้ WRX แต่ภรรยาจะเอา F30 จบกันไม่ลง คุณมีโอกาสแล้วรีบคว้ามันไว้ครับ 5555

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 22:19:11 »
ลองติดต่อเซลล์ ซูบารุ หลายๆที่ไว้ครับ

และฝากบอกพวกเค้าว่า หากมี wrx โล๊ะสต๊อก หรือ รถค้างปี ที่ราคาถูกลงมาพอสมควร ให้ช่วยแจ้งด้วย

ถ้าโชคดี ได้ลดราคาลงมาอีกพอควร ก้อถือว่าได้รถที่ถูกใจ และเซฟเงินคุณพ่อคุณแม่ไปได้ด้วยคับ

ลองดูครับ และใจเย็นคอยรถ

ผมว่ามันเป็นช่วงเวลาที่มีความสุขที่สุดแล้ว ของการรอคอยรถที่ตัวเองต้องการจิงๆ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 22:26:15 »
ตัดเรื่องที่บ้านออกไปนะครับ ดูที่ตัวรถล้วนๆ
WRX ครับ แต่ถ้าเป็นเงินเก็บตัวเอง แม้จะดาวน์ ก็โอเคนะครับ
ส่วนตัวเคยจะออกครับ แต่หั่นเป็น 3 ก้อนซื้อรถ 3 คันให้ที่บ้านเกลี้ยงละครับ
หรือซื้อ civic rs เองเลยก็ได้ครับใช้สักพัก มีเงินเก็บเองขยับไป wrx gen หน้าก็ได้ครับ
: )

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 23:28:57 »
จขกท.น่าจะอายุยังไม่เยอะ..

ถ้ายังใช้เงินคุณพ่อคุณแม่ซื้อรถซิ่งๆสปอร์ตๆมาขับเล่น พี่ว่ายังไม่เท่ห์แบบ 100% ครับ
แต่ถ้าได้ใช้เงินตัวเองที่มาจากความสามารถตัวเองซื้อ จะเท่ห์กว่าแยะครับ  :-* ขับไปไหนก้อภูมิใจ รับรองได้เลย  :-*

คำพูดนี้แทงใจดำมาก แต่จริงครับ

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 00:24:55 »
รร เปิดแล้วหรอครับน้อง ;) ;)
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 02:34:46 »
ถ้าเลือก rs หรือ 3 แล้วมันจบจริงๆ ไม่มีอารมณ์ เวลาเห็น wrx แล้วอยากได้อีก ก็โอเค จบ

ถ้าไม่ก็ ก็คงต้องไป wrx เหมือนค้างๆคาๆ ไม่สุด เดี่ยวจะกลายเป็น พ่อแม่ เสียเงิน 2 เด้ง ดูจากอารมณ์คุณแล้ว

ปล. เลือกแต่พอตัว ถ้าบ้านไม่ขัดสนก็ตามสบายๆ แต่ถ้าไม่ใช่ก็อย่าเพิ่มภาระท่านเลย รถแพง ค่าใช้จ่ายโดยรวม+ค่าบำรุงรักษา+ประกัน ก็เพิ่ม ไม่ใช่ซื้อแล้วจบ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 02:57:57 »
เขาอาจจะคิดว่า ซื้อ WRX ให้ทีเดียวจบๆ แล้วไม่ซื้อให้อีกแล้วก็ได้

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 03:37:56 »
จขกท.น่าจะอายุยังไม่เยอะ..

ถ้ายังใช้เงินคุณพ่อคุณแม่ซื้อรถซิ่งๆสปอร์ตๆมาขับเล่น พี่ว่ายังไม่เท่ห์แบบ 100% ครับ
แต่ถ้าได้ใช้เงินตัวเองที่มาจากความสามารถตัวเองซื้อ จะเท่ห์กว่าแยะครับ  :-* ขับไปไหนก้อภูมิใจ รับรองได้เลย  :-*

คำพูดนี้แทงใจดำมาก แต่จริงครับ

เห็นด้วยเลย เงินพ่อเงินแม่ เค้าซื้ออะไรให้ก็ตามใจเค้าเหอะ แล้วค่อยๆเก็บเงินซื้อเองจะภูมิใจกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 04:21:11 »
ถ้าพ่อแม่เหลือๆก็เอาๆไปเถอะ แต่ถ้ามีเงินแต่ไม่ได้รวยเวอร์วังอะไรมากก็ควรจะช่วยท่านเซฟเงินไว้ดีกว่า
ผมมองว่ามาสด้าสองดีเซลก็เหลือๆแล้ว อัตราเร่งพอใช้ ดีไซน์พอได้ ประหยัดมาก
แต่ถ้าให้เลือกในโจทย์ เลือกซีวิค

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 06:04:22 »
อ่านดูแล้ว ช่างอิจฉาชีวิตคนที่มีต้นทุนสูงๆ จริงๆ
อยากได้รถ ไม่ต้องดิ้นรน แค่ดิ้นกับพื้นก็ได้ละ แถมราคาไม่ถูกด้วยสิ
รถคันแรกของผม Mazda2 ผมดิ้นกับพื้นอยากได้เหมือนกัน สุดท้ายพ่อออกเงินดาว์นให้
เอาไปผ่อนต่อเองได้ 2 ปี ต้องขายเพราะมีครอบครัว ภาระเพิ่มขึ้น

จังหวะชีวิตได้ดีขึ้นเยอะ ปีที่แล้วก็สับสนเรื่อง WRX กับ RS เหมือนกัน วางเงินดาว์น WRX ไปแล้ว 50K
ก็คิดเสียดายเงินเหมือนกัน มาถามเพื่อนๆ ในห้องนี้ด้วย ว่าทิ้งเงินจองดีไหมแล้วไปเอา RS ค่างวดหายไปครึ่ง

ถ้าพูดถึงเรื่องรถ ไม่เสียดายเลยที่เลือก WRX แถมภูมิใจอีกที่เงินที่ซื้อหาด้วยตัวเองทั้งหมดถึงจะผ่อนอยู่ก็เหอะ

อยากจบ WRX เลยครับ ทางบ้านมีเงินซื้อรถราคานี้ให้ได้สบายๆ แสดงว่ามีเหลือพอสมควร ไปให้สุดเลย

ปล. อย่าลืมค่าน้ำมัน 10 โลลิตร ขับชิวๆ อัดๆ หน่อย 7 โลลิตรก็จัดมาแล้วเหมือนกัน
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 07:00:34 »
พื้นฐาน ฐานะ ของแต่ละคนไม่เท่ากัน
ถ้าซื้อแล้ว ไม่เป็นภาระ กะครอบครัว WRX ครับ ขับดีกว่า แรงกว่า

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 07:08:43 »
ถ้าเงินไม่มีปัญหา เลือกรถอะไรก็ได้ เลือกที่ถูกใจ แต่ผมจะเลือกรถที่พ่อแม่นั่งสบายที่สุด และชวนท่านมานั่งรถเที่ยวเล่น กินข้าว ฯ บ่อย ๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 07:21:39 »
ทำไมผมมองว่ามาสด้า3 ขับแล้วดูดีกว่าหว่า เหมือนซีวิคมันเยอะเกิน มุมมองแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่างผมคนนอก ไม่ได้ขับมาสด้า3นะ แต่พอได้คลุกคลีคนขับรถแบบนี้บ่อย เจอจอกเรียงๆกันเนี่ย ความรู้สึกที่เห็นคือ มาสด้า3 ดูอบอุ่นกว่า จะไม่ออกแนววัยรุนไป วัยคนทำงาน เท่ๆ มีระดับ ยิ่งสีแดงเด่นมากกกก 
ทีนี้มาแนวซีวิค มันออกแนววัยรุ่นไปถึงวัยทำงาน สไตร์ขาซิ่งนิดๆ ขาแรง ขาแต่งรถพวกนั้น ดูห่ามๆหน่อย อยู่ใกล้ไม่ค่อยอบอุ่น ออกแนวเสียว 555 คือคนออกซีวิคที่เห็นมักจะแนวชุดแต่งดุๆ มาสด้าสามไม่ค่อยเห็นแต่งภายนอก (เคร่ื่องไม่รู้)เลยดูน่าอบอุ่นกว่า  :D
ตอนนี้เจ้าของเรื่องน่าจะลังเลระหว่าง ซุบารุกับฮอนด้าสินะ เท่าที่อ่านน่าจะขาซิ่งมิดไมล์พอตัว ไปฮอนด้าก็ถูกแล้ว ใจเย็นลงหน่อย เป็นผู้ใหญ่ขึ้นมาหน่อยค่อยมาคบมาด้าสาม หรือโตกว่านี้หน่อย เห็นคุณค่าของชีวิตขึ้นมาหน่อย ผู้ใหญ่เงินเหลือ อารมย์ดีแอบซิ่งหน่อยค่อยไปซุบารุ ผมว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 08:25:53 »
ซื้อ xv ไปใช้ก่อนสิครับ พออนาคต ทำงาน เก็บเงินเอง หา หัวตัด wrx มาวาง ภูมิใจกว่า ทุกอย่างลงตัว
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 08:37:03 »
ไม่ยากครับถ้าจะเลือกคันที่คิดว่าสมควร

ซื้อพวงมาลัยคล้องมือมาสักพวงครับ
แล้วไปกราบเท้าท่าน บอกว่าลูกสำนึกบุญคุณอย่างมากแล้ว
ขอเพียง civic รึ mazda ก็พอ
ส่วนที่เหลือถ้าพ่อแม่อยากให้ ลูกก็ขอลองนำไปต่อยอดลงทุนหาตังเองดูครับ
(จะได้รู้ความลำบากในการหาเงินด้วยตัวเอง เท่ดีนะครับ)

ถ้าเขิลมากก็ลองเรียกพ่อกับแม่มานั่งแล้วกอดท่าน แล้วค่อยพูดก็ได้
รับรองพ่อแม่จะเข้าใจตัวจขกทมากขึ้น และตื้นตันกับความคิดลูกไปพร้อมๆกันเลยครับ  :D

ปอลอ รถใหม่คันแรก ลองพวกเจ้าตลาดก่อนก็ดีครับ
เวลาไปไหนทั่วประเทศจะได้อุ่นใจ
เป็นคำแนะนำที่ดีมาก และผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
เงินมันไม่ได้หาง่ายๆ แค่คนทำงานขับ city vios ถือว่าเขาเก็บเงินเก่ง มีรถเป็นของตัวเอง แต่นี่ จขกท. (เข้าใจเองว่าอยู่ในระดับมหาลัย) มี civic 1.5 พ่อแม่กล้าซื้อให้ขนาดนี้ ไม่ธรรมดาครับ คงรักลูกมาก เอาพวงมาลัยไปกราบแล้ว พูดดีดีกับพ่อแม่ว่า ผมขอบคุณมากที่ซื้อรถให้ ผมเลือก civic หรือ 3 เพราะ.......... ส่วนการจัดการต่างๆ ผมจะจัดการเป็นธุระให้ครับ

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 12:09:57 »
ไม่กล้าก้าวล่วงการตัดสินใจของ จขกท. และ ญาติๆหรอกนะครับ
ถ้าเห็นสมควรยังไงก็ตามนั้นล่ะครับ

แต่ผมเล่าเรื่องราวของผมให้ฟัง
ผมเป็นลูกคนเดียวครับ พ่อแม่ตามใจแต่เด็ก อยากได้อะไรก็หามาให้หมด พ่อแม่ถือว่าฐานะปานกลาง ไม่ได้รวยมาก สมัยก่อนที่บ้านก็ใช้ Mercedes
ต่อมาไม่นาน พ่อถูกโกงกรณีลงทุนสร้างหมู่บ้านกับเพื่อน เศรษฐกิจไม่ดี และด้วยความที่นิสัยคุณพ่อที่รักเพื่อนพ้อง หน้าใหญ่ใจโต
ไม่นานฐานะทางบ้านก็ไม่ได้มีกินมีใช้เหมือนเมื่อก่อน

ผมจบมัธยมมาด้วยความยากลำบาก เพราะเงินที่ได้รับไม่แน่นอน
ผมพยายามขอเงินพ่อแม่ใช้ให้น้อยที่สุด เพราะรู้ว่าท่านลำบากแค่ไหนกว่าจะหาเงินมาได้ ผมไม่อยากผลาญเงินที่ท่านหามา
เงินส่งเสียเรียน ผมก็เก็บสะสมไว้ จ่ายค่าหอ ค่าเทอม

จนผมจบมหาวิทยาลัย
ผมก็ดาวน์รถคันแรกเอง ให้ป้าค้ำให้ เงินจองก็เอามาจากที่เก็บๆตอนเรียนหมาลัย สลิปเงินเดือนไม่มี ตอนนั้นดาวน์รถมาได้เพราะอาชีพที่มั่นคงล้วนๆ เพราะยังไม่เริ่มทำงานด้วยซ้ำ
จากนั้น1ปี ผมก็เอาเงินเก็บผมเองไปดาวน์ซื้อรถให้พ่อกับแม่ใช้ (เป็นผ่อนรถ2คัน) เพราะคันเก่าที่พ่อกับแม่ใช้อยู่มันโทรมมาก และค่าใช้จ่ายซ่อมแซมมันเยอะ
จากนั้นก็เก็บเงินเอง แต่งเมีย ค่าสินสอด ค่าแหวน ค่างาน ค่า pre-wedding ทุกอย่าง ผมก็จ่ายเองทั้งหมด
ไม่นานก็ซื้อบ้านให้พ่อกับแม่หลังใหม่
ไม่นานก็ซื้อบ้านให้ตัวเอง
ตอนนี้ มีบ้าน2หลังชื่อตัวเอง มีรถ3คัน มีครอบครัว มีลูก
ทั้งหมดนี้ ไม่เคยขอแม่ขอพ่อเลยสักบาทครับ แล้วก็มีแต่ให้ท่านด้วย
ทั้งๆที่ท่านก็มีเงินเดือน มีบำนาญใช้ทุกเดือน ไม่ได้เดือดร้อนอะไร

แต่ผมรู้สึกได้ว่า เราเป็นลูก ไม่ควรทำให้ท่านเหนื่อยแล้ว ท่านทำงานหาเงินมาทั้งชีวิต แก่แล้วก็ควรได้พัก เก็บเงินของท่านไว้
ตอนนี้ผมมีกำลัง ให้ผมจัดการทุกอย่างเถอะ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าน้ำมัน ประกันรถ ค่าเข้าศูนย์ ค่าโทรศัพท์ ค่าภาษีรถ ของทั้ง2บ้าน ของรถ3คัน ผมจัดการเองทั้งหมด ไม่เคยให้ท่านเดือดร้อนแม้แต่นิด

อันนี้พูดให้ฟังครับ
ถ้าเทียบกับจขกท.ในตอนนี้ อาจยังไม่มีรายได้นัก หรือการงานยังไม่มั่นคง
ถ้าเป็นผม ผมขอให้ท่านดาวน์ หรือซื้อให้ได้ เพราะเราอาจจำเป็นต้องใช้รถ แต่ผมจะเอาถูกๆพอขับได้ไปก่อน
แล้วจะขอผ่อนคืนให้ท่านทุกเดือน จนหมด
จากนั้นเก็บตังค์ ตามหาความฝัน อยากได้รถอะไร เราจะหามาเองให้ได้
มันจะมีความสุขมากครับ
ต่อให้พ่อแม่รวย ไม่เดือดร้อนก็เถอะ ผมก็ไม่ขอฟรีๆนะ จะขอผ่อน
มันจะภูมิใจ และรักรถคันนั้นมากๆครับ

อันนี้มุมผมนะครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 12:32:50 »
ถ้าเสียดายเงินใช้รถตลาดครับ  เพราะสุดท้ายคุณจะไม่พบกลับคำว่าผิดหวัง เพราะมันมีข้อดีคือคุณขายจ่อได้ง่าย และบางคนบอกคันนี้ใช้ยาว แต่มันไม่แน่นอนหรอกครับ อาจจะใช้แล้วเกิดอุบัติเหตุแล้วไม่อยากใช้ต่อก็ได้ คุณอาจจะคิดขายเร้วกว่าที่คิด

รถแหวกแนว อินดี๊ สุดท้ายมันก็มีข้อเสียของมันอยู่ดี มันอาจจะตอบสนองคุณบางอย่าง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด แต่ที่แน่ๆราคาตก ซ่อมแพง ศูนย์น้อย

สุดท้ายคุณต้องฟันธงไปครับ ตอบแบบที่คุณตอบไม่มีใครอยากขัดใจคุณหรอกแม้เค้าไม่เห็นด้วยก็ตาม
ถ้าคุณเสียดายเงินจริง คุณต้องเลือกคันที่เสียดายเงินน้อยสุดไปครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 12:45:24 »
เลือกดูตามกำลังที่ทางบ้านคิดว่าไหวครับ ถ้าตึงๆไปรถตลาดดีกว่าอย่าทำอะไรเกินตัว ไว้หาเงินเองได้เมื่อไหร่ค่อยขยับขยายครับ รถรุ่นใหม่มันออกมาเรื่อยๆไม่หนีไปไหนหรอก
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 14:10:54 »
เอาที่ไม่ทำให้พ่อแม่ลำบากครับ รถเหมือนกัน อีก 5ปี10ปีก็มีรถใหม่ แรงๆ ดีๆ มาให้ซื้อ หรือติดใจจะรอมาซื้อมือสอง WRX ก็ถูกลงอีก
เข้าใจเจ้าของกระทู้ เคยเป้นเหมือนกันในอดีต แต่สุดท้ายก็เลือกที่จะให้พ่อแม่สบายใจ ยังรู้สึกดีที่ตัดสินใจแบบนั้นมาเสมอ  :-X

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 14:45:31 »
คนที่แขวะเจ้าของกระทู้เพื่ออะไร อะครับ
อ่านดู ก็รู้แล้วว่าน้องเค้าคิดได้แล้ว คิดดีแล้วอะครับ
คุณพ่อกับคุณแม่ รัก จขกท มากๆนะครับ
ไงพอเราเริ่มทำงาน หาเงินเองได้
ก็ รักท่านให้มากๆ เช่นกันนะครับ

ส่วนรถ ก็ ไปลองดูครับ ว่าชอบคันไหนมากกว่า
จะหล่อ มาก ถ้าบอกท่านให้หักเงินกินหนมไป ช่วยผ่อนรถ ^^

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 14:59:20 »
คนที่แขวะเจ้าของกระทู้เพื่ออะไร อะครับ
อ่านดู ก็รู้แล้วว่าน้องเค้าคิดได้แล้ว คิดดีแล้วอะครับ
คุณพ่อกับคุณแม่ รัก จขกท มากๆนะครับ
ไงพอเราเริ่มทำงาน หาเงินเองได้
ก็ รักท่านให้มากๆ เช่นกันนะครับ

ส่วนรถ ก็ ไปลองดูครับ ว่าชอบคันไหนมากกว่า
จะหล่อ มาก ถ้าบอกท่านให้หักเงินกินหนมไป ช่วยผ่อนรถ ^^
ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมก็คิดว่าอายุผมยังน้อยประสบการณ์ก็ไม่ค่อยมีเลยจะมาปรึกษาแนวความคิดผู้ใหญ่ แต่ไม่นึกเหมือนกันครับว่าผู้ใหญ่บ้างคนความคิดแบบนี้....

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 16:27:51 »
ดีแล้วครับที่ จขกท เริ่มมีความคิดที่จะเอารถแบบพอประมาณ RS
ก็ถือว่าดีระดับหนึ่งแถมยังประหยัดเงินของพ่อแม่ได้ด้วย ไว้ตอนที่ทำงาน
หาเงินเองได้ค่อยซื้อรถแบบที่ตัวเองต้องการดีกว่าครับ เราจะภูมิใจกับ
มันมากเพราะมันคือรถที่ใช่และมาจากเงินเราเองล้วนๆ