ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรทำยังไงกับการเลือกรถยนต์คันนี้  (อ่าน 12353 ครั้ง)

ผมเลือกระหว่าง civic rs กับมาสด้า 3 โดยที่ก่อนหน้านี้ผมบอกพ่อกับแม่ผมไปว่าผมอยากได้ wrx แต่ด้วยความที่มันแพงบวกกับเป็นรถคันแรกที่บ้านไม่อยากให้ใช้ดีเกิน ( คันใหม่คันแรกก่อนหน้านี้ใช้คันเก่า ) ผมขอเล่าย้อนความนิดนึงคือช่วงก่อนผมยืนยันหัวเด็ดตีนขาดยังไงก็จะเอา wrx จนแม่ผมนำเงินจำนวนเต็มออกมาเผื่อที่จะชื้อให้ แต่น้องผมก็แอบถ่ายส่งมาให้ผมดูว่าแม่เอาเงินออกมาจะชื้อรถให้แล้วนะเลิกงอนได้แล้ว หลังจากที่ผมเห็นรูปเงินผมรู้สึกเสียดายเงินขึ้นมาทันที ผมลยกลับคำบอกว่าเอา civic หรือมาสด้า3ก็ได้ให้เขาช่วยเลือกแล้วผมก็บอกสีที่ต้องการไป เรื่องเหมือนจะจบแต่เวลาผ่านมาเกือบเดือนเขาก็ถามผมว่าสรุปเลือกได้ยังจะเอาคันไหน ผมก็ตอบไปเหมือนเดิมว่าเอา civic หรือมาสด้า3ก็ได้ เขาก็จะถามต่อถึง wrx เสมอว่ามันขอส่วนลดเยอะกว่านี้ได้มั้ยถ้าได้เท่านี้เดียวชื้อให้เลยแต่ผมก็บอกปัดเขาไป จนครั้งล่าสุดเมื่อสองวันก่อนได้มานั่งกินข้าวกันผมก็บอกเขาไปว่าเอาซีวิคนะสีนี้นะ ให้พ่อจัดการเลยเลือกได้แล้ว เขาก็ยังบอกให้ผมคิดดีๆแล้วก็วนแบบเดิมตอนนี้ผมงงมากว่าสรุปแล้วผมควรทำยังไง

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
Re: ผมควรทำยังไงกับการเลือกรถยนต์คันนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 14:40:13 »
Civic rs ครับ ถึงจะแรงสู้ wrx ไม่ได้ แต่ก็แรงกว่า มาสด้า3

แล้วในอนาคตน้องคุณอยากได้รถป้ายแดงบ้าง คุณพ่อคุณแม่ก็ยังเหลือส่วนต่างตรงนี้ไปซื้อให้น้องได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ผมควรทำยังไงกับการเลือกรถยนต์คันนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 14:40:40 »
นกน้อยทำรังแต่พอตัว....

ถ้าผมเป็นคุณ  ผมเลือก  rs bo    ...ซึ่งราคาพอรับไหว

แต่ในความเป็นจริงทุกวันนี้  สำหรับผม อาจจะสูงอายุขึ้น   ความอยากได้คันนั่น...นี่  มันแพ้อยากเก็บเงิน  คิดถึงเงินที่จะจ่ายออกไป  รับไม่ได้ กับความรู้สึกที่เห่อได้ไม่กี่เดือน  เทียบกับเงินที่จะหายไป.... ผมจึงยังคงใช้ รถสิบห้าสิบหกปีต่อไป....

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 14:45:58 »
ส่วนตัวผมนะ เค้าให้แค่ไหนก็เอาแค่นั้น  เอาแค่ที่พ่อแม่ ok ก็พอครับ   ลองหาเงินเองแล้วจะรู้ครับ

หรือไม่อาจจะหาที่ถูกกว่านั้น แล้วขอเงินก้อนไปลองทำอะไรซักอย่าง

ปล. เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวครับ  แต่ละครอบครัวไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 14:56:57 »
ถ้าเสียดายก็เอาตามงบครับ

แต่ถ้าเค้าไม่ลำบากเลือกไปตามใจได้ก็ไม่ได้เลวร้ายนะครับ ก็ลองคุยกับเค้าดูว่า wrx ไม่แพงไปจริงๆแน่นะ เค้าคงกลัวเด็กเอาแต่ใจซื้อไปซิ่งมั้งครับ ถ้าได้มาก็ขับดีๆล่ะ

นับถือพ่อแม่คุณนะ เห็นเรื่องเล็กๆของลูกสำคัญ เค้าก็คงไม่อยากให้คุณไม่สบายใจอะครับว่าได้ของที่ไม่เต็มใจ

ครอบครัวหลายๆคนรอบตัวมีแต่ พ่อแม่ตัดสินใจแล้วอันนี้ดีที่สุดสำหรับลูกโดยไม่ถามว่าคิดแบบนี้รึเปล่า

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:06:54 »
พ่อแม่เข้าใจว่าคุณอยากได้มากครับ แต่ถ้าตัดใจไม่เอาได้แล้วก็บอกไปว่าที่เลือก civic rs เพราะประหยัดเงินกว่าตั้งเยอะ ตอนนี้ท่านคิดว่าคุณจะเอา civic rs เพราะประชดรึเปล่าเลยพูดวนหลายรอบ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:17:48 »
" จนแม่ผมนำเงินจำนวนเต็มออกมาเผื่อที่จะชื้อให้ แต่น้องผมก็แอบถ่ายส่งมาให้ผมดูว่าแม่เอาเงินออกมาจะชื้อรถให้แล้วนะเลิกงอนได้แล้ว "

คุณเกิดมาโชคดีกว่าใครหลายๆ คน ( รวมทั้งโชคดีกว่าผมมากๆ ด้วย ) ที่พ่อแม่มีเงินซื้อรถให้ และท่านก็รักและแคร์ความรู้สึกของคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คงเป็นเพราะ ก่อนหน้านี้คุณ งอน กับคุณแม่คุณ จนท่านไม่สบายใจ

พอตอนนี้คุณยอมเลือก civic แล้วก็ตาม แต่ท่านก็ยังแคร์ความรู้สึกของคุณ จึงได้ย้อนถามถึง wrx อยู่อีก

แนะนำว่า อธิบายให้ท่านเข้าใจ ว่าคุณรู้สึกถึงคุณค่าของเงินแล้ว และขอเลือก civic ครับ ท่านจะได้สบายใจ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:18:39 »
คุณพ่อคุณแม่เข้าใจว่าอยากได้มากแต่

ตามงบเถอะครับ ผมแนะนำนะ

เดียวอนาคตมันจะงอกออกมาเองหลายคัน รับรอง(ถ้าใจรักเดียวมันก็มา)

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:25:42 »
ได้ไปลองขับระหว่าง 3 กับ RS รึยังครับ ถ้าลองขับแล้ว ผมว่าน่าจะได้คำตอบไม่ยาก เพราะบุคลิกสองคันนี้ต่างกัน อีกคันเร่งไปเรื่อยๆ แต่มาแรง ดึงต่อเนื่อง ช่วงล่าง so-so พวงมาลัยยังไม่ไวสั่งได้นัก เบรคหนักๆ มีเฟด แรงหัวแถวของเซกเมนต์ แซงรถแตนๆ สบายๆ แต่ขับบู๊ยังไม่ถึงใจ อีกคันได้อารมณ์ torque converter เกียร์ฉลาดสุดในรถระดับเดียวกัน รู้ใจนักขับ บู๊สนุก ช่วงล่าง พวงมาลัยพร้อม เบรคเดิมเอาอยู่ แป้น linear ดี แต่ความแรงเครื่องตัวนี้ยังไม่สุด แรงแบบสนุกกับตัวเอง อย่าไปท้ารบบ่อย ถ้าให้เทียบก็คล้ายๆ Bmw 116i ที่สนุกครบเครื่อง ยกเว้นความแรงที่ให้ได้ไม่สุด โดนรถบ้านโมมา แซงฉีกกระดาษได้ง่ายๆ

ขอเพิ่มกับ MZ3 อีกนิด ถ้าขับแบบระห่ำบ่อยๆ แนวท้าตีท้าต่อย จะเริ่มสงสารเครื่องกับเกียร์ เพราะมันต้องเค้นสุดกำลังตลอด รถจะโทรมเร็ว เอาไปโมต่อ กำลังอัดเครื่องที่สูงกว่าชาวบ้านเป็นจุดที่ต้องใส่ใจครับ อีกอย่างเพราะเป็นเครื่องฉีดตรง ไปพ่วงโบเพิ่ม หลายๆ เจ้าทำให้ได้ แต่ไม่รับประกันผลงาน เช็คดีดีนะครับ ไม่งั้นก็ขับแบบสนุกกับตัวเอง เช่นเจอโค้งที่ดูท้าทายสกิลหน่อย ลองสาดแรงๆ ดู ให้ท้ายพอดิ้นๆ แก้อาการสนุกๆ ขับเร่งบ้าง มุดบ้าง ชิลบ้าง แบบนี้สบายครับ คุณจะสนุกกับมาสด้าได้อีกนาน แต่ถ้าไม่ได้ขับตามนี้ ไปซีวิคโลดเลย ขับแรงๆ บนทางด่วน ทางตรงโล่งๆ ตอบโจทย์กว่าครับ ไม่พอใจรถเดิม ไปทำช่วงล่างเพิ่ม หาผ้าเบรคดีดีมาใส่ ผมว่าจบแล้ว ส่วนเครื่องเดิมแรงพอเหลือๆ ไม่จำเป็นต้องทำให้เปลืองเงิน

ส่วนเรื่องเซฟเงินบุพการี สมควรทำอย่างยิ่งครับ เค้าให้เราได้เต็มที่แค่ไหน เราเอาแค่นั้น อย่าทำให้ท่านลำบาก ท่านคงเห็นว่าเราอยากได้ WRX เลยกัดฟันให้เพราะรัก มุมมองผม เอาเท่านี้ไปก่อน อนาคตทำงานตั้งตัวได้ อยากถอยคันไหน เต็มที่เลย

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:26:37 »
จขกท.น่าจะอายุยังไม่เยอะ..

ถ้ายังใช้เงินคุณพ่อคุณแม่ซื้อรถซิ่งๆสปอร์ตๆมาขับเล่น พี่ว่ายังไม่เท่ห์แบบ 100% ครับ
แต่ถ้าได้ใช้เงินตัวเองที่มาจากความสามารถตัวเองซื้อ จะเท่ห์กว่าแยะครับ  :-* ขับไปไหนก้อภูมิใจ รับรองได้เลย  :-*

Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:39:35 »
ผู้ใหญ่ท่านกลัวคุณจะงอนอีกนั่นล่ะครับถึงถามแล้วถามอีก บอกไปตรงๆว่าเอาคันนี้ และจะไม่งอแงเอา WRX ครับ สัญญาไปเลย และรักษาสัญญาด้วย กะใช้กี่ปีก็วางแผนปรึกษากันดีๆครับ แต่ถ้าได้ Civic มาแล้วขับไปสักพักรู้สึกอยากเปลี่ยนนี่ไม่ไหวนา ... ขอให้ได้รถที่ตอบโจทย์คุณละกันครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวผมที่อ่านจากที่คุณบอกมาแล้ว ราวกับว่าปัญหาคือคุณเปลี่ยนไปเปลี่ยนมานั่นล่ะครับ นั่งยันนอนยันจะเอา WRX ไปๆมาๆกลับลำเป็น Civic หรือ Mazda3 ซะงั้น ผู้ใหญ่เขาตามใจไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2017, 15:46:09 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:43:15 »
น่าจะยังเด็ก อยู่นะเท่าที่ดู เอาแค่ ซีวิคก็พอช่วยพ่อแม่ Save เงินหน่อยก็ดี โตแล้วหาเงินได้แล้วก็ ซื้อเองดีกว่าจะเอาอะไรก็เรื่องของคุณเลย เค้าแคร์คุณมากแล้วละที่จะซื้อ WRX ให้ โตแล้วก็คิดเยอะๆ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:47:03 »
เค้ารักคุณมาก รักเค้าเยอะๆครับ
xv ยังรออะไหล่ 2เดือน wrx ไม่อยากจะคิด -_-

Nonlamer

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:48:03 »
น่าจะยังเด็ก อยู่นะเท่าที่ดู เอาแค่ ซีวิคก็พอช่วยพ่อแม่ Save เงินหน่อยก็ดี โตแล้วหาเงินได้แล้วก็ ซื้อเองดีกว่าจะเอาอะไรก็เรื่องของคุณเลย เค้าแคร์คุณมากแล้วละที่จะซื้อ WRX ให้ โตแล้วก็คิดเยอะๆ

+1 ครับผม

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:54:03 »
บางทีเหตุผลก็เอามาใช้ตัดสินอารมณ์ไม่ได้
ต้องถามใจคุณก่อนนะครับว่า civic rs กับ mazda 3 มันทดแทนสิ่งที่คุณต้องการจาก wrx ได้
หรือใกล้เคียงจนคุณพอใจหรือเปล่า ถ้าคุณมั่นใจว่าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาของครอบครัวหรือพ่อแม่
จะเดือดร้อนก็เอาเลือก wrx ไปครับ

ปล. ลองเปิดใจคุยกับคุณพ่อ คุณแม่ ดูก่อนนะครับว่าในใจของท่านจริงๆ ต้องการให้เราซื้อคันไหน
และคันไหนที่ทำให้ท่านสบายใจที่สุด

ปล.2 คุณถือว่ามีบุญมากๆ นะครับที่มีคุณพ่อคุณแม่ที่รักและเข้าใจท่านมากๆ ฉะนั้นอย่าทำให้ท่าน
ต้องลำบากใจอีก

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:02:26 »
ขอเพิ่มความปวดหัวให้
ซื้อ bm  มาขับดีกว่าครับ  320d หรือ mb ก็ได้  ราคาถูกกว่าwrx
ปลอดภัยกว่า mazda3และ civic
คุณพ่อคุณแม่รักมากๆ
รถคันแรกน่าจะขับยังไม่เก่ง
เกิดเหตุอะไรขึ้นช่วยเซฟ  ท่านจะได้ไม่เป็นห่วง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:08:53 »
เห็นเคสอาม่าแล้ว

ดีแล้วละคับ ที่ปรับลงมา

เป็นผมเอา Civic พอคับ ตัวไหนก็ได้ตามแต่ชอบเลย

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:14:12 »
แล้วทำไมไม่ไปซื้อด้วยกันละครับ
บอกพ่อเอาสีนี้นะๆ แล้วที่เหลือให้พ่อไปจัดการเอา มันดูไม่น่ารักเลยนะครับ

พ่อแม่ต้องทำงานเหนื่อยแค่ไหนกว่าจะหาเงินมาได้ สุดท้ายลูกก็สั่งๆ
ไปดูด้วยกันเลยครับ เอาราคาล้านกว่าบาทนี่หล่ะ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:14:44 »
ผมอิจฉาเจ้าของกระทู้มาทันทีเลย

ผมยังขับ jazz idsi ของพ่ออยู่เลยย

ยังไงลองไปขับเทยบดูครับว่าชอบคันไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ K@nto71

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:27:53 »
คุ้นๆว่า จขกท เคยถามเรื่องหารถ test drive ตัว civic อยู่ ไม่ทราบว่าได้ลองขับหรือยังครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะลองขับ RS กับ 3 ดูก่อน ถ้าชอบ ก็ค่อยพาคุณพ่อคุณแม่ไปดู ไปเลือกด้วยกัน

ซื้อมาโดยที่ใจมันไม่สุด เดี๋ยวใช้ๆไปก็ไม่มีความสุข ต้องหาเรื่องเปลี่ยนอีกอยู่ดี

ทั้งนี้ต้องคุยกับคุณพ่อคุณแม่เป็นเรื่องเป็นราวครับ ว่าเงินจำนวนนี้มันทำให้ท่านได้รับผลกระทบ หรือเดือดร้อนอะไรไหม เพราะไม่มีใครรู้เรื่อง financial status ในครอบครัวน้องหรอกครับ ไม่รู้ว่าท่านเบรกตอนแรก เป็นเพราะแค่เห็นว่ามันแพงไปสำหรับน้อง หรือว่าท่านมีแผนจะสำรองเงินไปใช้เพือการอื่นไหม

ถ้าคุยกันแล้ว ท่านโอเค น้องโอเค จะได้ไม่ต้องกังวลอะไรกันอีก
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

MacH1

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:38:10 »
นี้เงินพ่อแม่ควรคุยกับพวกเค้าให้ชัวร์ก่อนนะครับ ว่าเค้าโอเคจริงๆไหม ถอยรถมาแล้วมีผลกับการเงินหรือเปล่า  เค้าเป็นคนออกเงิน ฉะนั้นเค้าเป็นคนตัดสินใจ

ถ้าเงินตัวเองจัด WRX ไปเลย พวกที่เหลือมัน ricer อะครับ คุณไม่ได้ performance จริงๆจังๆจากพวกรถบ้านหรอก   

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:46:02 »
ไม่ยากครับถ้าจะเลือกคันที่คิดว่าสมควร

ซื้อพวงมาลัยคล้องมือมาสักพวงครับ
แล้วไปกราบเท้าท่าน บอกว่าลูกสำนึกบุญคุณอย่างมากแล้ว
ขอเพียง civic รึ mazda ก็พอ
ส่วนที่เหลือถ้าพ่อแม่อยากให้ ลูกก็ขอลองนำไปต่อยอดลงทุนหาตังเองดูครับ
(จะได้รู้ความลำบากในการหาเงินด้วยตัวเอง เท่ดีนะครับ)

ถ้าเขิลมากก็ลองเรียกพ่อกับแม่มานั่งแล้วกอดท่าน แล้วค่อยพูดก็ได้
รับรองพ่อแม่จะเข้าใจตัวจขกทมากขึ้น และตื้นตันกับความคิดลูกไปพร้อมๆกันเลยครับ  :D

ปอลอ รถใหม่คันแรก ลองพวกเจ้าตลาดก่อนก็ดีครับ
เวลาไปไหนทั่วประเทศจะได้อุ่นใจ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:52:49 »
ผู้ใหญ่ท่านกลัวคุณจะงอนอีกนั่นล่ะครับถึงถามแล้วถามอีก บอกไปตรงๆว่าเอาคันนี้ และจะไม่งอแงเอา WRX ครับ สัญญาไปเลย และรักษาสัญญาด้วย กะใช้กี่ปีก็วางแผนปรึกษากันดีๆครับ แต่ถ้าได้ Civic มาแล้วขับไปสักพักรู้สึกอยากเปลี่ยนนี่ไม่ไหวนา ... ขอให้ได้รถที่ตอบโจทย์คุณละกันครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวผมที่อ่านจากที่คุณบอกมาแล้ว ราวกับว่าปัญหาคือคุณเปลี่ยนไปเปลี่ยนมานั่นล่ะครับ นั่งยันนอนยันจะเอา WRX ไปๆมาๆกลับลำเป็น Civic หรือ Mazda3 ซะงั้น ผู้ใหญ่เขาตามใจไม่ถูก

+1 ดังนั้นไปลอง civic นะครับ จะได้รู้ว่าจบไม่จบ
ผมคงไปตัดสินใจแทนบ้านคุณไม่ได้นิ ไม่แน่ว่าบ้านคุณอาจจะออก GTR ได้สบายๆ ก็ได้ WRX สำหรับบ้านคุณ อาจจะค่าเท่า Mazda2 บ้านผมก็ได้นิ
อันนี้สมมุตินะ ซื้อ civic ไปก่อน ผมคิดว่าด้วยฐานะบ้านคุณ งานคุณน่าจะเงินเดือนดี สักพักอาจจะเก็บตังหา WRX มือสองมาเล่นอีกคันก็ได้นะครับ civic ก็เอาไว้ซื้อแกงต่อไป...
เพราะเท่าที่ไปลอง WRX (รุ่นเก่า) ของเพื่อน มันไม่ค่อยเหมาะกับชีวิตประจำวันในเมืองสักเท่าไหร่นิ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 17:01:38 »
ลอง 3 กับ Civic แล้วคงตัดสินใจได้เลยล่ะครับ

สมัยผมก็อยากได้ EVO นะ แต่แม่ไม่ผ่าน ผมยังไม่งอนแม่เลยครับ
แม่บอกเห็นสปอยเลอร์ก็รู้แล้วว่าจะเอาไปขับยังไง สุดท้ายจบที่ G8 ซะงั้น  ;D
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 17:04:11 »
ดูเป็นเด็กงอแงนะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 18:12:03 »
ดีนะครับ ที่มาตั้งกระทู้ในเวปนี้ ถ้าไปเวปพันดริ๊ฟ โดนด่ากระจาย 55

ผมว่า เอาที่พอดีแหละครับ คุณได้ wrx มาก็เอาไปซิ่ง เละเทะ พ่อแม่จะเสียใจยิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 18:16:26 »
ถ้าคิดว่า RS แล้วจบ ไม่คิดมาก ก็ประหยัดไปเยอะนะครับ

ถ้าคาดว่า ยังไม่หายคัน แอบมอง WRX ตลอดจนไม่มีความสุข อันนี้น่าคิด

ออฟไลน์ K@nto71

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 18:25:45 »
ดีนะครับ ที่มาตั้งกระทู้ในเวปนี้ ถ้าไปเวปพันดริ๊ฟ โดนด่ากระจาย 55

ผมว่า เอาที่พอดีแหละครับ คุณได้ wrx มาก็เอาไปซิ่ง เละเทะ พ่อแม่จะเสียใจยิ่งกว่าเดิม

ต้องมีคนบอกให้ซื้อ Eco car แล้วเอาเงินที่เหลือไปลงทุนครับ
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 18:48:04 »
เพิ่มงบไปเอา Mx5, 86, brz,ไม่ก้อ mustang เลย
ไม่ต้องคิดมาก. ไม่ใช่เงินเราหามา

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 19:01:30 »
สำคัญ 2 อย่าง เป็นผมก็อายและเริ่มคิดเพราะน้องยังพูดว่าเลิกงอนได้แล้วแม่เอาเงินออกมาให้แล้ว

ประเด็นอยู่ที่คุณรู้ฐานะทางบ้านคุณดีว่าจ่ายไปแล้วไม่เดือดร้อนจะจัด WRX ก็ได้ถ้าชอบจริงๆ
แต่ถ้าไม่ได้อะไรกับมันมากตัวเลือกอื่นน่าใช้งานกว่าก็มีครับ

ผมไม่รู้ว่าส่วนต่างเงินตรงนั้นมันมีความหมายกับคุณกับที่บ้านขนาดไหนถ้าเอาไปทำอย่างอื่นได้ก็อย่าดีกว่าเผื่อไว้ให้น้องซื้ออีกคันในอนาคตสลับกันขับยังได้
WRX นอกจากซิ่งหน่อย ด้วยราคาผมว่าความคุ้มค่าไม่ค่อยเจอกับเงินที่จ่ายไปจริงๆชอบมากนะครับไม่ได้อคติอะไร

ถ้ายังเลือกได้ก็ค่อยๆดูครับไม่มีความจำเป็นต้องรีบเสียเงิน