ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มกรองแสงลามิน่าสำหรับ honda city สีขาวมุก  (อ่าน 10033 ครั้ง)

ออฟไลน์ grafy

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทุกๆ ท่าน

ผมอยากขอความชี้แนะจากผู้ใช้รถ และผู้มีประสบการณ์การติดฟิล์มลามิน่าครับ

ผมออก honda city สีขาวมุก และเซลล์แถมฟิล์มของลามิน่าให้ครับ เซลล์ถามผมว่าต้องการฟิล์มความเข้มเท่าไหร่ และอยากได้แบบมีปรอทหรือไม่มีปรอท

หากสมาชิกท่านใดใช้ฟิล์มลามิน่า ที่กันแสง กันความร้อน วิสัยทัศน์การขับขี่ยามค่ำคืนดี มีความส่วนตัว และและไม่บดบังสัญญาณ easy pass และ gps ขอท่านช่วยแชร์ข้อมูลฟิล์มลามิน่าที่ท่านใช้อยู่ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: ฟิล์มกรองแสงลามิน่าสำหรับ honda city สีขาวมุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 19:51:48 »
ถ้าเป็น lamina pop โคตรห่วยครับ ขอเปลี่ยนยี่ห้อด่วน

• **
Re: ฟิล์มกรองแสงลามิน่าสำหรับ honda city สีขาวมุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 19:59:28 »
ถ้าเป็น lamina pop โคตรห่วยครับ ขอเปลี่ยนยี่ห้อด่วน

ผมควรจะใช้ยี่ห้อไหน และรุ่นอะไรดีครับ

ออฟไลน์ solaros

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 20:29:53 »
ผมครับ ได้ lamina popมากับซิตี้ สีขาวมุก เซลล์แถมมาก็ดันไม่ได้ถามให้ละเอียด
ขับขี่ตอนกลางคืนดีมากครับ ใสแจ๋วเหมือนไม่ได้ติดอะไรเลย  :'(
เพราะงั้นเรื่องกันร้อนก็ไม่ต้องไปพูดถึงหรอกครับ  :(

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 20:49:08 »
ผมครับ ได้ lamina popมากับซิตี้ สีขาวมุก เซลล์แถมมาก็ดันไม่ได้ถามให้ละเอียด
ขับขี่ตอนกลางคืนดีมากครับ ใสแจ๋วเหมือนไม่ได้ติดอะไรเลย  :'(
เพราะงั้นเรื่องกันร้อนก็ไม่ต้องไปพูดถึงหรอกครับ  :(

ขอบคุณมากครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 20:55:22 »
เซลล์ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ผมสามารถเลือกได้ว่าจะติดรุ่นไหน ในสามรุ่นนี้ POP, Genius และ Execusive

ลูกค้าส่วนมากติด ANL20N (50%) และ ANL35N (60%) แบบปรอท

และ ARL20C (60%) กับ ARL35C (50%) แบบไม่ปรอทครับ

ผมควรเลือกอันไหนดีครับ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:36:38 »
อย่างที่หลายๆ ท่านตอบไปแล้ว Pop series ค่อนข้างใส ขับกลางคืนสบาย แต่กันร้อนได้แย่ครับ
แย่กว่า FX series ของ 3M อีก คอนเฟิร์ม

สัปดาห์ที่แล้วขับรถคุณพ่อไปเที่ยว ฟิล์มเป็น Lamina แบบมีปรอท รู้สึกว่ารอบคันเป็น ANL20 และบานหน้า ANL35
ข้อดีคือกันร้อนได้ดี และเป็นส่วนตัว มองจากข้างนอกเข้าไปแทบไม่เห็นเลย ขับกลางคืนก็ไม่ได้มืดมาก
แต่ข้อเสียคือใช้ GPS ในมือถือแล้วเพี้ยนตลอดเลยครับ บางทีดูในแผนที่แล้วตำแหน่งรถไม่อยู่บนถนนที่กำลังวิ่งอยู่
ต้องจอดเพื่อให้สัญญาณมันตามทันก่อน ถ้าใช้งาน GPS ในการเดินทางบ่อยๆ ไม่แนะนำครับ

ตามรุ่นที่จขกท.เสนอมา ผมแนะนำรหัส ARL (Executive series) ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 21:45:00 »
อย่างที่หลายๆ ท่านตอบไปแล้ว Pop series ค่อนข้างใส ขับกลางคืนสบาย แต่กันร้อนได้แย่ครับ
แย่กว่า FX series ของ 3M อีก คอนเฟิร์ม

สัปดาห์ที่แล้วขับรถคุณพ่อไปเที่ยว ฟิล์มเป็น Lamina แบบมีปรอท รู้สึกว่ารอบคันเป็น ANL20 และบานหน้า ANL35
ข้อดีคือกันร้อนได้ดี และเป็นส่วนตัว มองจากข้างนอกเข้าไปแทบไม่เห็นเลย ขับกลางคืนก็ไม่ได้มืดมาก
แต่ข้อเสียคือใช้ GPS ในมือถือแล้วเพี้ยนตลอดเลยครับ บางทีดูในแผนที่แล้วตำแหน่งรถไม่อยู่บนถนนที่กำลังวิ่งอยู่
ต้องจอดเพื่อให้สัญญาณมันตามทันก่อน ถ้าใช้งาน GPS ในการเดินทางบ่อยๆ ไม่แนะนำครับ

ตามรุ่นที่จขกท.เสนอมา ผมแนะนำรหัส ARL (Executive series) ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลจากผู้ใช้งานจริง

รถคันนี้เป็นรถคันแรก และผมไม่ชำนาญทาง คงต้องใช้ GPS เป็นคู่หูในการเดินทางครับ

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 23:48:44 »
แนะนำรหัส ARL ด้วยครับ (Executive series)  พี่สาวผมใช้อยู่ ไม่มืด ไม่กัน GPS

ขับทางไกลทุกอาทิตย์ พยายามเลือกตัวที่กันความร้อนดีๆครับ ไม่งั้นโดนอบแน่ๆ

เอาเป็นสีควันบุหรี่หรือเทาเข้มก้อได้ครับ กันความร้อนได้ประมาณ 50%

ปล.ยินดีกับรถใหม่ครับ ได้เจอเนื้อคู่ซะที  ::)
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 05:50:25 »
แนะนำรหัส ARL ด้วยครับ (Executive series)  พี่สาวผมใช้อยู่ ไม่มืด ไม่กัน GPS

ขับทางไกลทุกอาทิตย์ พยายามเลือกตัวที่กันความร้อนดีๆครับ ไม่งั้นโดนอบแน่ๆ

เอาเป็นสีควันบุหรี่หรือเทาเข้มก้อได้ครับ กันความร้อนได้ประมาณ 50%

ปล.ยินดีกับรถใหม่ครับ ได้เจอเนื้อคู่ซะที  ::)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 07:09:41 »
ขับกลางคืนบ่อย หรือวิ่งที่ไม่มีแสงไฟรายทาง
แนะนำฟิมล์ดำ หน้า40 รอบคัน 60 ขับง่ายมาก(แต่ก็ใสนะข้างนอกมองมาได้ง่าย)
ไม่แนะนำฟิมล์ปรอท ขับยากสะท้อนเงา ทั้งกลางวัน กลางคืน เกลียดมาก(รถน้องชายใช้อยู่)

ออฟไลน์ Bon9989

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 07:11:11 »
เคยใช้ฟิล์ม ลามิน่า  ติดกระจกบานหน้ามา 2 รุ่น กับรถ 2 คัน

คันแรก ติด ลามิน่ารุ่น APL45NXSRPS  ขับสบายทั้งกลางวันและกลางคืน  แต่กันความร้อนจากแดดไม่ดี

คันที่สอง ติดรุ่น L60MAX Special ขับสบายทั้งกลางวัน กลางคืน กันความร้อนดีกว่า ตัว APL 45   แต่ก็ยังรู้สึกร้อน

ถ้าให้เลือกให้ ผมจะขอเป็นส่วนลดจากศูนย์ แล้วนำไปติดฟิล์มที่ร้านข้างนอกเอง
เลือกฟิล์มรุ่นดีๆไปเลย เพราะติดทีเดียวใช้ยาว

ฟิล์มที่แนะนำนะครับ รุ่นที่กันความร้อนดีและขับไม่ยาก

ถ้าชอบแบบปรอท  แนะนำ  บานหน้าติด V Kool  VK30     ส่วนบานข้างและบานหลังติด 3M  Fxr 20 

ถ้าชอบแบบฟิล์มดำไม่ปรอท แนะนำ บานหน้า 3M คริสตัลไลน์ C40   ส่วนบานข้างและบานหลังติด  Huper optik รุ่น C20

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 08:56:48 »
ลอง Mystery Series สิครับ สีออกดำ สะท้อนต่ำ แต่ไม่มืด
กันร้อนโอเคนะ ผมใช้เบอร์ LX30
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 09:27:05 »
film  แถมส่วนใหญ่เป็นฟิลม์เกรดธรรมดา ถ้าเอากันแดด กันร้อน ก็แนะนำฟิลม์ปรอท  แต่ใส่กับรถแล้วไม่สวย    ถ้าเอาฟิลม์ดำ ก็ได้ความสวย กันแดด แต่ไม่กันร้อน  ขับกลางคืนลำบาก 

นอกจากเพิ่มเงิน เอาฟิลม์เกรดดีขึ้น  งบ 7 พันก็ได้พวก film เซรามิค แบบแบรนด์ไม่ค่อยรู้จัก ใช้งานก็โอเคครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 10:56:46 »
ลอง Mystery Series สิครับ สีออกดำ สะท้อนต่ำ แต่ไม่มืด
กันร้อนโอเคนะ ผมใช้เบอร์ LX30
ของผมก็ใช้ตามนี้ครับ คุณภาพโอเคกว่ารุ่นล่างๆแยะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 11:06:21 »
เซลล์ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ผมสามารถเลือกได้ว่าจะติดรุ่นไหน ในสามรุ่นนี้ POP, Genius และ Execusive

ลูกค้าส่วนมากติด ANL20N (50%) และ ANL35N (60%) แบบปรอท

และ ARL20C (60%) กับ ARL35C (50%) แบบไม่ปรอทครับ

ผมควรเลือกอันไหนดีครับ
anl20n กันร้อนดีเกือบที่สุดของ lamina แล้ว แนะนำตัวนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 22:30:58 »
film  แถมส่วนใหญ่เป็นฟิลม์เกรดธรรมดา ถ้าเอากันแดด กันร้อน ก็แนะนำฟิลม์ปรอท  แต่ใส่กับรถแล้วไม่สวย    ถ้าเอาฟิลม์ดำ ก็ได้ความสวย กันแดด แต่ไม่กันร้อน  ขับกลางคืนลำบาก 

นอกจากเพิ่มเงิน เอาฟิลม์เกรดดีขึ้น  งบ 7 พันก็ได้พวก film เซรามิค แบบแบรนด์ไม่ค่อยรู้จัก ใช้งานก็โอเคครับ

ฟิล์มแถม ส่วนใหญ่ ถ้าปรอทก็จะเย็น แต่ขับแล้วมันจะเบลอนิดๆ และ สะท้อนคอนโซล บางตัว Easy Pass ไม่ผ่าน

ถ้าไม่มีปรอท ก็จะสะท้อนน้อยกว่า แต่แอบร้อนช่วงแดดออกครับ ถ้าจากโจทย์แนะนำบานหน้าไม่มีปรอท และ บานอื่นๆมีปรอทครับ

ส่วนตัวผมไม่ชอบขับแล้วร้อนก็จะเล่นเกรดดีหน่อย ใช้นานๆ ไม่ต้องมาลอกออกทีหลัง
ถ้าชอบแนวใสๆ แนะนำ VKool ครับ แต่ Easy Pass อาจต้องเจาะฟิล์มหน่อย ราคา 2 หมื่นนิดๆ
ถ้าชอบแนวฟิล์มดำ ดูดุๆ ก็แนะนำพวก ฟิล์มเซรามิค ผมติด SolarFX มา ค่อนข้างประทับใจอยู่ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:25:33 »
ARL ก็ดีครับ ถ้าจากตัวเลือกที่ได้มานะครับ แต่อย่าคาดหวังว่ามันจะกันร้อนอะไรได้มากมาย

GPS หรือ Easy pass ผ่านได้สบายครับ ไม่ติด

ออฟไลน์ force_5147

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 14:36:47 »
ถ้าต้องเน้นใช้งานแบบไม่บดบังสัญญาณแนะนำไม่ให้เอาแบบปรอทครับ จะทำให้ระบบดิจิตอลรวน หรือไม่อยากแนะนำพวกฟิล์มเซรามิคดิจิตอลไปเลยครับ ของลามิน่าราคาหมื่นอัพเรื่องคุณภาพพรีเมียมเลยครับ อาจจะลองติดฟิล์มแถมแบบไม่ปรอทใช้ไปก่อน แล้วเก็บเงินอัพติดฟิล์มดีๆคุณภาพไปเลยครับเชื่อว่าทุกคนรักรถเหมือนลูก เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Natural_Bank

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 23:19:20 »
ลองเล่นพวกฟิล์มเกรดดีๆไปเลยครับ เชคเรื่องสเปคและราคาเทียบหลายๆยี่ห้อ จะบอกว่าฟิล์มแพงไม่ได้บอกว่าคุณภาพดีเสทอไป ของผมติดคริสตัลไลน์ c40มาก็ยังไม่น่าพอใจเท่าไหร่ ผมว่ามันยังร้อนอยู่ คุณภาพไม่คุ้มราคาเลยครับเอาใจช่วยนะครับขอให้ได้ฟิล์มที่ถูกใจ