ผู้เขียน หัวข้อ: Safety กันสุดชีวิต! BMW ชนอัดเละกับราวสะพาน สาหัส 2 คน ตาย 1 คน  (อ่าน 13978 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ชนแบบsmall overlapสินะ เลยเละขนาดนี้ ถ้าคนนั่งหลังคาดเข็มขัดคงไม่ตาย อาจจะแค่บาดเจ็บเล็กน้อย

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
ควรจะตีเส้นแบ่งช่องจราจรให้ถึงกลางสะพาน จะทำให้ผู้ขับขี่เห็นว่าเป็นทางโค้ง  นี่เส้นเป็นทางตรงมาดีๆ พอเป็นทางโค้งเส้นกลับหายไป ทำให้ผู้ขับขี่เข้าใจว่าเป็นทางตรง กว่าจะเห็นก็กระชั้นชิดเกินจะหลบทัน  เส้นสัญญานเตือนคาดขวางเพื่อให้ลดความเร็วอยู่ไกล้คอสะพานมากเกินไป ควรจะเตือนก่อนถึงสัก 100 เมตร

โดยธรรมชาติคนเราเมื่อเห็นทางโค้งไม่ว่าจะขับเร็วขับช้าก็ต้องชลอ แต่ที่เกิดเหตุเพราะเค้าไม่เห็น สภาพถนนเอื้อให้เกิดอุบัติเหตุ  เพราะงั้นโค้งตามเขาถึงได้มีป้ายบอกแต่เนิ่นๆว่าเป็นโค้ง สิ่งเหล่านี้ช่วยลดอุบัติเหตุได้  ไม่งั้นคงมีคนเสียชีวิตบนเขาหรือเส้นที่ลัดเลาะตามเขาอีกนับไม่ถ้วน

สำหรับการสร้างถนนงบเวนคืนมันมีอยู่แล้วครับ ตอนที่เวนคืนทำไมไม่เวนคืนแบบตรงๆ จะเวนคืนแบบคดไปคดมาทำไมครับ ถ้าทำแบบตรงไปตรงมายังใช้งบน้อยกว่าการทำถนนเส้นเดิมร้อยกว่ารอบ และทำแบบข้ามชาติแต่อยู่ได้ไม่นานก็พังอีก  อย่างนี้เค้าเรียกถลุงงบ และสร้างถนนแบบโง่ๆ ถ้าสร้างให้ดีแต่แรกความสูญเสียก็จะน้อยลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 22:23:57 โดย G.K »

ออฟไลน์ Carrera

รถยุโรป กระทืบกันหนักๆก็ไม่ได้ปลอดภัยขนาดนั้น  สุดท้าย สติ และความไม่ประมาท  ไม่ขับเร็วเกินไปนี่ละ  ที่จะช่วยชีวิตคน

ถึงรอดมาได้  สภาพรถแล้ว ขายซากสถานเดียว

ปกติผมก็รักรถนะ เลยขับรถระมัดระวัง ไม่ขับเร็วเกินไป  มีเวลาให้คิดให้ตัดสินใจมากกว่า เพราะบนถนนอะไรๆมันก็เกิดได้

บางทีเห็นความคิดบางคนแล้วอนาถใจ  ขับช้าๆ อยู่เฉยๆ ดวงซวยๆ มันก็โดนชนได้
เออ ใช่ ไม่เถียง  ... แต่เวลาขับปกติ จะเพิ่มความเร็วเพิ่มความเสี่ยงให้ตัวเองทำไม   ประมาทคนอื่นเราอาจจะกันไม่ได้  แต่ประมาทจากตัวเองมันป้องกันได้ 

เอาจริงๆ ขับไม่เร็ว มองไกลๆ  ถ้ามีอะไรข้างหน้ากระทันหัน  ส่วนใหญ่คือหลบทัน  ที่ฟาดๆกันนี่ ขับจี้ ขับเร็วกันทั้งนั้น  พลาดมา ตายเองผมไม่ค่อยอะไรนะ (สมควร) แต่พาครอบครัวตัวเองที่นั่งรถไปด้วย หรือชนคนอื่นครอบครัวคนอื่นเค้าต้องมาบาดเจ็บ เสียชีวิตไปด้วย มันควรจะคิดได้แล้วว่าสมควรไหม

ขับรถเวลาพาคนอื่นมาด้วยผมจะขับรถระวังมากกว่าปกติด้วย  เพราะ "ต้องรับผิดชอบชีวิตคนข้างๆ คนที่นั่งมาในรถ  รวมถึงคนอื่นๆที่ใช้รถใช้ถนนกับเราด้วย"  ไม่ใช่เอามันส์อย่างเดียว

ผมว่า คนไทยขาด "จิตสำนึกต่อส่วนรวม"  ในทุกๆด้าน  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 20:12:16 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ oatekung

รถยุโรป กระทืบกันหนักๆก็ไม่ได้ปลอดภัยขนาดนั้น  สุดท้าย สติ และความไม่ประมาท  ไม่ขับเร็วเกินไปนี่ละ  ที่จะช่วยชีวิตคน

ถึงรอดมาได้  สภาพรถแล้ว ขายซากสถานเดียว

ปกติผมก็รักรถนะ เลยขับรถระมัดระวัง ไม่ขับเร็วเกินไป  มีเวลาให้คิดให้ตัดสินใจมากกว่า เพราะบนถนนอะไรๆมันก็เกิดได้

บางทีเห็นความคิดบางคนแล้วอนาถใจ  ขับช้าๆ อยู่เฉยๆ ดวงซวยๆ มันก็โดนชนได้
เออ ใช่ ไม่เถียง  ... แต่เวลาขับปกติ จะเพิ่มความเร็วเพิ่มความเสี่ยงให้ตัวเองทำไม   ประมาทคนอื่นเราอาจจะกันไม่ได้  แต่ประมาทจากตัวเองมันป้องกันได้ 

เอาจริงๆ ขับไม่เร็ว มองไกลๆ  ถ้ามีอะไรข้างหน้ากระทันหัน  ส่วนใหญ่คือหลบทัน  ที่ฟาดๆกันนี่ ขับจี้ ขับเร็วกันทั้งนั้น  พลาดมา ตายเองผมไม่ค่อยอะไรนะ (สมควร) แต่พาครอบครัวตัวเองที่นั่งรถไปด้วย หรือชนคนอื่นครอบครัวคนอื่นเค้าต้องมาบาดเจ็บ เสียชีวิตไปด้วย มันควรจะคิดได้แล้วว่าสมควรไหม

ขับรถเวลาพาคนอื่นมาด้วยผมจะขับรถระวังมากกว่าปกติด้วย  เพราะ "ต้องรับผิดชอบชีวิตคนข้างๆ คนที่นั่งมาในรถ  รวมถึงคนอื่นๆที่ใช้รถใช้ถนนกับเราด้วย"  ไม่ใช่เอามันส์อย่างเดียว

ผมว่า คนไทยขาด "จิตสำนึกต่อส่วนรวม"  ในทุกๆด้าน  :-\
เห็นด้วยครับ 120  นี่โคตรเร็วแล้ว
ถ้าจะเร็วเกินนี้ขอเป็นทางที่ขับบ่อยๆเถอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เบาะหน้าไม่ตายสักคนรถโครงสร้างปลอดภัยมากๆ ที่ตายเบาะหลังผมเดาว่าไม่รัดเข็มขัด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เห็นด้วยครับ 120  นี่โคตรเร็วแล้ว
ถ้าจะเร็วเกินนี้ขอเป็นทางที่ขับบ่อยๆเถอะครับ
การเซ็ตรถบางรุ่น ถ้าไม่ดูเข็มไมล์คนขับก็ไม่รู้ตัวหรอกนะครับว่านี่ 120 แล้ว นึกว่าขับแค่ 80 เพราะช่วงล่างมันเซ็ตมาให้นิ่ง พวงมาลัยนิ่ง เก็บเสียงลมดี คราวนี้มันก็อยู่ที่สติของคนขับแล้วหล่ะว่าจะชำเลืองดูเข็มไมล์ควบคุมตัวเองให้ระวังๆรึเปล่า

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
คงมาเร็วพอสมควรครับถึงชนขนาดนั้นได้

ออฟไลน์ mothsan

ลองนึกว่าเป็นรถ Eco car ทั้ง 3 คนจะรอดไหม

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ลองนึกว่าเป็นรถ Eco car ทั้ง 3 คนจะรอดไหม
ตายก่อนโค้งนี้

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
จากความเห็นที่แสดงภาพประกอบข้างบน ไปค้นภาพlink ถนนเส้นนี้มาให้ไล่ดูชัดๆครับ
(จาก google map ภาพstreet view: มกราคม 2517)

ดูแล้วก็ไม่ได้โค้งมากเท่าไร ยิ่งมองจากมุมมองดาวเทียม

https://www.google.co.th/maps/@13.4170057,100.0157538,3a,75y,292.08h,68.65t/data=!3m5!1e1!3m3!1sj-mA2osyaEJBCojgOBLvvQ!2e0!6s%2F%2Fgeo2.ggpht.com%2Fcbk%3Fpanoid%3Dj-mA2osyaEJBCojgOBLvvQ%26output%3Dthumbnail%26cb_client%3Dsearch.TACTILE.gps%26thumb%3D2%26w%3D392%26h%3D106%26yaw%3D131.40393%26pitch%3D0%26thumbfov%3D100

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถนนแบบนี้ไม่นาขับเร็วเลยจริงๆ ไฟสูงมีก็สาดๆไปเถอะถ้าไม่มีรถข้างหน้าหรือฝั่งตรงข้าม

ออฟไลน์ 2k

เวลาไปเส้นทางที่สองข้างทางเป็นป่าและเคบแบบนี้ผมจะขับคลานช้าๆเลย ไม่ต้องรอหลุดโค้งหรอกแค่ต้มไม้ข้างทางล้มลงมาขวางทางก็เบรคไม่ทันแฃ้วถ้าขับมาเร็วๆ  :-\ ถนนแบบนี้แล้วยังเป็นตอนกลางคืนแล้วยังขับเร็วจนและเครื่องแตกขนาดนี้ ชนก็ไม่แปลกเลย คนไทยนี่แปลกเนอะชอบทะนงกันด้วยยี่ห้อรถแล้วขับแบบเสี่ยงตายกัยเสมอๆ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ถ้าหากคุยกันประเด็นเรื่อง คนเบาะหลังไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ทำให้ผมนึกถึงบทความของ J!MMY ตอนไปโรงงาน Volvo at Sweden จริงๆครับ
ที่กล่าวว่าอะไรช้างๆที่เบาะหลังซักอย่างครับ ลืมไปแล้ว :-\
ตั้งแต่ผมอ่านบทความนั้นเวลาผมนั่งหลังผมเริ่มที่จะคาดเข็มขัดนิรภัยบ้างแล้วครับ(หากไม่ลืมเนื่องจากจากความเคยชิน)
ยังไงอยากให้เพื่อนสมาชิกในนี้อย่าลืมคาดเข็มขัดนิรภัยเวลานั่งเบาะหลังกันนะครับ :D