ผู้เขียน หัวข้อ: Safety กันสุดชีวิต! BMW ชนอัดเละกับราวสะพาน สาหัส 2 คน ตาย 1 คน  (อ่าน 13980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gine

• Jr. Member
  • **

เกิดอุบัติเหตุรถเก๋ง BMW ชนอัดกับราวสะพานฝั่งขาเข้าตลาดแม่กลอง อำเภอเมืองสมุทรสงคราม มีผู้เสียชีวิต 1 คน และได้รับบาดเจ็บ 2 คน

เมื่อเวลา 03.30 น.เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.เมืองสมุทรสงคราม รับแจ้งว่ามีอุบัติเหตุรถเก๋งชนราวสะพาน มีผู้เสียชีวิตและได้รับบาดเจ็บ เหตุเกิดบนถนนบายพาสฝั่งขาเข้าตลาดแม่กลอง บริเวณหน้าสำนักงานพิสูจน์หลักฐานตำรวจภูธรจังหวัดสมุทรสงคราม ตำบลลาดใหญ่ อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสงคราม ที่เกิดเหตุพบรถเก๋งยี่ห้อ BMW สีขาว ทะเบียน 1 กษ 7711 กรุงเทพมหานคร หน้ารถพังยับเยิน เบาะหลังคนขับพบผู้เสียชีวิต คือนายเฉลิมชาติ พิมภา อายุ 40 ปี นอกจากนี้ ยังมีผู้บาดเจ็บสาหัสอีก 2 คน คือนายอรรถพล อัตวัฒนา อายุ 27 ปี คนขับ และ นางสาวสุภาวิณี อิ่มอรุณ อายุ 27 ปี เพื่อนสาวที่นั่งข้างคนขับ บาดเจ็บสาหัส เจ้าหน้าที่กู้ภัย ทำการปฐมพยาบาลผู้ได้รับบาดเจ็บ นำส่งโรงพยาบาลมหาชัยแม่กลอง

จากการสอบสวนเบื้องต้น เจ้าหน้าที่สันนิษฐานว่า รถคันดังกล่าวเดินทางมาจากถนนพระราม 2 มุ่งหน้ากลับบ้าน แต่เนื่องจากเป็นถนนสวนทางกัน 2 เลน และบริเวณดังกล่าวเป็นทางโค้งหักศอกเข้าหาคอสะพาน จึงทำให้รถซึ่งขับมาด้วยความเร็วเสียหลักพุ่งชนคอสะพานอย่างแรง ทำให้นายเฉลิมชาติ ซึ่งนั่งเบาะหลังแต่ไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัยได้รับแรงกระแทกเสียชีวิตคาที่ ส่วนคนขับและเพื่อนสาวที่นั่งมาด้วยกันบาดเจ็บสาหัส

สำหรับบริเวณที่เกิดเหตุชาวสมุทรสงคราม ตั้งชื่อให้ว่าสะพานปราบเซียน หรือ สะพานผีสิง เพราะเป็นถนนแคบ 2 เลน วิ่งสวนกัน และยังเป็นทางโค้งหักศอกเข้าคอสะพานทั้ง 2 ฝั่ง จึงทำให้เกิดอุบัติเหตุบ่อยครั้ง ทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บมาแล้วหลายราย ยังไม่มีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาแก้ไขแต่อย่างใด

ที่มา : http://www.krobkruakao.com/local/43588

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
การออกแบบถนนของวิศวกรรมโยธาก็เป็นสาเหตุหนึ่งของอุบัติเหตุ แต่ผู้ใช้รถควรระวังและใช้ความเร็วตามกฎหมายเพื่อความปลอดภัยของตัวเอง อย่ามั่นใจในสมรรถนะรถมากนัก รถไรชนก็ตายได้หมด ที่สำคัญควรคาดเข็มขัดเพื่อช่วยลดความรุนแรงได้ ขอแสดงความเสียใจต่อผู้ตาย และผู้บาดเจ็บด้วย

ออฟไลน์ mamaman

แอร์แบก ทำงานครบ เลย
 แต่ หาก สาหัส นี่ เกินมาตราฐาน ทดสอบ ของ NCAP ที่ความเร็ว 60km/hr เพราะ ทดสอบมา 60km/hr ไม่บาดเจ็บครับ

ออฟไลน์ O_o"

น่าจะวิ่งมาไวพอสมควรครับ ขอให้ผู้บาดเจ็บปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอให้หายไวๆและเเสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ
ผมว่าเทคโนโลยีมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ข้อดีคือช่วยเซฟคนขึ้นมาระดับหนึ่ง แต่ข้อเสียก็คือทำให้คนขับกันประมาทมากขึ้น

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เพราะเป็นBMW เลยไม่ค่อยมีใครด่า
แต่หากเป็น ยาริส. ดีแมก แจ๊ส มาสด้า2. คงโดนด่าเละ

ออฟไลน์ killermax

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าผู้ที่นั่งหลังคนขับ(ที่เสียชีวิต) ได้คาด belt หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ K@nto71

• Full Member
ยับเยินขนาดนี้ อัดมาเท่าไหร่เนี่ย

ดูจากเวลาเกิดเหตุ ไม่รู้ว่าหลับในด้วยหรือเปล่า อันตรายจริงๆ

ขอให้ผู้บาดเจ็บหายไวๆครับ
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ห้องโดยสารหลังยังไม่ผิดรูป  แสดงว่าผู้โดยสารด้านหลังไม่ขาดเข็มขัดครับ  ดูข่าวเนชั่นแว๊บๆ ว่าผู้โดยสารตอนหลังไม่ขาดเข็มขัดนะครับ    ตอนหน้ายับ ผู้โดยสารด้านหน้ารอดชีวิต

แสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ยังไงก็ขอให้ผู้บาดเจ็บปลอดภัยนะครับ เพื่อนที่ขับรถต้องใช้ความระมัดระวังมากๆนะครับที่บ้านยังมีคนรอเราอยู่

ออฟไลน์ kan.kom

คนนั่งข้างหลังเสียชีวิต ส่วนนึงถ้าคาดเข็มขัดไว้อาจจะช่วยได้

เรื่องคาดเข็มขัดตอนหลังเห็นพูดถึงเวลาเดียวกับไม่ให้คนนั่งท้ายกระบะ
แล้วก็เงียบไปแล้ว
ยังนั่งคิดอยู่เลยว่า สรุป ตอนนี้ต้องนั่งหลังต้องคาดเข็มขัดมั้ย

ออฟไลน์ ps000000

สภาพดูรุนแรงมากครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าคนนั่งเบาะหลังคาดเบลท์ คงจะบาดเจ็บน้อยกว่าคนนั่งเบาะหน้าแน่นอน ดูจากสภาพรถ

RIP

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ขออนุญาต จขกท. โพสภาพปลากรอบนะครับ เนี่ยคับ สะพานตรงนี้เลยครับ ดูจากสภาพถนนแล้วมันโค้งนิดๆครับ แต่มันบีบเข้าหาสะพานคล้ายๆคอขวดครับ รถถ้าวิ่งปรกติคงไม่่มีปัญหา แต่ถ้าวิ่งเร็วเกินน่าจะเสียหลักได้ครับ  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 15:16:22 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ K@nto71

ขออนุญาต จขกท. โพสภาพปลากรอบนะครับ เนี่ยคับ สะพานตรงนี้เลยครับ ดูจากสภาพถนนแล้วมันโค้งนิดๆครับ แต่มันบีบเข้าหาสะพานคล้ายๆคอขวดครับ รถถ้าวิ่งปรกติคงไม่่มีปัญหา แต่ถ้าวิ่งเร็วเกินน่าจะเสียหลักได้ครับ  :(

ดูจากรูปถนนแคบนิดเดียวเองนะครับ ไม่น่าจะขับเร็วได้มากเลย
2003 - BMW 318i (E48)
2012 - Mercedes-Benz E250 Cabriolet (A207)
2012 - Mercedes-Benz SLK 200 AMG (R172)
2013 - BMW 320d (F30)
2016 - Mercedes-Benz C350e AMG (W205)
2016 - Porsche Macan
2017 - Mercedes-Benz S500e AMG (W222)
2017 - Porsche 718 Boxster
2018 - Mercedes-Benz CLS 300d AMG Edition1 (C257)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์

ดูจากรูปถนนแคบนิดเดียวเองนะครับ ไม่น่าจะขับเร็วได้มากเลย
ทางเหมือนจะแคบมากเลยนะครับ อัดมาขนาดไหน ถึงขั้นเละขนาดนี้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !

ใช่คับ ถ้าดูมุมมองไกลๆ มันโค้งเข้าหาสะพานจริงๆคับ ตรงนั้นน่าจะมืดด้วยผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 15:34:48 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยากทราบว่าผู้ที่นั่งหลังคนขับ(ที่เสียชีวิต) ได้คาด belt หรือเปล่าครับ

ตามข่าวบอกไม่คาดครับ ก็ ragdoll กันไป

ออฟไลน์ Smith686

ข่าวบอกว่าไม่ได้คาดเข็มขัด

ออฟไลน์ Boyja

จากภาพปลากรอบถนนแคบครับ ไฟก้อไม่มี วิ่งเร็วจนยับขนาดนั้นยังงัยก้อเอาไม่อยู่ครับ  :'(

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แปลกนะ ซอยแบบนี้ไม่น่าจะขับเร็ว

เมาหรือเปล่า?

คนในรถเท่านั้นที่รู้  :-\

ออฟไลน์ soklong

ในพวก crash test ชนของแข็ง ความเร็วก็แค่ 60 กว่าๆ ยังเละเลย

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเป็นแบบนี้ ควรติดไฟให้สว่างๆ ป้ายเตือนชัดๆๆ แต่ถ้าให้ดี น่าจะขยายถนนให้ปลอดภัยมากกว่านี้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
คนที่ไม่คาดเข็มขัดเสียชีวิต
ผมถือว่าความปลอดภัยเยี่ยมมากๆ ครับ สมเป็นบีเอ็ม
แต่ผมไม่ชอบกระจังไตคู่เลย ขอเป็น Lexus ดีกว่า

ออฟไลน์ oatekung

ทำไมไม่คาดน้อ เสียใจด้วยจริงๆครับ

ออฟไลน์ IS2000

ลักษณะการชนเหมือน small overlap crash test เลยครับ จุดปะทะจริงๆน่าจะเป็นแค่บริเวณส่วนนึงของฝั่งคนนั่ง ชนลักษณะนี้ไม่ถึงกับเร็วมากก็เสียหายหนักครับ ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เวลาขับรถ ถ้าลูกนั่งหลัง ลูกผมจะรัดเข็มขัดนิรภัยด้วย ถ้าออก ตนจว. นี่ คาดตลอดเลย

ออฟไลน์ tarahlm

ถนนเล็กสองเลนสวนกันกันแบบนี้ ต้องเข้มงวดเรื่องความเร็วเป็นสำคัญ

คนเขียนข่าวก็มีแต่มุมมองติอย่างเดียว ไม่ได้มองทุกมุม
".....ทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บมาแล้วหลายราย ยังไม่มีหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาแก้ไขแต่อย่างใด....."

จากภาพประกอบ ก็มองเห็นก่อนถึงสะพาน มีมีการตีเส้นขวางสั่นเตือนชะลอความเร็ว
มีป้ายเตือนสะพานแคบ
https://car.kapook.com/view63172.html

ถนนในชนบทชานเมืองทั้งประเทศ มีลักษณะแบบนี้มากมายก่ายกอง
ถ้าจะเอางบมาออกกฎหมายเวนคืน ตัดตรง ขยายถนนขยายสะพาน ประเทศนี้คงไม่ต้องพัฒนาทำด้านอื่นอะไรแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 19:47:43 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ CarameLon

มิน่ารัฐบาลถึงพยายามบังคับให้พวกเราคาดเข็มขัดคนนั่งหลังด้วย
รถเก๋งนิใช่เหมารวมsuvด้วย?
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NoBiReacto

เห็นสภาพบีเอ็มนึกถึงข่าวเมื่อหลายปีก่อนที่e-class w211ป้ายแดงชนราวสะพาน ฉีกขาดเป็น2ท่อน แต่รายนั้นไม่มีใครรอดซักราย