ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์รูมที่ให้ส่วนลดเยอะกว่ายี่ห้อเดียวกันมากๆ ระวังด้วยครับ  (อ่าน 6523 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ฝากเป็นข้อควรระวังเล็กๆ ครับ

กรณีมีบางโชว์รูมที่ให้ส่วนลดหนักกว่าเพื่อนร่วมยี่ห้อ
(รถสดๆจากโรงงาน ไม่ใช่รถเทส/เดโม)
ให้ดูสภาพคล่องของโชว์รูมนั้นเป็นพิเศษด้วยนะครับ
บางที่ ปล่อยรถโปรหนักระดับร้อยคันในเดือนเดียว

ตอนนี้ผมกำลังมีปัญหาซื้อรถแต่จดทะเบียนไม่ได้
ผ่านมาหลายเดือนแล้ว เลขที่จองไว้ กำลังจะมาถึง(ไม่ใช่เลขประมูล)

สอบถามได้ความว่าเอกสารชุดจดไม่ครบ
ผมสืบข้อมูลจากหลายฝ่ายประกอบกันแล้ว
คาดว่าดีลเลอร์ยังไม่ได้จ่ายเงินให้โรงงาน
ทำให้เอกสารจดฯไม่ครบ

ฝากไว้เป็นอีกกรณีศึกษาหนึ่งด้วยครับ

ปล. ขออนุญาตไม่ลงลึกรายละเอียดมากกว่านี้นะครับกำลังอยู่ในช่วงติดตามเจรจา

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เอกสารจดไปอยู่กับ ไฟแนนท์ครับ เลยยังจดให้ไม่ได้ ต้องจ่ายไฟแนนท์ก่อน

ส่วนไฟแนนท์ จ่ายเงินให้กับ บ.รถ ไปตั้งนานแล้วครับ

เอกสารจดไปอยู่กับ ไฟแนนท์ครับ เลยยังจดให้ไม่ได้ ต้องจ่ายไฟแนนท์ก่อน

ส่วนไฟแนนท์ จ่ายเงินให้กับ บ.รถ ไปตั้งนานแล้วครับ
เคสนี้ เอกสารจากไฟแนนซ์ส่งมานานแล้วครับ
แต่คาดว่าขาดเอกสารประกอบอีกตัวนึ่ง ที่ดีลเลอร์ จะได้มาจากโรงงานผลิตรถ
สงสัยว่า ที่ยังไม่ได้เอกสารนั้น เพราะโรงงาน? ยังไม่ได้รับเงินค่าตัวรถไหม?

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ยี่ห้ออะไรหรอครับ

ออฟไลน์ Mike

เคสนี้ เอกสารจากไฟแนนซ์ส่งมานานแล้วครับ
แต่คาดว่าขาดเอกสารประกอบอีกตัวนึ่ง ที่ดีลเลอร์ จะได้มาจากโรงงานผลิตรถ
สงสัยว่า ที่ยังไม่ได้เอกสารนั้น เพราะโรงงาน? ยังไม่ได้รับเงินค่าตัวรถไหม?

เท่าที่ผมไปจดทะเบียนมาเอง โดยถือชุดจดที่โชว์รูมเตรียมให้ทั้งหมดประมาณ 20+ หน้า
ไม่มีหน้าไหน เกี่ยวกับเอกสารจากโรงงานครับ

ปล.ของผมเป็นรถนำเข้า จะมีเอกสารเดียวที่ระบุรายละเอียดโรงงาน คือเอกสารเกี่ยวกับ สำนักมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม กระทรวงอุตสาหกรรม ไม่เห็นจะมีเอกสารไหนในเชิงของโรงงานกับดีลเลอร์เรื่องการซื้อขาย หรือส่งมอบรถ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

เท่าที่ผมไปจดทะเบียนมาเอง โดยถือชุดจดที่โชว์รูมเตรียมให้ทั้งหมดประมาณ 20+ หน้า
ไม่มีหน้าไหน เกี่ยวกับเอกสารจากโรงงานครับ

ปล.ของผมเป็นรถนำเข้า จะมีเอกสารเดียวที่ระบุรายละเอียดโรงงาน คือเอกสารเกี่ยวกับ สำนักมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม กระทรวงอุตสาหกรรม ไม่เห็นจะมีเอกสารไหนในเชิงของโรงงานกับดีลเลอร์เรื่องการซื้อขาย หรือส่งมอบรถ
รถนำเข้าผมไม่ทราบรายละเอียดครับ

พอดี จนท. จดทะเบียนที่ขนส่งก็รู้จักกัน

อธิบายว่า ซื้อผ่อน นอกจากชุดจดที่มาจากไฟแนนซ์ เอกสารที่ว่านี้คือหนังสือรับรองการจำหน่ายจากโรงงาน(คนละเรื่องกับหนังสือรับรองการจำหน่ายที่ดีลเลอร์ออกให้เรานะครับ) หรือคนในวงการเค้าเรียกใบเลขเครื่องประมาณนี้ครับ

แก้ไข
*ใบคุมเครื่อง
** รถนำเข้า ที่มาของรถ "น่าจะ"สำแดงไปแล้ว ในขั้นตอนนำเข้า-ส่งออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 19:35:40 โดย w_th »

รถยี่ห้อฝรั่ง ไม่พรีเมี่ยมครับ
แต่เรื่องนี้ไม่น่าเกี่ยวกับ บ.แม่ครับ

ออฟไลน์ oryor

รถยี่ห้อฝรั่ง ไม่พรีเมี่ยมครับ
แต่เรื่องนี้ไม่น่าเกี่ยวกับ บ.แม่ครับ

พอบอกตัวย่อได้ไหมครับ
A
B
BE
V
M

ผมพึ่งได้รถจาก A เจ้าเก่ามาเลยหวั่นๆหน่ะครับ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

เอาใจช่วยครับ ขอให้ผ่านไปด้วยความราบรื่นครับผม
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

A
B
BE
V
M

ผมพึ่งได้รถจาก A เจ้าเก่ามาเลยหวั่นๆหน่ะครับ
อ่อ ไม่ใช่ตัว A ครับ
รถตัว A ซื้อรถผมได้หลายคันเลย
ของผมไม่พรีเมี่ยม ดีลเลอร์อยู่ ตจว.
จขม. ซื้อรถ A จาก Y น่าจะสบายใจได้ครับ

เอาใจช่วยครับ ขอให้ผ่านไปด้วยความราบรื่นครับผม
พรุ่งนี้เข้าไปเจรจา
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SLuang

ที่เชียงรายเคยเกิดขึ้นกับเคสดีลเลอร์ ตรา เพชร 3 เม็ด  เรื่องมันแดงเพราะลูกค้าที่เข้าร่วมโครงการรถคันแรกจดทะเบียนไม่ผ่าน และยื่นเรื่องไม่ได้ ฟ้องร้องกันกว่าจะจบกินเวลา 3 ปี   โดนหมดครับขนาดระดับอัยการ  ผู้กำกับ ยังโดน  บ.แม่ลงมาเคลียร์ เรียกลูกค้าไปเพื่อชี้แจง ชนิดต้องเปิดห้องประชุมโรงแรมใหญ่กันเลยทีเดียว   

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ บ.แม่ครับ  อยู่ที่ดีลเลอร์ ขาดสภาพคล่อง เอาเอกสารตัวรถเหล่านั้นไปยื่นกู้เงินกับสถาบันการเงินไว้ 
ผมว่าของ จขกท. น่าจะโดนเหมือนกัน ไปโชว์รูม เจอรถที่ออกไล่เลี่ยกัน ลองถามกันดู ถ้าเป็นจริง
ต้องมีหลายร้อยคัน หรือหลายพันคันแน่ๆ  ทาง 0 จะบ่ายเบี่ยงไปเรื่อย ชักแม่น้ำทั้ง 5 มาบอกลูกค้า

อัพเดทครับ
เอกสารที่ขาด เป็นเอกสารจากไฟแนนซ์(ฝั่งดีลเลอร์) ซึ่งก็น่าจะเป็นใบคุมเครื่องที่โรงงานออกให้นั่นแหละ

ผมก็ไม่ทราบว่าทำไมไฟแนนซ์(ฝั่งดีลเลอร์) ถึงยังไม่ส่งเอกสารนี้มาสักที?

คนของดีลเลอร์บอกว่าไม่มีปัญหาด้านสภาพคล่อง
รับปากจะตามเอกสารมาให้ได้ภายในวันจันทร์ที่จะถึงนี้ซึ่งต้องรอดูอักทีครับ

ออฟไลน์ oatekung

ต้องให้ ศูนย์นั้นๆจดให้ครับ แค่แจ้งเลขที่จองไปสบายดีออก ผมก็เพิ่งได้เลขมา รถติดไฟแนน เล่มจะอยู่ที่แผนกทะเบียนครับ

ต้องให้ ศูนย์นั้นๆจดให้ครับ แค่แจ้งเลขที่จองไปสบายดีออก ผมก็เพิ่งได้เลขมา รถติดไฟแนน เล่มจะอยู่ที่แผนกทะเบียนครับ
ศูนย์เป็นคนจดให้ครับ

ส่วนเลขเราเป็นคนจองเอง(เลขจองถือลอยรอไม่ได้)
ที่เป็นปัญหาคือ ผ่านไปเกือบสามเดือน เลขจะถึงแล้ว
แต่ติดขัดเอกสารฝั่งดีลเลอร์ไม่พร้อมครับ

ออฟไลน์ ariazero

A
B
BE
V
M

เดาๆ

A sahi
B udwiser
BE rliner Weisse
V  IP
M ichelob

ชี้แนะด้วยครับ =w=

(โชวเกรียน ณ HLM )
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอให้จดได้ไวๆครับ

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
โดยปกติ
ดีลเลอร์จะซื้อรถจาก oem 2วิธีครับ
1. ซื้อเงินสด โดย oem ให้เครดิต
จะให้กี่วันอยู่ที่ข้อตกลงระหว่างทั้ง2ฝ่าย
สมมุติดีลเลอร์สั่งรถวันที่ 20 เดือนนี้ อาจจะไปจ่ายเงินวันที่ 30 เดือนหน้า
เมื่อจ่ายเงินแล้ว ชุดแจ้งจำหน่าย จึงจะ๔ุกจัดส่งให้ดีลเลอร์
2. กู้เงินจากสถาบันการเงินมาซื้อ
เมื่อดีลเลอร์สั่งซื้อรถจาก oem
ทาง oem จะส่งข้อมูลรถไปให้สถาบันการเงินทำเรื่อง โดยเอารถเป็นตัวประกันในการยืมเงิน
เมื่อดีลเลอร์เซ้นเอกสารกู้ยืมให้กับสถาบันการเงิน และสถาบันการเงินโอนเงินไปให้ oem
oem จึงจัดส่งรถให้กับดีลเลอร์ ส่วน ชุดแจ้งจำหน่าย จะส่งไปเก็บไว้กับสถาบันการเงินนั้น
คราวนี้ดีลเลอร์ก็จะเสียดอกเบี้ยไปเรื่อยๆจนกว่าจะไปชำระเงินต้นที่ยืมมาซื้อรถคันนั้น
เมื่อไปชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยแล้ว สถาบันการเงินจึงจะคืนชุดแจ้งจำหน่ายมาให้ดีลเลอร์

คราวนี้ ชุดแจ้งจำหน่ายมีไว้ทำอะไร
ชุดแจ้งจำหน่ายจะใช้สำหรับเป็นส่วนหนึ่งสำหรับการจดทะเบียนรถ
โดยเป็นการยืนยันตัวตนของรถคันนี้จากผู้ผลิต
แล้วดีลเลอร์จะแนบเอกสารของผู้จำหน่ายเพิ่ม
พร้อมด้วยเอกสารของผู้ซื้อ
หากซื้อผ่านไฟแนนซ์ก็จะมีเอกสารของไฟแนนซ์เพิ่มไปอีก
รวมทั้งหมดเป็นปึ๊งๆ
แล้วจึงส่งเอกสารไปให้ทางขนส่งจดทะเบียนออกมาได้

ส่วนใหญ่นับตั้งแต่วันออกรถ
จะใช้เวลาประมาณ 30 - 45 วันในการจดทะเบี่ยนครับ
หรืออย่างช้าไม่น่าเกิน 60 - 75 วัน

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ขอขอบคุณทุกความเห็น และทุกคำแนะนำครับ