ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีลดอคติต่อแบรนด์ของคนรอบตัวกันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 5573 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
แฟนผมเองครับตอนนี้อคติ Nissan มากๆ เพราะ eco car คันเดียว ใช้จนขายทิ้งไปแล้ว ซึ่งผมก็ยอมรับนะคุณภาพมันก็ตามราคา คุ้มค่าในตัวของมัน
เคยพยายามอธิบายไปว่ารถ segment eco car นี้มันก็ได้พอๆกันทุกยี่ห้อ ลองไปดู Nissan คันละล้าน up สิ พาไปจับ X-Trail กับ Teana เทอบอกว่าก็ดีนะ "แต่มันนิสสันอะ ไม่เอาแล้ว"

ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ คุณลบอคติเค้ายังไงครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
คงต้องให้คนรู้จักที่ใช้นิสสันแล้วชื่นชอบ ช่วยพูดคุยให้บ้าง ตามโอกาสครับ

แต่ส่วนตัว ผมมักจะเลือกแบรนด์ที่คนในครอบครัวชอบ ก็จะตัดปัญหาได้เยอะ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

nissan ก็ตามนั่นจริงๆ คับ

ผมเองก็มีอคตินะ ตั้งใจว่าไม่เอานิสสันแน่นอน

ขี้เกียจจุกจิกเรื่องอะไหล่

ประกอบกับมีอู่ประจำ คันต่อไปจะไป toyota คับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ต้องค่อย ๆ ตะล่อมครับ .. หยอดทีละนิดละหน่อย ..

ชี้ให้เห็นปัญหาของยี่ห้ออื่นบ้าง . . . ให้เค้ารู้สึกว่า เจ้าอื่นก็มีปัญหาเหมือนกัน

ออฟไลน์ nuntapon.s

nissan ก็ตามนั่นจริงๆ คับ

ผมเองก็มีอคตินะ ตั้งใจว่าไม่เอานิสสันแน่นอน

ขี้เกียจจุกจิกเรื่องอะไหล่

ประกอบกับมีอู่ประจำ คันต่อไปจะไป toyota คับ

ขนาดคนใช้ยังยืนยัน  อย่างผมคนนอกคงไม่มีหนทางไปแนะนำให้เขาเลิกอคติแน่นอน   จขกท.เล่าประสพการณ์ตอนใช้eco carนิสสันให้ฟังหน่อยสิครับ  ว่าซ่อมไปมากน้อยแค่ไหนถึงคิดว่าคุ้มค่าในราคาของมัน   เพราะส่วนตัวไม่เคยใช้นิสสันเลยและไม่ได้ใช้eco carแต่ก็ได้ยินมาว่านิสสันecoมันเปราะจริงจังมากในขณะที่ยี่ห้อแทบไม่เคยได้ยินเลย   สวิฟอาจจะมีข่าวมาแรกๆเรื่องยอยพวงมาลัยแต่ก็เงียบไป  มิราจนี่ไม่เคยได้ยินปัญหาเลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
กำลัวหาวิธีลดการยึดติดแบรนด์ของคุณพ่ออยู่เหมือนกันครับ ไม่ใช้แค่รถ แต่แทบจะทุกอย่างเลย จริงๆนะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ขนาดคนใช้ยังยืนยัน  อย่างผมคนนอกคงไม่มีหนทางไปแนะนำให้เขาเลิกอคติแน่นอน   จขกท.เล่าประสพการณ์ตอนใช้eco carนิสสันให้ฟังหน่อยสิครับ  ว่าซ่อมไปมากน้อยแค่ไหนถึงคิดว่าคุ้มค่าในราคาของมัน   เพราะส่วนตัวไม่เคยใช้นิสสันเลยและไม่ได้ใช้eco carแต่ก็ได้ยินมาว่านิสสันecoมันเปราะจริงจังมากในขณะที่ยี่ห้อแทบไม่เคยได้ยินเลย   สวิฟอาจจะมีข่าวมาแรกๆเรื่องยอยพวงมาลัยแต่ก็เงียบไป  มิราจนี่ไม่เคยได้ยินปัญหาเลย

อาการที่เจอก็อาการยอดฮิตครับ ลูกปืนเคลมแล้วเคลมอีกแตกไม่รู้กี่รอบ พัดลมหม้อน้ำ หลังหมดประกันได้หมื่นโลฯตู้แอร์ก็พังยกตู้ครับ
คุ้มที่ว่าก็พวกขนาดรถครับ กว้างขวางในราคาของมัน ประหยัดน้ำมันประมาณนึง 15km/l ศูนย์บริการดี (สระบุรี) อะไหล่ไม่ค่อยแพง ประมาณนี้ครับ

แต่ที่แฟนผมบ่นทุกวันมันเป็นเรื่องสเปครถมากกว่า เครื่องอืด เบรคหัวทิ่ม ห้องโดยสารเสียงดังมาก ฝนตกยิ่งดัง สาดโค้งแล้วคนเท รถราคา 5 แสน จะเอาออพชั่นล้าน แล้วโทษแบรนด์ 55 ตอนแรกซื้อมาด้วยความไม่รู้เรื่องรถเลย บ่นทุกวันบ่นว่าห่วยกว่า CEDIA ตัวเก่าของเทอสะอีก ผมก็อธิบายว่ารถ segment นี้ ม้ามันได้แค่นี้ VSC EBD ระบบช่วยต่างๆมันไม่มีหรอก

ตอนนี้จบที่ CR-V กับ Harrier ครับ เลิกบ่น ถ้าอนาคตมีนิสสันปังๆมาอีกจะบิ้วให้ยอมซื้อคงยากแล้ว

ออฟไลน์ nuntapon.s

อาการที่เจอก็อาการยอดฮิตครับ ลูกปืนเคลมแล้วเคลมอีกแตกไม่รู้กี่รอบ พัดลมหม้อน้ำ หลังหมดประกันได้หมื่นโลฯตู้แอร์ก็พังยกตู้ครับ
คุ้มที่ว่าก็พวกขนาดรถครับ กว้างขวางในราคาของมัน ประหยัดน้ำมันประมาณนึง 15km/l ศูนย์บริการดี (สระบุรี) อะไหล่ไม่ค่อยแพง ประมาณนี้ครับ

แต่ที่แฟนผมบ่นทุกวันมันเป็นเรื่องสเปครถมากกว่า เครื่องอืด เบรคหัวทิ่ม ห้องโดยสารเสียงดังมาก ฝนตกยิ่งดัง สาดโค้งแล้วคนเท รถราคา 5 แสน จะเอาออพชั่นล้าน แล้วโทษแบรนด์ 55 ตอนแรกซื้อมาด้วยความไม่รู้เรื่องรถเลย บ่นทุกวันบ่นว่าห่วยกว่า CEDIA ตัวเก่าของเทอสะอีก ผมก็อธิบายว่ารถ segment นี้ ม้ามันได้แค่นี้ VSC EBD ระบบช่วยต่างๆมันไม่มีหรอก

ตอนนี้จบที่ CR-V กับ Harrier ครับ เลิกบ่น ถ้าอนาคตมีนิสสันปังๆมาอีกจะบิ้วให้ยอมซื้อคงยากแล้ว

งั้นก็จบแล้วครับ  คุณจัดcrvกับharrierไปแล้วทีนี้แฟนจขกท.ยิ่งคิดว่านิสสันมันเลวร้ายเข้าไปอี๊ก5555

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เห็นหัวกระทู้ตอนแรกคิดว่ายี่ห้ออื่น

พอรู้ว่าเป็นNissan อคติต่อไปเถอะครับ ดีแล้ว จะได้ไม่พลาดมาซื้ออีก

จะSegmentไหนก็เจอศูนย์ห่วยเหมือนกัน อะไหล่เสียจุกจิกเหมือนกัน

ยี่ห้ออื่นดีๆมีเยอะแยะ ไปยี่ห้ออื่นเถอะครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ oatekung

แฟนเก่านิสสันอย่างผมยังยากจะคืนดี
ท่านมาถูกทางละครับ > <

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สิทธิส่วนบุคคลจริงๆครับเรื่องแบบนี้ เหมือนคนเราก็ไม่ได้ชอบอาหารแบบเดียวกันไปซะทุกอย่าง

ออฟไลน์ ttcl

555 นั่นสิครับ ยิ่งเปลี่ยนจาก eco car ของนิสสัน มาเป็น honda (crv) กับ toyota (harrier)  แล้วจะเหลือเหรอครับนั่น  :)

ลองอย่างนี้มั๊ยครับ เวลาไปต่างจังหวัดไกลๆกันหลายๆวันที่นั่งเครื่องไป เช่น นั่งเครื่องไปลงเชียงใหม่ ขับรถเที่ยวกัน 4 วัน
2 วันแรก เช่า eco car ยี่ห้อที่แฟนคุณ xcalibur ชอบ อาจจะวันละยี่ห้อก็ได้
อีก 2 วันหลัง เช่า nissan รุ่นที่นั่งดีๆนุ่มๆไปเลย ไม่แน่ใจจะหาเช่ายากมั๊ย

ต้องเช่าเปลี่ยนรถในทริปเดียวกันเลยนะครับ เพราะความจดจำจะยังมีอยู่
ถ้าคนละทริป ห่างกันหลายเดือน จะเปรียบเทียบไม่ชัดเจน

ออฟไลน์ Buffy

ค่อนข้างยากครับ  ในเรื่องการเปลี่ยนใจเรื่อง branding

เจ็บแล้วจำเป็นคน   เจ็บแล้วทนเป็นควาย

ไม่รู้ใครเคยพูดไว้

มีสองสามยี่ห้อที่ครอบครัวผมเคยใช้ แล้ว....ทรยศผม แบบไม่ใยดี
หลังจากนั้น ลาขาดกันเลยครับ  ไม่มีวันมาเจอหน้ากันอีกต่อไป.......

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
แบบนี้ gtr ก็ซื้อไม่ได้สิครับ 555

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ใช้แล้วอคติยังพอคุยเหตุผลได้ แต่ไม่ใช้แล้วอคติเปลี่ยนยากยิ่งกว่าครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ CJ.

พูดยากนะครับ เช่น Jaguar คันเก่าผมนี่ 10 ปี ค่าบำรุงรักษาทั้งหมดทั้งมวล เรียกได้ว่าถึงจุดที่เลยราคาขายต่อมาเยอะแล้วครับ

คนรอบตัว ในครอบครัวนี่ล่ะ ก็ยอมรับในคุณงามความดีของมัน แต่ทุกคนก็ส่ายหัวหมดแล้ว มีผมคนเดียวที่ยังชอบและใช้ยี่ห้อนี้อยู่
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

555 นั่นสิครับ ยิ่งเปลี่ยนจาก eco car ของนิสสัน มาเป็น honda (crv) กับ toyota (harrier)  แล้วจะเหลือเหรอครับนั่น  :)

ลองอย่างนี้มั๊ยครับ เวลาไปต่างจังหวัดไกลๆกันหลายๆวันที่นั่งเครื่องไป เช่น นั่งเครื่องไปลงเชียงใหม่ ขับรถเที่ยวกัน 4 วัน
2 วันแรก เช่า eco car ยี่ห้อที่แฟนคุณ xcalibur ชอบ อาจจะวันละยี่ห้อก็ได้
อีก 2 วันหลัง เช่า nissan รุ่นที่นั่งดีๆนุ่มๆไปเลย ไม่แน่ใจจะหาเช่ายากมั๊ย

ต้องเช่าเปลี่ยนรถในทริปเดียวกันเลยนะครับ เพราะความจดจำจะยังมีอยู่
ถ้าคนละทริป ห่างกันหลายเดือน จะเปรียบเทียบไม่ชัดเจน

ฟังดูเข้าท่าดีนะครับ ไว้มีโอกาสจะลองดูครับ
ถ้านิสสันคันแรกที่แฟนผมจับเป็นพวก ซิลฟี่ J32 L33 อาจจะไม่อคติก็ได้ พอเสีย first impression ก็พาลเกลียดทั้งแบรนด์ไปเลย
ต่อไปต้องไม่บอกว่า Infinite คือ Nissan 555 (ถ้าชาตินี้เอื้อมถึงนะครับ)

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ไม่เปลี่ยนครับ ปล่อยไปตามใจเขา
แต่อย่าเผลอนะ จะจับมานั่งรัวๆ เกลียดนักต้องจับมานั่งบ่อยๆ  ;D

ส่วนนิสสัน เรื่องอะไหล่ ก็ตามนั้นจริงๆ ครับ มาร์ชตอนอยู่ในประกัน ลูกปืนล้อนี่ผมเคลมกันเป็นว่าเล่น
พัดลมหน้าเครื่องก็ด้วย เหลือแค่ตู้แอร์ที่ยังไม่โดน ไม่รู้ว่ามันรั่วมั้ย แต่เปิดทุกวันนี้ บิดแอร์ 3 กึก มันก็ยังฉ่ำได้อยู่
เคยถามศูนย์บ่อยๆ ศูนย์ก็ว่าไม่รั่ว ก็สงสัยจนทุกวันนี้  :-X

ออฟไลน์ NoBiReacto

ไม่แปลกครับถ้ารถคันไหนที่มักมีปัญหาพังง่ายอะไหล่ไม่ค่อยทน ยกตัวอย่างเช่นญาติผมใช้ j32 ยังพูดว่าไม่เอาอีกแล้วยี่ห้อนี้ นิสสันสมัยนี้ไม่ทนเท่าสมัยก่อน

ออฟไลน์ mothsan

ไม่แปลกอยู่แล้วครับ ที่จอบอกว่านิสสันมาร์ชห่วย ก็อะไหล่มันห่วยมาตราฐานต่ำจริงๆ
ไปๆมาๆ ผมว่า รถที่ใครว่าขี่เหร่ๆ ขายไม่ดี ยังทนกว่าอีกมั้ง ไม่เห็นมีใครบ่นเลย

ออฟไลน์ paeybu

เขาจะคิดไงไม่มีผลกับผมอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เขาเจอประสบการณ์แย่ๆด้วยตัวเองจริง. แปลว่า ไม่ได้อคติครับ

เหมือนกินทุเรียนครั้งแรกแล้วอาเจียร. ก้อระแวง แล้วรุ้สึกว่าไม่ใช่...
ทั้งๆที่บังเอิ๊นบังเอิญอาจจะไปเจอทุเรียนเสียช้ำ.  ทั้งๆลุกอื่นในร้านนั้นๆอาจจะอร่อย

ประเด็นคือ. นิสสันใน "hlm" มีคนบ่นกันเยอะ. แถมส่วนใหญ่ผมเองก้อเจอแบบนี้เหมือนกัน
อีกทั้งเมื่อเทียบกับคุ่แข่งแล้วยังด้อยกว่า.   จริงๆซะด้วย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่แปลกอยู่แล้วครับ ที่จอบอกว่านิสสันมาร์ชห่วย ก็อะไหล่มันห่วยมาตราฐานต่ำจริงๆ
ไปๆมาๆ ผมว่า รถที่ใครว่าขี่เหร่ๆ ขายไม่ดี ยังทนกว่าอีกมั้ง ไม่เห็นมีใครบ่นเลย

celerio ทนกว่านิดหน่อย แต่ brio ทนกว่ามากๆ คับ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ผมเข้าใจครับ แต่คิดว่ายาก อคติก็คืออคติ
ผมชอบ mg5 หลังจากได้ไปลองขับ ทุกครั้งที่เจอละคุยกับเพื่อนผู้หญิงคนนึงว่าคันนี้ดียังไง เขาก็บอกคำว่าเดียว "แต่มันก็ mg อะ"

แล้วยังจะให้ผมพูดอะไรอีกหรอครับ5555

ออฟไลน์ MUK

แฟนผม ไม่เคยใช้ ยังไม่ชอบเลยครับ นิสสัน  ฟอร์ด  บอกไม่เอาเลย จริงๆ เขาก็ไม่ได้รู้เรื่องรถมากมายนะครับ แต่ก็เคยเห็นเพื่อนๆ สนิทกันเขาเล่ามา ก็เลยอาจจะ ทำให้ไม่ชอบ
ตอนนี้ ใช้ มิตซู ใช้มา 3 คันแล้ว แต่บอกว่าคันต่อไปก็ไม่เอามิตซู ขอเปลี่ยนยี่ห้อ จริงๆ รถที่ใช้ไม่มีปัญหาเลยนะครับ ไม่ได้ซ่อมเลย (Mirage) ซื้อเพราะประหยัดน้ำมันและใช้ทุกวันไปทำงานไปกลับ 60 กิโลเมตร
จะครบ 5 ปี ผมก็เลยจะให้เปลี่ยน มองๆ มาสด้า 2 ไว้ (แฟนบอกไม่ชอบหลอกยี่ห้อนี้) แต่ผมบอกว่า มันประหยัดน้ำมันกว่า mirage การขับขี่ก็ดีกว่านะ ก็เลยยอมๆ แต่ยังไม่ตัดสินใจ
จริงๆ คนที่เคยมีประสบการณ์อะไรไม่ดีจากยี่ห้อนั้น ก็ยากที่จะเปลี่ยนความคิดครับ ผมว่าปล่อยๆ ไปดีกว่า เอาที่เขาสบายใจ เราจะได้ไม่ต้องได้ยินเสียงบ่นทุกวันครับ มีความสุขกว่าเยอะครับ :)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จิตคนเราเมื่อประสบพบเจอจนเชื่อฝังใจแล้วยากมากๆที่จะลบออกไปครับ  :-\ ผมเองก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Krongbun

;) ผมว่าผิดไปนิดนึงน้ะครับที่ว่า segment eco มันพอพอกันเนี่ย
ที่พอๆกันคือสมรรถนะและความสบายครับ

แต่ปัญหาของ nissan คือพังแล้วพังอีก เหมือนซื้อมาซ่อม
เท่าที่ดูมาก็มีสวิฟเนี่ยแหละที่แรกๆมีปัญหาเยอะ แต่!
ก็แก้จบผมเลยซื้อ ในคลับตอนนี้เงียบเลย
ค่าย Honda Mitsu Toyota eco เค้าก็ไม่ค่อยมีปัญหาน้ะครับ
แล้วยิ่งมีข่าวเรื่องบริการของศูนย์อีก
รถผมถ้ามีปัญหาแก้ไม่จบขึ้นมา คันหน้าผมก็ไม่เอา suzuki แล้วเหมือนกันครับ

ถูกแล้วหล่ะครับที่ไปดูค่ายอื่น ยินดีด้วยครับ  ::)

ออฟไลน์ P_Narupon

• Newbie
  • *
น่าจะแก้ยากนะครับ อย่างตัวผมเองมีอคติ กับรถฮอนด้ามากๆ
ชาตินี้ฮอนไม่มีวันได้เงินจากผมแน่นอน พยายามมองรถยี่ห้อนี้ให้สวย แต่ด้วยอคติที่มันมากกว่าล่ะมั้ง เลยมองแล้วเฉยๆมาก ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Joii

ถ้าหมายถึง brio ผมเองมองหามือสองตัวมีปัดน้ำฝนหลังแล้วอยู่ตลอด จะซื้อมาเป็นรถสำรองไว้ขับไปไหนใกล้ ๆ รถไม่ค่อยมี มาไวไปไว ราคาก็โดดกว่าพวกที่ไม่มีปัดน้ำฝนหลายหมื่น ปัจจุบันใช้ซีวิคเอฟดีกับยาริสจีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 09:18:59 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมคงโชคดี ที่ซี้อเจ้ามาร์ช 1.2 VL แล้วไม่เคยเสียอะไรหนักๆเลยในรอบห้าปี

- ลูกปืนล้อเคลมไปตอนหมื่นกิโลเมตร หลังเปลื่ยนก็ใช้ยาว
- พัดลมไฟฟ้าหน้ารถไม่เคยเสีย แต่อยากเคลมก่อนหมดวารันตีสามปี ก็จัดไป
- ตู้แอร์ไม่เคยรั่ว เย็นปกติ
- โช้คคู่ที่ฝาหลังก็เคลมได้ ถึงเปลื่ยนใหม่อันนึงก็ไม่แพง สามร้อยนิดๆ (อะไหล่ตัวใหม่)
- ปั้มน้ำมันเชี้อเพลิงมีเสียงดังตอนแปดพันโลนิดๆ ทั้งๆที่เติมน้ำมันเต็มถังตลอดเวลา แต่ก็เคลมเปลื่ยนได้ แล้วก็ไม่ดังอีก

ถามว่ารถโอเคไหม ผมว่าดีเลยละ นิสสันค่อนข้างใส่ใจกับการประกอบมาก โดยรวมดีกว่าวีออสที่บ้านซะอีก สายไฟเก็บเรียบร้อยและไม่เคยมีเสียงก๊อกแก๊กกวนใจอะไร เบรคก็ไม่เคยดังแบบที่หลายคนเป็น

เครื่องยนต์ก็ .... นะ .... ตามประสารถเล็ก แต่ประหยัดมาก ขับ 90 ได้ 20++ กิโล/ลิตร 

ยิ่งอะไหล่สบายมากครับ มีของเกือบครบทุกชี้น หรือถ้าไม่มีสั่งวันเดียวก็ได้ เช่น จุดเสาอากาศโดยแมวแทะ เบิกใหม่ทั้งเสาอันละ 130 บาทรวมภาษี หรือสติกเกอร์เสากลางฝั่งคนขับโดนแมวข่วนเป็นรอย อันละร้อยนิดๆ ถูกจนน่าแปลกใจ กรองเกียร์ CVT+โอริง ที่ว่าหายากๆ ก็มีขาย

แต่นิสสันไปลดต้นทุนกับอะไหล่มากเกินไป ทำให้ตัวรถมีปัญหาจุกจิก บางจุดที่ไม่ควรเสียก็เป็นซะงั้น เรื่องเกียร์อีกจุดนึง เป็น CVT ที่ โค-ต-ร อมกำลังเครื่อง กดแล้วอมไว้พักนึงคอยคายออกมา แถมยังมีอาการเย่อ ไม่เหมือนฮอน หรือ โต ที่เกียร์ทำงานดุจนแทบจะถวายหัวให้

เรื่องความทนของเกียร์ก็อีกจุดนึง แทนที่น้ำมันเกียร์จะใช้เบอร์เดียวไปเลย กลับต้องให้ผู้ใช้ งงๆ กับเบอร์ เช่น คนซี้อล็อตแรกใช้ NS-2 แต่พอล็อตหลัง (รุ่นผม) ใช้ NS-3 ซะงั้น

ปัจจุบันเพิ่งขายไปครับ ห้าปีวิ่ง 38,XXX กม. แล้วหันไปซี้อเจ้าตลาด C-Seg แทนครับ

สมัยก่อนผมมีตัวเลือกไม่มาก ยุคที่ซี้อมีแค่ Brio กับ March เท่านั้นครับ