ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีลดอคติต่อแบรนด์ของคนรอบตัวกันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 5575 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
อันนี้คงจะยาก ทำใจครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ทำใจครับ
แฟนผมก็ไม่ชอบ nissan ทั้งๆที่มี nissan มาก่อน

แต่อคติก็มีขึ้นมีลงครับ
คุณพ่อตาไปชอบและซื้อ Teana ซึ่งแฟนก็ต้องนั่งด้วยบ่อยๆ
ใช้ไปนานๆเข้าก็มีเห้นข้อดีบ้าง แต่พอถามว่าจะซื้อ xtrail ไหม
เขาบอกว่ามีทางเลือกอื่นรึเปล่า แสดงว่าเริ่มจางแต่ไม่หมด

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้เจ้าอัลมีร่า ตัว วี  ตอนนี้ 5 ปีกว่า 1 แสนโลนิดๆ

ลูกปืนล้อหลังแตกตั้งแต่ปีแรก ทั้งสองล้อ เคลมครั้งเดียวจบไม่มีแตกอีกจนทุกวันนี้

พัดลมหม้อน้ำ ปกติ ไม่มีเสีย

ตู้แอร์ รั่วนิดๆ สามปี เติมน้ำยา ใช้ได้ต่อจนทุกวันนี้

เบรคดัง บรมดัง ถูกน้ำไม่ได้ เอี้ยดๆๆๆๆ เหมือนรถไฟ  ตอนนี้แสนโล จะลองผ้าเบรค trw

เสียงภายใน ถ้ายางดอกใหญ่ ดังมาก  ยางดีๆมิชลิน เงียบดี

เสียงชิ้นส่วนภายใน เงียบไม่มี ไม่มีอะไรดัง

ที่ว่าเบรคหัวทิ่ม ผมว่าดีว่าแจ๊ส รุ่นที่แล้ว เป็นไหนๆ รายนั้นแตะๆ หัวทิ่ม

เกียรื ปกติ ถ่ายทุก สี่หมื่นโล  ผ่านศึก เขาค้อ ทับเบิก ภูเรือ ภูหิน ช่องเย็น ไปมาหมดแล้ว

คันต่อไปเอาปิคอัพสี่ประตู  แต่นั่งแค่สองคน นิสสันก้ออพชั่นเยอะ แต่หวั่นๆซีลเพลาหลังรั่ว เครื่องเขก

อีสุ 1.9 ก้อดี แต่ขับแล้วมันรอรอบ จะเอา 3.0 ก็มีแค่ ห้าเกียร์
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ต้องปล่อยครับ รถเธอก็ให้เธอเลือก

รถเรา เราก็เลือกเองตามใจเรา วันใดเธอได้ลองขับรถเราเกิดติดใจขึ้นมาอคติก็มลายไปเองครับ

แฟนผมเป็นคนที่เกลียด  Honda มาก โดยเฉพาะ Honda JAZZ ไม่รู้ทำไม
พอผมออกมาขับเธอ มีครั้งนึงเธอต้องเอาไปใช้แบบจำใจเพราะรถเธอไปซ่อมสี จากนั้นมาก็ชอบเลยและขอเอาไปใช้บ่อยๆจนแทบจะยึด 5555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ superest

• Full Member
ช่วงเวลานี้ ให้แฟน ใช้ยี่ห้อ อื่น ถูกต้องแล้วครับ จะได้ มี ข้อเปรียบเทียบ ว่า ยี่ห้อไหน ดีกว่ากัน การได้ใช้เอง ดีกว่า การพูดชี้แจงหว่านล้อม ครับ พูดยังไง ก็ เขื่อยาก จนกว่า จะเจอข้อเปรียบเทียบเอง ครับ  ถ้า ยี่ห้อ อื่น ดีกว่า สำหรับ nissan ก็คงจบไป   

ปล .สังเกตว่า ทั้ง คุณ jim คุณ pan ใช้รถ ยี่ห้ออะไรอยู่ ?

ออฟไลน์ alpha14

555 นั่นสิครับ ยิ่งเปลี่ยนจาก eco car ของนิสสัน มาเป็น honda (crv) กับ toyota (harrier)  แล้วจะเหลือเหรอครับนั่น  :)

ลองอย่างนี้มั๊ยครับ เวลาไปต่างจังหวัดไกลๆกันหลายๆวันที่นั่งเครื่องไป เช่น นั่งเครื่องไปลงเชียงใหม่ ขับรถเที่ยวกัน 4 วัน
2 วันแรก เช่า eco car ยี่ห้อที่แฟนคุณ xcalibur ชอบ อาจจะวันละยี่ห้อก็ได้
อีก 2 วันหลัง เช่า nissan รุ่นที่นั่งดีๆนุ่มๆไปเลย ไม่แน่ใจจะหาเช่ายากมั๊ย

ต้องเช่าเปลี่ยนรถในทริปเดียวกันเลยนะครับ เพราะความจดจำจะยังมีอยู่
ถ้าคนละทริป ห่างกันหลายเดือน จะเปรียบเทียบไม่ชัดเจน
รถเช่ากับรถใช้ทุกวันมันต่างกันนา....... เช่าขับวันสองวันอาจไม่เจอปัญหาไร แต่ที่ใช้ทุกวันนี่สิเจอปัญหาตามมาตลอด เกิดอคติขึ้นมาทันที ยากที่จะลืมนะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ปล่อยเขา ไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนใจใครให้ถูกใจตัวเอง เสียเวลาชีวิต
ถ้าอะไรมันจะดีจริง เดี๋ยวซักวันเขาหันมาเห็นเอง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

อย่าไปขวางเลยครับ เกิดซื้อมายี่ห้อเดิม เจอไม่ดีขึ้นมา คุณรับเต็มๆๆ

เค้าอยากลองเปลี่ยน ก็เปลี่ยนให้เค้าดูไปครับ

คนที่ทำงาน จะซื้อรถ ต้อง Toyota แล้วจับคู่กับ วิริยะ ทุกคัน แบบนี้ตลอด ตอนหลังมาถามอะไรผม ผมไม่อยากแนะนำอะไรเลย