ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Jazz minor ออกมาทำให้ Note ยิ่งดับลงไปอีกมั้ย  (อ่าน 8593 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: คิดว่า Jazz minor ออกมาทำให้ Note ยิ่งดับลงไปอีกมั้ย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 10:50:55 »

ไม่ใช่ แค่โน็ตหรอกครับ

ผมยังหาเหตุผล ที่จะไม่ซื้อ Jazz ไม่ได้เลย
หาก เทียบกับ Eco car และ ฺB-segment ค่ายอื่นๆ

ประกอบก๊อบแก๊บ สีลอกง่ายนอกใน แข็งตึงตังแต่ไม่เกาะรึเปล่าคับ   ;D

ออนไลน์ Symphonic

Re: คิดว่า Jazz minor ออกมาทำให้ Note ยิ่งดับลงไปอีกมั้ย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 11:24:46 »
เหมือนหลายคนยังแยกไม่ค่อยออกว่าเวลาเราพูดถึงความอืด (อาด) มันเป็นเรื่องของอัตราเร่งไม่ใช่ความเร็ว
รถที่อัตราเร่งอืดอาดก็สามารถวิ่งเร็วที่ 150 - 160 กม./ชม. ได้  เพียงแต่มันจะใช้เวลานานในการไต่ความเร็วไปจนถึงจุดนั้น
ในทางกลับกัน รถที่มีอัตราเร่งดี (ไม่อืด) ก็ไม่ได้จำเป็นที่คนขับรถคันนั้นจะต้องขับให้มันวิ่งขนาด 170 - 180 กม./ชม. เสมอไป
แต่รถที่มีอัตราเร่งที่ดีจะช่วยให้เราเร่งออกไปได้ดังที่ใจคาด และบ่อยครั้งที่มันสามารถพาให้เราพ้นเหตุการณ์เฉพาะหน้าไปได้
ซึ่งย่อมดีกว่ารถที่เรากดคันเร่งแล้วหวังว่าตัวรถจะพุ่งออกไปให้พ้นจากสถานการณ์ฉุกเฉินอันนั้นแต่เรากลับได้เสียงเครื่องยนต์
ที่กระหึ่มดังลั่นแทน ในขณะที่ตัวรถค่อย ๆ อ้อยอิ่งกระดืบ ๆ ออกไปแบบตรงข้ามกับเสียงเครื่อง ปล่อยให้คนขับเหงื่อท่วมตัว
กำพวงมาลัยแน่นจนมือเหนียวบ่อย ๆ 

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 15:27:10 »

ไม่ใช่ แค่โน็ตหรอกครับ

ผมยังหาเหตุผล ที่จะไม่ซื้อ Jazz ไม่ได้เลย
หาก เทียบกับ Eco car และ ฺB-segment ค่ายอื่นๆ

ประกอบก๊อบแก๊บ สีลอกง่ายนอกใน แข็งตึงตังแต่ไม่เกาะรึเปล่าคับ   ;D

เคยใช้ Jazz อยู่ 8 ปีก่อนขายไป
มันก็แข็ง ตึงตัง จริง นะ แต่ ผมขับ 100 เดียว  ด้วย รูปลักษณะ ประเภท รถ
แลกกับ ความเนอกประสงค์ ที่ภายในมัน ใหญ่โล่ง ขน ตู้เย็นได้ นะ กับ อัตราเร่ง ที่ ซิกแซกในเมือง ตาม ประสา city car

เรื่ง สีลอกง่ายนี้ ไม่ได้ ต่างจาก พี่โตเลย สะกิด นิดเดียว นะ หมดกัน

แต่สิ่งที่เลว ร้ายสุดใน Honda ที่เจอ คือ ขับไปสักพัก ชิ้นส่วน มันจะ ค่อยๆ ลุด จน เสียงลั่นรถ ชิ้นส่วนต่างๆ จะหลุดกระจุยได้เอง ข้อนี้ละที่กลัว

ออฟไลน์ oldmans44

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 15:35:59 »
คนซื้อนิสสัน ยังไงก็ซื้อนิสสันครับ ไม่ชอบเหมือนใครชอบแตกต่าง
ชอบแบรนด์อยู่แล้ว อยากได้ความกว้าง บลาๆๆๆ

ส่วนกลุ่มแจ๊ซ ยังไงก็ Honda ไม่ซื้อนิสสันแน่นอน

กลุ่มคนละกลุ่มกันครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 16:59:46 »
เอาตรงๆนะครับโน๊ตเนียเครีองไม่แรงจริงครับแต่ออฟชั้นมันให้เยอะราคาเท่าตัวเเจ้สตัวกลางส่วนแจ้สเครีองแรงกว่าออฟชันถ้าเอาตัวกลางๆๆก็พอถ้าผมเลีอกเองก็แจ็สตัวออโต้ตัวต่ำสุดครับหรีอถ้าโน็ตเอาเครีองเทอร์โบชารท์เจอร์มาละก็ผมก็อาจจะมองมันก็ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 17:04:06 »
ก็อาจมีส่วนนะผมว่า แต่ผู้หญิงก็จะเลือกnoteอยู่ดี ผู้ชายก็จะมองมาที่แจ๊ซส่วนใหญ่ เป็นผมก็คงเลือกแจ็สอย่างน้อยเครื่องยนต์ก็ยังทันสมัยกว่าแรงกว่า ภายนอกภายในดูลงตัวสวยเฉียบกว่า ภายในnoteมันดูโบราณๆ

ผู้หญิงรอบตัวผม เจอภายใน Note เข้าไป ร้องยี้! ทุกคนเลยครับ -.- (ภายนอกพอดูได้)

ผมกลับมองว่า ไม่ว่าดูดมุมไหน Jazz ก็น่าซื้อกว่า  ถึงจะบอกว่า Note มันจับตลาด 1.2 ก็เถอะ (คนซื้อเขาก็เลือกจากขนาดละราคา ไม่ใช่เครื่องไหม? ยังไงมันก็ต้องถูกเอามาเทียบกัน)

Note เป็นรถที่ออพชั่นดูดี แต่พอเห็นของจริง ดูไม่ได้ครับ >_<  ภายในยังกะ March 

เป็นผม ถ้าให้ซื้อโน้ต  ไปออก March แทนเลยดีกว่างั้น -.-

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 17:46:21 »
เอาตรงๆนะครับโน๊ตเนียเครีองไม่แรงจริงครับแต่ออฟชั้นมันให้เยอะราคาเท่าตัวเเจ้สตัวกลางส่วนแจ้สเครีองแรงกว่าออฟชันถ้าเอาตัวกลางๆๆก็พอถ้าผมเลีอกเองก็แจ็สตัวออโต้ตัวต่ำสุดครับหรีอถ้าโน็ตเอาเครีองเทอร์โบชารท์เจอร์มาละก็ผมก็อาจจะมองมันก็ครับ

ผมเห็น Note japan ขายเครื่อง 1.2 เป็นตัวล่าง ผมก็มาถึงบางอ้อ
ว่ากลยุทธของ Note minor change มันต้องขายรุ่น 1.2 คู่กับ e-power ไปด้วยกันนี่หว่า
โดยตัว 1.2 มีไว้เสริมบารมีให้ตัว e-power ดูดีโดดเด้งขึ้นมา

แต่ไทยก็ยังไม่ลงทุน e-power ไม่รู้ว่าช้า หรือไม่กล้าจะลง
แต่ข่าวปีที่แล้วก็ได้ยินว่าจะลงทุนทำเครื่อง 1.6 DIG นี่ก็เงียบหายไปแล้ว
ยังเหลือเรื่อง PPV กับ Kicks ที่มาชัวร์แค่นั้น

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 18:08:12 »

ผมเห็น Note japan ขายเครื่อง 1.2 เป็นตัวล่าง ผมก็มาถึงบางอ้อ
ว่ากลยุทธของ Note minor change มันต้องขายรุ่น 1.2 คู่กับ e-power ไปด้วยกันนี่หว่า
โดยตัว 1.2 มีไว้เสริมบารมีให้ตัว e-power ดูดีโดดเด้งขึ้นมา

แต่ไทยก็ยังไม่ลงทุน e-power ไม่รู้ว่าช้า หรือไม่กล้าจะลง
แต่ข่าวปีที่แล้วก็ได้ยินว่าจะลงทุนทำเครื่อง 1.6 DIG นี่ก็เงียบหายไปแล้ว
ยังเหลือเรื่อง PPV กับ Kicks ที่มาชัวร์แค่นั้น
Noteไฮบิดผมว่าถ้าเอามาจริงๆๆผมว่าคนไทยยังกลัวเรีองเเบตที่มันแพงนะครับแต่ว่าถ้าเข้ามาจริงๆๆผมก็สนนะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003