ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda2 skyactiv สตาร์ทติดยาก ทั้งๆที่ใช้มาไม่ถึงปี (มีคลิป)  (อ่าน 11723 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mekthme

• Newbie
  • *

อยากทราบว่ามันน่าจะเกิดจากอะไร แล้วพอมีวิธีแก้ด้วยตนเองมั้ยอ่าครับ

ขอบคุณมากนะคร้บ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
Mazda 2 1.5 ปัญหาเเอบเยอะใช่ย่อยนะ เเปลก เรี่องไม่เห็นเเดงเหมือนพวก Ford

ทางเเก้คือเคลมเถอะครับ มีประกันอยู่ จัดเลย อย่าไปเเก้อะไรเองดีกว่า เดี๋ยวซวยศูนย์หาเรี่องเท

ออฟไลน์ vantipz

อาการเหมือนแบตจะหมดรึเปล่าครับ แต่อันนี้ตัวดีเซลอาจมีปัญหาเขม่าอุดตันด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเชคแบตดูก่อนครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ฟังดูไม่เหมือนแบตอ่อนนะครับ มอเตอร์สตาร์ทหมุนดีแต่เครื่องไม่ติด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ blitzpao

เข้าศูนย์ดีกว่าครับแล้วแจ้งไปยัง Mazda Speedline ด้วยก็ดีจะได้เป็นประวัติเก็บไว้ด้วยครับ

ว่าแต่ไม่ทราบว่า 1.5 หรือ 1.3 ครับ

ออฟไลน์ Symphonic

ตัวดีเซลรึเปล่าครับ  ถ้าใช่ ตามที่เคยตามข้อมูลทางเทคนิค
มันเป็นเครื่องดีเซลกำลังอัดต่ำจนไม่สามารถจุดระเบิดน้ำมันได้เองแบบปกติเหมือนเครื่องดีเซล
กำลังอัดสูงแบบทั่วไป ดังนั้นใน loop แรกของการติดเครื่องจะมีหัวเผาเซรามิกที่ช่วยเพิ่มอุณหภูมิ
เพื่อให้มันจุดระเบิดได้  จุดนี้น่าถูกเพ่งเล็งก่อนเพื่อนเลยครับ

ลองอ่านตรงนี้ดูครับ
https://www.mazda.co.th/mazda-spirit/skyactiv-technology/skyactiv-d/

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
ปั๊มติ๊กพังรึเปล่าครับ
ดูอาการแล้วแบตน่าจะยังดีอยู่นะครับ

พอดีคล้ายๆcx5 ของผมที่ปั๊มติ๊กเสียเลย

ออฟไลน์ MUK

ต้องรอเหมือนที่เขาว่าไหมครับ "เผาหัว" คือบิดกุญแจต้องรอเวลาก่อน ประมาณ 10-15 วินาที  บางรุ่น ต้องรอ บางรุ่นไม่ต้องรอ แต่ผมเคยใช้ Triton ต้องรอก่อน แต่ใช้ Tiger ไม่ต้องรอ
ถ้ายังไม่ร้อนถึงจุด จะมีอาการคล้ายคลิปเลยครับ :)

ออฟไลน์ Mekthme

• Newbie
  • *
เห็นเม้นบนพูดถึงความร้อนละลืมบอก

คืออาการนี้ จะเป็นหลังจอดรถไว้ประมาณ30นาที-1ชั่วโมง

คือถ้าเข้าจอดเรียบร้อย ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ มันก็ติดง่ายปกติ

แต่ว่าหลังสตาร์ทเครื่องแล้วคือวิ่งได้ไม่ดับ ไม่มีปัญหาครับ

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2017, 20:57:26 โดย Mekthme »

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ผมลองเอาไปถามในกลุ่ม mazda 2 thailand club (facebook) ให้แล้วนะครับ
เผื่อจะได้แชร์ประสบการณ์กับข้อมูลกัน
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Noncyclopedia

คลับแรกๆ. คุยดี ได้ความรุ่ดีมาก
หลังๆเริ่มแปลกๆละ. มาสด้า2

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
เวลาสตาร์ตรถ  ไม่รอให้ไฟหน้าปัทม์บางดวงดับก่อนเหรอครับ?

ออฟไลน์ mothsan

คือระบบ start stop เนี่ยถ้าใช้แบตลูกเล็กแบบนั้น ใช้ได้ไม่นานแบตก็ไปหมดล่ะครับ สังเกตุไหมครับว่ารถญีปุ่นสมัยใหม่
แบตใช้กันได้ไม่ทนเหมือนเมื่อก่อน แต่ส่วนนึงก็มาจากแบตเตอรี่ที่ลด spec. ลงด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Mazda 2 1.5 ปัญหาเเอบเยอะใช่ย่อยนะ เเปลก เรี่องไม่เห็นเเดงเหมือนพวก Ford

ทางเเก้คือเคลมเถอะครับ มีประกันอยู่ จัดเลย อย่าไปเเก้อะไรเองดีกว่า เดี๋ยวซวยศูนย์หาเรี่องเท

ไม่แดงเพราะมีปัญหาออกมาบ่น เข้าศูนย์ แก้ก็จบครับ เสียเวลาบ้าง แต่ของฟอร์ดนี่คือยืดเยื้อมากๆ กว่าจะแก้ให้ แล้วก็แก้แล้วเป็นอีกๆๆๆๆๆ มันเลยดังน่ะครับ

ออฟไลน์ GOBBS

ปกติถ้าแบตเริ่มเสื่อม ไฟเตือนแบตจะขึ้นครับ และต่อให้ไฟขึ้น ผมเคยใช้ลากไปเดือนนึงก็สตาร์ทได้นะ
ผมเลยคิดว่า ไม่น่าจะเป็นที่แบตนะ และรถผม แบตเริ่มเสื่อมตอนใช้มาสองปี (แต่บางคันไม่ถึงปีก็มีนะ)
...ไปศูนย์ก่อนละกันครับ แล้วว่ากันอีกทีนะ...
ปล.เผื่อคนอื่น
ถ้ารถปกติ กดปุ่มสตาร์ทไม่ต้องแช่นานครับ สตาร์ทได้ไม่ยาก
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ oatekung

ปีนึงแบตหมดได้นะครับ ของผม 9เดือนมั้ง -_-
start ไม่ติด

ออฟไลน์ escudaeza

แล้วแบบนี้ตอนสตาร์ท ควรจะยังไม่เหยียบเบรค กดไปให้อยู่ที่ตำแหน่งONซักแป๊บนึงก่อนไหมครับ
หรือก็เหยียบเบรคแล้วสตาร์ทได้เลย
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ coolcarrera

ตอนแรกสงสัยแบต แต่พอเปิดเสียงดังขึ้นเลยได้ยินว่ามอเตอร์สตาร์ทก็หมุนปกติ

เลยมีอีกอย่างคือระบบเผาหัวดีเซลครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
ผมเดาว่าเกี่ยวกับระบบน้ำมันครับ อาจจะเป็นที่หัวฉีดครับ

เพราะดูวีดีโอแล้วกำลังไฟฟ้ายังดูแรงอยู่ครับ ดูกระชากเครื่องดีครับ

ผมไม่แน่ใจว่ารถที่เป็นระบบ push start จะเป็นเหมือนกันหมดรึเปล่านะครับ

แต่รถผม J32 จังหวะแบตจะหมดนี่คือมันจะมีอาการ start อ่อนเห็นแค่ทีเดียวหลังจากนั้น

ถ้าดับเครื่องแล้ว start ไม่ติดแล้วครับไม่รู้ว่าpush start เป็นเหมือนกันหมดรึเปล่า

ออฟไลน์ CHANOM

คลับแรกๆ. คุยดี ได้ความรุ่ดีมาก

ถามไป จะได้คำตอบไหม ก็ไม่รู้ ทุกวันนี้บางคนในคลับ ยังไม่รู้เลยว่าสัญลักษณ์เครื่องเย็นแปลว่าอะไรค่ะ  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CNX

ถามไป จะได้คำตอบไหม ก็ไม่รู้ ทุกวันนี้บางคนในคลับ ยังไม่รู้เลยว่าสัญลักษณ์เครื่องเย็นแปลว่าอะไรค่ะ  ;D

ถ้ามีกรณีตัวอย่างมาแบ่งปันข้อมูลเรื่อยๆ
และทางแอดมินเพจ รวมกลุ่ม ช่วยกันรวบรวมข้อมูลดีดี
สมาชิกจะเข้าใจในตัวรถมากขึ้นครับ

กรณีFiesta แต่ละเพจได้คุยกับทางFordไทย
และแบ่งปันกรณีปัญหา ความรู้เลยเข้าถึงกันครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ V221

ลองเปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันหรือปั๊มก่อนดีไหมครับ? ถ้ายังเป็นอยู่ก็อาจจะมาจากระบบจ่ายเชื้อเพลิงแล้วละครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Darkart

เช็คระบบน้ำมัน ยี่ห้อน้ำมันที่เติม  ระบบเผาหัวดีเซล ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ apinui

เติมน้ำมันญี่ห้ออะไร เป็นประจำครับ .....

ออฟไลน์ SM.

รถใหม่ๆ เอาเข้าศุนย์เลยครับ