ผู้เขียน หัวข้อ: ควรซ่อมหรือให้ประกันคืนทุนดีครับ  (อ่าน 13610 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ควรซ่อมหรือให้ประกันคืนทุนดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 23:41:57 »
ลองอ่านดูครับ  สงสาร เจ้าของกระทู้ ที่ fordfocusclub เหมือนกัน

-----------------------------------------------------------------------

เรื่องมีอยู่ว่า
คืนเกิดเหตุประมาณ 3 ทุ่ม พ่อขับรถมาด้วยความเร็วประมาณ 80
ชนสะพานที่โค้งเข้าอย่างจัง โดยไม่ได้เบรคเลย พ่อไม่เป็นอะไรเลยซักนิดเดียว
ชาวบ้านแถวนั้นบอกว่าเสียงดังมากเค้านึกว่าคนขับคงต้องบาดเจ็บอย่างหนักแน่นอน
พ่อไม่ได้เมา แต่อาจจะเป็นเพราะตาพร่าเลยไม่เห็นโค้ง สะพานอยู่ตรงโค้งพอดีเลยครับ
ผมขอบคุณ ฟอร์ด โฟกัสมากครับที่ช่วยปกป้องพ่อให้ปลอดภัยทุกอย่าง
*** แต่มีปัญหาหนักใจคือ ***
- รถชนหนักมาก ถ้าซ่อมไม่ได้ จะได้เงินคืนเต็มทุนประกันคือ 880,000 บาท รถยัง 6 เดือนอยู่เลยครับ
  แต่พอไปหักลบกับไฟแนนซ์ จะจะเหลือเงินแค่ 230,000 บาท
- เงินที่ได้คืนมาไม่พอดาวส์ ฟอร์ด โฟกัส TDCI คันใหม่ เพราะตอนซื้อพ่อดาวส์ไป 450,000 บาท ต้องหาเงิน
  อีก 220,000 บาท พ่อจึงจะผ่อนได้สบายและไม่เดือนร้อนในแต่ละเดือน
- แต่จะไปหาเงินจำนวนนั้นจากไหน พ่อรักรถคันนี้มาก รอคอย เกือบ 6 เดือน ท่านชอบเครื่องดีเซลเป็นชีวิตจิตใจ
  แต่แม่ชอบรถเก๋ง ฟอร์ดคันนี้จึงลงตัวสำหรับพ่อและแม่ ทุกอย่าง
- ตอนนี้พ่อกับแม่คิดกันว่า จะเอา 230,000 ที่ได้คืน ไปดาวน์รถตลาดทั่วไป ที่ราคาประมาณ 8-8.5 แสน บาท
  ผมรู้ว่าพ่อเสียใจมาก พ่อกังวลว่า ถ้าซ่อมได้กลัวจะไม่ได้มาตรฐานและดีเหมือนเดิม แต่ในใจพ่ออยากได้โฟกัส
ดีเซลเหมือนเดิมครับ
 ***ผมอยากให้น้าๆช่วยวิเคราะห์ว่า ควรจะซ่อม หรือ เอาทุนประกันคืนดีคครับ***

ขอบคุณคุณ bungkung เจ้าของกระทู้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ควรซ่อมหรือให้ประกันคืนทุนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 23:59:41 »
น่าเห็นใจนะครับ

ผมว่าซ่อมแล้วคงไม่เหมือนเดิมแน่ คงจะต้องตี total lost ไปครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
Re: ควรซ่อมหรือให้ประกันคืนทุนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:17:12 »
น่าเห็นใจนะครับ

ผมว่าซ่อมแล้วคงไม่เหมือนเดิมแน่ คงจะต้องตี total lost ไปครับ
  เห็นด้วยครับ ซ่อมมาคงไม่เหมือนเดิมหลอกครับ ให้ประกันคืนทุน ซื้อคันใหม่ดีกว่าครับ
บางทีซ่อมมันไม่ได้จบแค่ครั้งเดียว เจอแบบบานปลาย ซ่อมแล้วไม่หายจะปวดหัวกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:35:15 »
แต่สภาพแบบนี้ผมว่าซ่อมได้นะครับ

ไม่น่าจะมีปัญหา
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:56:51 »
ซ่อมได้ครับ ไม่น่ามีปัญหา อยู่ทีรับได้ไม่ได้มากกว่า

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 01:06:48 »
คืนทุนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 01:12:15 »
ในส่วนตัวผม ผมคิดว่า น่าจะซ่อม เพราะ ดูๆ ไปเครื่องไม่พัง อาจจะพังพวก ECU หมอน้ำ แต่ที่หนัก ก็ แชสซี แต่เด๋วนี้รถที่ชนหนักๆ ซ่อมออกมา ก็เนียนดีนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 06:28:17 »
ซ่อมได้ครับ ไม่น่ามีปัญหา อยู่ทีรับได้ไม่ได้มากกว่า

คิดเห็นตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 07:31:06 »
ด้วยความเคารพนะครับ แค่ไม่คิดว่าสภาพรถแบบนี้จะชนที่ระดับ 80 km/hr โดยไม่เบรค

ส่วนตัวเห็นว่าประกันไม่น่าจะยอมคืนทุนนะครับ เพราะของเพื่อนหนักกว่านี้มากยังไม่ยอมคืนเลย

แต่ก็เสียใจกับเจ้าของรถด้วยครับ แต่มองในแง่ดีไม่มีใครเป็นอะไรก็ดีแล้วครับ ของมันซ่อมกันได้

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:27:53 »
เอาแบบคืนทุนครับ เพราะซ่อมยังไงก็ไม่ดีเท่าเก่าครับ เดียวมันจะมีจุกจิก เอารถใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:48:56 »
ซ่อมไม่คุ้มแน่ครับ รถเสียศูนย์อย่างหนักแล้ว ล้อหน้ายุบเข้ามาเลย
ยังไงเอาเป็นเงินดีกว่า
ส่วนรถใหม่จะทำยังไงก็แล้วแต่ครับ แต่ผมว่ารถเก่าถ้าซ่อมคงไม่ประทับใจอีกแน่ๆ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:43:12 »
ตามที่ประกันแจ้งจ่ายคืนทุน ขอให้เช็คให้ชัดเจนว่าแน่นอนแล้ว ผมอยากให้คืนทุนนะครับ เพราะกรณีซ่อมนั้นระยะเวลาก็ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่จะเสร็จ เส็จแล้วยังไงผมว่าก้ไม่ร้อยเปอร์เซนต์แล้ว รถขับหน้าขนด้านหน้าเรื่องทำให้ได้ศูนย์เหมือนเดิมยากพอสมควรเลยนะครับ และที่สำคัญหากซ่อมมาแล้วจะเจอปัญหาตามมาเรื่องที่ว่าคุณจะรับกับสภาพรถที่ส่งมอบได้หรือไม่ ผมเห็นหลายคนมีปัญหาตรงนี้เยอะนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 10:48:35 »
ผมว่าลองคุยเรื่องซ่อมดูก่อน เพราะน่าจะซ่อมได้อยู่ สัก 90% ก็โอเคแล้วหละ

หรือไม่ก็คืนทุนประกัน แล้วหาซื้อดาวน์ต่อจากคนที่ต้องการขายหรือผ่อนไม่ไหว

แต่อาจจะหายากหน่อย

และสุดท้าย หลังจากทุกอย่าง จบเรียบร้อย ไม่ว่ากรณีใดก็แล้วแต่

จขกท. ควรหาทางหลีกเลี่ยงที่จะให้คุณพ่อ ขับรถยามค่ำคืนนะครับ

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 19:26:13 »
เสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยนะคับ

ส่วนเรื่องรถผมแนะนำว่า ดูจากสภาพรถแล้ว ทางด้านหน้าขวาจะยุบเข้าไปหน่อยเดียว
ผมอยู่อู่รถที่บ้านลุง... สภาพแบบนี้ซ่อมได้คับ ฟีลลิ่งอาจจะลดทอนลงไปตามความเชี่ยวชาญของอู่
ถ้าจะซ่อม หาอู่ดีดีนะคับ..... เน้นทุกสภาพ ลองไปขับและให้ศูนย์ดูให้ หรือถ้ามีช่างเก่งๆก็ลองให้เขาดูให้นะคับ

แค่นี้ถือว่าไม่หนักเลยคับ แต่ที่ทำให้ตกใจคือ ตัวถังภายนอกที่ยุบมาเยอะ ฝากระโปรงที่บุบเข้าไป ทำให้เราดูตกใจเฉยๆนะึัคับ
ปัจจุบันนี้ตัวถังภายนอกแทบไม่ค่อยได้ป้องกันตัวรถจากการชนเท่าไหร่หรอกคับ เลยออกแบบมาให้เบา มันเลย ยุบ บุบ ง่ายเป็นธรรมดา

สิ่งที่ต้องถามกับประกันนะคับมี..
ซ่อมนานแค่ไหน ศูนย์ที่ไหน ได้ชื่อแล้วลองถามคนรู้จัก หรือคนข้างเคียงที่พอจะมีข้อมูลว่าอู่ที่ซ่อมมีความเชี่ยวชาญแค่ไหนบ้าง

ใจจริงๆไม่อยากให้ไปดาวร์ไปใหม่ ทำใหม่เลยคับ.... ทุกอย่าลงตัวอยู่แล้ว ปัจจุบันคุณพ่อก็ผ่อนแบบไม่ต้องหนักใจมากอยู่แล้ว
ทุกอย่างลงตัวแล้ว..... ก็นะคับ

อีกอย่างรถใหม่ ยังเคลมอะไรไ้รได้อยู่ มีอะไรก็จับเปลี่ยนจับซ่อมให้หมดคับ

สุดท้ายก็ขอให้เจ้าของรถเลือกในตัวเลือกที่อยากเลือกนะคับ และส่วนคุณพ่อก็ขอให้ท่านหายไวไวนะัคับ

เรื่องไม่เล็กไม่ใหญ่่ ลองหาข้อตกลงที่พอใจกับเขา เรา และคุณพ่อคุณแม่ให้ได้

เป็นกำลังใจให้นะัคับ

ออฟไลน์ kanekung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 20:52:43 »
หาอู่ที่ ไว้ใจได้น่าจะซ่อมได้ นะ แต่ไม่เหมือนเดิมแน่นอน

กลับมาประมาณ 90 %

รถลุงผม ดีแม็กออกรถมาได้ไม่กี่วัน มอไซด์ลื่นไหลเข้าไปใต้ท้องรถ

ซ่อมกลับมา เกือบเหมือนเดิม แต่รอย ที่อู่ทำไม่เนียนมีเยอะเหมือนกัน

ผมว่าคืนทุนดีกว่าครับ เพื่อความสบายใจ

;) ;)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 20:37:21 »
สภาพพอไปวัดไปวาได้ครับ

ไม่ได้ถึงขนาดกับส่ายหัว หมดตัวขนาดนั้น.... คนที่ทำงานในวงประกันภัยจะรู้ดี

ด้านหน้า เคสซีตีออกมา แล้วรื้อเปลี่ยนเกราะนอกด้านหน้าใหม่ ยิ่งถ้าคุณไปดูแล้ว เครื่องไม่เป็นอะไรมากนั้น ถือว่าเป็นโชคดีในโชคร้ายเลยทีเีดียว

ผมขอติดสินว่า...ซ่อมครับ... ถ้าเป็นผมๆ จะซ่อมแบบไม่ลังเลใจ

แต่ต้องทำใจว่า โครงข้างในรถคันนี้มันช้ำแล้ว...แต่ซ่อมแล้ว ขับได้ใกล้เคียงเดิมแน่นอนครับ แต่ย้ำว่าต้องเลือกอู่นะครับ เอาอู่ที่พิถีพิถันเรื่องการซ่อมหน่อย

แล้วผ่อนต่อ...

ซ่อมเสร็จ แนะนำให้ใช้ไปอีกสัก 1-2 ปี ...แล้วขายต่อครับ

ขายได้น่าจะเป็นราคาที่ต่ำกว่าราคามือหนึ่ง 60% บวกลบ

ขายได้แล้วเอาเงินมาดาวน์ TDCI คันใหม่หรืออาจจะเป็น model ใหม่เลย...วิธีนี้มีข้อแม้ว่า ต้องยอมรับภาระการผ่อนยาวๆได้นะครับ

เป็นทางเลือกหนึ่งครับ  ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:19:51 »
เสียใจกันเหตุการณ์นี้นะครับ

ผมว่าซ่อมดีกว่าแล้วก็ใช้ไปซักพักแล้วค่อยขายครับ