ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ RX8 mc ไมล์ 65k เลือกน้ำมันเครื่อง 5w20 ตามคู่มือ หรือ 5w30 ของศูนย์ดีครับ  (อ่าน 3918 ครั้ง)

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
ศูนย์ใช้ castrol 5w30 fullsyn. ก็ยังไม่มีพบปัญหาอะไรนะครับแต่
สงสัยครับเพราะได้ไปโหลดคู่มือภาษาอังกฤษน่าจะของ mazda us มาอ่านในคู่มือบอกใช้ 5w20
(ซื้อมือสองมาไม่มีคู่มือติดรถ) หรือเมืองไทยเมืองร้อนมากๆ ใช้ 5w30 ถูกต้องแล้ว
รบกวนด้วยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับผม

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
เครื่องโตรี เรเนซิส หายใจเอง
ค่าที่คูมือบอกสำหรับเมืองหนาว ระดับติดลบ

ที่ศูนย์ถ่ายให้ความหนืดเหมาะสมแล้ว จะหนืดกว่านี้เป็น 40 50ก็ได้
แต่นิยมใช้นมค.ธรรมดา เพราะเผาไหม้หมด จะเขียนที่ขวดว่า mineral
20w-50 ของไทยหรือนอกได้หมด ราคาถูกมาก แต่ต้องตรวจบ่อยๆ
อย่าให้พร่องมาก และถ้าดำมากต้องถ่าย ประมาณห้าพันโล ถ้าติดๆคลานๆ
สีดำเมี่ยมหรือข้น ถ่ายเลย อย่าเสียดาย น้ำมันเครื่องที่ค้างในออยคูลจะได้ไม่เก่า

ไม่นิยมสังเคราะห์เนื่องจากเผาไหม้ไม่หมด จะเหลือคราบที่ผนังสูบ
เพราะมีนมค.บางส่วนที่ติดซีลหัวสูบ เผาไหม้ตอนจุดระเบิดไปด้วย
หัวเทียนจะแฉะได้ ถอดมาล้างก็ใช้ได้อีก

บางคนจะเติมออโต้ลูปสังเคราะห์ ช่วยชะล้างผนังสูบ เพราะเผาไหม้หมด
และไม่ทิ้งคราบ ถ้าธรรมดาจะเยิ้มควันขาวมากกว่า เพราะเกาะผิวหนากว่า

ถ้าใช้อยู่ไม่มีปัญหา ก็ใช้ไปเพราะรุ่นนี้หาเดิมๆยาก เจอแต่ยำจนเสียรถ เสียสมดุลหมด
แก้จนไม่รู้ว่าจริงๆเสียเพราะรถ หรือเสียเพราะยำมา ตัวเครื่องไม่ร้อนมาก ออกแบบลงตัว
แต่ถ้าคิดไปแก้ให้แรง ซื้อหกสูบ วีแปด วีสิบสอง ดีกว่าไม่ต้องเหนื่อยทำ

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณมากๆครับผม  :-* :-* :-*